สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 3 จากทั้งหมด 3

hs2q
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน แนะนำด้วยครับ hh0

พอดีผมมีความสนใจระบบ hh0 เลยทดลองทำดู เอาอะไรมาประกอบไปเลยๆ (ผมใช้ triton 2.4) พอเสร็จแล้วปรากฎว่า กระแสไฟที่ใช้มากๆๆๆๆๆๆๆๆ คือใช้ไฟ 12v กระแสใช้ประมาณ 80 a..........ใช้น้ำกลั่นไม่มีสารเพิ่ม เลยไปหาตัวลดแรงดันไฟฟ้ามา ปรากฎว่า ลดลงไปใช้อยู่ที่ 2v 25a แต่ฟิว 60a ขาด.........
    ผมจะทำอย่างไง ให้ใช้ไฟที่ 12v 20-30a โดยไม่ต้องไปแก้ที่ตัวผลิต hho
    พี่ๆพอมีคำแนะนำใหมครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

มาตรฐาน Re: แนะนำด้วยครับ hh0

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ hs2q ดูโพส
    พอดีผมมีความสนใจระบบ hh0 เลยทดลองทำดู เอาอะไรมาประกอบไปเลยๆ (ผมใช้ triton 2.4) พอเสร็จแล้วปรากฎว่า กระแสไฟที่ใช้มากๆๆๆๆๆๆๆๆ คือใช้ไฟ 12v กระแสใช้ประมาณ 80 a..........ใช้น้ำกลั่นไม่มีสารเพิ่ม เลยไปหาตัวลดแรงดันไฟฟ้ามา ปรากฎว่า ลดลงไปใช้อยู่ที่ 2v 25a แต่ฟิว 60a ขาด.........
    ผมจะทำอย่างไง ให้ใช้ไฟที่ 12v 20-30a โดยไม่ต้องไปแก้ที่ตัวผลิต hho
    ถ้าเป็นรถเบนซินติดแก๊สแล้วเพิ่ม HHO ไปเสริม ผมเห็นด้วย มันจะได้ทั้งกำลังที่เพิ่มขึ้นและได้ความประหยัดพอควร แต่อย่าคิดจะเอาไปทดแทนมันได้ไม่คุ้มเสีย ในเครื่องยนต์ไม่เกิน 1600 cc. กระแสสูงสุดไม่ควรเกิน 8 แอมป์ และถ้าไม่เกิน 2500 cc. ไม่ควรเกิน 15 แอมป์ ถ้าสามารถคุมการผลิตให้แปรผันตามรอบเครื่องยนต์ได้ยิ่งดีมาก และก็ต้องมีเวลาดูแลเอาใจใส่หน่อย ประมาณ 1 หมื่นโลก็ต้องทำความสะอาดเซลล์ ขึ้นอยู่กับชนิดเซลล์ แต่ถ้าเป็นแบบใช้น้ำเปล่าโดยไม่มีสารผสมลงไป ทำงานสัก 12 แอมป์ไม่เกิน 10 นาทีสีของน้ำก็จะเปลี่ยนเป็นสีแดงสนิม เพราะจะเกิดความร้อนมาก ดังนั้นอายุการทำความสะอาดเซลล์ก็จะยิ่งไวมากขึ้น ถ้าเป็นเซลล์แบบ DRY CELL ผสมสารไม่เกิน 15 เปอร์เซ็นต์ และอยู่ในที่ไม่ร้อนมากจะสามารถยืดอายุการทำความสะอาดเซลล์ได้นานกว่า
    ข้อแนะนำ ทำแค่ชุดเล็กๆกินกระแสไม่เกิน 5 แอมป์ เข้าทางกรองอากาศเอาไปเสริมระบบการเผาไหม้จะเป็นการลงทุนที่คุ้มค่ากว่าครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    15131
    Status
    โพส
    672

มาตรฐาน Re: แนะนำด้วยครับ hh0

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ hs2q ดูโพส
    ปรึกษา อ.ต้น เลยอ.ต้นทำติดรถของเขาเองใช้อูย่ ดูในPLUS+LPG หาเบอร์โทรเอาเอง TON-GAS

ข้อมูลกระทู้