หน้า 4 จากทั้งหมด 6 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 61 ถึง 80 จากทั้งหมด 114

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    5771
    Status
    โพส
    89

มาตรฐาน ตอบ: Re: กล้องมองหลัง

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ semiblack ดูโพส
    ขออนุญาตอธิบายนะครับ ถ้าต่อสายทีคอพวงมาลัยเป็นไฟเลี้ยงกล้องส่องหลังถ้าสายเส้นนั้นเป็นสายไฟถอยคงไม่มีปัญหาอะไรครับในกรณีของท่านต่อจากสายที่คอพวงมาลัยแล้วดับเครื่องปิดกุญแจแล้วจอไม่ดับแสดงว่าสายเส้นที่ไปต่อนั้นไม่ถูกต้องแน่นอนน่าจะเป็นสายไฟขั้วบวกจ่ายตรงจากแบตเตอรี่ในกรณีนี้กล้องจะทำงานตลอดเวลากินไฟจากแบตด้วยครับ
    ขอเรียบเรียงใหม่นิดนึงนะครับ
    1.สายจากกล้องจะมีสาย av กัยสายไฟ(บวกกับลบ)เท่านั้นใช่มั้ยครับ
    2.สาย av ของผมน่าจะต่อถูกแล้วเพราะน่าจะต่อเข้าช่อง ccd
    3.สายไฟที่ว่า ขั้วบวกก็ต่อเข้ากับขั้วบวกของไฟเลี้ยวข้างใดข้างนึง ขั้วลบต่อลงตัวถัง
    เท่านี้ใช่มั้ยครับ
    ปล.ทำไมผมเห็นช่างเข้ามีการไปต่อกับสายสีเขียวหลังจอด้วย และสายไฟเส้นนึงก็ไปต่อกับสายไฟหลังคอพวงมาลัยแสดลว่าที่เค้าต่อมาก็ต้องเอาออกด้วยใช่มั้ยครับ
    ขอขอบคุณอย่างสูงครับ

TTC002497 TTC-Member
    User ID
    16087
    Status
    โพส
    281

มาตรฐาน ตอบ: กล้องมองหลัง

ผมก็เพิ่งไปติดมาครับ ผมว่ามันก็ดีนะครับ จอดที่คอนโดถอยหลังเห็นรถคันหลังด้วยจะได้ไม่ไปชนรถคนอื่นเขา รถเรามันสูง ส่วนบางท่านบอกด้านข้างต้องมองกระจก มันก็คงไม่มีกล้องที่ไหน ส่องเห็นด้านข้างหรอกครับ หลายๆอย่างช่วยกัน น่าจะปลอดภัยเวลาถอยครับ

User ID
    16439
    Status
    โพส
    113

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ sui ดูโพส
    ขอเรียบเรียงใหม่นิดนึงนะครับ
    1.สายจากกล้องจะมีสาย av กัยสายไฟ(บวกกับลบ)เท่านั้นใช่มั้ยครับ
    2.สาย av ของผมน่าจะต่อถูกแล้วเพราะน่าจะต่อเข้าช่อง ccd
    3.สายไฟที่ว่า ขั้วบวกก็ต่อเข้ากับขั้วบวกของไฟเลี้ยวข้างใดข้างนึง ขั้วลบต่อลงตัวถัง
    เท่านี้ใช่มั้ยครับ
    ปล.ทำไมผมเห็นช่างเข้ามีการไปต่อกับสายสีเขียวหลังจอด้วย และสายไฟเส้นนึงก็ไปต่อกับสายไฟหลังคอพวงมาลัยแสดลว่าที่เค้าต่อมาก็ต้องเอาออกด้วยใช่มั้ยครับ
    ขอขอบคุณอย่างสูงครับ
    ขอตอบเป็นข้อๆนะครับ
    1. สายที่ออกจากกล้องจะมีสาย av กัยสายไฟ(บวกกับลบ)เท่านั้น ครับ
    2.ท่านต่อถูกแล้ว ครับ
    3. ขอแนะนำให้รื้อสายไฟที่ต่อออกครับ แล้วทำการต่อใหม่โดยเอาไปต่อใต้ท้องรถด้านท้ายแถวๆชุดไฟท้ายเหมือนรูปที่ผมโพสให้ดู โดยเอาขั้วบวกของกล้องต่อเข้ากับสายไฟถอยหลังนะครับย้ำไฟถอยหลังไม่ใช่ไฟเลี้ยวครับ ส่วนสายไฟลบต่อลงตัวถัง ครับ
    ปล. ตามที่ท่านให้ช่างต่อแบบที่ใช้อยู่เป็นการต่อตรงครับไฟจะจ้ายให้กล้องตลอดเวลา กินไฟแบตครับ

User ID
    5771
    Status
    โพส
    89

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ semiblack ดูโพส
    ขอตอบเป็นข้อๆนะครับ
    1. สายที่ออกจากกล้องจะมีสาย av กัยสายไฟ(บวกกับลบ)เท่านั้น ครับ
    2.ท่านต่อถูกแล้ว ครับ
    3. ขอแนะนำให้รื้อสายไฟที่ต่อออกครับ แล้วทำการต่อใหม่โดยเอาไปต่อใต้ท้องรถด้านท้ายแถวๆชุดไฟท้ายเหมือนรูปที่ผมโพสให้ดู โดยเอาขั้วบวกของกล้องต่อเข้ากับสายไฟถอยหลังนะครับย้ำไฟถอยหลังไม่ใช่ไฟเลี้ยวครับ ส่วนสายไฟลบต่อลงตัวถัง ครับ
    ปล. ตามที่ท่านให้ช่างต่อแบบที่ใช้อยู่เป็นการต่อตรงครับไฟจะจ้ายให้กล้องตลอดเวลา กินไฟแบตครับ
    ขอบพระคุณอย่างสูงครับ เดี๋ยวว่างๆจะลองรื้อดูครับ แล้วจะมารายงานผลครับ

User ID
    16439
    Status
    โพส
    113

[QUOTE=sui;466976]ขอบพระคุณอย่างสูงครับ เดี๋ยวว่างๆจะลองรื้อดูครับ แล้วจะมารายงานผลครับ[/QUOT
    ด้วยความยินดีครับ ขอให้สำเร็จครับผม

User ID
    16443
    Status
    โพส
    92

ติด 2 อย่างเลยค่ะ ทั้งเซ็นเซอร์และกล้อง Sale แถม เซ็นเซอร์มาให้แล้วแต่ไม่ค่อยมั่นใจ
    เพราะไม่เคยขับรถสูง ก็เลยไปติดกล้องเพิ่ม เป็นแบบแขวน(ไม่ต้องเจาะ) ติดข้างป้ายทะเบียน
    มั่นใจขึ้นเยอะเลยค่ะ
    ชื่อ:  100_0551.jpg
ครั้ง: 1416
ขนาด:  31.3 กิโลไบต์
    ชื่อ:  100_0561.jpg
ครั้ง: 1341
ขนาด:  36.9 กิโลไบต์

User ID
    15016
    Status
    โพส
    136

แบบนี้เหมือนของผม ภาพออกมามีระยะบอกเหมือนกัน

User ID
    15589
    Status
    โพส
    162

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kwan1 ดูโพส
    ติด 2 อย่างเลยค่ะ ทั้งเซ็นเซอร์และกล้อง Sale แถม เซ็นเซอร์มาให้แล้วแต่ไม่ค่อยมั่นใจ
    เพราะไม่เคยขับรถสูง ก็เลยไปติดกล้องเพิ่ม เป็นแบบแขวน(ไม่ต้องเจาะ) ติดข้างป้ายทะเบียน
    มั่นใจขึ้นเยอะเลยค่ะ
    ชื่อ:  100_0551.jpg
ครั้ง: 1416
ขนาด:  31.3 กิโลไบต์
    ชื่อ:  100_0561.jpg
ครั้ง: 1341
ขนาด:  36.9 กิโลไบต์
    น้าครับ เสียค่าเสียหายเท่าไหร่แล้วทำที่ไหนมาครับ รบกวนขอข้อมูลหน่อยครับ

User ID
    17402
    Status
    โพส
    28

ผมติดตั้งกล้องแล้วแต่มีปัญหาคือเวลาเหยียบเบรคทุกครั้งแล้วจอจะดับไปประมาณ 1 วินาทีเอา cap ใส่ที่สายไฟบวกก่อนเข้ากล้องก็ไม่หาย แต่ถ้าเปิด DVD ไม่มีปัญหา(ไม่เข้าเกียร์ถอย) รถของน้าๆที่ติดกล้องแล้วมีปัญหาอย่างนี้ไหมครับแล้วแก้อย่างไร ลืมบอกไปว่าเป็นรถเกียร์ auto
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย CIG@R : 11-05-2011 เมื่อ 23:27

User ID
    16439
    Status
    โพส
    113

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CIG@R ดูโพส
    ผมติดตั้งกล้องแล้วแต่มีปัญหาคือเวลาเหยียบเบรคทุกครั้งแล้วจอจะดับไปประมาณ 1 วินาทีเอา cap ใส่ที่สายไฟบวกก่อนเข้ากล้องก็ไม่หาย แต่ถ้าเปิด DVD ไม่มีปัญหา(ไม่เข้าเกียร์ถอย) รถของน้าๆที่ติดกล้องแล้วมีปัญหาอย่างนี้ไหมครับแล้วแก้อย่างไร ลืมบอกไปว่าเป็นรถเกียร์ auto
    รถผม Plus manual มีอาการเหมือนกันเลยครับ ยังหาวิธีแก้ไขไม่ได้เหมือนกัน

User ID
    17369
    Status
    โพส
    14

มีประโยชน์หลายอย่างครับ เพราะผมสอยมอไซคืมาแล้วครับ มองไม่เห็นมันมาจอดเสียบตูดตอนไหนไม่รู้ โฮโฮโฮ

User ID
    14044
    Status
    โพส
    114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CIG@R ดูโพส
    ของผมก็เป็นครับน้า.....

User ID
    16443
    Status
    โพส
    92

ตอนติดมาก็เป็นเหมือนกันค่ะ เหยีบเบรคแล้วแล้วจอดับ ก็เลยกลับไปให้ร้านที่ติดตั้ง
    แก้ให้ ช่างเขาบอกว่า ตอนแรกที่ติดตั้ง จั๊มไฟพ่วงกับไฟเบรค พอเราเหยีบเบรค ไฟ
    มันก็เลยดึงกัน ทำให้จอดับ เขาก็เลยเปลี่ยนจุดจั๊มไฟใหม่ แต่...แบบว่า...ไม่ได้ถาม...ง่ะ...ว่า...จั๊ม..ตรงหน๋ายอ่ะ..... รอผู้รู้ช่วยตอบอีกนิดหนึ่งละกัน....
    แต่รับรองว่า..แก้ได้แน่นอน 100%....ชัวร์..

User ID
    4962
    Status
    โพส
    1,395

ทางแก้ จอดับ
    1 ลองเอาสายสีดำ(สายดินจากกล้อง) ที่ต่อกับสีดำ จั้มลงที่น็อต ตัวถังแถวกันชนก็ได้ ลองดู
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย ZELDA : 12-05-2011 เมื่อ 21:55

User ID
    4962
    Status
    โพส
    1,395

ชื่อ:  05052011206.jpg
ครั้ง: 937
ขนาด:  106.6 กิโลไบต์รูปไม่ค่อยชัด ถ่ายจากกล้องมือถือ

User ID
    4962
    Status
    โพส
    1,395

2.ถ้าไม่หายต้องใส่ ดีเลร์5ขา ดึงไฟจาก สวิทกุญแจ acc
    ชื่อ:  05052011202.jpg
ครั้ง: 1424
ขนาด:  177.0 กิโลไบต์

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูลดีๆ

JOEOIL
    ผู้เยี่ยมชม

ไปติดตั้งกล้องมองหลังมาแล้ว แต่ไม่ได้ตรวจสอบให้ดี ปัญหาที่เจอตอนนี้
    1. เปิดไฟเลี้ยงแล้วภาพหายไปสักพักถึงกลับมา
    2. เหยียบเบรคแล้วภาพหายเหมือนกัน
    ไม่ทราบว่าปัญหานี้ต้องแก้ยังไงครับ ขอคำแนะนำจากน้าๆด้วยครับ
    ขอบคุณครับ

User ID
    16487
    Status
    โพส
    123

ข้อมูล เยี่ยมมากเลยครับ ต้องหาร้านติดตั้งดีๆที่มีความเข้าใจหน่อย ระบบไฟสำคัญเหมือนกัน

User ID
    4962
    Status
    โพส
    1,395

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ JOEOIL ดูโพส
    ไปติดตั้งกล้องมองหลังมาแล้ว แต่ไม่ได้ตรวจสอบให้ดี ปัญหาที่เจอตอนนี้
    1. เปิดไฟเลี้ยงแล้วภาพหายไปสักพักถึงกลับมา
    2. เหยียบเบรคแล้วภาพหายเหมือนกัน
    ไม่ทราบว่าปัญหานี้ต้องแก้ยังไงครับ ขอคำแนะนำจากน้าๆด้วยครับ
    ขอบคุณครับ
    ดูที่#75ครับ
    ตอนแรกผมก็มีปัญหาเหมือนน้า ครับ
    ไปถามเซล ก็บอกเด๋วเรียกช่างติดตั้งมาดูให้
    ช่างมา เซลไม่อยู่ ช่างบอกต้องใส่ดีเลย์เพิ่ม 600-800 บาท
    ผมถามว่าทำไม ไม่ใส่มาเลยตั้งแต่ติดตั้งล่ะ
    ช่างบอกว่า เซลให้งบมาแค่นี้ ผมเลยไปถามเซล เซลบอกเด๋วติดต่อกลับ
    เงียบไปเป็นเดือน จน ป่านนี้ยังไม่โทรมา
    ผมก็เลยปรึกษา คนเล่นเครื่องเสียงดู เค้าก็บอกว่า
    ลองใส่ดีเลย์ดูก่อน มันทำให้กระแสไฟนิ่งขึ้น
    ถ้าไม่หาย ก็ต้องดึงไฟaccมา

ผมก็ลองทำดู ครับ
    1 เอาดีเลย์5ขามา ต่อ ไม่หาย
    2 ลากสายไฟacc จากสวิทกญแจมาต่อกับดีเลย์ ไม่หาย
    3 เลยถอดสายสีดำออก(สายกราว) มาจั้มกะน็อตกันชน หาย ครับ

ผมเลยอยากให้น้าๆๆ ที่มีปัญหา ภาพกล้อง ติดๆๆดับๆๆ
    จากการเหยีบเบรก เปิดไฟเลี้ยว ไฟผ่าหมาก ลองทำข้อ3 ก่อน ครับ

หน้า 4 จากทั้งหมด 6 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้