หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 21

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

Thumbs down เรื่องแหนบๆ

แหนบของผมดังเวลาค่อยลงหลุมแต่เวลาวิ่งไม่กลับไม่ดัง ท่านใดเป็นเหมือนผมบ้างครับ จะเกี่ยวที่เวลาจอกรถพื้นไม่เท่ากันไหมครับ เลยทำให้แหนบดัง

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

มาตรฐาน Re: เรื่องแหนบๆ

จอดที่บ้านลองขึ้นยืนที่กันชนท้าย ขย่มดูครับดังก็ได้ยิน น้ำมันเครื่องหยอดจบ ตามปลายแผ่นแหนบ ตัวประคองข้างๆแผ่นแหนบหรือจะแถมตามซอกยางบรู๊ชหูแหนบหน้าหลัง โตงเตงด้วยซะเลยก็ดี
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย coppy42 : 04-02-2011 เมื่อ 20:37

User ID
    6711
    Status
    โพส
    1,905

กำลังทำอยู่แต่ยังถอด(แหนบ)ชุดหน้าไม่ออก..คอนเซ็ปเปลี่ยนจากยางเป็นซูเปอร์ลีน..เพราะเหนียวกว่า..

User ID
    6711
    Status
    โพส
    1,905

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    จอดที่บ้านลองขึ้นยืนที่กันชนท้าย ขย่มดูครับดังก็ได้ยิน น้ำมันเครื่องหยอดจบ ตามปลายแผ่นแหนบ ตัวประคองข้างๆแผ่นแหนบ
    ป๋าติ๊ก...ด้า้นหน้า(ของตับแหนบ)ถอดไงอ่ะ...เดี๋ยวแวะถามครับ..มีของลองแล้ว1ชุดตอนนี้
    *ด้านหลังใส่ได้..แต่ด้านหน้ายังไม่รู้จะงัดใส่แผ่นที่กลึงมายังไง?..งิ..งิ..**

TTC - 01930 TTC-Member
    User ID
    10551
    Status
    โพส
    329

ผมเข้าศูนย์ช่างเค้าใส่แผ่นรองแหนบกับขยับเหล็กประคองแหนบให้ใหม่ ก็เงียบกริบเลยครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

ถอดสลักตัวเบอร์12เลย แม่แรงขึ้นที่เอวแชสซี ให้แหนบยาน จากนั้นงัดอีกนิดเดียวครับน้าชัย
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย coppy42 : 04-02-2011 เมื่อ 20:55

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

พอเข้าศูนย์ช่างจัดแหนบให้ใหม่ก็เบาลงครับ แต่ค่อยๆลงหลุมกรือทางเอียงนี่สิครับ ดังได้ยินถึงห้องโดยสารเลยครับ ของผมจะเป็นข้างซ้ายข้างเดียวนะครับ เมื่อขย่มท้ายดังแต่พอเข้าศูนย์ขย่มแล้วไม่ดัง จะดังตอนค่อยๆลงทางลาดเอียงหรือตอนลงหลุมนี่ละครับ

User ID
    6711
    Status
    โพส
    1,905

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    ถอดสลักตัวเบอร์12เลย แม่แรงขึ้นที่เอวแชสซี ให้แนบยาน จากนั้นงัดอีกนิดเดียวครับน้าชัย
    ..ขอบคุณครับป๋า.เสร็จแล้วจะขับไปให้ดูความเรียบร้อยครับ..

User ID
    7895
    Status
    โพส
    72

ของผมแหนบดังเหมือนกันครับ แต่เอารถไปล้างมาแหนบหายดังครับ งงเลยครับ
    ตอนนี้กลับมาดังเหมือนเดิมครับ

User ID
    13697
    Status
    โพส
    427

ของผมจอดอยู่เฉยๆแล้วโยกๆรถก็ดังแล้วครับ
    เข้าศูนย์มาไม่รู้ช่างทำอะไรมั่ง ตอนนี้เงียบแล้วไม่รู้จะดังอีกเมื่อไหร่

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

ดังจนชินแล้วครับ วันไหนไม่ดังกลับรู้สึกแปลก เหมือนไม่ได้ขับไทรทัน

User ID
    109
    Status
    โพส
    645

ผมทำตั้งแต่ป้ายแดงครับ...............ทำใจครับ 55+

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

Cool Re: เรื่องแหนบๆ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MiNi_XXL ดูโพส
    ดังจนชินแล้วครับ วันไหนไม่ดังกลับรู้สึกแปลก เหมือนไม่ได้ขับไทรทัน
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kla ดูโพส
    ผมทำตั้งแต่ป้ายแดงครับ...............ทำใจครับ 55+
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ T-black ดูโพส
    ของผมจอดอยู่เฉยๆแล้วโยกๆรถก็ดังแล้วครับ
    เข้าศูนย์มาไม่รู้ช่างทำอะไรมั่ง ตอนนี้เงียบแล้วไม่รู้จะดังอีกเมื่อไหร่
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ นายแป้น ดูโพส
    ของผมแหนบดังเหมือนกันครับ แต่เอารถไปล้างมาแหนบหายดังครับ งงเลยครับ
    ตอนนี้กลับมาดังเหมือนเดิมครับ
    ระแวงจริงๆเลยครับเสียงแหนบ พอผมได้ยินเมื่อไรอยากจะเปลี่ยนยกชุดให้หมดเลยครับ.. ผมไม่รู้จะแก้ยังไง เข้าศูนย์ปกติ ออกจากศูนย์ แป๊บเดียวมาอีกละ

User ID
    15049
    Status
    โพส
    32

รถผมวิ่ง500โลก็ดังแล้วครับ เข้าศูนย์เงียบแล้วครับ

TTC-01004 TTC-Member
    User ID
    1090
    Status
    โพส
    2,326

น้ำมันเครื่องทาที่เเหนบครับ

User ID
    15303
    Status
    โพส
    14

ทำใจได้แล้วครับ...ถือว่าเป็นเอกลักษณ์ของเขา..

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ton20 ดูโพส
    น้ำมันเครื่องทาที่เเหนบครับ
    แล้วจะมีผลเสียอะไรไหมครับท่าน

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

ด้วยความเคารพนะครับ
    คราวหน้า คราวหลัง ก่อนโพสลองค้นกระทู้เก่าๆอ่านก่อน ผมว่ามีผ่านตาเยอะนะครับ
    ค้นไป อ่านไปสนุกดีครับ อันไหน ยังไม่เติมเต็มค่อยมาว่ากัน

ยิ่งเรื่องแหนบดัง เหล็กชนเหล็กมันก้อดังเป็นธรรมดา ปกติ จะมียางมีเป็นกันชนหน่อยๆ วิ่งไปไม่นานไม่กี่เดือน ยางก้อเปื่อยหลุด
    เอาน้ำมันหยอด ก้อแก้ปัญหาได้ แต่พอมันแห้งมันก้อดังอีก

วิธีแก้แบบยั่งยืน
    น่าจะเป็นการหาวัสดุ จำพวกยาง มาแทรกตรงจุดที่มันเป็นเหล็กสีเหล็กตรงๆ
    จบไปหลายท่านแล้ว

แต่ง่ายที่สุดคือทำใจ

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Sinplug ดูโพส
    แล้วจะมีผลเสียอะไรไหมครับท่าน
    ผลเสียคือมือเปื้อน แต่ได้ความเงียบ
    หาคนคอยช่วยโยก แล้วเอาหูฟัง จุดที่ดัง ดังตรงไหน หยอดตรงนั้น

อาจจะใช้ น้ำมันจักร หรือ sonax ฉีดไปก่อน

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

ของผมก็เป็น ขับลงหลุมแบบช้าๆ หลุมซ้ายขวาไม่เท่ากัน รถโยกมันจะดังเอี๊ยด แต่ถ้าขึ้นลูกคลื่นดักความเร็วซ้าย-ขวาพร้อมๆกันไม่เป็น แต่ถ้าเอียงๆซ้ายขวาไม่เท่ากันมันก็ดัง แต่ขับถนนปกติไม่ดัง เลยไม่ซีเรียสเท่าไร คิดซะว่าเหล็กมันเด้งโค้งยืดตัวมันก็เลยดัง

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้