หน้า 3 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3
สรุปผลการค้นหา 41 ถึง 60 จากทั้งหมด 60

กระทู้: ขอโทษที่นอกเรื่อง ขอเปรียบเทียบเขี้ยวเล็บไทย-เขมรให้ดูครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    3061
    Status
    โพส
    238

มาตรฐาน Re: ขอโทษที่นอกเรื่อง ขอเปรียบเทียบเขี้ยวเล็บไทย-เขมรให้ดูครับ

ต้องขอโทษด้วยครับมีเยอะจริงต้องเก็บไว้โชว์งานวันเด็กครับ ......

User ID
    4385
    Status
    โพส
    2,824

มาตรฐาน Re: ขอโทษที่นอกเรื่อง ขอเปรียบเทียบเขี้ยวเล็บไทย-เขมรให้ดูครับ

เมื่อไรจะเลิกทะเลาะกันซะที ฆ่ากันเพราะเรื่องไรสาระจริง คุณเหี้ยมฮุนเซนก็บิ้วเหลือเกิน น้องมาร์คสุดหล่อก็ นโยบายเยอะ แผนมาก แย่งกันแต่พื้นที่ ปราสาทแบ่งกันก็ไม่ได้ ทำไมไม่ยกให้ประเทศอื่นไปเลยหนอ แต่พูดถึงถ้าเต็มอัตราศึก สู้ไทยไม่ได้แน่นอน รับประกัน ไทยมีมากกว่านี้
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Alongkorn : 10-02-2011 เมื่อ 14:08

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ navyhawk ดูโพส
    ผมก็สงสันเหมือนกันว่า ทำไม..ตาลุ่งต้องมากับตุ้งแช่ ทุกทีเลย ..

เอ หรือว่า ตาลุ่ง นามสกุลตุ้งแช่
    ตุ้งแช่ๆๆๆๆๆๆๆ
    กุ้งแช่ๆๆๆๆๆๆๆ

User ID
    3585
    Status
    โพส
    59

ชาวบ้านแถวชายแดนกับเพื่อนบ้านเขาไม่มีปัญหากันหรอกครับ จะมีก้อแต่พวกที่อยู่ในเมืองนี่แหละไม่รู้จะปั่น จะยุทำไม เก่งแต่อยู่กรุงเทพฯ รุ้ใหมว่าชาวบ้านผมเขาเดือดร้อนกัน เก่งแต่อยู่หน้าไมโคโฟน เก่งจริงไปยืนพูดอยู่ชายแดนแทนทหาร สิครับ....

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

ดันๆ ใช่ๆปากเก่งจริง แต่ว่าดันไม่ดิ้นรนหาทางแก้ไข ให้มันสิ้นสุด เก่งจริง ทำเรื่อง ขอย้ายตัวปราสาทไปฝั่งเขมรโน้นเพราะเป็นต้นตอเลย (คนที่ผิดจริงคือไอ้คนตัดสิน คิดไปได้ ปราสาททั้งหลัง ช่างเอาไปเปรียบกับลูกมะม่วงหล่น ทางขึ้นก็ต้องอ้อมมาฝั่งไทย คิดไปได้เลยพลอยให้ชาวบ้านเดือดร้อน) จะได้จบๆไม่ต้องเสียเลือดเสียเนื้อประชาชนคนพื้นที่จะได้ทำมาหากินกันสักที ไหนๆก็ไหนๆ ในเมื่อตัวปราสาทเป็น ชนวน ก็จัดการที่ต้นตอ ดีซะอีก อารยธรรมจะได้ไปกองๆกันในที่เดียวกันหมด ยังไงนักท่องเที่ยวต่องมาลงเครื่องและขึ้นที่ไทยอยู่ดี แทนที่จะหาทางดึงนักท่องเที่ยวให้มาเที่ยวเยอะๆ บ้านเมืองจะได้เจริญเติบโตไวๆ ดันคิดอะไรก็ไม่รุ ใบปริญญาก็มีตั้งเยอะ คิดได้แค่เรื่องก่อความรุญแรงให้บริวารเดือดร้อน กลัวแต่อะไรก็ไม่รุ บ้านเมืองจะไม่เจริญพัฒนาก็เพราะพวกการศึกษาสูงแต่ความคิดดีแต่ไม่ตรงกับการกระทำ กลับกลอกไปวันๆ เดี๋ยวก็เหมือนกับ เมืองครีโอพัตตราหลอก ประชาชนไม่มีงานทำจนจะอดตายกันหมดแล้ว ขนาดมีแหล่งดึงดูดนักท่องเที่ยว เอาแต่ตัวเองสบายไม่แคร์สื่อ ว่าแต่ ปกตก็ไม่แคร์สื่อเท่าไหร่นี่หว่าลืมไป 55555+
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย myjoefiend : 10-02-2011 เมื่อ 15:02

Mr3
    ผู้เยี่ยมชม

ยุคนี้มันรบกันด้วยสมองครับ...บางทีอาวุธแทบไม่ได้ใช้เลย

User ID
    2584
    Status
    โพส
    385

== * ใจเย็นน้า เราขับไทรทันไปล้อมปราสาทเลยดีไหมเอ่ย อีกอย่าง ไทรทันเราเยอะกว่าเขาด้วย ถ้าจะเปรียบเทียบกันแล้ว

ไปจัดให้สักทริปดีไหม จัดหนักๆไปเลย

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

น้าๆครับ ด้วยความเคารพ ด้วยเลือดทหารโง่ๆคนหนึ่งครับ
    ผมได้เขียนเล่าประวัติศาสตร์ไทยย่อๆไปแล้ว แต่ผมโดนกระแนะกระแหน ไม่อยากเอาความและเหนื่อยกับคนไม่รู้ประวัติศาสตร์ จึงได้ลบทิ้งไป
    เห็นบอก อย่าพูดเรื่องการเมือง ผมก้อเลยลบ
    แต่ก้อมีหลายคนที่บอกเบื่ออย่าพูดเรื่องการเมือง มากระแนะกระแหนอีก ด่ากลุ่มนั้นกลุ่มนี้ มันไม่แฟร์ครับ
    ผมจึงขออนุญาติระบายหน่อยครับ

น้าอาจจะต้องรับสื่อทางเลือกมากขึ้นอีกหน่อยครับ แล้วเราจะพิจารณาเองได้ ถ้าน้าคิดแบบนั้นจริง และต้องยอมเสียดินแดนไป ผมคงเสียใจในตัวน้ามากครับ

น้าบางคนเปนคนอีสาน น้าต้องทราบดีว่า ภาคอีสานเรามีวัฒนธรรมขอมมากมาย ปราสาทเขมรก้อเยอะ
    แต่....นักการเมือง และนักวิชาการไทยเฮงซวย
    ได้พูดออกทีวีไปแล้วว่า จริงๆแล้ว ปราสาทพนมรุ้ง ปราสาทหินพิมายมันก้อต้องเปนของเขมร พื้นที่รอบๆ ก้อคืออีสานก้อต้องเปนของเขมร มันจะบ้าไปใหญ่แล้วครับ

หลับตาแล้วถอยก้าวมามอง รอบบ้านเราครับ มาเลย์ เวียดนาม เกาหลีเค้าไปไกลมากมาย
    ประเทศที่จะพัฒนาได้ประชาชนต้องสำนึกในแผ่นดินของตน รักชาติจริงๆ ก่อน
    การชุมนุมของกลุ่มคนไทยรักชาติ ไม่ได้พึ่งเกิด เค้าทำมานานแล้ว เตือนมานานแล้ว แต่ตอนนี้เราโดนรุกล้ำมามากเกินจะทน จึงต้องมีการยกระดับ แต่ทั้งหมด มี กม รัฐธรรมนูญเป็นบรรทัดฐานครับ ถ้าเกินขอบเขต นั่นถึงผิด

อย่าลืมนะครับ นายกเราได้เคยพูดไว้ที่ สนามกีฬาไทยญี่ปุ่น รับปากเรื่องดินแดน แต่ตอนนี้เราได้เสียมันไปแล้ว และนั่นคือมูลเหตุความล้มเหลวของผู้นำ

หรือขอร้องง่ายๆ ว่า ถ้าไม่ได้ศึกษาเรื่องประวัติศาสตร์มาจริงๆ แนะนำว่า อย่าจี้จุดหรือด่ากลุ่มผู้ชุมนุมที่เค้ามาเรียกร้องแผ่นดินไทยครับ คนเหล่านั้นแต่ละคนไม่ใช่ตาสีตาสาครับ ข้อมูลแน่นจนรัฐเถียงไม่ออก บางคนทำงานตอนนายกเรายังไม่เกิด อยู่ในเหตุการณ์สำคัญๆ
    เอาง่ายๆ แค่สระน้ำ Un รัฐไทยก้อจนมุมกับคำโกหกแล้ว

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

ถ้าไม่ให้พูดการเมือง ก้ออย่าพูดทำนองว่า มึงเก่ง มึงไปรบเอง มันปวดใจครับ

ถ้าพี่น้องประชาชนเค้าไปรบเพื่อรักษาดินแดนให้จริง แล้วพวกเราอยู่เฉยๆ นั่งตากแอร์ นั่นคือเราไม่สมควรเป็นคนไทยแล้วครับ

ด้วยความเคารพครับ
    ผู้กองแม็ค

User ID
    13078
    Status
    โพส
    315

เบื่อครับ..พอเราพูดเรื่องไทย เขมร ก็หาว่าเราก่อให้เกิดความแตกแยก

ไม่เข้าใจเหมือนกัน ว่ามันแตกแยกยังไง เราพูดเรื่องไทยกับเขมรนะ ไม่ได้พูดเรื่องกีฬาสีแม้แต่นิดเดียว แล้วผมก็คนไม่มีสีซะด้วยสิ เบื่อ....
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=26318

User ID
    5509
    Status
    โพส
    3,561

..เปิดศึกมวยไทย กะ มวยเขมร ดีกว่าม้างงงงงงงงง..

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

ปล่อย F16 ชิมลาง วิ่งเล่นไป 2 ลำ ณ จุดประทะแล้วนะครับ
    ปล่อยไปทำไม เพื่ออะไร เป็นความลับของทัพฟ้าคร้าบบบ

แต่พี่น้องผู้รักชาติ ไม่ต้องเครียดครับ ผู้มีหน้าที่ ทำตามหน้าที่แน่นอน

User ID
    2979
    Status
    โพส
    393

สรุป...ใครผิด.ใครถูก ครับ...งง
    ...แล้ว...คนที่อยู่ตรงนั้น เค้าเรียกตัวเองว่า...คนไทย..รึ เขมร.
    ...แล้ว...แผนที่ประเทศไทย ต้องเขียนใหม่ รึปล่าว...
    ..อยากให้คุยกันให้รู้เรื่องโดยเร็วที่สุด...
    ให้เวลาอีก3วัน.........................................

User ID
    122
    Status
    โพส
    1,120

หน้าที่ใคร หน้าที่มัน
    ทำให้ดีที่สุดก็แล้วกันนะเจ้านาย

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

อย่าไปเครียดครับ น้าแม๊ค เรื่องที่มันจบ แล้ว คือ เราเสีย ตัวปราสาทเขาพระวิหารไป น่าจะเป็นเพราะ ทนายฝั่งทางนั้นเอากฏหมายมาพูดครับ ว่าด้้วยเรื่องถ้าบ้านอยู่ติดกัน แล้ว มะม่วงตกไปสู่บ้านข้างๆ บ้านข้างๆ สามารถเก็บได้มั้ย น่าฝั่งทางเรายังคงคิดไม่ออก เลยไม่ได้ถามกลับไปว่า แล้วถ้า ลูกมะม่วง ยังอยู่บนต้นอยู่ บ้านข้างๆ สามารถปีนเก็บได้มั้ย หรือ สามารถตัดกิ่งนั้นได้มั้ย ที่สำคัญ มีคนนำเอาคำพูดที่เกี่ยวกับการแบ่งเขตแดนที่ไม่ชัดเจนซึ่งเรื่องเขตแดน จริงๆแล้ว ทางข้อมูลของไทย ต้องแน่นที่สุด เพราะ ทางไทยเองเป็นคนยกดินแดนส่วนนี้ให้ ทาง เขมรกลับไปเองเรื่องด้วยพวกคนเบื้องหลัง แต่ถ้าเกิดจะ พากันย้อนไปไกล ขนาดนั้น ว่า ใครเป็นคนสร้าง บอกไว้เลย ว่า เป็น ชาวขอม ซึ่งจะมีทั้งคนไทยที่อยู่เขตช่วงต่อ และ คนเขมรที่ใกล้เคยงกัน จะใช้ภาษาใกล้เคียงกัน เหมือนกับ คนกรุงเทพกับสุ1000 ต่างกันที่เหน่อๆ จริงๆ มันก็มีสายเลือด ปนๆกันมาหลักหลาย ร้อยปีแล้วครับ ถ้ามาอ้างว่า ตัวปราสาทเป็น ของเขมรเพราะแพ้ คฏีไปนานแล้ว มันก็ต้องแทบโดนทุกตัวปราสาทที่อยู่ในไทย ทั้งอารยธรรมขอม ร่วมสมัยด้วย สรุปโกงด้วยกฏหมายโดยที่ทางผู้ตัดสิน คฏี เค้าไม่ได้มาดูเรื่องทางขึ้นหรืออะไรอื่นๆ ถ้าว่าด้วยเรื่องมะม่วงหล่น จริงๆแล้วมันต้องมีการแก้ข้อกฏหมายใหม่ค่อยจะถูก ไม่งั้นคนที่ทำให้ 2 ประเทศรบ กัน คือผู้ที่ตัดสิน ยก เพียง ตัวปราสาทให้กับ เขมร จนมาตอนนี้ ไทยจะแทบเสียพื้นที่ส่วนนั้นไปทั้งหมด เป็น บริเวณกว้าง ซึ่ง เราสูญเสียทั้ง ยุธสาท และดินแดน มีบางคนบอกไทยไม่เสียดินแดน แต่ขอถามหน่อย แล้ว คนไทย สามารถเดินขึ้นไปบนยอดเขาได้โดยปลอดภัยหรือไม่ ณ ตอนนี้ สรุป ตอนนี้ไทยเสียเปรียบมาก ทั้งเรื่องความยุติธรรม และความถูกชอบ เพราะขาดเรื่องพวกพ้องและแพ้ทางเกมส์ของการล่าอาณานิคมแบบทางอ้อม หลังที่มีการหมดยุคการล่าอานานิคมไปแล้ว ถ้าว่าเป็นพื้นที่กลางอากาศ สิ่งของ ที่มีการปลูดสร้างใหม่ทั้งหมดก็ต้องเป็นของเขมร แม้แต่ต้นหญ้า อย่างนี้ไทยเราจะเอาอะไรมาพูด ว่า นี่หรือการตัดสินที่ยุติธรรมของศาลโลก เก็บไว้ให้คนไทยคิดกันดูครับ มันไม่ใช่เรื่องต้องมาก่อสงครามเลย ถ้ามีการตกลงและยืนยันจุดยืนของไทย ว่า คำว่าพื้นที่ทับซ้อน มันไม่มี มีแต่เขตแดยของไทยในแผนที่ทหาร ที่ไม่ใช่แผนที่ฉบับใหม่ที่ทางรัสเซียและเขมรจัดทำขึ้น แล้ว คู่ต้นฉบับ มันหายไปไหน ถ้าเค้าไม่จงใจ บิดเบือนข้อมูล อย่าได้มีสงครามกันเลย เพราะ ชาวบ้านและประชาชน ทั้ง2 เดือดร้อน ทำมาหากินก็ระแวงไปวันๆ แทนที่จะได้มีเวลาหาเงินเลี้ยงครอบครัว และสร้างความเจริญในเขตพื้นที่ติดต่อ คนพื้นที่ ทั้ง 2 ฝ่าย เค้าเป็นเพื่อนกัน - เป็น ญาติ กัน หลักหลายหมื่นครอบครับ มีใครเห็นใจ คนเหล่า นี้ บ้างมั้ย ถ้าเกิดมีการสูญเสีย ญาติพี่น้อง เพื่อนสนิท มิตร สหาย ยังไง ก็ ลองคิดดู คำว่าสายสัมพันธ์ แถม นั้น เค้ายังมีอยู่เยอะครับ นอกเสียจากพวกเห็นแก่ตัวเท่านั้น ที่จะพูด เรื่อการก่อสงคราม ให้รัฐหาคนเก่งๆขอความถูกต้องกลับมาพร้อมกับความสงบสุข ให้แก่ ประเทศไทย เร็วๆดีที่สุด ครับ ไม่รู้รัฐยุคนี้จะช่วยประเทศได้แค่ไหน สู้ๆครับ น้าแม๊ค นี่ คือความคิดผม คิดแล้วเครียด เพราะแฟนอยู่ สุรินทร์ ญาติ ก็ มีเชื่อ ขอม - เขมร - ไทย ไม่รุจะแบ่งแยกกันไปทำไม เป็นคนเหมือนกัน งง ผมยังไม่เคยแบ่งแยก ไทย ลาว รัฐเซย ญี่ปุ่น เกาหลี ฝรั่ง บลาซิล เลย เห็นแล้ว ชอบไปหมด 555555+

User ID
    978
    Status
    โพส
    103

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mckyparty ดูโพส
    น้าๆครับ ด้วยความเคารพ ด้วยเลือดทหารโง่ๆคนหนึ่งครับ
    ผมได้เขียนเล่าประวัติศาสตร์ไทยย่อๆไปแล้ว แต่ผมโดนกระแนะกระแหน ไม่อยากเอาความและเหนื่อยกับคนไม่รู้ประวัติศาสตร์ จึงได้ลบทิ้งไป
    เห็นบอก อย่าพูดเรื่องการเมือง ผมก้อเลยลบ
    แต่ก้อมีหลายคนที่บอกเบื่ออย่าพูดเรื่องการเมือง มากระแนะกระแหนอีก ด่ากลุ่มนั้นกลุ่มนี้ มันไม่แฟร์ครับ
    ผมจึงขออนุญาติระบายหน่อยครับ

น้าอาจจะต้องรับสื่อทางเลือกมากขึ้นอีกหน่อยครับ แล้วเราจะพิจารณาเองได้ ถ้าน้าคิดแบบนั้นจริง และต้องยอมเสียดินแดนไป ผมคงเสียใจในตัวน้ามากครับ

น้าบางคนเปนคนอีสาน น้าต้องทราบดีว่า ภาคอีสานเรามีวัฒนธรรมขอมมากมาย ปราสาทเขมรก้อเยอะ
    แต่....นักการเมือง และนักวิชาการไทยเฮงซวย
    ได้พูดออกทีวีไปแล้วว่า จริงๆแล้ว ปราสาทพนมรุ้ง ปราสาทหินพิมายมันก้อต้องเปนของเขมร พื้นที่รอบๆ ก้อคืออีสานก้อต้องเปนของเขมร มันจะบ้าไปใหญ่แล้วครับ

หลับตาแล้วถอยก้าวมามอง รอบบ้านเราครับ มาเลย์ เวียดนาม เกาหลีเค้าไปไกลมากมาย
    ประเทศที่จะพัฒนาได้ประชาชนต้องสำนึกในแผ่นดินของตน รักชาติจริงๆ ก่อน
    การชุมนุมของกลุ่มคนไทยรักชาติ ไม่ได้พึ่งเกิด เค้าทำมานานแล้ว เตือนมานานแล้ว แต่ตอนนี้เราโดนรุกล้ำมามากเกินจะทน จึงต้องมีการยกระดับ แต่ทั้งหมด มี กม รัฐธรรมนูญเป็นบรรทัดฐานครับ ถ้าเกินขอบเขต นั่นถึงผิด

อย่าลืมนะครับ นายกเราได้เคยพูดไว้ที่ สนามกีฬาไทยญี่ปุ่น รับปากเรื่องดินแดน แต่ตอนนี้เราได้เสียมันไปแล้ว และนั่นคือมูลเหตุความล้มเหลวของผู้นำ

หรือขอร้องง่ายๆ ว่า ถ้าไม่ได้ศึกษาเรื่องประวัติศาสตร์มาจริงๆ แนะนำว่า อย่าจี้จุดหรือด่ากลุ่มผู้ชุมนุมที่เค้ามาเรียกร้องแผ่นดินไทยครับ คนเหล่านั้นแต่ละคนไม่ใช่ตาสีตาสาครับ ข้อมูลแน่นจนรัฐเถียงไม่ออก บางคนทำงานตอนนายกเรายังไม่เกิด อยู่ในเหตุการณ์สำคัญๆ
    เอาง่ายๆ แค่สระน้ำ Un รัฐไทยก้อจนมุมกับคำโกหกแล้ว
    ผมรักน้าจริงๆเลยครับ ..............เห็นด้วยนะครับ ผมว่าเสร็จจากเรื่องเขมร(เมื่อไหร่ไม่รู้) มาทำสงครามกับนัการเมืองบ้านเราดีกว่า พวกตัวดีพวกนี้อะ ในอนาคต ผมสงสารลูกหลานจริง ไม่รู้ว่าจะเหลืออะไรบ้างงง

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

เรื่องเครื่องบิน เป็น การ บินลาดตระเวณ ปกติ ครับ แต่ไม่ปกติรึปล่าวก็ไม่รุ เหอะๆ ถ้าไม่มีระดับผู้บริหาญสั่งการ เพราะ ตามจริง มี ฮอ ลาดตระเวญอยู่เป็น ปกกติ อยู่แล้ว เหมือนในตัว จ สุรินทร์ ครับ เรื่องนักการเมืองก็ สุดยอดครับ คิดจะยกดินแดนไทยให้ใครไปได้ไง แค่ปล่อยให้ทหาญมายืนอยู่ในพื้นที่บนดินแดนของไทย ถึงเป็นพื้นที่รอบตัวปราสาทก็เถอะ ทำไมไม่บอกให้เค้ายกของของเค้าไปฝั่งทางนั้นเลยละ จะได้ไม่มีปัญหาสงครามเพราะเราแพ้ คฏีไปแล้ว อย่าลืมขนหญ้าขนต้นไม้ บนหน้าฝาไปด้วยละ ถ้าคิดแบบนั้น เหอะๆ ตัดสินห่วยแตกจน 2 ประเทศเกิดเข่นฆ่ากัน
    แล้วมีอีกเรื่อง ที่มีหลายๆท่าน บอกว่า ไล่ เขมร กลับไปบ้านมัน ผมถามหน่อย ถ้าคุณมีญาติที่เป็นคนต่างสัญชาติ แล้วเค้าลี้ภัยสงครามมาหรือมาทำงาน และอยากมาอยู่ ในไทยและต้องการ เป็นคนไทย มีครอบครัวและสร้างรกราก และ รักประเทศไทย ท่านคิดว่าคนกลุ่มนี้ สมควรเป็นคนไทยหรือ สมควรอยู่ในประเทศไทยเราหรือไม่ ถ้าท่านคิดว่าไม่ ควรไปหาคำศัพทย์แปลคำว่า สยาม หรือ ไทย ดูน๊ะครับเผื่อจะได้คิดได้ รักกันมากๆ ยังไงทุกคนก็มีชีวิตเดียวเท่ากันหมด ไม่ว่าสัญชาติหรือชนชาติใดใหญ่โตหรือเล็กขนาดไหนรวยหรือจนเท่าใด สีผิวอะไร เกิดที่ไหน ฯลฯ แต่ถ้าเป็นพวก โจร ขโมย หรือ พวกอาชยากรรม ก็ว่าไปอย่าง ดีน๊ะ ไม่พากันไล่ จีน หรือ ลาวออกจากประเทศ ไม่งั้น งานคงเข้าผมเพราะผมก็มีเชื้อสายทั้งสอง ไม่รุจะแยกร่างเป็น 3 ส่วนยังไง 55555555+ รักกัน สามัคคีกันเข้าไว้ครับพี่น้อง จุ๊ฟๆๆๆๆ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย myjoefiend : 11-02-2011 เมื่อ 10:02

User ID
    4722
    Status
    โพส
    1,130

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

น้าโจ้ คือเราพึ่งเสียประสาทเขาพระวิหารไปปี 51 นะครับ
    โดย นพดล สมัยพรรคเพื่อไทยครับ สัญญา จ้อยซ์ คอมมินิวเก้ ไม่ได้ว่าเสียไปนานอะไรเลย

ถ้าเอาประวัติศาสตร์เขาพระวิหารน้าเข้าใจผิดนิดหน่อยครับ
    คือไทยและเขมร hold กันไว้ก่อนมาหลายสิบปีแล้ว คือข้อตกลงเนี่ย เขมรดึงดันจะเอาให้ได้ ถ้าไทยไม่ยอม ยังไง อีก ร้อยปี พันปี ไม่ไปเซ็นยกให้เค้า เราก้อไม่เสียครับ และไทยเราไม่เคยยอมเลย ไม่เคยเลยจริงๆ

แต่ปัญหาคือไอ้นพดลมันแอบไปเซ็นครับ ถามหน่อย พี่น้องมีใครจำได้บ้างครับ จำไม่ได้หรอกเพราะเค้าแอบทำ ข่าวออก คนก้อไม่ได้สนใจ ผ่านมา ผ่านไป

พวกทหารเรา (ส่วนใหญ่) เดือดร้อนและเคียดแค้นมากครับ แต่ทำอะไรไม่ได้จริงๆ

ไล่มาเลย MOU2543 / จอยซ์ คอมมินิวเก้

ชัดเจนนะครับ แต่เรายังมีโอกาส ดึงคืน จากการประท้วง และการยืนยันยกเลิกจากรัฐครับ

ส่วนเรื่องดินแดนริมรั้วขอบเขตชายแดน ความชัดเจนมันมีอยู่ในตัวครับ หลักฐานคือโฉนดของคนไทย และใบเสียภาษีที่ดินของไทยครับ เรื่องเหล่านี้กำลังส่งเข้าศาลเพื่อฟ้องรัฐบาลครับ
    ไม่ต้องห่วง ไม่ต้องมาสามัคคี สมัครสมาน อะไร ไร้สาระครับ
    สงสารพี่น้องตัวจริงเสียงจริง เจ้าของที่ดินไทย แต่โดนเขมรมาสร้างบ้านในที่ตัวเองครับ เค้าต้องหนีไปทำกินที่อื่น

แต่ถามว่าผู้นำเราเคยชัดเจนมั้ย ตอบคือ ไม่เลยครับ เขตไทยอยู่ไหน ท่านพูดไม่เคยตรงกันกับสมัยก่อนเมื่อท่านเป็นฝ่ายค้านกับตอนนี้ครับ

เราต้องมั่นใจในชาติเราครับ เพราะเขมรมันไม่เคยที่จะสนใจประนีประนอมกับเราเลยแม้แต่น้อย ยกเว้นเรื่องผลประโยชน์ทางทะเลครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย mckyparty : 11-02-2011 เมื่อ 20:31

User ID
    3090
    Status
    โพส
    406

สืบเนื่องจากรัฐบาลได้จัดตั้ง..คณะกรรมการไปขึ้นศาลโลกเพื่อฟ้องร้องคดี ประสาทพระวิหารแล้วทางเรา แพ้ โดยทางกัมพูชามีหลักฐาน...เป็นรูปภาพ...ว่ากรมพระยาดำรงฯ เสด็จขึ้นไปประสาทพระวิหาร ณ ตอนนั้นฝรั่งเศษเป็นเจ้าอาณานิคมของกัมพูชาในเวลานั้น เค้าก็ฉลาดจัดกองกำลังเกียรติยศตอนรับ แล้วก็ปักธงชาติฝรั่งเศษเหนือ ประสาทพระวิหาร เค้าจึงเรียกว่ากฎหมายปิดปาก ศาลโลกเลยตัดสินว่าไทยไปจำนน ยอมรับสภาพว่าประสาทพระวิหาร ไปเป็นของกัมพูชาจริง เพราะธงชาติฝรั่งเศษปัก กองกำลังเกียรติยศปัก โดยกรมพระยาดำรงฯ ไม่ทักท่วง อันนี้แค่รูปภาพ ยังไม่เห็นว่ามีใครไปเซ็นว่ามอบดินแดนให้กัมพูชาเลย
    ""แล้วเรื่องคนไทย7คน ที่เข้าไปในเขตของกัมพูชา ถ้าดูจากคลิป ในนั้นเค้าบอกว่าพื้นที่นั้นเดิมเป็นของไทยจริง"อันนี้ผมยอมรับว่าจริง"แต่เมื่อปี พ.ศ.2524 แล้วได้ย้ายเข้ามาในฝั่งไทย แล้วทำไม ยุคก่อนๆตั้งแต่ปี2524มาไม่เห็นเค้าจะมีปัญหาเลย แต่มามีปัญหาในยุคนี้ อยู่กันมาหลายสิบปีก็สงบดีน่ะ

หน้า 3 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3

ข้อมูลกระทู้