สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 14 จากทั้งหมด 14

กระทู้: รบกวนน้าๆช่วยแนะนำหน่อยคับ (สมาชิกใหม่เข้ามารบกวนหน่อยคับ)

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    11393
    Status
    โพส
    3,322

มาตรฐาน รบกวนน้าๆช่วยแนะนำหน่อยคับ (สมาชิกใหม่เข้ามารบกวนหน่อยคับ)

ผมขอเล่าปัญหาที่เกิดขึ้นกับรถผมก่อนนะคับ รถเครื่องยนต์เดิมๆไม่ทำอะไรเลย
    ผมมาอุด egr ตอน 60000 โล อุดตัวล่างอย่างเดียว เรื่องมันก้อเกิดขึ้นเมื่อผมขับรถกลับจากต่างจังหวัดคนเดียว วิ่งมาประมาณ 300 ก.ม ผมใช้ความเร็ว 110-120 ก.ม/ช.ม และตอนนั้นผมปวดฉี่มาก พอถึงปั้มน้ำมัน ผมจอดรถแล้วดับเครื่องทันที
    พอกลับมาติดเครื่องยนร์จะขับรถไปต่อ ไฟเครื่องโชร์เลยคับ ผมก้อขับออกไปช้าๆแล้วผมก้อดับเครื่อง สักแปบผมติดเครื่องใหม่ไฟโชร์หายไปคับ ผมขับต่ออีก 130 ก.ม
    ก้อถึงบ้าน พอตอนเช้าติดเครื่องยนร์ ไฟโชร์ ไม่ดับเลยคับ

ผมก้อพาไปให้เพื่อนที่อู่เช็คให้ เพื่อนบอกมอเตอร์ egr เสียคับ ผมไม่อยากเปลี่ยนมอเตอร์ egr เพราะยังไงก้อไม่ได้ใช้อยุ่แล้ว
    แต่อยากให้ไฟเครื่องที่โชร์ดับ นะคับ ผมจะทำไงดี น้าๆพอจะแนะนำ วิทีไหนได้บ้างคับ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

มาตรฐาน Re: รบกวนน้าๆช่วยแนะนำหน่อยคับ (สมาชิกใหม่เข้ามารบกวนหน่อยคับ)

ลองดูกระทู้นี้ครับ อาการน่าจะเกิดจากท่อลมแว๊คคั่ม ที่สั่งแมพเซนเซอร์หลุดพอดีจังหวะดับเครื่อง *ถ้าทำเองได้แล้วแต่ยังงัยรถน้าก็ต้องเข้าศูนย์ เพื่อไปให้ช่างลบโค๊ดที่มันมีไฟโชว์ขึ้นมา*
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...ead.php?t=2091
    จากรูปก็อยู่ด้านใต้ฝาครอบดำ ฝั่งแบตเตอร์รี่
    หรืออีกอาการก็SCVมีปัญหา กรองโซล่าตันหรือมีน้ำครับลองดู2-3อย่าง
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย coppy42 : 19-03-2011 เมื่อ 20:35

TTC-01013 TTC-Member
    User ID
    1072
    Status
    โพส
    357

มาตรฐาน Re: รบกวนน้าๆช่วยแนะนำหน่อยคับ (สมาชิกใหม่เข้ามารบกวนหน่อยคับ)

ง่ายๆเลยนะครับ ก่อนเปิดสวิทช์กุญแจก็ลองถอกปลั๊กของ EGR ออกก่อนนะครับแล้วลอง Start เครื่องดูหากไฟโชว์ยังขึ้นอีกก็ไม่เกี่ยวกับ EGR ครับเพราะ Triton สามารถถอดปลัีก EGR ได้เลยโดยที่ไฟไม่ขึ้นครับ

User ID
    11393
    Status
    โพส
    3,322

ท่อแว๊คคั่มไม่ได้หลุดคับ ส่วน scv คงไม่มีปัญหาเพราะรถก้อขับปกติดี

User ID
    11393
    Status
    โพส
    3,322

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ sinica9 ดูโพส
    ง่ายๆเลยนะครับ ก่อนเปิดสวิทช์กุญแจก็ลองถอกปลั๊กของ EGR ออกก่อนนะครับแล้วลอง Start เครื่องดูหากไฟโชว์ยังขึ้นอีกก็ไม่เกี่ยวกับ EGR ครับเพราะ Triton สามารถถอดปลัีก EGR ได้เลยโดยที่ไฟไม่ขึ้นครับ
    เคยลองถอดปลั้ก egr แล้วคับแต่ไฟก้อยังโชร์คับ

User ID
    11393
    Status
    โพส
    3,322

ตอนที่ผมพาเข้าอู่ ช่างเค้าก้อพารถไปเช็ค code error แล้วบอกว่ามอเตอร์ EGR เสีย ช่างก้อถอดออกมาล้าง ช่างบอกว่ามีแต่คราบเขม่าดำมากๆ พอล้างเสร็จไฟโชร์ก้อหายไป แต่สักพักก้อโชร์ขึ้นมาอีก ทุกวันนี้ผมก้อขับทั้งๆที่ไฟโชร์เลย แต่มันก้อแปลกนะคับ บางครั้ง start สักแปบไฟโชร์ก้อหายไป แต่พอจอดดับเครื่อง
    start ใหม่ไฟก้อโชร์ขึ้นมาอีก (แต่รถผมขับปกติดีทุกอย่างคับ) งงงง จิงๆ

User ID
    11393
    Status
    โพส
    3,322

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

เอาละได้เรื่อง เดี๋ยวเป็นกระทู้ที่ต้องถอด เอามอเตอร์ Egrออกมาขัดเนื้อขัดตัว อาบน้ำกันใหม่อีกแล้วครับพี่น้อง กลัวมันจะเน่าเสียพาไฟโชว์กันละครับ

User ID
    11393
    Status
    โพส
    3,322

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    เอาละได้เรื่อง เดี๋ยวเป็นกระทู้ที่ต้องถอด เอามอเตอร์ Egrออกมาขัดเนื้อขัดตัว อาบน้ำกันใหม่อีกแล้วครับพี่น้อง กลัวมันจะเน่าเสียพาไฟโชว์กันละครับ

ผมก้อเห็นด้วยคับ ใครมีวิํธีถอดมอเตอร์ Egr ออกมาล้างบ้างคับ เผื่อไฟโชร์ของรถผมจะหายไปสักที ขับทั้งที่ไฟโชร์มาเป็นเดือนๆแล้วคับ

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    ลุงติ๊ก รถที่ไม่ได้อุดด้านบนบางคัน เลขไมล์ 60000 มอเตอร์ egr เสียแล้วหลายคันครับ เนื่องจากละอองน้ำมัน ที่มันร้อน มันเข้าไปในตัว มอเตอร์ มันจะมีคราบน้ำมัน ซึมตะเข็บด้านที่พลาสสติ๊กที่ยึดกับตัวเรือนอลูมิเนียมครับ
    ล้างไม่หาย เปลี่ยน มอเตอร์อย่างเดียว สาบานว่าเรื่องจริงครับ

User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ วุฒิรัตน์ ดูโพส
    ลุงติ๊ก รถที่ไม่ได้อุดด้านบนบางคัน เลขไมล์ 60000 มอเตอร์ egr เสียแล้วหลายคันครับ เนื่องจากละอองน้ำมัน ที่มันร้อน มันเข้าไปในตัว มอเตอร์ มันจะมีคราบน้ำมัน ซึมตะเข็บด้านที่พลาสสติ๊กที่ยึดกับตัวเรือนอลูมิเนียมครับ
    ล้างไม่หาย เปลี่ยน มอเตอร์อย่างเดียว สาบานว่าเรื่องจริงครับ
    รับทราบคร๊าบบบบ ท่านจารย์วุฒิ ต้องเชื่อครับ สำหรับประสพการณ์ตรงๆจากน้าวุฒิ (แต่ส่วนตัวผมนะ ยังงัยก็ต้องขอรื้อใส้มัน มาดูเล่นสักทีครับ) แล้วจะรื้อทำไม? จะได้ประโยชน์มั้ย *ใครทำก่อนมาอาศัยแบ่งปันกันในกระทู้นี้นะครับ*
    เครื่องมันปั่นไมล์มา ก็เกิน65,000ผ่านไปแล้วครับเนี่ย ไอ้มอเตอร์พังไม่กลัวครับเปลื่ยนก็เปลื่ยน แต่ไอ้ไฟโชว์นี่ซิเซ็งค์สุดๆ.มันวุ่นวายดีจริงๆ กับไอ้เครื่อง คอมมั่วเรล โอ้ยหันกลับไปใช้เก๋งแบบเดิมดีกว่ามั้ย..
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย coppy42 : 31-03-2011 เมื่อ 09:06

User ID
    11393
    Status
    โพส
    3,322

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ วุฒิรัตน์ ดูโพส

ล้างก้อไม่หาย ต้องเปลี่ยนอย่างเดียวหรือคับ น้าวุฒิ ผมโทรเช็คราคากับ 0 ราคารวมvatแล้วเกือบ 5000 บาทเลยคับ เลยจำใจขับทั้งที่ไฟโชร์

User ID
    11393
    Status
    โพส
    3,322

มาตรฐาน ตอบ: Re: รบกวนน้าๆช่วยแนะนำหน่อยคับ (สมาชิกใหม่เข้ามารบกวนหน่อยคับ)

ในที่สุด ไฟเครื่องทีโชร์ ของเจ้าเหมียวผม ก็หาย หลังจากที่ต้องขับทั้งที่ไฟโชร์มา เกือบ 2 เดือน หายได้ในราคา 69 บาท คับพี่น้อง (แต่ไม่รู้ จะ ได้สักกี่วัน) แต่รู้ว่ามาถูกทางแล้ว

User ID
    11393
    Status
    โพส
    3,322

มาตรฐาน ตอบ: Re: รบกวนน้าๆช่วยแนะนำหน่อยคับ (สมาชิกใหม่เข้ามารบกวนหน่อยคับ)

น้าๆคับ ไฟโชร์ดับไปแล้ว ผมต้องนำรถไปเลินนิ่งกล่องด้วยหรือเปล่าคับ อีกนิด รถผมยัง v3 อยู่ ถ้าจะอัปเป็น v5 ดีกว่าไหม มันมีความแตกต่างกันอย่างไรบ้างคับ

ข้อมูลกระทู้