สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 9 จากทั้งหมด 9

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    5832
    Status
    โพส
    324

มาตรฐาน อยากทราบอัตราการบำรุงรักษา 4x4 ครับ

อยากทราบครับว่า triton 4x4 มีการบำรุงรักษาที่พิเศษกว่า รุ่นทั่วไปมีอะไรบ้างครับ ค่าใช้จ่ายต่อปีเยอะไหมครับ เพื่อเป็นแนวทางในการตัดสินใจ

TTC-01004 TTC-Member
    User ID
    1090
    Status
    โพส
    2,326

มาตรฐาน Re: อยากทราบอัตราการบำรุงรักษา 4x4 ครับ

ก็พวกน้ำมันเฟืองท้าย ที่เพิ่มเเละน้ำมันเกียร์ 4wd เเละ ยางหุ้มเพลา ครับ ส่วนค่าใช้จ่ายต้องรอน้าท่านอื่นครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

มาตรฐาน Re: อยากทราบอัตราการบำรุงรักษา 4x4 ครับ

เอารถผมคันแรกเลยนะ เป็นตัว2.5 A/T 4ตู 4ขา แต่ตอนเข้าศูนย์เช็คย่อยทุก5พันโล ได้รับการฟรีมาตลอด เลยไม่มีค่าใช้จ่ายในการเข้าเช็คย่อยตอนทุกๆ5พันโลเป็นเวลา2ปีหรือ4หมื่นโล *เลยดูแล้วตัวเลขอาจต่ำไปบ้าง*
    *ปีแรก หรือ20,000โล = ถ่ายน้ำมันเครื่องทุกๆหมื่นโล
    1หมื่นโล(6เดือน) นมค.+ใส้กรองแหวนรองถ่ายนมค.=1,135 รวมvat
    2หมื่นโล(1ปี) นมค.+แหวนรองถ่าย+กรองนมค.+กรองอากาศ+กรองเชื่้อเพลิง =2,273 รวมvat

*ปีที่2หรือเทียบกับ40,000โล ช่วงนี้ = ถ่ายน้ำมันเครื่องทุกหมื่นโล และรวมเปลี่ยน น้ำมันของเหลวทุกอย่าง
    3หมื่นโล(ปีครึ่ง)นมค.+ใส้กรองแหวนรองถ่ายนมค.=1,135 รวมvat
    4หมื่นโล(2ปี)ตัวนี้จ่ายเต็มๆหน่อยครับ นมค.+แหวนรองถ่าย+กรองนมค.+กรองเชื้อเพลิง+น้ำมันเกียร์A/T+น้ำมันเฟืองท้าย หน้าGL-4-หลังGL-5+น้ำมันเพาเวอร์+น้ำมันเบรค= 3,983 รวมvat (ขาดไป1รายการจากคันทั่วๆไป ที่ผมสั่งไม่ต้องเปลื่ยนน้ำยาหล่อเย็น).สรุปช่วง2ปีแรกรถยังใหม่ก็ไม่แพงไปกว่าพลัสออโตมากมายครับ.
    ตอนนี้รถใช้มา2ปี6เดือนกว่าๆไม่มีไรมากกว่านี้ แค่เข้าเปลื่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องทั่วๆไป กับผ้าเบรคหน้า1คู่ที่ซื้อตามร้านอะไหล่มาใส่เอง ต่าแต่งภายนอกนิดหน่อยอันนี้ซิผมว่ามันสำคัญกว่าค่าซ่อมบำรุงอีกนะ อิอิ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย coppy42 : 31-01-2011 เมื่อ 22:49

User ID
    613
    Status
    โพส
    189

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ton20 ดูโพส
    ก็พวกน้ำมันเฟืองท้าย ที่เพิ่มเเละน้ำมันเกียร์ 4wd เเละ ยางหุ้มเพลา ครับ ส่วนค่าใช้จ่ายต้องรอน้าท่านอื่นครับ

น้ำมันเฟืองท้ายก็ไม่มากเท่าไร เพิ่มนิดหน่อย ที่เพิ่มมาก็ น้ำมันเกียร์/ทรานเฟอร์ และ เฟืองหน้่า

รวม ๆ 2.5 ก็ 11 ลิตร 3.2 ก็ 12 ลิตร ทุกๆ 40000 กม.

แต่ที่หนักว่าก็ค่าน้ำมัน อิๆๆๆ ออกท่องเที่ยวบ่อยๆ รถมันหนักหน่อยๆ ก็กินเพิ่มนิด

ยางหุ้มเพลาขับ อายุใช้งานก็ประมาณ 4 ปีขึ้น รถเดิมๆ เปลี่ยนของแท้ทั้งชุด ก็ มี 5000 Up ของเทียมเทียบก็ประมาณไม่เกิน 2000 (ใช้ไม่นานก็ฉีกขาด) ของเทียบแ้ท้ ก็ 3000 นิดๆ
    แต่ส่วนใหญ่เพื่อนๆ ที่ใช้ๆ กันมาส่วนมากก็ ขาดแต่ตัวในกันซะส่วนใหญ่ เปลี่ยนต่่อข้างก็ประมาณ 1200 ประมาณนี้ รวมค่าแรง (แนะำนำ้ ของเทียบแ้ท้ ไม่แนะนำ้ของเทียมเทียบถูกก็จริงใช้ไม่ได้นานก็ฉีกขาดอีก)

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,381

แหะๆ เจอมากับตัวเป็นประจำเลยครับ ยางกันฝุ่นเพลาขับนี่แหละ ขาดเป็นประจำครับ

User ID
    5832
    Status
    โพส
    324

ขอบคุณมากนะครับ ที่เข้ามาให้คำแนะนำ เพราะมันมาถึงทางตันระหว่าง plus 4D กับ 4x4 เป็นรถคันแรกครับที่จะซื้อ ขอบคุณอีกครั้งนะครับ

TTC-01004 TTC-Member
    User ID
    1090
    Status
    โพส
    2,326

ตัว 4wd a/t เเจ๋มเลย คันเกียร์ อิอิ

TTC-00016 TTC-Member
    User ID
    56
    Status
    โพส
    69

มาตรฐาน ตอบ: Re: อยากทราบอัตราการบำรุงรักษา 4x4 ครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    เอารถผมคันแรกเลยนะ เป็นตัว2.5 A/T 4ตู 4ขา แต่ตอนเข้าศูนย์เช็คย่อยทุก5พันโล ได้รับการฟรีมาตลอด เลยไม่มีค่าใช้จ่ายในการเข้าเช็คย่อยตอนทุกๆ5พันโลเป็นเวลา2ปีหรือ4หมื่นโล *เลยดูแล้วตัวเลขอาจต่ำไปบ้าง*
    *ปีแรก หรือ20,000โล = ถ่ายน้ำมันเครื่องทุกๆหมื่นโล
    1หมื่นโล(6เดือน) นมค.+ใส้กรองแหวนรองถ่ายนมค.=1,135 รวมvat
    2หมื่นโล(1ปี) นมค.+แหวนรองถ่าย+กรองนมค.+กรองอากาศ+กรองเชื่้อเพลิง =2,273 รวมvat

*ปีที่2หรือเทียบกับ40,000โล ช่วงนี้ = ถ่ายน้ำมันเครื่องทุกหมื่นโล และรวมเปลี่ยน น้ำมันของเหลวทุกอย่าง
    3หมื่นโล(ปีครึ่ง)นมค.+ใส้กรองแหวนรองถ่ายนมค.=1,135 รวมvat
    4หมื่นโล(2ปี)ตัวนี้จ่ายเต็มๆหน่อยครับ นมค.+แหวนรองถ่าย+กรองนมค.+กรองเชื้อเพลิง+น้ำมันเกียร์A/T+น้ำมันเฟืองท้าย หน้าGL-4-หลังGL-5+น้ำมันเพาเวอร์+น้ำมันเบรค= 3,983 รวมvat (ขาดไป1รายการจากคันทั่วๆไป ที่ผมสั่งไม่ต้องเปลื่ยนน้ำยาหล่อเย็น).สรุปช่วง2ปีแรกรถยังใหม่ก็ไม่แพงไปกว่าพลัสออโตมากมายครับ.
    ตอนนี้รถใช้มา2ปี6เดือนกว่าๆไม่มีไรมากกว่านี้ แค่เข้าเปลื่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องทั่วๆไป กับผ้าเบรคหน้า1คู่ที่ซื้อตามร้านอะไหล่มาใส่เอง ต่าแต่งภายนอกนิดหน่อยอันนี้ซิผมว่ามันสำคัญกว่าค่าซ่อมบำรุงอีกนะ อิอิ
    เป็นข้อมูลที่ดีมากเลยครับ

ตารางแสดงรายการอะไหล์ที่ต้องเปลี่ยนพร้อมค่าบริการตามระยะทางhttp://www.mitsubishi-motors.co.th/P...al-Maintenance

ข้อมูลกระทู้