หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 24

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    12384
    Status
    โพส
    21

มาตรฐาน สอบถามเรื่องอุบัติเหตุ

สอบถามสมาชิกบอร์ดหน่อยครับ รถผมประสบอุบัติเหตุ โดนรถมอเตอร์ไซด์ชน เหตุการณ์ที่เกิดขึ้นคือ ผมขับรถมาประมาณ 0:00 น. เป็นถนน 4 เลนผมวิ่งมาเลนที่ 2 ปกติ ส่วนมอเตอร์ไซด์ขับแซงมาเลนผมแล้วชนเข้าด้านหน้าขวา มอเตอร์ไซด์ซ้อน 3 รวมแล้วบาดเจ็บ 3 คน หัก 5 ท่อนพอดี +- นิดหน่อย (คนขับเมา แต่ตำรวจบอกว่าไม่ต้องตรวจแอลกอฮอล์ก็ได้ ไม่อยากไปทำร้ายเค้ามากกว่านี้ ว่างั้น) ปัญหาคือรถผมมีแค่ พ.ร.บ. ไม่มีประกัน แต่ทางญาติคนซ้อนรถมอเตอร์ไซด์ ต้องการเรียกค่าเสียหาย ผมจะทำอย่างไรดีครับ (ซ่อมรถก็หมดตัวแล้ว เฮ้อ) แล้ว พ.ร.บ. กรณีนี้สามารถช่วยเหลือค่ารักษาพยาบาลคนซ้อนได้ไหมครับ

User ID
    13447
    Status
    โพส
    293

มาตรฐาน Re: สอบถามเรื่องอุบัติเหตุ

ไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไร รอผู้รู้มาตอบจะดีกว่า แต่ว่าเขาผิดแล้วจะมาเรียกเอากับเราได้ไง พ.ร.บ.มอไซด์ก็มีทำไมเขาไม่ไปเรียกเอา
    (ผมเข้าใจถูกต้องหรือเปล่าก็ไม่ร้)

TTC-Member:00856 TTC-Member
    User ID
    8783
    Status
    โพส
    885

มาตรฐาน Re: สอบถามเรื่องอุบัติเหตุ

ผมก็ไม่ค่อยเข้าใจครับ แต่ถ้าน้ายอมถือว่าน้ารับผิดครับ แล้ว ตร.ไม่ลงว่าคนขับมอร์ไซค์เมา น้าอาจจะโดนเค้าเรียกร้องได้ภายหลังครับ

TTC-00495 TTC-Member
    User ID
    4945
    Status
    โพส
    450

ถ้าเขามาชนเราต้องให้ตำรวจระบุในบันทึกประจำวันด้วยนะครับ
    ไม่งั้นเขาอาจจะมาบอกว่าเราผิดตอนหลังก็ได้ เขามาสามคนเราอาจเถียงไม่ขึ้นนะครับ ผมเคยเจอมาแล้ว
    ยังไงก็ขอให้กลับมาหล่อเหมือนเดิมไวๆนะครับ

TTC-00043 TTC-Member
    User ID
    224
    Status
    โพส
    2,203

ถ้าในบันทึกบอกว่ามอไซค์ผิด ก็ให้ญาติคนซ้อนไปเรียกเอากับคนขับมอไซค์ครับ แต่ถ้าบันทึกว่าน้าผิดก็โดนเต็มๆครับ

User ID
    4799
    Status
    โพส
    166

จะยอมทำไมมอไซก็มอไซเหอะ เงินทองหาไม่ง่าย ยิ่งเราถูกด้วยแล้ว ไม่สน

User ID
    5778
    Status
    โพส
    96

อ่านจากที่น้าเล่ามา แสดงว่าเรื่องถึงตำรวจและมีการลงบันทึกประจำวันแล้ว ที่นี้ต้องมาดูในใบบันทึกประจำวันครับ ว่าตำรวจเขียนไว้ว่าอย่างไร ใครเป็นคนผิด ถ้าฝั่งมอเตอร์ไซค์เป็นคนผิด น้าไม่ต้องรับผิดชอบใดๆเลยครับในทางกฎหมาย และน้าสามารถเรียกร้องค่าเสียหายจากทางมอร์เตอร์ไซค์ได้ด้วยครับ แต่ทางด้านมนุษยธรรม น้าอาจจะช่วยเหลือเค้าบ้างตามสมควรและกำลังของเรา
    แต่ทางตำรวจลงว่าเราผิดที่นี้จะอานครับ เพราะเราจะต้องรับผิดชอบชดใช้เค้าทั้งทางทรัพย์สินและร่างกาย
    แต่ถ้าเกิดทางมอร์เตอร์ไซค์เล่นแง่ขึ้นมา ก็ลองคุยกับตำรวจที่เป็นเจ้าของคดีให้เค้าช่วยพูดให้ครับ เพราะคุณตำรวจรู้ดีอยู่แล้วว่าใครผิด
    ปล. ถ้าคุณตำรวจเค้ายอมช่วยนะครับ และขอให้น้าผ่านเหตุการณ์เลวร้ายนี้ไปได้ด้วยดีนะครับ

User ID
    13697
    Status
    โพส
    427

ปัญหามันเกิดจากข้อความในวงเล็บแรกของน้า จขกท.ครับ ผมก็เพิ่งโดนมาแบบคล้ายๆกัน(กำลังจะไปเคลมสีอยู่) แต่ผมไม่ยอมรับเป็นฝ่ายผิด(ส่วนเค้าจะไปเป่าหรือเปล่าผมไม่สนใจ)ในบันทึกประจำวันต้องลงว่าเราเป็นผู้เสียหายครับ
    กรณีของน้า เป็นไปได้ว่าในด้านคดีความน่าจะสรุปว่า
    1.น้าเป็นฝ่ายผิด(ดูจากที่ต้องซ่อมรถเอง)
    2.ประมาทร่วม(ดูจากที่ไม่บอกว่าต้องซ่อมรถให้เค้า)
    ถ้าเป็นข้อ1.น้าต้องรับผิดชอบทั้งซ่อมรถและรักษาคู่กรณี
    ถ้าเป็นข้อ2.แยกย้ายรับผิดชอบของใครของมัน
    ความคิดเห็นผมนะครับ
    น้าต้องแน่ใจก่อนว่ารูปคดีสรุปว่าอย่างไร ถ้าเป็นไปตามข้อ1.อาจโดนเล่นย้อนหลังทั้งซ่อมรถ-รักษา-อาจมีค่าทำขวัญด้วยเพราะคู่กรณีได้รับบาดเจ็บสาหัส(กระดูกหักรักษาหลายเดือนตีความว่าสาหัส)
    ถ้าเป็นข้อ2. น้าก็ซ่อมรถอย่างเดียว ค่าเสียหายคนซ้อนต้องไปเรียกจากคนขับมอไซด์เอา
    ทั้งหมดนี้ประเมินจากข้อมูลเท่าที่น้าลงไว้นะครับ อยากให้น้าแน่ใจว่าบันทึกประจำวันลงไว้อย่างไรก่อนเพื่อความสะบายใจ หรือถ้ามีข้อมูลมากกว่านี้ก็จะดีครับ
    ขอให้ผ่านไปด้วยดีครับ

User ID
    9952
    Status
    โพส
    223

ขอให้ผ่านไปด้วยดีครับน้า

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

ถึงว่าพวกรถบรรทุกไม่ค่อยปล่อยให้พวกอย่างนี้รอดกลับมาเอาเอาเรื่องได้

TTC-01004 TTC-Member
    User ID
    1090
    Status
    โพส
    2,326

น้าต้องเเจ้งบันทึกประวันวันด้วยคับว่ามอไซ ผิด
    อย่าลืมต่อประกันด้วยครับ อุบัติเหตุเกิดขึ้นได้ทุกเวลา ยิ่งพวกมอไซ นึกว่าเบรคก็เบรค จะ ขับสวนก็ขัชสวนทางเลย

paphawin TTC-Member
    User ID
    7391
    Status
    โพส
    356

เอาใจช่วยครับ...ไม่ผิด ๆ ๆ แล้วน้าขับเร็ว แล้วมันเกิดในเขตชุมชนป่าวครับ.. ผมก็ พรบ. ธรรมดากลัวจัง...

User ID
    11208
    Status
    โพส
    143

ไม่ลงบันทึกประจำวันว่าเค้าเมาระวังนะครับ ผมเคยเจอมาแล้ว แต่ไม่ใช่เรื่องรถ ไม่ขอเล่าดีกว่า แต่คดีจะพลิกง่ายๆ

สมาชิกถาวร TTC- 01688 TTC-Member
    User ID
    9976
    Status
    โพส
    858

ผู้คนทั่วไปยังเข้าใจว่า รถใหญ่กับรถเล็กเฉี่ยวชนกัน โดยเฉพาะกับมอเตอร์ไซค์ รถยนต์ย่อมเสียเปรียบ ไม่จริงครับ อยู่ที่ใครผิด ใครถูกมากกว่า ตำรวจบางครั้งก็งี่เง่า เคสผม จะเลี้ยวเข้าบ้าน จยย.ซ้อน 3 หญิง 2 เด็ก 1 มาชนท้าย กันชนบุบเล็กน้อย จยย.ล้ม บาดเจ็บถลอกเล็กน้อย ผมลงมาดูแล้วไม่เอาเรื่อง ก็แยกย้ายกันไป รุ่งขึ้นมีตำรวจมาเชิญผมไปโรงพัก บอกมีจยย.มาแจ้งผมเฉี่ยวรถเค้าล้ม จะเอาค่ารักษาพยาบาล ไปถึงโรงพัก ผมไม่ยอม เพราะผมไม่ผิด ให้ตำรวจมาสำรวจรถผมทั้งคันไม่มีรอย มีแต่รอยบุบที่กันชนหลัง สีบังโคลนจยย.ยังติดอยู่เลย ตำรวจกลับไปซักผู้หญิงคนขับจยย.หนักเข้าจึงยอมรับว่ามาชนท้ายผม แต่ยืนกรานจะเอาค่ารักษาพยาบาลจากผมให้ได้ เพราะโดนเพื่อนบ้านยุมา บอกว่า รถเล็กกับรถใหญ่ชนกัน รถใหญ่เสียเปรียบวันยังค่ำ มีตำรวจนายหนึ่งเข้ามาพูดกับผม บอกว่าพี่จ่ายไป 500.- ก็จบเรื่อง ผมสวนไปเลย จยย.ซ้อน 3 ผิดมั้ย หมวกกันน็อคก็ไม่ใส่ พรบ.มีมั้ย(ไม่มี) ใบอนุญาตขับขี่มีมั้ย(ไม่มี) ไปปรับจยย.กระทงละ 400.- 4กระทงรวม 1,600.- ปรับให้เสร็จก่อนแล้วค่อยมาคุยกับผม ผู้หญิงคนขี่จยย.ได้ยินผมพูดจบประโยค รีบเผ่นลงจากโรงพักหายไปเลย กรณีน้าต้องให้ตำรวจลงรายละเอียดทั้งหมด อย่าได้เกรงใจใครเป็นอันขาด ไม่ผิดอย่ายอมรับผิดเพราะความสงสาร กระอักกันมาเยอะแล้วครับพี่น้องเพราะคำว่าสงสาร

User ID
    3729
    Status
    โพส
    501

เคยเหมือนกัน...กะไอ้มอไซน์เมาปริ้นมาเลย กำลังรอไฟเขียวเลี้ยวซ้าย
    มันดันมาเลี้ยวเสียบด้านซ้ายอีก ทิ้มเข้าประตูเลย ตำรวจรีบมาบอกเราผิด
    เลยเอามันไปเป่าดู เกือบ200มิลลิกรัม ตำรวจไทยบางคนเห็นแก่เงินจะมา
    เอากับค่าจบกับเรา ผมไม่ให้ ผมไม่ผิดให้ประกันมาเคลียร์น่าเศร้าจริงๆคุณ
    ภาพและสำนึกเจ้าหน้าที่ตำรวจและคนเมา

User ID
    13674
    Status
    โพส
    554

เอาใจช่วยครับ ขอให้เรื่องสงบไวๆ

User ID
    13022
    Status
    โพส
    328

เป็นกำลังใจครับ
    ตามที่น้าๆ หลายๆ ท่านว่ามานั่นแหละครับ กลับไปขอใบบันทึกประจำวันเสียก่อนว่าใครผิด ?

เพราะใบบันทึกประจำวันจะช่วยให้ท่านพ้นขอกล่าวหาได้ครับ

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

สู้ๆครับน้า

User ID
    9043
    Status
    โพส
    222

เป็นกำลังใจให้ครับ........

User ID
    15303
    Status
    โพส
    14

ผมว่าผิดก็ว่าไปตามผิดนะครับ น้าไม่เรียกร้องค่าเสียหายกะเค้าก็บุญแล้ว....ใช่ไหมครับ..

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้