หน้า 3 จากทั้งหมด 6 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 41 ถึง 60 จากทั้งหมด 114

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    5771
    Status
    โพส
    89

มาตรฐาน Re: กล้องมองหลัง

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ sui ดูโพส
    ขอถามนิดนึงเวลาเข้าเกียร์ถอยถ้าไม่เปิดจอ ภาพจะมาอัตโนมัติ แต่ถ้าเปิดหนังตอนดับเครื่องดึงกุญแจออกหน้าจอของผมมันไม่ปิด ต้องกดรีโมทปิดเอง ไม่ทราบของน้าเป็นด้วยมั้ยครับ
    รบกวนผู้รู้ด้วยครับ

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ udom3782 ดูโพส
    ผมซื้อมาติดแล้ว GPS+กล้องมองหลังไร้สาย ติดตั้งเองง่ายมากไม่ต้องเดินสายครับความคมชัดก็OKครับทั้งกลางวันและกลางคืน สมราคาครับ

GPS ถ้าผมต้องารให้มันแสดงที่จออัลไพล์ที่ติดรถมา ต้องจ่ายเพิ่มแพงไหใครับ เคยถามศูนย์อัลไพล์ ต้องจ่าย 22,000 GPS อื่นติดไม่ได้ ต้องของอัลไพล์เท่านั้นถึงจะแสดงหน้าจอ ผมเลยไม่ล้าติดเลยครับ

User ID
    15016
    Status
    โพส
    136

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ sui ดูโพส
    ขอถามนิดนึงเวลาเข้าเกียร์ถอยถ้าไม่เปิดจอ ภาพจะมาอัตโนมัติ แต่ถ้าเปิดหนังตอนดับเครื่องดึงกุญแจออกหน้าจอของผมมันไม่ปิด ต้องกดรีโมทปิดเอง ไม่ทราบของน้าเป็นด้วยมั้ยครับ
    เวลาเปลี่ยนเกียร์ถอยหลังขณะดูหนังหรือtv จะภาพจะโชว์ภาพถอยหลังทันที หรือแม้เวลาดับเครื่องก็ตาม ส่วนเวลาดับเครื่องภาพจะปิดทันทีคับ อันนี้ติดตั้งกล้องที่ศูนย์คับ

kampradit
    ผู้เยี่ยมชม

ครับผม

TTC-0965 TTC-Member
    User ID
    809
    Status
    โพส
    53

ถ้าพอมีความรู้ทางอิเล็กทรอนิกส์ติดตั้งเองก็ได้นะครับ เพราะที่จอมีพอร์ท av in อยู่แล้วแค่ลากสายสัญญาณภาพที่เสียบเท่านั้นเอง แล้วก็ต่อกราวด์กับตัวถัง ส่วนไฟก็ต่อกับไฟถอยหลังครับ แค่นี้ก็ใช้ได้แล้วครับ แต่ผมขอให้คำนึงถึงตำแหน่งของกล้องที่จะติดกับแบบของกล้องด้วยนะครับ ของผมติดไว้ข้างๆ ไฟส่องป้ายทะเบียน เลยเห็นกันชนหลังเยอะไปหน่อย

User ID
    5771
    Status
    โพส
    89

ของผมติดมาแล้ว แต่ช่างเค้าต่อไฟเลี้ยงจอจากแถวคอพวงมาลัยน่าจะไฟตรงจากแบต ทำให้ตอนดับเครื่องตัองคอยปิดจอ(ในกรณีที่ดูหนังระหว่างขับรถ)ลองถามจากร้านที่ติดเค้าบอกว่าถ้าไม่ต่ออย่างนี้ ตอนใช้กล้องมันจะไม่ออโต้ เลยไม่รู้ว่าไฟเลี้ยงจอมันต้องต่อจากจุดไหนแน่ครับ

User ID
    16439
    Status
    โพส
    113

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aomsin ดูโพส
    ถ้าพอมีความรู้ทางอิเล็กทรอนิกส์ติดตั้งเองก็ได้นะครับ เพราะที่จอมีพอร์ท av in อยู่แล้วแค่ลากสายสัญญาณภาพที่เสียบเท่านั้นเอง แล้วก็ต่อกราวด์กับตัวถัง ส่วนไฟก็ต่อกับไฟถอยหลังครับ แค่นี้ก็ใช้ได้แล้วครับ แต่ผมขอให้คำนึงถึงตำแหน่งของกล้องที่จะติดกับแบบของกล้องด้วยนะครับ ของผมติดไว้ข้างๆ ไฟส่องป้ายทะเบียน เลยเห็นกันชนหลังเยอะไปหน่อย
    ผมติดตั้งเองครับ กล้องชื้อมาจากแถววรจักร เป็นทรงกลม มี Hold saw สำหรับเจาะรูมาให้ด้วยครับ ใช้สายสัญญาน ยาว 5 เมตร ถ้าจะให้ดีถ้ามียาวสัก 6 เมตรกำลังดีไม่ตึงมากสำหรับtriton plus ครับ ต่ำแหน่งที่ติดกันชนท้ายด้านซ้ายมือครับตามรูป ใช้ไฟเลี้ยงจากไฟถอยหลัง สายสัญญานต่อเข้ากับจอตรงสายต่อ CCD : ถ้าไม่เปิดจอขณะเข้าเกียร์ถอยหลังจอภาพติด เข้าเกียร์เดินหน้าจอภาพปิด ถ้าดูหนังหรือทีวีอยู่เข้าเกียร์ถอยหลังจอภาพแสดงภาพจากกล้อง เข้าเกียร์.เดินหน้าจะกลับมาที่หนัง หรือทีวีตามเดิม งบประมาณ 1500 บ.
    Attached Images Attached Images    

User ID
    5771
    Status
    โพส
    89

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ semiblack ดูโพส
    ผมติดตั้งเองครับ กล้องชื้อมาจากแถววรจักร เป็นทรงกลม มี Hold saw สำหรับเจาะรูมาให้ด้วยครับ ใช้สายสัญญาน ยาว 5 เมตร ถ้าจะให้ดีถ้ามียาวสัก 6 เมตรกำลังดีไม่ตึงมากสำหรับtriton plus ครับ ต่ำแหน่งที่ติดกันชนท้ายด้านซ้ายมือครับตามรูป ใช้ไฟเลี้ยงจากไฟถอยหลัง สายสัญญานต่อเข้ากับจอตรงสายต่อ CCD : ถ้าไม่เปิดจอขณะเข้าเกียร์ถอยหลังจอภาพติด เข้าเกียร์เดินหน้าจอภาพปิด ถ้าดูหนังหรือทีวีอยู่เข้าเกียร์ถอยหลังจอภาพแสดงภาพจากกล้อง เข้าเกียร์.เดินหน้าจะกลับมาที่หนัง หรือทีวีตามเดิม งบประมาณ 1500 บ.
    แล้วตอนดับเครื่องจอดับอัตโนมัติเลยมั้ยครับ

User ID
    14280
    Status
    โพส
    226

ของผมติดอยู่ข้างป้ายทะเบียน
    มีเส้นกะระยะ ทุกวันนี้ใช้จนชิน จอดได้ชิดสนิท เลยทีเดียว

donaladin
    ผู้เยี่ยมชม

Smile Re: กล้องมองหลัง

ผมเพิ่งใช้รถไม่นานนี่เองครับ

อ่านแล้วเห็นด้วยครับ

ไม่มีอะไรสมบูรณ์แบบ100% หรอกครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ T-black ดูโพส
    รถผมมีกล้อง รถพี่ผมมีเซนเซอร์ ผมขับทั้งสองคันสลับกันทุกวัน
    ความมั่นใจและความเป็นธรรมชาติของการถอยรถเซนเซอร์ให้ความมั่นใจกว่าและไม่ต้องมามัวก้มมองจอ
    กล้องให้ความมั่นใจกว่าในกรณีถอยชิดกำแพง(ต้องมั่นใจแล้วว่าซ้ายขวาไม่ชนอะไรแน่นอน)ตามองจออย่างเดียว
    สรุป เซนเซอร์ได้เปรียบในแนวกว้างหรือเผลอเรอหรือจุดบอดสายตาที่สำคัญตอนที่เรามองด้านขวาแล้วหมาวิ่งมาด้านซ้าย
    กล้องได้เปรียบตรงที่ถอยชิดได้มากที่สุด(เห็นกับตา)เหมือนกับตอนใช้ ผบ ลงไปดูให้(แต่มันไม่บ่นนะ)
    เป็นผมถ้าให้เลือกอย่างเดียวอันดับแรกเลือกเซนเซอร์ก่อนเพราะหลายครั้งที่เผลอตอนจอดข้างหลังไม่มีอะไรจอดแป้ปเดียวพอถอยมอไซด์มาจอดต่อท้ายตั้งแต่เมื่อไหร่ไม่รู้ได้เซนเซอร์ช่วยไว้หลายครั้ง
    แต่ถ้ามีสองอย่างดีสุดเพราะบางทีเซนเซอร์เปื้อนโคลนก็ร้องมั่วเหมือนกันต้องลงไปดูบ่อยๆ
    อันนี้จากประสบการณ์จริงและผมก็กำลังจะไปติดเซนเซอร์เพิ่มครับ

User ID
    3729
    Status
    โพส
    501

ติดมาเหมือนกันครับ
    ตำแหน่งนี้ ปรับแล้วแต่มุมไม่เต็มจอนะ
    Attached Images Attached Images    

User ID
    16439
    Status
    โพส
    113

มาตรฐาน ตอบ: Re: กล้องมองหลัง

แล้วตอนดับเครื่องจอดับอัตโนมัติเลยมั้ยครับ
    1. กรณีถ้าไม่เปิดจอดูหนังหรือทีวีนะครับ เข้าเกียร์ถอยจอภาพจะติดเองเลยให้เห็นภาพจากกล้องมองหลัง ถ้าเข้าเกียร์เดินหน้าจอภาพปิดอัตโนมัติ
    2. กรณีที่ดูหนัง หรือทีวีอยู่ เข้าเกียร์ถอยหลังจอภาพจะเปลียนไปเป็นภาพจากกล้องอัตโนมัติ เข้าเกียร์เดินหน้าจอจะกลับไปที่หนัง หรือทีวีที่ดูอยู่เหมือนเดิม
    3. ดับเครืองยนต์ไม่เกี่ยวกับจอภาพครับ นอกจากปิดกุญแจไปที่Offตัดไฟรถดับแน่นอนครับ

User ID
    5898
    Status
    โพส
    482

มาตรฐาน ตอบ: กล้องมองหลัง

ช่วยไดครับ แต่ระวังวัตถุที่อยู่เหนือกล้องขึ้นมาบ้างนะครับ
    โดนมาแล้ว ที่พักล้อหลังอยู่ตั้งไกล แต่ดันมีคอกล้อมต้นไม่ยื่นออกมา
    ตูดยุบเห็นๆๆ เซงๆๆๆๆจริงคับ

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ semiblack ดูโพส
    1. กรณีถ้าไม่เปิดจอดูหนังหรือทีวีนะครับ เข้าเกียร์ถอยจอภาพจะติดเองเลยให้เห็นภาพจากกล้องมองหลัง ถ้าเข้าเกียร์เดินหน้าจอภาพปิดอัตโนมัติ
    2. กรณีที่ดูหนัง หรือทีวีอยู่ เข้าเกียร์ถอยหลังจอภาพจะเปลียนไปเป็นภาพจากกล้องอัตโนมัติ เข้าเกียร์เดินหน้าจอจะกลับไปที่หนัง หรือทีวีที่ดูอยู่เหมือนเดิม
    3. ดับเครืองยนต์ไม่เกี่ยวกับจอภาพครับ นอกจากปิดกุญแจไปที่Offตัดไฟรถดับแน่นอนครับ
    น้าครับ น้าอยู่แถวไหนหรอครับ รบกวนขอคำแนะนำได้ไหมครับ ผมไม่มีความรู้เลยครับ น้ามีเบอร์บ้างไหมครับ

User ID
    16439
    Status
    โพส
    113

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Sinplug ดูโพส
    น้าครับ น้าอยู่แถวไหนหรอครับ รบกวนขอคำแนะนำได้ไหมครับ ผมไม่มีความรู้เลยครับ น้ามีเบอร์บ้างไหมครับ
    089 2451517 อยู่ระยองครับ เมล sk_sendto@hotmail.com

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

089 2451517 อยู่ระยองครับ เมล sk_sendto@hotmail.com
    ขอบคุณนะครับน้า เดียวผมจะขอแนะนำ รบกวนหน่อยนะครับ

User ID
    5771
    Status
    โพส
    89

3.อันนี้แหละที่มีปัญหา ดับเครื่องดึงกุญแจออกแ้วหน้าจอยังติดอยู่ เพราะไฟเลี้ยงจอดึงมาจากแถวคอพวงมาลัย(น่าจะเป็นไฟตรงจากแบต) ไม่ทราบว่าพอจะบอกได้มั้ยครับว่ามันจะต้องเอาไฟเลี้ยงจอจากที่ไหนกันแน่ครับ

User ID
    16439
    Status
    โพส
    113

3.อันนี้แหละที่มีปัญหา ดับเครื่องดึงกุญแจออกแ้วหน้าจอยังติดอยู่ เพราะไฟเลี้ยงจอดึงมาจากแถวคอพวงมาลัย(น่าจะเป็นไฟตรงจากแบต) ไม่ทราบว่าพอจะบอกได้มั้ยครับว่ามันจะต้องเอาไฟเลี้ยงจอจากที่ไหนกันแน่ครับ
    จอเดิมที่ติดมากับรถป่าวครับถ้าเป็นจอเดิมต่อกล้องแล้วใช้ไฟจ่ายให้กล้องโดยเอามาจากไฟถอยหลังครับถอดไฟท้ายดูว่าสายเส้นใหนไปสายหลอดไฟถอยก้อต่อจากเส้นนั้นแระครับ
    ที่นี้ถ้าเข้าเกียร์ถอยหลังไฟก้อจ่ายให้กล้อง จอภาพติดเองครับ เข้าเกียร์เดินหน้าจะตัดไฟ จอก้อดับหรือกลับมาเป็นภาพที่ดูก่อนหน้า ครับผม

User ID
    5771
    Status
    โพส
    89

จอเดิมที่ติดมากับรถป่าวครับถ้าเป็นจอเดิมต่อกล้องแล้วใช้ไฟจ่ายให้กล้องโดยเอามาจากไฟถอยหลังครับถอดไฟท้ายดูว่าสายเส้นใหนไปสายหลอดไฟถอยก้อต่อจากเส้นนั้นแระครับ
    ที่นี้ถ้าเข้าเกียร์ถอยหลังไฟก้อจ่ายให้กล้อง จอภาพติดเองครับ เข้าเกียร์เดินหน้าจะตัดไฟ จอก้อดับหรือกลับมาเป็นภาพที่ดูก่อนหน้า ครับผม
    จอเดิมติดรถเลยครับ แสดงว่าไม่ต้องต่อสายไฟไปที่คอพวงมาลัยเลยใช่มั้ยครับ
    รบกวนบอกอีกทีได้มั้ยครับว่ามันมีกี่เส้นที่ต้องต่อ
    1.สายสัญญาน
    2.สายไฟเลี้ยงจอ อันนี้ก็ไปจั้มกับไฟถอยรึเปล่าครับ
    3. เห็นมีเส้นนึงไปต่อกับสายสีเขียวหลังจอด้วย
    ตามนี้รึเปล่าครับ ขอบคุณครับ

User ID
    16439
    Status
    โพส
    113

จอเดิมติดรถเลยครับ แสดงว่าไม่ต้องต่อสายไฟไปที่คอพวงมาลัยเลยใช่มั้ยครับ
    รบกวนบอกอีกทีได้มั้ยครับว่ามันมีกี่เส้นที่ต้องต่อ
    1.สายสัญญาน
    2.สายไฟเลี้ยงจอ อันนี้ก็ไปจั้มกับไฟถอยรึเปล่าครับ
    3. เห็นมีเส้นนึงไปต่อกับสายสีเขียวหลังจอด้วย
    ตามนี้รึเปล่าครับ ขอบคุณครับ
    ขออนุญาตอธิบายนะครับ ถ้าต่อสายทีคอพวงมาลัยเป็นไฟเลี้ยงกล้องส่องหลังถ้าสายเส้นนั้นเป็นสายไฟถอยคงไม่มีปัญหาอะไรครับในกรณีของท่านต่อจากสายที่คอพวงมาลัยแล้วดับเครื่องปิดกุญแจแล้วจอไม่ดับแสดงว่าสายเส้นที่ไปต่อนั้นไม่ถูกต้องแน่นอนน่าจะเป็นสายไฟขั้วบวกจ่ายตรงจากแบตเตอรี่ในกรณีนี้กล้องจะทำงานตลอดเวลากินไฟจากแบตด้วยครับ

หน้า 3 จากทั้งหมด 6 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้