สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 13 จากทั้งหมด 13

กระทู้: วิธีง่ายๆตรวจสอบรีโมททีวี แอร์ ฯลฯ เราเสียหรือถ่านหมด ง่ายๆ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    7401
    Status
    โพส
    117

มาตรฐาน วิธีง่ายๆตรวจสอบรีโมททีวี แอร์ ฯลฯ เราเสียหรือถ่านหมด ง่ายๆ

หลายๆท่านอาจทราบ แล้ว นะครับ แต่ อาจมีบางท่านยังไม่ทราบ

มีวิธีตรวจเช็คง่ายๆคือ นำโทรศัพท์รุ่นที่ถ่ายภาพได้ เปิดโหมดกล้องแล้ว นำไปจอตรง ด้านหน้าที่รีโมท ที่เราจะตรวจ เช็ค ว่ามีแสง IR ออกมาหรือไม่ ต้องกดที่ตัวรีโมทด้วยนะครับ ถ้าไม่มีแสดงว่าไม่ถ่านหมด ก็รีโมทเสีย แสง IR ตาึคนมองไม่เห็น แต่กล้องมักจะมองเห็นครับ

และยังสามารถนำเทคนิคนี้ไปตรวจหาพวกกล้องแอบถ่ายกลางคืนได้ด้วยนะครับในกรณีเราไม่มั่นใจ ในสถานที่ที่เราเข้าพัก ^^ ว่ามีใครตั้งกล้องแอบถ่ายเราหรือแฟนเราหรือไม (ในกรณีใครมีแฟนสวย==")
    วิธีการก็คือ ถ้าใช้มือถือเปิดเป็นกล้อง แล้วกวาดๆหาดู
    ถ้ามีกล้องที่ว่าอยู่ มันจะสว่างโร่เป็นสปอตไลท์เลยครับ
    อันนี้ ภาพจาก IR รีโมททีวีตามบ้าน ใช้หลอดดวงเดียว
    ถ้าหลอดเป็นแผงๆนี่ จะเห็นได้ชัดเจนเลย
    http://www.youtube.com/watch?v=P6yDcw8XPY0
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Mr.oAd : 26-01-2011 เมื่อ 10:16

User ID
    12141
    Status
    โพส
    2,190

มาตรฐาน Re: วิธีง่ายๆตรวจสอบรีโมททีวี แอร์ ฯลฯ เราเสียหรือถ่านหมด ง่ายๆ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Mr.oAd ดูโพส
    หลายๆท่านอาจทราบ แล้ว นะครับ แต่ อาจมีบางท่านยังไม่ทราบ

มีวิธีตรวจเช็คง่ายๆคือ นำโทรศัพท์รุ่นที่ถ่ายภาพได้ เปิดโหมดกล้องแล้ว นำไปจอตรง ด้านหน้าที่รีโมท ที่เราจะตรวจ เช็ค ว่ามีแสง IR ออกมาหรือไม่ ต้องกดที่ตัวรีโมทด้วยนะครับ ถ้าไม่มีแสดงว่าไม่ถ่านหมด ก็รีโมทเสีย แสง IR ตาึคนมองไม่เห็น แต่กล้องมักจะมองเห็นครับ

และยังสามารถนำเทคนิคนี้ไปตรวจหาพวกกล้องแอบถ่ายกลางคืนได้ด้วยนะครับในกรณีเราไม่มั่นใจ ในสถานที่ที่เราเข้าพัก ^^ ว่ามีใครตั้งกล้องแอบถ่ายเราหรือแฟนเราหรือไม (ในกรณีใครมีแฟนสวย==")
    วิธีการก็คือ ถ้าใช้มือถือเปิดเป็นกล้อง แล้วกวาดๆหาดู
    ถ้ามีกล้องที่ว่าอยู่ มันจะสว่างโร่เป็นสปอตไลท์เลยครับ
    อันนี้ ภาพจาก IR รีโมททีวีตามบ้าน ใช้หลอดดวงเดียว
    ถ้าหลอดเป็นแผงๆนี่ จะเห็นได้ชัดเจนเลย
    ขอบคุณครับ....เดี๋ยวจะลองเล่นดูบ้าง

User ID
    7401
    Status
    โพส
    117

มาตรฐาน Re: วิธีง่ายๆตรวจสอบรีโมททีวี แอร์ ฯลฯ เราเสียหรือถ่านหมด ง่ายๆ

User ID
    13948
    Status
    โพส
    1,213

Thumbs up Re: วิธีง่ายๆตรวจสอบรีโมททีวี แอร์ ฯลฯ เราเสียหรือถ่านหมด ง่ายๆ

ลองทดสอบแล้ว จริงครับ ขอบคุณ

User ID
    12373
    Status
    โพส
    617

ขอบคุณครับท่าน ^ ^

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อีกวีธีก็ เปิดวิทยุย่าน Am ครับ เอารีโมทไปจ่อใกล้ๆแล้วกด จะมีเสียงสัญญานรบกวนดังออกมาเลยครับ

User ID
    2805
    Status
    โพส
    926

ต้องลองแล้วครับ

User ID
    14273
    Status
    โพส
    196

ขอบคุณครับน้า เวลาไปพักโรงแรมจะลองสองดู แฟนเราสวยด้วย...
    สวยไปหมดเหลือแต่..555

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

55+ ขอบคุณครับ บางอย่างเราไม่รู้ บางอย่างเรารู้ มาแลกข้อมูลกันก็เพราะการมีคลับ นำสมาชิกมารวมกันนี่ละ

User ID
    5477
    Status
    โพส
    667

ขอบคุณครับกำลังปวดหัวกับเจ้า Remote เครื่องเสียงบ้านอยู่พอดีเลย..

User ID
    4611
    Status
    โพส
    717

สุดยอดไปเยยยคับน้าาา

สมาชิกทั่วไป
    User ID
    58296
    Status
    โพส
    2

มาตรฐาน ตอบ: Re: วิธีง่ายๆตรวจสอบรีโมททีวี แอร์ ฯลฯ เราเสียหรือถ่านหมด ง่ายๆ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Yuttaphumi ดูโพส
    ขอบคุณครับกำลังปวดหัวกับเจ้า Remote เครื่องเสียงบ้านอยู่พอดีเลย..
    รีโมทมีปัญหา หาซื้อ ติดต่อผมได้นะครับ

แหล่งรวม รีโมท ทุกชนิด มากที่สุดในไทย
    เครื่องใช้ไฟฟ้า เครื่องไฟฟ้า สินค้าอิเล็กทริค อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์
    ราคาถูก จัดส่งถึงที่ มีรับประกัน

คุณสามารถเลือกซื้อ รีโมท สินค้า อิเล็กทริค อิเล็กทรอนิกส์ได้ในราคาถูก
    เพราะเราคือผู้ ขายส่ง โดยตรง ที่ค้าขายมานานกว่า 15 ปี ใน บ้านหม้อ และ คลองถม
    http://www.hvshops.net
    โทร 089-5222352
    line ID: 089-5222352

สมาชิกทั่วไป
    User ID
    58296
    Status
    โพส
    2

มาตรฐาน ตอบ: วิธีง่ายๆตรวจสอบรีโมททีวี แอร์ ฯลฯ เราเสียหรือถ่านหมด ง่ายๆ

เป็นวิธีที่ง่าย ใช้ได้จริง สำหรับคนทั่วไป

แหล่งรวม รีโมท ทุกชนิด มากที่สุดในไทย
    เครื่องใช้ไฟฟ้า เครื่องไฟฟ้า สินค้าอิเล็กทริค อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์
    ราคาถูก จัดส่งถึงที่ มีรับประกัน

คุณสามารถเลือกซื้อ รีโมท สินค้า อิเล็กทริค อิเล็กทรอนิกส์ได้ในราคาถูก
    เพราะเราคือผู้ ขายส่ง โดยตรง ที่ค้าขายมานานกว่า 15 ปี ใน บ้านหม้อ และ คลองถม
    http://www.hvshops.net
    โทร 089-5222352
    line ID: 089-5222352

ข้อมูลกระทู้