หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 24 จากทั้งหมด 24

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    16179
    Status
    โพส
    12

มาตรฐาน ตอบ: น้ำมันเครื่องสำหรับติดแก๊ซ

1. 1000kg แรกแนะนำเปลี่ยนก็ได้ครับ หรือจะรอ5000kgก็เซฟดี จะไช้ของศูนย์ ก็ธรรมดาหน่อยนะเพราะศูนย์ใช้แค่ API CF SAE 15W-40 น้ำมันแร่เองนะแนะนำใช้เกรดที่สูงกว่านี้จะดีกว่า เพราะรถของเรา เราก็หยากถนุถนอมใว้ใช้นาน ๆ ครับ ซือจากศูนย์หรือข้างนอก ยี่ห้ออะไรก็ได้ขอให้เปน กึ่งสังเคราะห์นิดหนึ่งก็ OK มากครับผม

2.แนะนำ API CI-4,CH-4 เกรด API หนะครับ ส่วนเบอร์ความหนืด SAE 10W-30 หรือ 15W-40 ก็ ดี สำหรับเมืองร้อนอย่างเราThailand ขอให้เปนกึ่งสังเคราะหรือ สังเคราะห์แ้100% ก็จะดีมากครับผม

3.หี้วเข้าไปเปลี่ยนที่ศูนย์ได้เลยครับไม่ต้องคิดมาก แม้จะเจอบางศูนย์ พูดกันไว้บ้าง บางศูนย์นะครับ เราต้องรักษาสิทธิเราครับเพราะเราซื้ออยู่แล้วนี่ครับถ้าศูนย์ไม่ยอมแนะนำเปลียนศูนย์ไปเลยครับ ดีที่สด
    4.ส่วนเรือ่ง ราคาเข็าเปลื่ยน1000กม แรก แต่ละศูนย์ไม่แตกต่างกันเท่าไร

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

มาตรฐาน ตอบ: น้ำมันเครื่องสำหรับติดแก๊ซ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ oilman ดูโพส
    1. 1000kg แรกแนะนำเปลี่ยนก็ได้ครับ หรือจะรอ5000kgก็เซฟดี จะไช้ของศูนย์ ก็ธรรมดาหน่อยนะเพราะศูนย์ใช้แค่ api cf sae 15w-40 น้ำมันแร่เองนะแนะนำใช้เกรดที่สูงกว่านี้จะดีกว่า เพราะรถของเรา เราก็หยากถนุถนอมใว้ใช้นาน ๆ ครับ ซือจากศูนย์หรือข้างนอก ยี่ห้ออะไรก็ได้ขอให้เปน กึ่งสังเคราะห์นิดหนึ่งก็ ok มากครับผม

2.แนะนำ api ci-4,ch-4 เกรด api หนะครับ ส่วนเบอร์ความหนืด sae 10w-30 หรือ 15w-40 ก็ ดี สำหรับเมืองร้อนอย่างเราthailand ขอให้เปนกึ่งสังเคราะหรือ สังเคราะห์แ้100% ก็จะดีมากครับผม

3.หี้วเข้าไปเปลี่ยนที่ศูนย์ได้เลยครับไม่ต้องคิดมาก แม้จะเจอบางศูนย์ พูดกันไว้บ้าง บางศูนย์นะครับ เราต้องรักษาสิทธิเราครับเพราะเราซื้ออยู่แล้วนี่ครับถ้าศูนย์ไม่ยอมแนะนำเปลียนศูนย์ไปเลยครับ ดีที่สด
    4.ส่วนเรือ่ง ราคาเข็าเปลื่ยน1000กม แรก แต่ละศูนย์ไม่แตกต่างกันเท่าไร

api ควรจะเป็น sm ก็พอแล้ว ไม่ใช่ cf หรือ ci นะ เพราะตัวอักษรที่ขึ้นต้นด้วย c คือฝั่งดีเซล ขึ้นต้นด้วย s คือฝั่งเบนซิน ส่วนตัวหลัง s หรือ c ยิ่งใกล้ z เท่าไรยิ่งเป็น api ใหม่เท่านั้น เช่น sn ใหม่กว่า sm หรือ cj-4 ให้ ci-4.

User ID
    16179
    Status
    โพส
    12

ขอบคุณครับ ที่เขียนมาถูกต้องครับ แต่ผมขออนุญาตชี้แจงนิดหนึ่งครับ API ที่ขึ้นต้นด้วย SA-SM,-N นั้นบ่งใช้กับเครื่องเบนซินครับผมแต่พอเปนLPG หรือ CNG อย่าง บริษัทยักษ์ใหญ่ในบ้านเรา เช่น PTT Shellและอีกหลาย บริษัท ก็ผลิดน้ำมันหล่อลื่่นที่ใช้กับรถที่ติกกาซ์ เปน API CFเปนตัวเริ่มต้น CNG MA และ LA (มีเดี้ยม และ โลว์) เถ้าซันเฟรต ครับ เพราะน้ำมันหล่อลื่นเครื่องยนต์ ดีเชล จะ ผสม (ADDITIVE)สารเพิ่มคุณภาพในน้ำมันหลื่อลื่นดีเซลล์ มากกว่าในน้ำมันเบนซิล ครับ อย่างเช่น โทโท่เบสนัมเบอ (ค่าความเปนกรดเปนด่าง)มากกว่าส่วนจะใช้ API ที่สูงกว่า CF ก็ยิ่งจะทำให้น้ำมันหลื่อลื่น ต้านทานการรวมตัวกับอากาศได้ดียิ่งขึ้นครับผม ยิ่งเปนตัวกึ่งสังเคราะห์ หรือ Fuly 100% แจ่มเลยครับ

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ OilMan ดูโพส
    ขอบคุณครับ ที่เขียนมาถูกต้องครับ แต่ผมขออนุญาตชี้แจงนิดหนึ่งครับ API ที่ขึ้นต้นด้วย SA-SM,-N นั้นบ่งใช้กับเครื่องเบนซินครับผมแต่พอเปนLPG หรือ CNG อย่าง บริษัทยักษ์ใหญ่ในบ้านเรา เช่น PTT Shellและอีกหลาย บริษัท ก็ผลิดน้ำมันหล่อลื่่นที่ใช้กับรถที่ติกกาซ์ เปน API CFเปนตัวเริ่มต้น CNG MA และ LA (มีเดี้ยม และ โลว์) เถ้าซันเฟรต ครับ เพราะน้ำมันหล่อลื่นเครื่องยนต์ ดีเชล จะ ผสม (ADDITIVE)สารเพิ่มคุณภาพในน้ำมันหลื่อลื่นดีเซลล์ มากกว่าในน้ำมันเบนซิล ครับ อย่างเช่น โทโท่เบสนัมเบอ (ค่าความเปนกรดเปนด่าง)มากกว่าส่วนจะใช้ API ที่สูงกว่า CF ก็ยิ่งจะทำให้น้ำมันหลื่อลื่น ต้านทานการรวมตัวกับอากาศได้ดียิ่งขึ้นครับผม ยิ่งเปนตัวกึ่งสังเคราะห์ หรือ Fuly 100% แจ่มเลยครับ
    อย่าปนกันครับ API คือสถาบันของอเมริกาที่กำหนดมาตรฐานใช้กันทั่วโลกในฝั่งยุโรปก็มี ACEA แต่แล้วแต่ว่าประเทศไหนจะใช้ฝั่งไหน เครื่องเบนซินจะเอาดีเซลมาทำไมกันครับแค่สารเติมแต่งทีีผสมลงไปในนำ้มันเครื่องก็ต่างกันแล้ว ฝั่งดีเซลจะใส่สารชะล้างเป็นตัวเด่นเพราะน้ำมันดีเซลมีกำมะถันทำให้เกิดเขม่าจึงต้องมีสารชะล้างเป็นจุดเด่นส่วนเครื่องเบนซินไม่จำเป็นต้องสารชะล้างเหมือนเครื่องดีเซลยิ่งติดแก๊สแล้วไม่ต้องมีเลยเพราะแก๊สค่อนข้างเผาไหม้หมดจด สะอาดกว่า ถ้าใช้น้ำมันเครื่องดีเซลหรือขึ้นต้นด้วย C หรือ CI-4 จะทำให้หัวฉีดของเบนซินอุดตันเกิดยางเหนียว เครื่องสึกหรอเร็วกว่าที่ควรจะเป็น สามารถเข้าไปอ่านได้ที่กรมธุรกิจพลังงาน http://www.doeb.go.th/knowledge/data/lubricant_ngv.pdf

API
    http://www.doeb.go.th/knowledge/data/api4.pdf

หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2

ข้อมูลกระทู้