หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 54

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    14851
    Status
    โพส
    129

มาตรฐาน ทำใจไม่ได้ครับ เข้ามาช่วยให้ความมั่นใจผมหน่อย

หลังจากได้เจ้า 2.4 เบนซินมา 7 วัน ก็ซัดไปแล้วครับ 1200 กม.

ตอนแรกตัดสินใจเอาเจ้า Triton Plus 2.4 เบนซิน แบบไม่ลังเลครับ
    เพราะผมต้องการรถ 4 ประตู ยกสูง และใช้พลังงานทางเลือกได้ มาใช้งาน (มีเจ้าเดียวในตลาดเวลานี้)

ตั้งใจแต่แรกว่าจะติดแน่ๆ พลังงานทางเลือก ลังเลอยู่นาน ถามในกระทู้เยอะไปหมดครับ ว่า NGV หรือ LPG ดี

ถึงตอนนี้ก็ยังลังเลนะครับ ว่า LPG หรือ NGV แต่ใจไปทาง LPG 70%
    เนื่องจากผมกลัวรถพัง และอยากใช้คันนี้สัก 5 ปี (ถึงตอนนี้คงประมาณ 3 แสนโล)

ตอนแรกว่าจะรอถึง 5000 โล แล้วค่อยไปติด ตอนนี้ไม่ไหวแล้วครับ เติมน้ำมัน 2 วันที ครั้งละ 1000 ได้ (ตกโลละเกือบ 4 บาท Gasohol 95 ) คุยกับแฟน แฟนบอกว่า เอา NGV เหอะ ถูกดี เราขับเยอะเดือนนึงมี 5-6 พันโล ติด NGV ประหยัดกว่า LPG แต่ผมหน่ะ อยากได้ LPG เพราะกลัวรถพัง อยากใช้นานๆ

ยิ่งขับยิงรักมันครับ เจ้า triton นี่ (ขับ D-max มาตลอดชีวิต เจอช่วงล่างเจ้านี่รักเลย)

ตอนนี้อ่านหนังสือพิมพ์เจอ Triton 4 door NGV ประกันศูนย์ ยิ่งเจ็บใจครับ
    แต่ลึกๆในใจคิดว่า เราขับขนาดนี้ ปีนึงก็ แสนโลแล้ว ... มันคงยังไม่พังหรอก ประกันศูนย์ไปก็เท่านั้น

กะว่าพรุ่งนี้ไปเชค 1000 โล วันอาทิตย์โทรนัดร้านแล้วจะไปใส่ Gas เลย

ตอนนี้กลัวครับ กลัวรถจะพัง (ทั้งที่ซื้อมาเพื่อที่จะเอาไปใส่ Gas แท้ๆ
    )

อยากได้ความมั่นใจครับ รบกวนขอความเห็นเป็นครั้งสุดท้ายครับ

1.ผมใช้ NGV หรือ LPG ดีครับ

2.กลัวรถพังครับ ผมควรรอถึง 5000 โล ให้มันแสดงอาการก่อน หรือใส่เลยดีครับ

3.ผมคิดว่าน้าๆ คงเชียร์ผมให้เลือก LPG เยอะ ผมเลือก 2 อย่าง ระหว่าง
    Europe Gas กับ Energy Reform 2 อันนี้ อันหลังราคาต่างกัน 5 พันได้
    แต่อันหลังมีประกันเพิ่มมา 5 แสน ( ผมเอาอันไหนดีครับ?? )

4. หรือถ้า NGV ผมติด 3 ถังเลยดีไหมครับ แล้วมันจะพังไหมถ้าเลย 1 แสนไปแล้ว

.... ตอนนี้สมองตื๊อ ไปหมดครับ....

น้ามีอะไรอยากจะแชร์ อยากจะบอกผม เรื่องการติด GAS รบกวนด้วยครับ

User ID
    12857
    Status
    โพส
    466

มาตรฐาน Re: ทำใจไม่ได้ครับ เข้ามาช่วยให้ความมั่นใจผมหน่อย

ผมว่าlpg ดีกว่านะอัตราเร่งก็ดีกว่าแถมถังนึงวิ่งได้ไกลกว่า เติมเร็วกว่า ที่เติมเยอะกว่า แต่แพงกว่านิดหน่อยและอนาคตมีถ้าว่าจะขึ้นอีก
    แต่เมืองนอกเขาก็ใช้แต่lpgนะครับมะเคยเห็นประเทศไหนใช้ngvซะที
    ปล.มันขึ้นอยู่กับน้าแล้วละครับ รถเรา เราเลือกเองเลยครับ

TTC-01004 TTC-Member
    User ID
    1090
    Status
    โพส
    2,326

มาตรฐาน Re: ทำใจไม่ได้ครับ เข้ามาช่วยให้ความมั่นใจผมหน่อย

น้า lpg หัวฉีดเลยครับ
    2, ใส่ได้เลยคับ เครื่องตัวนี้ทน
    ปั้มหาง่ายกว่าcng เยอะ ไม่ต้องรอคิว
    3.ผมคิดว่าน้าๆ คงเชียร์ผมให้เลือก LPG เยอะ ผมเลือก 2 อย่าง ระหว่าง
    Europe Gas กับ Energy Reform 2 อันนี้ อันหลังราคาต่างกัน 5 พันได้
    แต่อันหลังมีประกันเพิ่มมา 5 แสน ( ผมเอาอันไหนดีครับ?? )
    ดีทั้งคุ่คับเเล้วเเต่น้าเลยครับ
    +เครื่องพังไม่พังอยู่ที่การใช้งานครับ ว่าหนักเท่าไหน เพราะว่าทั้งlpg เเละ cng มันดัดเเปลง ครับผม

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

ใจอยากติด Lpg ก้อลุยเลย คิดถูกแล้วครับ
    ในบอร์ดเรานี่มีเหตุผลมากมายรอให้เปิดอ่าน

ลืมไปเลยครับ Ngv แก้สนรก
    -ถังนึงวิ่งได้ 100 กว่าโล
    -เติมทีต่อคิวนานมาก ไม่ใช่เรื่องเล่นๆนะครับ ไม่เจอเองไม่รู้หรอก เวลาเราเติมน้ำมัน เรายังอยากได้การบริการที่รวดเร็วเลย
    -มันเป็นแก้สเน่าราคาถูกคุณภาพห่วย
    กวาดขยะในแม่น้ำเจ้าพระยาก้อมีก้าซตัวนี้ออกมาแล้ว
    แถมปัจจุบัน ปตท ยังออกมารับเองหน้าตาเฉยว่าผสมคาบอนไดออกไซด์ลงไป ได้อ่านข่าวมั่งรึเปล่าเนี่ย?
    -ถังหนัก หนา เพราะมันอันตราย ระเบิดทีพังไปทั้งหมู่บ้าน 555 ต้องทำมาหนาเพราะแรงดันมันมากมาย ไอ้ที่ระเบิดอยู่ทุกวันๆ ก้อแท็กซี่ Ngv รถตู้ Ngv ปิดข่าวกันเยอะแยะครับ
    -เพราะอะไร ถึงรั่ว ระเบิดกัน สาเหตุหลักๆ มาจากมันเปนก้าซที่ไม่มีกลิ่น รั่วไม่รู้
    -ไทยเราผลิต Lpg และส่งออก
    -ไทยเรานำเข้า Ngv จากพม่า

ถ้าแม่นางคุณแฟนยังอยากใช้ Ngv ก้อไม่รู้จะว่าไงแล้วล่ะครับ

User ID
    5832
    Status
    โพส
    324

ผมก็มีปัญหาคล้ายๆๆน้านี่แหละครับจนได้ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาhttp://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=26974
    แต่ก็มีแค่น้า pao116 กับ น้า ton20 เท่านั้นเองที่เข้ามาแชร์ความรู้ ซึ่ง ณ ปัจจุบันนี้ ผมก็ยังตัดสินใจไม่ได้เลยว่าจะเลือกรุ่นไหนดี plus 4D Cng sale เสนอมาดอกเบี้ยก็ 2.4-4.05 ซึ่งก็แพงกว่า รุ่นอื่นๆๆ ส่วนราคา น้ำมันนั้น ไม่รู้ว่าอีกกี่ร้อยปีที่จะกลับมาในราคานี้..............ส่วนท่านที่ใช้รถ cng ก็ไม่ค่อยมีคนมาแชร์ประสบการณ์ ไปขอ test ที่ศูนย์ก็ไม่มีให้ test

kanekung
    ผู้เยี่ยมชม

ผมเชียร์ Lpg อีกหนึ่งเสียง

ที่บ้านผม ติด Lpg มาแล้ว
    ตั้งแต่ โตโยต้า 3 ห่วง
    โคโลน่า ท้ายโด่ง
    ซีวิคเตารีด
    วีโก้ 2.7 4 ประตู รถใหม่ ออกศูนย์มา วิ่งได้ 1 พันโล จับดมแก๊สเลย ฮ่าๆ
    แอคคอดตาเพรช
    นิสสันเซฟิโร่ A32
    ทั้งหมดติด Lpgหัวฉีด ยี่ห้อ เวอร์ซุส ทั้งหมด
    ไม่มีปัญหาใด ๆ บำรุงรักษาตามระยะ ครับ

User ID
    14851
    Status
    โพส
    129

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Warriortriton ดูโพส
    ผมก็มีปัญหาคล้ายๆๆน้านี่แหละครับจนได้ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาhttp://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=26974
    แต่ก็มีแค่น้า pao116 กับ น้า ton20 เท่านั้นเองที่เข้ามาแชร์ความรู้ ซึ่ง ณ ปัจจุบันนี้ ผมก็ยังตัดสินใจไม่ได้เลยว่าจะเลือกรุ่นไหนดี plus 4D Cng sale เสนอมาดอกเบี้ยก็ 2.4-4.05 ซึ่งก็แพงกว่า รุ่นอื่นๆๆ ส่วนราคา น้ำมันนั้น ไม่รู้ว่าอีกกี่ร้อยปีที่จะกลับมาในราคานี้..............ส่วนท่านที่ใช้รถ cng ก็ไม่ค่อยมีคนมาแชร์ประสบการณ์ ไปขอ test ที่ศูนย์ก็ไม่มีให้ test
    ผมว่า ถ้าท่านวิ่งไม่เยอะมา เอาตัว ประกันศูนย์ 4d cng น่าสนใจมากๆครับ

แต่ผมนี่ปีนึงก็คงหมดประกันแล้ว.... ติดข้างนอก ก็เหมือนกันครับ

ถ้ายังไม่ได้ซื้อ ไปเอาตัว CNG ก็ดีไปอีกแบบครับ

User ID
    14851
    Status
    โพส
    129

ขอบคุณน้าmac น้าต้น และทุกท่านด้วยครับ

ท่านไหนผ่านเข้ามา อยากพูดอะไร รบกวนพูดหน่อยนะครับ

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

สมาชิกมีมากมาย หลายคนอยู่มานาน ตอบมาเยอะ เจอปัญหา เดิมๆ หลายๆท่านก้อไม่ได้ตอบ ไม่ใช่ไม่อยากตอบ หลายคนเคยตอบมาแล้ว พิมพ์เยอะ จะให้พิมพ์ใหม่บางทีมันไม่ได้อารมณ์เหมือนตอนนั้น

สมาชิกมีเรื่องใดสงสัย อยากให้ลองค้นหากระทู้เก่าๆก่อนครับ อย่าได้น้อยใจไปเลย

อย่างเรื่องแก๊ซ ต้องถามก่อนว่าท่านเคยเข้าไปชมเวปอย่าง gasthai รึเปล่า
    ในนั้นค่อนข้างมีอะไรมากมายที่ท่านอ่านแล้ว
    จะหมดคำถามทั้งหมด หรือไม่ก้อแทบทั้งหมดเกี่ยวกับระบบแก๊ซ

ทำไม ไม่มีใครถามมั่งว่า
    -ใช้ LPG แล้วเงินเหลือ จะเอาเงินไปแต่งอะไรต่อดี
    -ถนนหลายๆเส้นในไทยตอนนี้ทำไม ปั๊ม LPG เยอะกว่าปั๊มน้ำมันอีก

User ID
    14704
    Status
    โพส
    23

ผมใช้ Lpg มาก่อนตอน 3 ห่วงพอมีโอกาสเปลี่ยน รถเป็นเจ้าตั้น ไม่ลังเลที่จะเลือก 2.4 และติด Lpg จาก 0 เลยคับ ใช้ก่อนคุ้มก่อน ขนาด 3 ห่วงรถเก่า ยังไม่พังนับประสาอะไรกับเครื่องใหม่ ๆ ทุกวันนี้มีความสุขกับเจ้าตั้นคันนี้มาก ประหยัดสุด ๆ ยิ่งกว่าสมัยใช้ 3 ห่วง 1.3 ซะอีกคับ

User ID
    768
    Status
    โพส
    70

รถของผมเป็นรุ่น puls ดีเซล ผมก็ติด lpg มาปี กว่าๆ แล้วยังไม่มีอาการว่าเครื่องจะพัง เลย.. แถมยังประหยัด..มากๆ น้ำมัน 1 ถัง+เติม ipg 300 บาท วิ่งได้ประมาณ 850-880 โล แถมยังไม่ต้องจำกัดความเร็วในการวิง....มีเท่าไรใสให้เต็มไมล์
    ถ้ารถของน้า....ใช้ ipg ได้ 100% คิดดูว่าจะประหยัดขนาดไหน..ความแรงไม่ต้องพูดถึง

User ID
    381
    Status
    โพส
    129

ได้ฟังมาว่า
    ตอนนี้ ngv ,มีก๊าซคาบอนผสมอยู่ถึง 18% (ในต่างประเทศแค่ 3%)
    มันยังน่าใช้อยู่อีกหรือคับ

User ID
    15403
    Status
    โพส
    773

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ heineken_x ดูโพส
    หลังจากได้เจ้า 2.4 เบนซินมา 7 วัน ก็ซัดไปแล้วครับ 1200 กม.

ตอนแรกตัดสินใจเอาเจ้า Triton Plus 2.4 เบนซิน แบบไม่ลังเลครับ
    เพราะผมต้องการรถ 4 ประตู ยกสูง และใช้พลังงานทางเลือกได้ มาใช้งาน (มีเจ้าเดียวในตลาดเวลานี้)

ตั้งใจแต่แรกว่าจะติดแน่ๆ พลังงานทางเลือก ลังเลอยู่นาน ถามในกระทู้เยอะไปหมดครับ ว่า NGV หรือ LPG ดี

ถึงตอนนี้ก็ยังลังเลนะครับ ว่า LPG หรือ NGV แต่ใจไปทาง LPG 70%
    เนื่องจากผมกลัวรถพัง และอยากใช้คันนี้สัก 5 ปี (ถึงตอนนี้คงประมาณ 3 แสนโล)

ตอนแรกว่าจะรอถึง 5000 โล แล้วค่อยไปติด ตอนนี้ไม่ไหวแล้วครับ เติมน้ำมัน 2 วันที ครั้งละ 1000 ได้ (ตกโลละเกือบ 4 บาท Gasohol 95 ) คุยกับแฟน แฟนบอกว่า เอา NGV เหอะ ถูกดี เราขับเยอะเดือนนึงมี 5-6 พันโล ติด NGV ประหยัดกว่า LPG แต่ผมหน่ะ อยากได้ LPG เพราะกลัวรถพัง อยากใช้นานๆ

ยิ่งขับยิงรักมันครับ เจ้า triton นี่ (ขับ D-max มาตลอดชีวิต เจอช่วงล่างเจ้านี่รักเลย)

ตอนนี้อ่านหนังสือพิมพ์เจอ Triton 4 door NGV ประกันศูนย์ ยิ่งเจ็บใจครับ
    แต่ลึกๆในใจคิดว่า เราขับขนาดนี้ ปีนึงก็ แสนโลแล้ว ... มันคงยังไม่พังหรอก ประกันศูนย์ไปก็เท่านั้น

กะว่าพรุ่งนี้ไปเชค 1000 โล วันอาทิตย์โทรนัดร้านแล้วจะไปใส่ Gas เลย

ตอนนี้กลัวครับ กลัวรถจะพัง (ทั้งที่ซื้อมาเพื่อที่จะเอาไปใส่ Gas แท้ๆ
    )

อยากได้ความมั่นใจครับ รบกวนขอความเห็นเป็นครั้งสุดท้ายครับ

1.ผมใช้ NGV หรือ LPG ดีครับ

2.กลัวรถพังครับ ผมควรรอถึง 5000 โล ให้มันแสดงอาการก่อน หรือใส่เลยดีครับ

4. หรือถ้า NGV ผมติด 3 ถังเลยดีไหมครับ แล้วมันจะพังไหมถ้าเลย 1 แสนไปแล้ว

.... ตอนนี้สมองตื๊อ ไปหมดครับ....

น้ามีอะไรอยากจะแชร์ อยากจะบอกผม เรื่องการติด GAS รบกวนด้วยครับ
    oh no น้าติด lpg ดีก่านะครับ ไม่ต้องไปกลัว ทีแรกก้อกลัวเหมือนกัน เช็คไปเช็คมา ช่างที่ศูนย์เขายังไปอบรมกับร้านที่ผมเอารถไปติดเลย ผมก้อขอติดที่ร้านดีก่าครับ ยังไม่ถึง 1000 โล ผมเอาไปติดเลย ติดของ เอ็นเนอร์จี้ รีฟอร์มครับ 35000 บาท วิ่ง กิโลละ บาทก่าๆ อัตราการเร่งดีกว่า เอ็น จี วี แน่นอนครับน้า สอบถามได้ติดที่ไหนอย่างไร0816507642 ยินดีครับ

User ID
    14851
    Status
    โพส
    129

ขอบคุณทุกท่านครับ

ผมถามต่อหน่อยได้ไหมครับ

LPG การบำรุงรักษาต้องทำอย่างไรบ้างครับ? ต้องระวังอะไรบ้าง?

เช่นทุก 5000 โล ต้องทำอะไร ทุก 10000 โล ต้องทำอะไร
    ต้องติดอุปกรณ์อะไรเพิ่มไหมครับ (เพื่อช่วยเรื่องความปลอดภัย เช่น เกจวัดอุณหภูมิ? .... )

ผมคิดว่าจะติด Turbo timer ด้วยครับ ไม่รู้ว่ามันจำเป็นไหมครับ??
    เพราะติดคันเก่ามาแล้วคิดว่ามันสะดวกดีครับ

รบกวนน้าๆ ด้วยครับ

User ID
    11504
    Status
    โพส
    208

เดาว่า ไม่เคยติดแก้ส มาก่อน

รถเก๋งที่บ้านผมติดแก้ส ทุกคัน

พอซื้อ Triton 2.4 cab วิ่งได้ 1000 โล ก็ซัด LPG เลย
    ตอนนี้ได้ 20000 โล ละ

ไปเปลี่ยนกรองแก้ส มาตอน 15000 โล เกจวัดอุรหภูมิ ผมไม่ได้ติดนะ เก๋งที่บ้านก็ไม่ติดสักคัน
    แต่ถ้าติด แล้วสบายใจ ก็ทำได้ครับ

Turbo timer =_= ผมไม่รู้ครับ

TTC_402 TTC-Member
    User ID
    2112
    Status
    โพส
    3,433

ไม่ต้องคิกมากครับน้า Lpg เท่านั้น

User ID
    15408
    Status
    โพส
    537

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ heineken_x ดูโพส
    ขอบคุณทุกท่านครับ

ผมถามต่อหน่อยได้ไหมครับ

LPG การบำรุงรักษาต้องทำอย่างไรบ้างครับ? ต้องระวังอะไรบ้าง?

เช่นทุก 5000 โล ต้องทำอะไร ทุก 10000 โล ต้องทำอะไร
    ต้องติดอุปกรณ์อะไรเพิ่มไหมครับ (เพื่อช่วยเรื่องความปลอดภัย เช่น เกจวัดอุณหภูมิ? .... )

ผมคิดว่าจะติด Turbo timer ด้วยครับ ไม่รู้ว่ามันจำเป็นไหมครับ??
    เพราะติดคันเก่ามาแล้วคิดว่ามันสะดวกดีครับ

รบกวนน้าๆ ด้วยครับ
    ผมว่าติดก็ดีนะทามเมอร์เวลาน้าซัดไปต่างจังหวัดยาวๆจอดเข้าห้องน้ำด่วนๆหน่วงซัก1-2นาทีกะลังดีเครื่องไม่ไปเร็ว

User ID
    15408
    Status
    โพส
    537

คันเดิมสามห่วงติดแอลพีจีแบบมิกซ์ตอนรอพลัสครบพันโลแล้วจะติดแอลหัวฉีด แต่ปัญหาผมอยู่ที่ยังเลือกยี่ห้อไม่ได้คับ อิอิ ล่าสุดไปดูของag หม้อต้มโทมา หัวฉีดเรียล ถัง58ใต้ท้องตีปิดถัง 23500น้าๆว่าถูกหรือแพงคับ

สมาชิกถาวร: TTC-00254 TTC-Member
    User ID
    61
    Status
    โพส
    4,677

LPG

คือ คำตอบสุดท้าย

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

ติดทามเม่อร์เหมาะกะรถเทอร์โบ ความร้อนสูงมากกว่าเครื่อง N/A ครับ
    ไม่ค่อยจำเป็นนะผมว่า

การตรวจเช็ค อย่างดีคุณก้อหาซื้อตัวเช็คก๊าซรั่วมาตัวนึง ร้านอมรขายประมาณ 100-300 บาทมั้งจำไม่ได้ ไล่กวาดตามเส้นทางของการส่งก๊าซ เดือนนึงทำครั้งนึงก้อได้ หรือสองปี ทำครั้งนึงแบบผมก้อได้ ผมไม่กลัว เพราะถ้ารั่วมันต้องมีกลิ่นออก จมูกเราเจอครับ

ว่าแต่ เลือกได้แล้วสิ ว่าอะไรแจ่มกว่า (คงไม่บอกว่าสุดท้ายเชื่อแฟนนะจ้ะ)

หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้