หน้า 2 จากทั้งหมด 8 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 40 จากทั้งหมด 150

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    5099
    Status
    โพส
    122

มาตรฐาน Re: 2.5 plus + pro 3.2 + LPG อ.ต้น new version

ถึงเช้าวันจันทร์ ที่ 7 ครับ เจ็ดโมงเช้า ผมตั้ง จีพีเอส ตามพิกัดที่ อ.ต้นให้ไว้ครับในเวปเราครับ ถึงที่ครับ อ.ต้นออกมารอต้อนผมเข้าบ้านครับ เอ้ย ต้อนรับครับ ยังไม่ทันก้าวลงจากรถ น้องก๊อปปี้และน้องไกด์ ฝ่ายต้อนรับกล่าวคำทักทายพร้อมเชื้อเชิญอย่างมีไมตรี น่ารักมากครับ ลูกชายของอ.ต้น
    จากนั้นไม่นานนักอ.ต้นเตรียมอุปกรณ์รออยู่แล้วครับ อ.ต้นกล่าวเล็กน้อยว่า วันนี้ลงสูตรใหม่เลยนะ ทดสอบกับรถอ.ต้นแล้วไม่มีปัญหาอะไร แหมหัวใจพองโตครับ หุหุหุ มาจากภูเก็ตเล่นสูตรใหม่คันแรกเลยเรา เดี๋ยวตามต่อ

สมาชิกถาวร TTC-00559 TTC-Member
    User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

มาตรฐาน Re: 2.5 plus + pro 3.2 + LPG อ.ต้น new version

ตามต่อครับ...

User ID
    5099
    Status
    โพส
    122

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ happymet ดูโพส
    ตามต่อครับ...
    ผมตอบช้านี้มีเคืองแน่เลยเนอะ

User ID
    5099
    Status
    โพส
    122

ระหว่างนั่งดูอ.ต้นลงระบบไฟ และ กล่องตัวใหม่(ไฉไลกว่าเดิม) ได้พูดคุยกับอ.ต้น อ.ว่าถ้าไม่มีอะไรผิดพลาดยังงัยก็น่าจะเกิน 20 km/L นั่งคุยกันไม่ทันที่จะหิวน้ำ กลิ่นกาแฟหอมฉุยแตะจมูกมาแต่ไกลครับ โอขอบคุณคุณต๋อมภรรยา อ.ต้นครับ ที่รับรองด้วยกาแฟร้อนๆและเป็นธุระไปซื้อปาท่องโก๋มาให้ทานอีกด้วย มาที่นี่ เหมือนอยู่บ้านเองเลยครับ

ไม่ให้เสียเวลาครับ ว่าต่อเรื่องการติดตั้งครับ ขอบอกได้คำเดียวครับว่างานติดตั้งครั้งนี้ เนียน ขั้นเทพ ไปเลย โห เจ้าตั้นของพวกเรามันเกิดมาเพื่อสิ่งนี้จริงๆ ทั้งตำแหน่งท่อแก๊ส จุดสายเข้าเครื่อง ตำแหน่งหม้อต้ม มันเกิดมาเพื่อสิ่งนี้จริงๆ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย aticom : 10-03-2011 เมื่อ 21:51

User ID
    2948
    Status
    โพส
    753

ปูเสื่อรอครับผม

PomTriton07
    ผู้เยี่ยมชม

อยากทราบผลด้วยคนคับ.... กำลังตัดสินใจเป็นสาวกแก๊ส ด้วยคนคับ

User ID
    5099
    Status
    โพส
    122

งานติดตั้ง ดำเนินต่อไป อย่างเรียบร้อยและประณีต ตามแบบฉบับ อ.ต้น ครับ งานเรียบร้อยมากครับ ถึงขั้นตอนใส่ หม้อต้ม ใส่ถัง และเช็คจุดเข้าสายทุกจุดให้เรียบร้อย ก่อนนำไปเติมแก๊สครับ
    แต่เดี๋ยวก่อนไปรษณีย์มาส่งพัสดุที่บ้าน อ.ต้นครับ ใช่แล้ว สิ่งที่หลายคนในวันนั้น โทรหา อ.ต้นเพื่อจะไปติดตั้งมันกัน ที่ผมเห็นกับตา ฟังมากับหู เซฟพลัส ครับ กล่องอีกตัวที่ ช่วยในเรื่องการทำให้อากาศดีไหลเข้าเครื่องได้มากขึ้น ไม่รอช้าครับ ผมขอให้ อ.ต้นจัดให้อีกชุดครับ แหมของที่ทุกคนโทรหาเพื่อจะติดมัน มันต้องมีอะไรดีซิ

User ID
    5099
    Status
    โพส
    122

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ PomTriton07 ดูโพส
    อยากทราบผลด้วยคนคับ.... กำลังตัดสินใจเป็นสาวกแก๊ส ด้วยคนคับ
    ใจเย็นครับๆ

User ID
    5099
    Status
    โพส
    122

ต่อครับ เมื่อติดตั้งทุกสิ่งอย่างตรวจสอบเบื้องต้นเป็นที่เรียบร้อย ถึงเวลาที่รอคอย อ.ต้นให้เข้าโหมดน้ำมันปรกติก่อน เพื่อไปเติมแก๊สครับ และอีกประการก็เพื่อให้เราได้ดูความรู้สึกของรถเมื่อเปลี่ยนมาใส่ เจ้าเซฟพลัส ก่อนที่จะวิ่งใช้ระบบแก๊สร่วมครับ ผมคงเป็นอีกคนที่หลายๆคนมองว่า เชียร์รถตัวเองเวอร์ไปมั๊ย ของอย่างนี้ ไม่เจอกับตัวไม่รู้ครับ ผมไม่เชื่อว่าติดแก๊สแล้วจะได้แรงพ่วงมาด้วย ก่อนนี้ก็ยังไม่เชื่อ จนลองออกตัว โดยการใช้การขับแบบเดิมๆ โอ แม่เจ้า เกียร์ 2 ออกตัวล้อฟรี มาได้งัยเนี๊ยะ ยังครับ ยังไม่เชื่อ อ.ต้น พาเข้าปั๊มแก๊ส เติม แก๊สไป 200 บาท อ.ต้นบอก เติมแก๊สไปลองรถก่อน ยังไม่ต้องคำนาณการสิ้นเปลืองแก๊ส ทีนี้ล่ะ กดสวิตซ์เปลี่ยนใช้โหมด แก๊ส เท่านั้นละครับ แทบยกมือไหว้ อ.ต้น แต่ผมพูดออกมาคำหนึ่งครับ ผมยอม ยอมแกทั้งใจครับ ความรู้ ความสามารถ ความประทับใจในรถ เกียร์สี่ เหยียบรถพุ่ง หลังติดเบาะครับ สุดๆ

User ID
    7183
    Status
    โพส
    1,497

ต่อๆๆๆๆๆๆ

สมาชิกถาวร TTC-00559 TTC-Member
    User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

กล้องเทพๆ ถ่ายอะไรก็สวยครับ ติดตามต่อครับ

User ID
    12744
    Status
    โพส
    1,146

จวนแล้ว...

User ID
    5099
    Status
    โพส
    122

ถึงช่วงสำคัญแล้วครับ การทดสอบรถ หลังประทับใจแรกแล้ว อ.ต้นให้วิ่งไปเติมน้ำมัน เขย่าเอากันจนถึง คอกันเลยทีเดียว เพื่อจะวิ่งทดสอบว่าหลังใช้แก๊สร่วมแล้ว น้ำมันจะกินอยู่ที่เท่าไหร่ จากนั้นเราก็ใช้สนามทดสอบรถลองรถกันตั้งแต่ช่วงบ่ายสองโมงครับ ช่วงนี้ไม่มีภาพประกอบครับ ในช่วงทดลองรถระยะยาวๆ บอกได้เลยครับ แรงเรียกออกมาได้จากทุกเกียร์เลยครับ มาแบบไม่รอรอบจริงๆ ตอนนี้เหมือนกับว่าผมมาแต่งรถเอาแรง ไม่ได้มาเอาประหยัดเลย ขับมันส์มากช่วงที่ผมขับ อ.ต้นก็ถามความรู้สึกว่าเป็นอย่างไร ผมบอก โอเคแล้วครับ อ.ต้นก็จึงขอขับเพื่อปรับแต่ง การจ่าย แก๊สและ น้ำมัน หลังจากปรับแต่งอีกครั้งสองครั้ง อ.ต้นก็ถามว่าตอนนี้เป็นอย่างไร ผมบอกได้คำเดียวเลยครับ เยี่ยมครับ ยิ่งทำยิ่งดี จนนิ่ง แล้วผมก็ถามเรื่อง โปร 3.2 ว่าเราต้องลงโปรมั๊ย อ.ต้นคำนวนคร่าวๆ ว่าถ้าได้ตามนี้ ตอนนี้คงอยู่ที่ 18 kl/L ขึ้นไปแน่นอน แล้วอ.ต้นว่า หรือจะไปลองลงโปร 3.2 มีหรือผมจะพลาด ไปคร้าบ ไปๆๆ ไม่นาน ก็ลงโปรเสร็จครับ เท่าที่ผมสัมผัสได้ด้วยตัวเอง(ในทางวิชาการ ค่อยให้ อ.ต้น มาอธิบายก็แล้วกันครับ) คือ ถ้าเป็น โปรพลัส จะได้อารมณ์ขับรถสปอร์ต ต้นมาไว รอบจัด แต่หลังลง โปร 3.2 การขับเคลื่อนจะนิ่มขึ้น แรงก็ก็ยังมี แต่ไม่กระชากเหมือน โปรพลัส ลากรอบได้ไกลขึ้น สรุปว่าผมชอบแนวนี้มากกว่าครับ จากนั้น อ.ต้นก็ปรับแต่งให้ได้อารมณ์การขับที่ตอบสนองเท้าของผมครับ คือพูดง่ายๆก็คือ จะเอาประหยัด กว่านี้ก็ได้ แต่ อ.ต้นบอกปรับแค่นี้พอ พอที่จะเอาไปแซง พวกวาง เครื่อง 1 J ได้ สบายๆ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย aticom : 10-03-2011 เมื่อ 16:57

User ID
    12744
    Status
    โพส
    1,146

เอาอีก..

User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

เห็นน้าดอกไม้ว่าชอบ แล้วคงมีความสุขน่ะครับ ต่อๆครับ อิอิ

User ID
    5099
    Status
    โพส
    122

ต่อกันเลยครับ หลังจากลองสั้นลองยาว ขับกระชากตามใจผม วิ่ง 100 นิ่งๆ สลับกับกระชากแบบโหดๆ คือก่อนติดตั้งสิ่งที่ผมห่วงที่สุดคือเรื่องความร้อนจะขึ้นมา ทำให้เป็นอันตรายต่อเครื่องยนต์หรือไม่ ก็เลยลองแบบจัดหนักครับ ลากรอบ วิ่งเกิน 120 อยู่ที่ 140-160 ตั้งใจว่าถ้าเข็มความร้อนขึ้นก็จะขอคำอธิบายและการแก้ไขจาก อ.ต้น แต่ผมกลับไม่ได้รับคำอธิบายใดๆเลย เพราะเข็มความร้อนมันไม่ขึ้นอ่ะ งงครับ งง มากๆ แต่ที่สุด ก็ต้องชมอีกรอบครับ อ.ต้น ขั้นเทพครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย aticom : 10-03-2011 เมื่อ 21:57

User ID
    5099
    Status
    โพส
    122

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ happymet ดูโพส
    เห็นน้าดอกไม้ว่าชอบ แล้วคงมีความสุขน่ะครับ ต่อๆครับ อิอิ
    หุหุหุ กลับมาภูเก็ต ตอนนี้ชวนเพื่อนผมขับรถเล่นทุกวัน ขับได้เท่าไหร่ รอเฉลยครับ

User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aticom ดูโพส
    หุหุหุ กลับมาภูเก็ต ตอนนี้ชวนเพื่อนผมขับรถเล่นทุกวัน ขับได้เท่าไหร่ รอเฉลยครับ
    นั้นมีปริศนา ... รอคำตอบอยู่น่ะครับ อย่าพึ่งหนีขับรถเล่นน่ะครับ อิอิ

User ID
    5099
    Status
    โพส
    122

ผมต้องออกไปทำธุระนอกบ้านแล้วครับ เดี๋ยวกลับมาจะมาต่อตอนจบครับ เฉลยผลทดสอบรถก่อนแล้วกันครับ ตัวเลขรูปถ่ายตอนลองไม่มีนะครับช่วงนั้นตื่นเต้นครับ วิ่งไปขณะทดสอบรถร่วม 100 กิโลเติมน้ำมันกลับเข้าไป 5 ลิตรครับ 20 กิโลบวกๆครับ ที่ไม่มากไม่น้อย เพราะผมขับกระชากบวกกับหน้ายาง 265/70/18 ครับเท่านี้ตอนนี้ก็ตื่นเต้นมากแล้วครับ คืนนี้จะมาต่อเวอร์ชั่นขับกลับภูเก็ตครับ

User ID
    2948
    Status
    โพส
    753

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aticom ดูโพส
    ผมต้องออกไปทำธุระนอกบ้านแล้วครับ เดี๋ยวกลับมาจะมาต่อตอนจบครับ เฉลยผลทดสอบรถก่อนแล้วกันครับ ตัวเลขรูปถ่ายตอนลองไม่มีนะครับช่วงนั้นตื่นเต้นครับ วิ่งไปขณะทดสอบรถร่วม 100 กิโลเติมน้ำมันกลับเข้าไป 5 ลิตรครับ 20 กิโลบวกๆครับ ที่ไม่มากไม่น้อย เพราะผมขับกระชากบวกกับหน้ายาง 265/70/18 ครับเท่านี้ตอนนี้ก็ตื่นเต้นมากแล้วครับ คืนนี้จะมาต่อเวอร์ชั่นขับกลับภูเก็ตครับ
    แค่ตัวเลขคร่าวๆนี้ก็ยิ่งทำให้น่าสนใจมากขึ้นครับ 20 กม./ลิตร กับยางขนาดยักษ์ สุดยอดครับ

รอน้าดอกไม้กลับมาต่ออีกครั้งอย่างใจจดจ่อ

หน้า 2 จากทั้งหมด 8 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้