สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 11 จากทั้งหมด 11

กระทู้: ช่วยด้วยคร๊าบ รถมีเสียงดังเอี๊ยดๆๆๆ เวลาเดินเบาคร๊าบ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    11079
    Status
    โพส
    124

มาตรฐาน ช่วยด้วยคร๊าบ รถมีเสียงดังเอี๊ยดๆๆๆ เวลาเดินเบาคร๊าบ

รถผม Plus 2010 ใช้รถมาประมาณ 1ปีครับ ก่อนหน้านี้ประมาณ 3 เดือนเริ่มมีเสียงดัง เอี๊ยดๆๆ มาจากห้องเครื่องเวลาเดินเบาแต่ถ้าเหยียบครัชเสียงจะหายไปครับ เท่าที่สังเกตจะเป็นบ่อยเวลาเดินทางใกลแล้วจอดจะได้ยินเสียงเลยครับ เข้าศูนย์มาสองรอบแล้วแต่ไม่หายครับ บอกให้ช่างเช็คให้ไม่รู้ว่าเขาเช็คให้รึเปล่า มีน้าท่านไดเคยเป็นมั่งไหมครับขอคำชี้แนะด้วยคร๊าบ

User ID
    6595
    Status
    โพส
    82

มาตรฐาน Re: ช่วยด้วยคร๊าบ รถมีเสียงดังเอี๊ยดๆๆๆ เวลาเดินเบาคร๊าบ

เข้ามาเก็บข้อมูล คร้าบ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

มาตรฐาน Re: ช่วยด้วยคร๊าบ รถมีเสียงดังเอี๊ยดๆๆๆ เวลาเดินเบาคร๊าบ

ในรถเกียร์ธรรมดา มันก็ดังอันดับแรกก็แหนบ แล้วก็ตามด้วยก้ามปูกดลูกปืนครัชเพื่อไปดันหวีครัชครับ (นานๆไปเดี๋ยวมีดัง*แคล๊คๆๆคล๊อคๆๆ* อันนี้แผ่นดีสครัชละครับ คงได้เจอมันแน่) แต่เรื่องนี้แนะนำเข้าศูนย์อีกนั่นละ แต่จะเข้าศูนย์เดิมหรือย้ายก็คิดเองครับ เล่าอาการให้ช่างเค้า การทำก็ถอดก้ามปูนี้ออกมาป้ายหล่อลื่นครับ ไม่ยากสำหรับศูนย์

TTC_402 TTC-Member
    User ID
    2112
    Status
    โพส
    3,433

ผมแนะนำเข้าศูนย์ครับน้า ให้ช่างที่ศูนย์ดูครับ เผื่อบางทีเคลมได้เขาจะได้ทำให้ เหมือนกรณีของผมครับ ดังแซ๊ด ๆ ๆ ๆ ๆ ตอนแรกก็คิดว่าสายพานที่อยู่ด้านหน้าเครื่องดัง แต่พอเช็คจริง ๆ เป็นปั๊มแรงดันสูงไปซะงั้น ศูนย์ก็เลยทำเรื่องเคลมให้อ่ะครับ ตอนนี้หายเงียบสนิทครับน้า

User ID
    11079
    Status
    โพส
    124

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำจะลองเข้าศูนย์ดูอีกรอบครับ ว่าแต่ ที่เข้ามาสองครั้งนะ คนละศูนย์แล้วนะครับ ต้องลองหาศูนย์ที่สาม เฮ้ย...... ขอบคุณมากคร๊าบ

User ID
    11027
    Status
    โพส
    21

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jack_Dark ดูโพส
    รถผม Plus 2010 ใช้รถมาประมาณ 1ปีครับ ก่อนหน้านี้ประมาณ 3 เดือนเริ่มมีเสียงดัง เอี๊ยดๆๆ มาจากห้องเครื่องเวลาเดินเบาแต่ถ้าเหยียบครัชเสียงจะหายไปครับ เท่าที่สังเกตจะเป็นบ่อยเวลาเดินทางใกลแล้วจอดจะได้ยินเสียงเลยครับ เข้าศูนย์มาสองรอบแล้วแต่ไม่หายครับ บอกให้ช่างเช็คให้ไม่รู้ว่าเขาเช็คให้รึเปล่า มีน้าท่านไดเคยเป็นมั่งไหมครับขอคำชี้แนะด้วยคร๊าบ

เข้าศูนย์หรือยังครับ แล้ว เป็นยังไงบ้างครับ รถผมก็ดังเหมือนกันเลยครับ plus 10 เหมือนกัน

User ID
    11091
    Status
    โพส
    360

ผมเป็นอยู่คับ ช่างให้เข้าไปทำแต่ตอนนี้ผมยังไม่ว่าง เดี๋ยวทำแร้วมารายงานผลคับ ช่างบอกว่าใช้เวลานานค่อนวันแน่ะยกชุดครัชลงมาทั้งชุด ประมาณนั้นเรย(แต่ของผมมันดัง เหมือนจิ้งหรีดร้อง ไม่ดังเอี๊ยดๆคับ)

User ID
    5778
    Status
    โพส
    96

แล้วถ้าดังมาจากในห้องโดยสารล่ะครับ คิดว่าจะมาจากใหนได้บ้าง เสียงเอี๊ยดๆ เหมือนกันครับ ขับไม่เกิน 60 ได้ยินชัดเลย มาจากทางด้านหลังคนขับ แถวแค็ป รถผม Plus M 09 ครับ

User ID
    8710
    Status
    โพส
    318

ของผมก็ดังตั้งแต่ป้ายแดง(ป้ายแดง1ปีเต็มครับฮ่าๆๆ)เพราะไม่อยากจดทะเบียนเร็วกลัวเก่า เป็นที่คลัชครับเปลี่ยนสปริงหรืออะไรนี้แหละจำไม่ได้ ศูนย์แก้ให้ครับไม่ต้องเสียตังค์ อยู่ในประกัน ปัจจุบันนี้เงียบหายไปแล้ว มีแต่เสียงด้านข้างคนขับ บางวันก็ดังดีบางวันก็เงียบอิอิ เสียงบ่น

User ID
    8710
    Status
    โพส
    318

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ o-por ดูโพส
    แล้วถ้าดังมาจากในห้องโดยสารล่ะครับ คิดว่าจะมาจากใหนได้บ้าง เสียงเอี๊ยดๆ เหมือนกันครับ ขับไม่เกิน 60 ได้ยินชัดเลย มาจากทางด้านหลังคนขับ แถวแค็ป รถผม Plus M 09 ครับ
    ตีตู้มั้ยครับ ถ้าไม่ตีตู้ก็อาจจะเป็นเสียงจำพวกอุปกรณ์ที่เก็บไว้หลังรถครับลองดูว่าตัวไหนมันล็อคไม่แน่นก็จัดการให้แน่นซะ ผมเคยเป็นครับชอบเก็บของยัดไว้หลังเบาะ

User ID
    5778
    Status
    โพส
    96

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mafiawut ดูโพส
    ตีตู้มั้ยครับ ถ้าไม่ตีตู้ก็อาจจะเป็นเสียงจำพวกอุปกรณ์ที่เก็บไว้หลังรถครับลองดูว่าตัวไหนมันล็อคไม่แน่นก็จัดการให้แน่นซะ ผมเคยเป็นครับชอบเก็บของยัดไว้หลังเบาะ
    ตู้ไม่ได้ตีเลยครับน้า อุปกรณ์ที่เก็บไว้หลังรถก็เคยคิดว่าอาจจะมาจากของพวกนั้นครับ ก็เลยเอาออกไปจนหมด ก็ยังไม่หายครับ ได้ยินแต่ในห้องโดยสารนะครับ พออยู่ข้างนอกไม่ได้ยิน อายครับเพื่อนมันเคยแซวว่าเลี้ยงอีหนูไว้เหรอ เออ แต่ตรูจะฟ้องแฟนเมิงว่าเมิงมีอีหนูของจริง

ข้อมูลกระทู้