สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 11 จากทั้งหมด 11

TTC-0965 TTC-Member
    User ID
    809
    Status
    โพส
    53

มาตรฐาน ขอคำแนะนำการเทิร์นรถหน่อยครับ

ตอนนี้ผมขับ 4x2 cap 116 ปี 07 อยากเปลี่ยนเป็นสี่ประตูครับ เพราะตอนนี้ครอบครัวขยายมากขึ้น อยากสอบถามใครมีประสบการณ์บ้างครับ ต้องทำอย่างไรบ้าง ขอคำแนะนำด้วยครับ

TTC-01004 TTC-Member
    User ID
    1090
    Status
    โพส
    2,326

มาตรฐาน Re: ขอคำแนะนำการเทิร์นรถหน่อยครับ

ลงประกาศขายเองครับน้า
    วิธีโอน รถ ครับ
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=20325

TTC-01419 TTC-Member
    User ID
    7377
    Status
    โพส
    676

มาตรฐาน Re: ขอคำแนะนำการเทิร์นรถหน่อยครับ

ลองไปติดต่อที่ศูนย์เลยครับ ผมไปมาแล้วที่ศูนย์ มิตซูออโต้ ศรีนครินทร์ครับ
    ผมซื้อกะน้องนิ่ม ครับเขาจะหาเต้นท์ดูรถให้เรา ผมก็ถอยมาครับ 4 ประตูเหมือนกันของผมรถปี 06 เขาตีให้ 33 ครับ ลองตืดต่อดูครับ

User ID
    809
    Status
    โพส
    53

ขอบคุณมากนะครับสำหรับทุกคำตอบ

TTC 02070 TTC-Member
    User ID
    14011
    Status
    โพส
    1,057

เทิร์นศูนย์ที่เราจะเอารถเขาออก ผมว่าราคาน่าจะดีกว่านะ ต่อรองได้ด้วย.

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    286
    Status
    โพส
    122

ขายให้ศูนย์ ดีที่สุดได้มากกว่าเต็น สาม ถึง สี่หมื่น ลองมาแล้ว ผมไปตีราคามาทุกที่ สุดท้ายจบที่ ศุนย์ แต่ต้องลองเทียบราคาเองที่เราพอใจนะครับ ควร ตั้งราคาที่เราพอใจมากที่สุดแล้วต่อรองเอาครับ ได้แน่นอน

User ID
    13022
    Status
    โพส
    328

แชร์ประสบการณ์ครับ

ถ้าไม่รีบขาย
    - ประกาศขายตามอินเทอร์เน็ต แล้วรอจนกว่าได้ราคาที่พอใจ

ถ้ารีบจริง
    - เทิร์นที่เต๊นท์ หลายๆ เต๊นท์ (แต่ราคาจะต่ำกว่าราคากลางของตลาด 3 - 50,000 บาท โดยประมาณ)
    - เทิร์นที่ศูนย์ และเซลล์ก็จะเรียกเต๊นท์เช่นกัน

จบทั้ง 2 กระบวนการนี้ ก็เปรียบเทียบราคาดูครับ
    แต่บางครั้งโชคอาจจะไม่เข้าข้าง ในกรณีแบบผม คือ ผมไปถามเต๊นท์ที่ 1 เต๊นท์นั้นดันให้ราคาที่เราไม่พอใจ ประกอบกับเป็นที่แรกที่เราไปถามจึงทำให้เราไม่มีตัวเปรียบเทียบราคา หลังจากนั้นผมจึงเปลี่ยนที่ไปถามเต๊นท์อื่นๆ ดู ปรากฎว่า อีก 3 - 4 เต๊นท์หลัง ให้ราคาต่ำกว่าที่แรกมากๆ ซึ่งผมคิดว่า ถ้าเราจะกลับไปที่เต๊นท์แรก เขาก็คงจะกดราคาผมลงอย่างแน่นอน (หยิ่งในศักดิ์ศรีครับ)

สุดท้ายเลยต้องยอมขาดทุน แล้วไปให้เซลล์เรียกเต๊นท์มาตีราคา ก็ขาดทุนจากราคากลางประมาณ 15,000 - 20,000 บาท ครับ

ขอให้โขคดีครับ

User ID
    11810
    Status
    โพส
    754

ลองคุยกับเซลล์ก่อนครับ บอกเค้าว่าอยากได้ราคานี้หาให้ได้ไหมเค้าจะให้คนมาดูรถถึงบ้านเลยก็มีครับ เราต้องตั้งราคาที่เราพอใจก่อนครับ ส่วนมากถ้าเข้าเต้น ราคาจะไม่เป็นที่พอใจเราครับ แต่ถ้าไม่รีบก็ไปขายใน เวป ตลาดรถดูครับ ตั้งราคาถูกๆหน่อย แต่ก็ไม่ถูกจนเรารับไม่ได้ ลองดูครับ ผมไปขาย Lancer 1.8 LTD ปี97 ได้ 165000 บาทเองครับที่เต้น พอเค้าขายออกนี่ 2 แสนอัพเลยครับ แปปเดียวขายได้แล้ว

User ID
    13697
    Status
    โพส
    427

เตนท์กับศูนย์ก็คืออันเดียวกันครับเพียงแต่ว่าเป็นทางตรงหรือทางอ้อมเท่านั้น
    ไปเตนท์ก็ขายตรงกับเตนท์ ไปศูนย์ เซลล์ก็เรียกเตนท์มาซื้อเพราะศูนย์ไม่มีที่ขายรถมือสอง
    ที่ต่างกันอย่างเห็นได้ชัดคือ
    ขายที่ศูนย์เราไม่ต้องวิ่งหลายที่ อะไรที่เราไม่รู้เซลล์บอกได้
    เรื่องราคาไม่ต่างกัน ขายเตนท์อาจได้แำพงกว่าถ้าขยันวิ่งและไม่ท้อซะก่อน(เปรียบเทียบหลายๆที่)
    หรือขายศูนย์อาจได้แพงกว่านั้นอีก(ไม่รวมกรณีโปรโมชั่น)แต่ของแถมรถคันใหม่ก็จะได้น้อยลงเพราะเซลล์เอาไปโปะให้เตนท์แทน
    จากประสบการณ์ขอแนะนำว่าให้น้าไปคุยกับเซลล์ที่ศูนย์ก่อนโดยไม่ต้องเทิร์นเอาของแถม-ส่วนลดจนพอใจ หลังจากนั้นค่อยบอกว่าเปลี่ยนใจจะเทิร์นให้เซลล์หาคนมาตีราคา(เรานอนอยู่บ้านสะบาย)ซัก3-4ที่จากนั้นเอาราคาสูงสุดตั้งไว้ในใจ แล้วไปเตนท์บอกว่าไปเทิร์นที่ศูนย์แล้วได้เท่านี้(อาจบวกเพิ่มอีกนิดหน่อยก็ได้แล้วแต่ความสามารถส่วนตัว)แต่เซลล์บอกให้มาลองถามเตนท์ดูถ้าได้มากกว่านิดหน่อยก็ให้ขายที่เตนท์เลย ลองถามดูครับถ้าได้มากกว่าก็ขายไปถ้าได้น้อยกว่าก็กลับมาขายศูนย์ไม่เสียฟอร์ม
    วิธีนี้จะได้ราคาจริงไม่ใช่เซลล์เอาส่วนลดเราไปโปะแล้วเราก็สะบายได้ราคาตั้งต้นที่ควรจะเป็นมาง่ายๆครับ
    ผมใช้วิธีนี้ครับ ตอนแรกเลยผมไปเตนท์ตีใ้ห้190000บาท ไปศูนย์ได้สูงที่สุด185000(เพราะผมคุยรายละเอียดคันใหม่กับเซลล์เรียบร้อยแล้ว)สุดท้ายผมขายได้197000ได้เพิ่มมา7000แล้วของแถมกับส่วนลดคันใหม่ก็ยังได้เต็มๆครับ
    ทั้งหมดนี้จากประสบการณ์จริงและหลานผมเป็นเซลล์ครับ(แต่มันขายโตต้า)

User ID
    809
    Status
    โพส
    53

ขอขอบคุณทุกคนมากเลยนะครับ

User ID
    809
    Status
    โพส
    53

แจ้งข่าวให้ทราบครับ ผมไปเทิร์นมาแล้วครับ โตโยต้าชัวร์ตีราคาให้ 330000 บาท ส่วนเต้นท์ตีราคาให้ 340000 บาท

ข้อมูลกระทู้