หน้า 1 จากทั้งหมด 6 หน้า 1 2 3 4 5 6 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 114

TTC-0965 TTC-Member
    User ID
    809
    Status
    โพส
    53

มาตรฐาน กล้องมองหลัง

plus 4x2 model 2011 ติดกล้องมองหลังกันอย่างไรบ้างครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    11325
    Status
    โพส
    63

มาตรฐาน Re: กล้องมองหลัง

รอดูเหมือนกัน มีโตรงการจะติดเหมือนกัน
    ขอถามด้วยครับ ว่ากล้องที่ขายตามเวป ราคาประมาณ 14xx มีอินฟาเรด มันชัดหรือเปล่าครับ

User ID
    11810
    Status
    โพส
    754

จากประสบการ์ณนะครับ กล้องมองหลังผมว่าไม่มีประโยชน์ เพราะจากการที่ไปขับ อีสุสุแล้วเรามองเห็นแต่ด้านหลังด้านข้างทั้งสองฝั่งไม่เห็นนะครับต้องหันหลังไปดู ก็มองกระจกอยู่ดี สายตาเราก็ไม่ได้อยู่ที่จอแล้วครับ หรือมองจอก็ไม่เห็นข้างๆอีก ด้านบนกระบะด้วยครับ ผมว่าไปติดเซ็นเซอร์ ถอย 4 จุดดีกว่าครับ กล้องมีประโยชน์เฉพาะจุดที่มันมองเห็นแค่นั้นจริงๆครับ แต่ด้านข้าง กับด้านบนกระบะ เป็นจุดบอดเลยครับ หรือไม่ก็ติดเซนเซอร์ถอยด้วยเลย แล้วก็กล้องเลยครับ ชัวส์สุด

User ID
    913
    Status
    โพส
    602

กล้องหน้า กล้องหลัง ชอบม๊ะ ชอบม๊ะ

ของดีมาก วิศวะ มันโง่ ติดแบบนั้นมันจะไปกะระยะได้ยังไง
    เปิดท้ายก็เสียวจะโดนกล้อง
    กล้องหน้าออกตัวใครมันจะก้มไปมองจอบ้าง
    คิดได้ไงวะเนี่ย ซุปเปอร์ไซย่า รุ่นใหม่ของจักรวาล

สรุปถ้าให้ดี
    ลองหาตำแหน่งสิ ให้มันเห็นตัวรถนิดนึง ยังไงก็ชัวร์กว่าเซนเซอร์

จขกท. ติดอย่างไร ไปร้านประดับยนต์ กล้องไม่เกิน 2000 มีอินฟาเรด ติดเสร็จเข้าเกียร์ถอยดูว่ามันอัตโนมัติรึเปล่า เหยียบเบรค เปิดไฟเลี้ยว ว่าภาพมันล้มรึเปล่า แล้วคุณจะรูว่าสวรรค์มีจริง (กรณีรถสูง+ ฝาครอบกระบะ)
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย kaigg : 10-03-2011 เมื่อ 22:41

TTC - 01930 TTC-Member
    User ID
    10551
    Status
    โพส
    329

ผมก็ติดมาเหมือนกัน มีประโยชน์เหมือนกัน มีรุ่นพี่จอดรถไว้กลับมาขึ้นรถไม่ได้ดู พอดีรถเป็นตัวพรีรันเนอร์ มีมอไซด์จอดอยู่หลังรถ ถอยเหยียบเลย เรียบร้อย

User ID
    11411
    Status
    โพส
    701

ผมว่ามันก้อมีประโยชน์นะครับ ตอนแรกไม่ชินก้อว่าไม่มีประโยชน์

ความจริง ก้องถ้าติดเพิ่มใช้กะระยะไม่ได้หรอกครับ ผมนั่งแอคคอดของเพื่อน

กล้องเค้าดีจริงครับ ชัดมาก กะระยะได้ดีทีเดียว แต่ถ้าเราไปติดเพิ่มจะเหมือนรถผม

คือกะระยะไม่ได้ แต่สามารถมองเหนข้างหลังได้ครับ ถ้ามีคนจอดรถติดหลังเรา

กล้องช่วยได้ เราใช้ไปนานๆแบบผม ผมสามารถกะระยะ หลังรถได้ครับ

ยิ่งถ้ารถเราสูง แล้วไปจอดติดกับรถเตี้ย ช่วยได้เยอะครับ

User ID
    13493
    Status
    โพส
    103

จากประสบการณ์ผมว่าช่วยได้ในระดับหนึ่งนะครับ
    ก้อตอนถอยชิดๆ....แต่ก็อยู่ที่ฝีมือและความเก๋า 5555

User ID
    8524
    Status
    โพส
    426

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Yo GLV ดูโพส
    ผมว่ามันก้อมีประโยชน์นะครับ ตอนแรกไม่ชินก้อว่าไม่มีประโยชน์

ความจริง ก้องถ้าติดเพิ่มใช้กะระยะไม่ได้หรอกครับ ผมนั่งแอคคอดของเพื่อน

กล้องเค้าดีจริงครับ ชัดมาก กะระยะได้ดีทีเดียว แต่ถ้าเราไปติดเพิ่มจะเหมือนรถผม

คือกะระยะไม่ได้ แต่สามารถมองเหนข้างหลังได้ครับ ถ้ามีคนจอดรถติดหลังเรา

กล้องช่วยได้ เราใช้ไปนานๆแบบผม ผมสามารถกะระยะ หลังรถได้ครับ

ยิ่งถ้ารถเราสูง แล้วไปจอดติดกับรถเตี้ย ช่วยได้เยอะครับ
    ตามนั้นเลยครับใช้บ่อยๆก็จะเริ่มชำนาญครับ

User ID
    4385
    Status
    โพส
    2,824

เห็นด้วยกับเซนเซอร์มากกว่าครับ เรื่องกล้องมันฝืนธรรมชาติของการขับขี่ไปนิด เพราะตอนเราๆ หัดขับ ไม่มีโรงเรียนไหนสอนให้ดูกล้องหรอกครับ มันต้องใช้ความสามารถสายตา ความแม่นยำมากกว่า เซนเซอร์นี่ซิดีกว่า คิดได้ไงกล้องหน้า ต่อไปคงมีกล้องใต้รถ กับบนหลังคา แล้วต่อไปก็มีรูปแบบภาพ Hidef 1080 ฮ่าๆ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ vileness ดูโพส
    จากประสบการ์ณนะครับ กล้องมองหลังผมว่าไม่มีประโยชน์ เพราะจากการที่ไปขับ อีสุสุแล้วเรามองเห็นแต่ด้านหลังด้านข้างทั้งสองฝั่งไม่เห็นนะครับต้องหันหลังไปดู ก็มองกระจกอยู่ดี สายตาเราก็ไม่ได้อยู่ที่จอแล้วครับ หรือมองจอก็ไม่เห็นข้างๆอีก ด้านบนกระบะด้วยครับ ผมว่าไปติดเซ็นเซอร์ ถอย 4 จุดดีกว่าครับ กล้องมีประโยชน์เฉพาะจุดที่มันมองเห็นแค่นั้นจริงๆครับ แต่ด้านข้าง กับด้านบนกระบะ เป็นจุดบอดเลยครับ หรือไม่ก็ติดเซนเซอร์ถอยด้วยเลย แล้วก็กล้องเลยครับ ชัวส์สุด

สมาชิกถาวร TTC-00559 TTC-Member
    User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

น่าจะเซ็นเซอร์ถอยหลัง ใกล้เคียงความรู้สึกเดิมเวลาถอยหลังครับ ดูกล้องแล้วออกงง คงไม่ชินมั้งครับ อาศัยรถชาวบ้านที่มีกล้องครับ...

User ID
    15586
    Status
    โพส
    141

ติดกล้องมามีเส้นบอกระยะด้วย ใช้การปรับตัวซักอาทิตย์ตอนนี้ถอยจอดให้เข้าไกล้ซักคืบก็ได้แล้วครับ

User ID
    15586
    Status
    โพส
    141

เดี๋ยวถ่ายรูปให้ดูครับ

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

ตามมาเก็บข้อมูลดีๆครับ

TTC-00485 TTC-Member
    User ID
    5001
    Status
    โพส
    443

ติดทั้งสองอย่างเลยครับ
    เซ็นเซอร์ถอยด้วย กล้องมองหลังด้วย ใช้ควบคู่กัน มีประโยชน์มากครับ
    กล้องมองหลังเลือกแบบไม่มีอินฟาเรดนะครับ เพราะกลางคืนจะมีไฟจากไฟหรี ไฟถอยอยู่แล้ว ถ้ากล้องถอยมีอินฟาเรด จะทำให้แสงจ้าไป มองไม่เห็นครับ

somyot1973
    ผู้เยี่ยมชม

สวัสดีครับผม
    ผมติดทั้งกล้อง และเซนเซอร์ครับ
    มีประโยชน์มากครับเห็นทั้งภาพ และระยะห่าง
    กล้องเนี่ยชอบตรงที่ว่ามีเวลามี เด็กหรือจักรยานอยู่ด้านหลังเราจะมองเห็นได้สบายใจ
    พอดีที่หมู่บ้านเด็กเล็กเยอะ จักรยานก็เยอะ
    ส่วนเซนเซอร์ก็บอกระยะห่างเวลาถอยรถไปใกล้กำแพง พอดีที่จอดหน้าบ้านมีระยะจอดจำกัด
    ถ้ากะด้วยความรู้สึกจะยากหน่อยนึง แต่ถ้าใช้กล้องและเซนเซอร์หลังก็มั่นใจขึ้น ง่ายขึ้นมาก
    ราคาที่ติดตั้งที่ ชลบุรี กล้อง ๓๘๐๐ บาท เซนเซอร์ ๑๕๐๐ บาท(ไม่รู้ว่าแพงหรือเปล่านะ แต่ติดแล้วสบายใจครับ)

User ID
    13697
    Status
    โพส
    427

รถผมมีกล้อง รถพี่ผมมีเซนเซอร์ ผมขับทั้งสองคันสลับกันทุกวัน
    ความมั่นใจและความเป็นธรรมชาติของการถอยรถเซนเซอร์ให้ความมั่นใจกว่าและไม่ต้องมามัวก้มมองจอ
    กล้องให้ความมั่นใจกว่าในกรณีถอยชิดกำแพง(ต้องมั่นใจแล้วว่าซ้ายขวาไม่ชนอะไรแน่นอน)ตามองจออย่างเดียว
    สรุป เซนเซอร์ได้เปรียบในแนวกว้างหรือเผลอเรอหรือจุดบอดสายตาที่สำคัญตอนที่เรามองด้านขวาแล้วหมาวิ่งมาด้านซ้าย
    กล้องได้เปรียบตรงที่ถอยชิดได้มากที่สุด(เห็นกับตา)เหมือนกับตอนใช้ ผบ ลงไปดูให้(แต่มันไม่บ่นนะ)
    เป็นผมถ้าให้เลือกอย่างเดียวอันดับแรกเลือกเซนเซอร์ก่อนเพราะหลายครั้งที่เผลอตอนจอดข้างหลังไม่มีอะไรจอดแป้ปเดียวพอถอยมอไซด์มาจอดต่อท้ายตั้งแต่เมื่อไหร่ไม่รู้ได้เซนเซอร์ช่วยไว้หลายครั้ง
    แต่ถ้ามีสองอย่างดีสุดเพราะบางทีเซนเซอร์เปื้อนโคลนก็ร้องมั่วเหมือนกันต้องลงไปดูบ่อยๆ
    อันนี้จากประสบการณ์จริงและผมก็กำลังจะไปติดเซนเซอร์เพิ่มครับ

User ID
    6307
    Status
    โพส
    331

มันมีข้อดีข้อเสียทุกอย่างละครับ..ตอนแรกผมว่าไม่น่าจะติดถอยยังงัยก้อมองเห็นจากกระจกแต่เราลืมนึกไปว่าวัตถุหรือสิ่งมีชีวิตที่อยู่หลังกระบะที่เรามองไม่เห็น(เพราะรถเรามันสูง)ก้อทำให้เราพลาดมานักต่อนักแล้ว..สาเหตุที่ผลติดกลัวอย่างเดียวเรื่องเด็กๆที่อยู่หลังรถเวลาเราถอยรถเนี้ยแหละสำคัญ ค่าใช้จ่ายก้อไม่แพงนะ..ค่ากล้องมีอินฟาเรด1300+ค่าแรง400รวม1700บ.เองชัดแจ๋ว
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย aut : 13-03-2011 เมื่อ 02:07

User ID
    10881
    Status
    โพส
    60

ของผมมี 2 อย่าง(กล้อง+เซ็นเซอร์) ดีมากรับรอง Confirm

User ID
    618
    Status
    โพส
    163

ตอนซื้อรถมาอยากจะติดมาก ดูหลายแบบ จนขับคล่อง ถอยคล่อง เลยไม่ได้ติด
    ตอนนี้ถอยได้แม่นยำ ห่างแค่คืบ เท่านั้นเอง

User ID
    14480
    Status
    โพส
    61

อยากได้จังอ่าาาาาาาาาาาาาาา

หน้า 1 จากทั้งหมด 6 หน้า 1 2 3 4 5 6 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้