สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 14 จากทั้งหมด 14

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    1421
    Status
    โพส
    83

มาตรฐาน อย่าไปเติมน้ำมันที่ปั้ม ปตท.บ้านอำเภอเป็นอันขาด

[FONT='Tahoma','sans-serif']เนื่องด้วย ผมได้ไปใช้บริการเติมน้ำมันที่ สถานบริการ ปตท.สาขาบ้านอำเภอ จ.ชลบุรี ในวันที่[/font][FONT='Tahoma','sans-serif']10ก.พ.2554 เวลาประมาณ 13.10 น.ซึ่งเติมน้ำมัน ชนิด เบนซินแก็สโซฮอร์91 จำนวน80บาท ซึ่งหลังจากได้รับบริการเสร็จ ผมก็นำรถออกจากสถานบริการ ออกรถไปได้ประมาณ200เมตร รถของผมได้มีอาการบิดไม่ขึ้น แล้วมีอาการเครื่องสะดุด แล้ววอด ผมก็ได้นำรถกลับมาที่บ้าน แล้วก็มาพิจารณาดูว่า เกิดขึ้นได้เนื่องจากอะไร อาจเป็นที่น้ำมันที่เพิ่งได้เติมมาเพราะเมื่อครั้งก่อนผมก็ได้เติมน้ำมันชนิดเดียวกันนี้ รถของผมก็ใช้ได้ปกติ แล้วครั้งนี้เป็นได้อย่างไร ผมก็ได้ปรึกษาช่างชำนาญการ ช่างได้ลงความเห็นว่าอาการน่าจะมาจากน้ำมันมีน้ำผสมอยู่ ในวันต่อมา คือ วันที่11 ก.พ. 2554 ผมได้นำรถไปให้ที่สถานบริการแห่งนี้ดูว่าเกิดอะไรขึ้น เวลาประมาณ 8.30 น. เจ้าของสถานบริการแห่งนี้ได้ออกมาปฏิเสธความบผิดชอบ ด้วยน้ำเสียงที่ไม่พอใจและโวยวาย โดยให้ความคิดเห็นว่า น้ำมันของเขามีคุณภาพไม่มีทางที่จะมีน้ำผสมได้ แล้วยังบอกกล่าวว่ากว่าที่น้ำมันจะมาถึงผู้บริโภคมีตัวกรองมาถึง 3 ชั้น และยังย้ำว่าไม่มีทางเป็นไปได้ที่เหตุการณ์นี้จะเป็นเรื่องของน้ำมันของเขา ถ้ามาจากน้ำมันของเขา รถคันที่เติมเมื่อวันที่10 ก.พ.2554ต้องเป็นหมดทุกคัน แต่ทำไมถึงมาเป็นที่คันของผมเพียงคนเดียว แล้วก็ได้บอกว่าเป็นที่รถของผมเองหรือเปล่า แล้วเจ้าของสถานบริการก็ได้ให้ผมเอารถไปให้ที่อู่ดูว่ามันเกิดด้วยสาเหตุอะไร ถ้าเกิดจากน้ำมันจริงเขาจะรับผิดชอบทั้งหมด แล้วผมก็ได้นำรถของผมไปที่อู่พื่อที่จะให้ตรวจสอบดู เมื่อถ่ายน้ำมันออกมาจากถัง ก็ปรากฎว่ามีตะกอนสีเหลืองคล้ายสนิมและมีน้ำผสมอยู่จริง ผมก็ให้ช่างถ่ายน้ำมันใส่แกลลอนแล้วช่างก็บอกว่าต้องล้างคาร์บูเรเตอร์เพราะน้ำมันได้ลงไปถึงในคาร์บูเรเตอร์แล้ว หลังจากนั้นผมก็นำน้ำมันที่ถ่ายมาจากรถของผมไปให้ทางสถานบริการดู ซึ่งทางพนักงานเติมน้ำมันได้เห็นก็ตกใจ เพราะน้ำมันมีตะกอนที่เห็นได้ชัดเจนแม้ไม่ได้เทออกจากแกลลอน ทางพนักงานเติมน้ำมันก็ได้เดินไปเรียกเจ้าของสถานบริการมาพบ เมื่อมาพบก็บอกว่าไม่มีทางที่น้ำมันจะเป็นแบบนี้ได้ เขาจึงให้พนักงานเติมน้ำมันไปกดน้ำมันจากหัวจ่ายน้ันมาเพื่อเป็นการเปรียบเทียบ เมื่อนำมาเขาได้บอกว่าไม่เห็นเป็นอะไรเลย และผมก็ได้บอกว่าถ้าไม่เชื่อก็ให้ไปคุยกับช่าง ทางเจ้าของสถานบริการก็ได้ตอบอย่างเสียงแข็งว่า "ไม่ไปจะไปทำไมเสียเวลาฉัน"และได้เปลี่ยนประเด็นมากล่าวหาผมว่า เป็นเพราะรถของผมว่าถังน้ำมันของผมเป็นสนิมมาจากโรงงานแล้วพอเติมน้ำมันลงไปทำให้น้ำมันไปกัดสนิมที่ถังทำให้เป็นตะกอน ผมก็ได้ชี้แจ้งต่อไปว่าผมได้ออกรถมาเมื่อ 19 ธ.ค. 2552 แล้วผมก็เติมน้ำมันเติมถังมาโดยตลอดจึงไม่น่าจะเป็นสาเหตุของถังน้ำมันเป็นสนิม แล้วทางเจ้าของบริการก็ตัดปัญหาด้วยการบอกพนักงานว่า ให้ไปกดน้ำมันมาคืนผมแล้วก็จบกันไป ด้วยน้ำเสียง กระแทกแดกดัน และไม่พอใจเป็นอันมากและก็ไม่ยอมจ่ายค่าซ่อมที่ตกลงกันไว้ เพราะบอกว่าก็ตกลงกันแค่น้ำมันผมก็ไม่อยากมีปัญหาต่อก็เลยออกมาจากสถานบริการแห่งนั้น ระหว่างทางที่เดินมาขึ้นรถจะกลับจากสถานบริการเจ้าของสถานบริการก็ได้ตะโกนบ่นและว่ามาโดยตลอดจนดิฉันออกมาจากสถานบริการแห่งนั้น ผมได้ชำระค่าซ่อมไปทั้งหมด450บาท ซึ่งทางสถานบริการไม่ได้มีความรับผิดชอบใดๆ ทั้งสิ้น[/font]

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,381

มาตรฐาน Re: อย่าไปเติมน้ำมันที่ปั้ม ปตท.บ้านอำเภอเป็นอันขาด

เอ...มันก็พูดยากนะ เพราะคันอื่นๆที่เติม เขาก็ไม่เป็นไร

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

มาตรฐาน Re: อย่าไปเติมน้ำมันที่ปั้ม ปตท.บ้านอำเภอเป็นอันขาด

สงสัยเติมเป็นคันแรกที่หัวจ่ายนั้น ดีไม่ดีเด็กปั้มพิเรนล้างที่เติมน้ำมัน(หัวจงอยบีบๆเค้าเรียกว่าไรหว่า) แล้วน้ำเข้าไปขังก็เป็นได้ ( ผมคิดเอาเองนะ ) หรือถังเก็บน้ำมันใต้ดินรั่วแล้วน้ำซึมเข้าไป แล้วผู้เสียหายไปเติมเป็นคันแรกของวันนั้น หรือมันมีไรอย่างอื่นที่ซับซ้อนกว่านี้
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย AKNet : 11-02-2011 เมื่อ 15:24

ตุ้ย-Tui TTC-Member
    User ID
    1345
    Status
    โพส
    3,175

ระหว่างทางที่เดินมาขึ้นรถจะกลับจากสถานบริการเจ้าของสถานบริการก็ได้ตะโกนบ่นและว่ามาโดยตลอดจนดิฉ ันออกมาจากสถานบริการแห่งนั้น ผมได้ชำระค่าซ่อมไปทั้งหมด450บาท ซึ่งทางสถานบริการไม่ได้มีความรับผิดชอบใดๆ ทั้งสิ้น[/font]

งงตรงตัวสีแดงน่ะครับ....เหตุการณ์มันยังไงนะครับน้า มีบุคคลกี่ท่าน

ผมก็เคยเจอครับ...น้ำอยู่ในคาร์บู เครื่องวูบและดับไปในที่สุด แต่ไม่ใช่ปั๊มนี้นะครับ....เป็นปั๊มหลอดแถวบ้าน โบราณจัง

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

ผมดูจากสีของน้ำมันมีแต่สนิมแดงเลย มันน่าจะมีอยู่ในถังของมอเตอร์ไซค์คันนั้นอยู่เก่าแล้ว พอดีไปเปิดก๊อก รีเสิร์ฟ น้ำที่อยู่ก้นถังเลยลงมาในคาร์บู (จากตามที่เคยเจออยู่ทุกๆวันนี้ครับ) แล้วดูจากถ้วยคาร์บู มันก็น่าจะเป็นรถkrซึ่งน้ำชอบลงไปในถัง จากปากถังอยู่ประจำ เพราะช่องระบายมันชอบตัน
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย coppy42 : 11-02-2011 เมื่อ 16:53

TTC_402 TTC-Member
    User ID
    2112
    Status
    โพส
    3,433

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    ผมดูจากสีของน้ำมันมีแต่สนิมแดงเลย มันน่าจะมีอยู่ในถังของมอเตอร์ไซค์คันนั้นอยู่เก่าแล้ว พอดีไปเปิดก๊อก รีเสิร์ฟ น้ำที่อยู่ก้นถังเลยลงมาในคาร์บู (จากตามที่เคยเจออยู่ทุกๆวันนี้ครับ) แล้วดูจากถ้วยคาร์บู มันก็น่าจะเป็นรถkrซึ่งน้ำชอบลงไปในถัง จากปากถังอยู่ประจำ เพราะช่องระบายมันชอบตัน
    โอ้โฮ้ ป๋าดูออกว่าเป็น KR ด้วยเคยใช้แน่ ๆ เลย คอเดียวกัน เคยใช้KRR อยู่ครับ วิ่งจนน้ำออกท่อไอเสีย

สมาชิกถาวร TCC-0576 TTC-Member
    User ID
    4052
    Status
    โพส
    1,067

ตกลงเจ้าของกระทู้เป็น ผู้หญิง หรือ ผู้ชาย อะงง

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ decskong ดูโพส
    โอ้โฮ้ ป๋าดูออกว่าเป็น KR ด้วยเคยใช้แน่ ๆ เลย คอเดียวกัน เคยใช้KRR อยู่ครับ วิ่งจนน้ำออกท่อไอเสีย
    ใช่รือป่าวไม่รู้ หรือว่ารถจีน ดูๆเบ้าแล้วชักแปลกๆงงๆ มั่วเรื่อยไปเลยเรา

User ID
    13447
    Status
    โพส
    293

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Ttriton ดูโพส
    ระหว่างทางที่เดินมาขึ้นรถจะกลับจากสถานบริการเจ้าของสถานบริการก็ได้ตะโกนบ่นและว่ามาโดยตลอดจนดิฉ ันออกมาจากสถานบริการแห่งนั้น ผมได้ชำระค่าซ่อมไปทั้งหมด450บาท ซึ่งทางสถานบริการไม่ได้มีความรับผิดชอบใดๆ ทั้งสิ้น[/font]

งงตรงตัวสีแดงน่ะครับ....เหตุการณ์มันยังไงนะครับน้า มีบุคคลกี่ท่าน

ผมก็เคยเจอครับ...น้ำอยู่ในคาร์บู เครื่องวูบและดับไปในที่สุด แต่ไม่ใช่ปั๊มนี้นะครับ....เป็นปั๊มหลอดแถวบ้าน โบราณจัง
    ระวังนะครับ ตู้นำมันหยอดเหรียญก็มีนำเคยเจอมาแล้ว พอดับสตาร์ทเท่าไหร่ก็ไม่ติด พอดูดนำมันออกมาใส่ขวดมันมีมาเกือบครึ่งขวด(แฟนเพื่อนเขายืมไปแล้วเติมที่ตู้หยอดให้)

User ID
    2578
    Status
    โพส
    247

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    ใช่รือป่าวไม่รู้ หรือว่ารถจีน ดูๆเบ้าแล้วชักแปลกๆงงๆ มั่วเรื่อยไปเลยเรา
    ของเรา KR SE สีเขียว

User ID
    3584
    Status
    โพส
    884

ปั๊มป้าหมู ผมเติมประจำครับ ปกติดีนิ หรือยังไง

ไหนๆ ก็โพสละ วันนั้นผ่านไปทางบึง (ห้วยใหญ่)

เห็นไทรทัน ในคลับเรา 2-3 คันเลยครับ จอดอยู่

มีอยู่คันนึงสีขาวแค็บ ข้างบ้านเป็นวีโก้คลับ แถวๆ วัดเทพบุตร

User ID
    6711
    Status
    โพส
    1,905

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pon ดูโพส
    ตกลงเจ้าของกระทู้เป็น ผู้หญิง หรือ ผู้ชาย อะงง
    ..op.......นั่นดิครับน้า..

User ID
    2111
    Status
    โพส
    327

แล้วทำไม เมื่อเวลากดน้ำมัน มาพิสูจน์ จืงไม่มีน้ำผสมล่ะ

User ID
    1421
    Status
    โพส
    83

พอดีว่าแฟนผมส่งไปที่อื่นด้วยอ่ะครับ แก้ไม่หมด อิอิ ขอโทษด้วยนะครับที่ทำให้สงสัย

ข้อมูลกระทู้