หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 37

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    5637
    Status
    โพส
    473

มาตรฐาน เจ้าพลัสลงข้างทางครับ

เมื่อวันที่ 17 มี.ค. 2554 เวลา ประมาณ 17.00 น.พอดีผมกลับจากไปเยี่ยมเพื่อนที่อีกอำเภอหนึ่งครับ ทางตรง-ลาดยางอย่างดีผมก็ไม่ไป ดันจะกลับทางลัดที่เป็นทางลูกรังเพราะมันใกล้กว่า...มีแม่บ้านกลับลูกชาย 1 ปี 4 เดือน เดินทางด้วย..ผมก็ขับประมาณ 60 ผมขับระมัดระวังอย่างมากครับ...เพราะมีลูกเมียเดินทางด้วย ..ก่อนถึงจุดที่จะเกิดอุบัติเหตุ..ลูกชายร้องจะดื่มน้ำผมเลยชะลอความเร็วลงเหลือประมาณ 20 เกียร์ 1 และชิดขอบทาง เพื่อให้ลูกได้ดื่มน้ำ จะได้ไม่กระฉอก (โดยไม่ได้หยุดรถ) พอลูกดื่มน้ำเสร็จ รถก็ถึงทางตรงขึ้นเนินนิดหนึ่ง..ผมก็จะเร่งความเร็วขึ้น..ตรงนี้แหล่ะครับ...ล้อมันฟรีกับทางลูกรังอย่างแรง...รถจะกระโดดลงทางซ้าย(จริงๆๆตอนหลังไปดูก็เห็นรอยล้อลงซ้ายไปแล้ว)...ผมก็หักขวาเพื่อจะให้รถกลับเข้าถนน.....รถก็จะกระโดดถนนฝั่งขวาอีก..ผมก็หักซ้ายอีกและพยายามประคองให้รถอยู่บนถนน..มันก็ไม่อยู่ครับเหมือนขับรถบนน้ำแข็งเลยครับ...ไถลขวาซ้าย –ซ้ายขวาอยู่ 2-3 ครั้ง ที่สำคัญครับ..ร้องเท้าแต่ะที่ผมใส่ มันหลุดยังไงไม่รู้ครับ..ไปดันค้ำกดคันเร่งแบบว่าถอนคันเร่งไม่ได้เลยครับ รถก็อยู่เกียร์ 1 มันแรงมากคิดอะไรไม่ถูกครับ......ถ้าปล่อยรถลงซ้ายหรือขวาด้วยความแรงที่รถกระโดดไถลอย่างนั้น...(สองข้างทางเป็นสวนยางพาราต้นกำลังงาม.สลับกับต้นยูคาฯ.) รถคงชนต้นยางแน่ๆๆๆแฟนก็ไม่ได้คาดเบลล์...เศษเสี้ยววินาทีนั้นครับ..ผมนึกคลิปเจ้าพลัสโชว์วงเลี้ยวเกือบคว่ำแต่ไม่คว่ำ และก็เชื่อในเจ้าพลัสระดับหนึ่งครับ..ช่วงที่รถจะลงซ้าย..ผมเลยหักขวาอย่างแรงครับเพื่อจะให้รถหันกลับทางเดิมครับ...ได้ผลครับ..รถหันกลับพร้อมกับฝุ่นลูกรังฟุ้งกระจายครับ..แต่ด้วยถนนที่มันแคบล้อฝั่งซ้ายมันตกลงข้างทางหน่อยหนึ่งรถจึงเอียงและล้มลงข้างทางไปพิงกระแทกกับต้นยูคาเล็กๆๆ..ต้นยูคาก็รับน้ำหนักรถไม่อยู่มันอ่อนลงยวบดีรถไม่หงายท้องล้อชี้ฟ้า แต่ก็เกือบหงายครับ คือเจ้าพลัสตะแคงอยู่เอาด้านข้างประตูฝั่งซ้ายลงครับ หันท้องใส่ถนน ตอนนั้นแฟนกลับลูกร้องให้ใหญ่ เห็นแฟนกอดลูกชายไว้แน่น พอรถนิ่งผมก็ปลอบแฟนว่าไม่เป็นไรๆๆๆ..แล้วผมค่อยเปิดประตูฝั่งผมออกมาก่อนซึ่งก็เปิดยากเพราะน้ำหนักประตูกดลง แต่ด้วยความกลัวว่าแฟนและลูกจะเป็นอะไร ก็เลยฮึดออกมาได้ครับ...แล้วผมก็เอาหลังดันประตูไว้และให้แฟนส่งลูกขึ้นมา ผมกับลูกก็ออกมาได้ แต่แฟนออกยังไม่ได้ครับ..เพราะผู้หญิงแรงไม่มากพอจะดันยกประตูขึ้นได้ ผมจะช่วยก็ยังไม่ได้..เพราะอุ้มและปลอบลูกอยู่..ช่วงนี้ก็ให้แฟนโทรหาเพื่อนแต่มันก็ไกลกว่าเพื่อนจะมาถึงครับ ถนนมันเปลี่ยวและมืดสลัวแล้วครับ..รอนานโขอยู่ครับจึงมีรถ ครูผ่านมาผมจึงโบกให้ช่วยแฟนออกมาได้...สำรวจแฟนบอกไม่เจ็บไม่กระแทก ลูกแฟนกอดไว้แน่นไม่กระแทกเช่นกัน...ส่วนผมไม่เป็นไรครับเบลล์ดึงไว้..พอคนไม่เป็นไร..ก็หันกลับมาหาเจ้าพลัสครับทีนี้...ครูเขาเป็นคนแถวนั้นจึงประสาน อบต.ให้ครับ..แต่เชื่อใหมครับ..อบต.ไม่มีคนรับสาย..(ผมเชื่อเลย)..จึงโทรหารถไถของคนรู้จักกับครูเพื่อจะมาดึง...ก็รอนานครับกว่ารถไถจะมา...ช่วงนี้คนผ่านไปผ่านมาก็เริ่มจอดมุงกันใหญ่..ก็พูดต่างๆๆนาๆๆเริ่มนินทาเจ้าพลัสกันใหญ่ครับ ว่าเบรกค้างบ้าง ช่วงล่างไม่ดีบ้าง...ไม่ถามผมสักคำว่ามันเกิดอะไรขึ้น...ตอนนั้นผมพูดอะไรไม่ออกครับ..เห็นแฟนกับลูกกอดกันร้องให้...เห็นเจ้าพลัสเอียงโชว์ช่วงล่างหลา......ไทยมุงบอกว่าคงเป็นแสนแน่ๆๆค่าซ่อม..ลงซะขนาดนี้...ผมก็ยิ่งตกใจครับ..เขาบอกว่ารถไอ้โก้ของเขาลงนิดเดียวยังเป็นแสน..เอาว่ะยังไงก็ต้องลุ้นครับ..ผมก็มั่นใจในเจ้าพลัสมากๆๆครับ...ผมจึงเริ่มสำรวจรถ...ไม่มีน้ำมันไหล..ฝากระโปรงปกติ..ไฟทุกดวงปกติ..ไม่แตก..ใจชื้นขึ้นมาเยอะครับ...ไทยมุงก็เยอะขึ้นรื่อยๆครับ..เขาๆบอกฝั่งซ้ายคงไม่เหลือครับเพราะน้ำหนักรถกดลงเต็มๆๆ ..คนช่วยมีแค่3-4 คน แต่ไอ้คนคอยซ้ำเติมจะให้รถเราเป็นนั่นเป็นนี่มันเยอะจริงๆๆครับ...มีคนอยู่ 2 กลุ่มครับ..กลุ่มที่ช่วยผมซึ่งผมขอบคุณมากๆๆเขามีแต่ให้กำลังใจ กับกลุ่มไม่ช่วยแต่พูดจะให้รถเป็นนั่นเป็นนี่..พอผมมองไปที่ข้างทางที่รถจอดอยู่ที่มามุงก็มีแต่สาวกไอ้โก้จริงๆๆครับ ...พอรถไถมาก็มัดเชื่อกใส่เชสชีและก็พลิกง่ายๆๆครับ..ผมว่าถ้าช่วยกันดันสัก 5 คนก็น่าจะขึ้น..แต่ตอนนั้นผมต้องสงบปากเพราะเป็นคนก่อเรื่อง........ตอนเจ้าพลัสขึ้นตั้งได้นี่แหล่ะครับเป็นช่วงที่ไทยมุงทั้งหลายสงบปากครับ...เพราะเจ้าพลัสดูโค้งๆๆมนๆๆเหมือนจะบอบบาง กลับมีรอยบุบตรงซุ้มล้อหน้าและหลังหน่อยเดียวครับ...กระจกมองข้างไม่แตก กระจกประตูไม่แตก..ผมขับขึ้นเองไม่ต้องลากขึ้น ระบบเครื่องยนต์ปกติครับ....ผมก็ขับเข้าอู่คืนนั้นเลยครับ..พอดีพี่เขยเป็นช่าง..วันต่อมารถก็เสร็จ หมดไป 2,500 บาท ครับ..ค่าทำสีใหม่ ทุกวั้นนี้เจ้าพลัสยังวิ่งหน้าสลอนเหมือนเดิมครับ....ผมพอจะสรุปได้ครับว่ามันเกิดอะไรขึ้น
    1.ถนนลูกรังตรงนั้นจะมีรถขนอ้อยวิ่งประจำ หินมันจึงไปฟูกองอยู่ขอบทางอย่างหลวมๆหนาๆ ช่วงที่ผมชะลอความเร็วและชิดขอบทาง ล้อด้านซ้ายจะไปอยู่ตรงหินฟูๆๆพอดี พอผมจะเร่งความเร็วขึ้นเกียร์ 1 ด้วย รถจะแรง ล้อจึงฟรีอย่างแรง
    2.ร้องเท้าแต่ะมันหลุดไปค้ำคันเร่งยิ่งทำให้รถมันแรงเอาไม่อยู่ครับ

ผมเอามาเล่าให้เพื่อนๆพี่ ในคลับฟังนะครับ..เผื่อจะเป็นอุทาหรณ์ได้บ้างครับ....อย่าได้เจอเหมือนผมเลยครับ...ผมนึกถึงทีไรผมยังน้ำตาไหลอยู่เลย...เพราะมีทั้งภรรยา ลูกเพิ่ง 1 ปี 4 เดือน ดีที่ไม่มีใครเป็นอะไรครับ..
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย aekbodin_srabua : 23-03-2011 เมื่อ 15:29

User ID
    3118
    Status
    โพส
    5,862

มาตรฐาน Re: เจ้าพลัสลงข้างทางครับ

ประกันเรามี รถซ่อมได้ แต่คนในครอบครัวเราไม่เป้นไร ก็ถือว่าโชคดีแล้วครับน้า ยังไงๆ ก็ขอให้หายไวๆ นะครับ
    ด้วยความเคารพครับ....

TTC_402 TTC-Member
    User ID
    2112
    Status
    โพส
    3,433

มาตรฐาน Re: เจ้าพลัสลงข้างทางครับ

ดีแล้วครับไม่เป็นไรมากทั้งรถ ทั้งคน

สมาชิกถาวร : TTC-01501 TTC-Member
    User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

โชคดีแล้วครับ ผลบุญกุศลที่ทำมาครับ ขอบคุณคุณครูคนช่วยเหลือ ยังมีคนมีน้ำใจในสังคม ขอบคุณน้องตั้นที่กลับมาหล่อเหมือนเดิม

paphawin TTC-Member
    User ID
    7391
    Status
    โพส
    356

หายไวไวคับน้า...มิตซูใครไ่ม่เจอไม่รู้ว่ามันแข็งจริง หลายคนว่ารถเรามันแข็งไม่ซับแรงชน ไม่เหมือนพวกตลาด อ่อนจริงแต่ซับแรงเวลาชน...แต่ผมว่าแข็งสิดีไม่ยุบโดนตัว...

User ID
    3201
    Status
    โพส
    7

หายไว้ๆนะครับ

User ID
    9482
    Status
    โพส
    564

หายไวๆครับ...ผมคนนึงถ้ามากับครอบครัว จะไม่ขับรถเร็ว
    ประมาทไม่มีประโยชน์ ... แต่ยอมรับว่ารถดีมากในยามวิกฤต
    ช่วยผมรอดมาหลายครั้งเหมือนกัน...

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

หมั่นไส้ไทยมุงจริงๆ ไม่ช่วยแถมยังพูดมากอีก ดีแล้วครับที่ไม่เป็นไรทั้งคนทั้งรถ

สมาชิกถาวร : TTC-01415 TTC-Member
    User ID
    11250
    Status
    โพส
    517

เอาใจช่วยครับบ//คุณพระคุ้มครอง

เวลา ผมขับรถ เดินทางไกลเป็นประจำ อ.สัตหีบ ชลบุรี - อ.เวียงชัย เชียงราย
    ใส่ร้องเท้าหนัง หุ้มส้น((หัวเหล็กด้วย)) ครับ มั่นใจดีไม่มีหลุด **

User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

หายดีแล้วก็หล่อเหมือนเดิมครับ สุขภาพเราก็สำคัญรักษาสุขภาพด้วยครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00254 TTC-Member
    User ID
    61
    Status
    โพส
    4,677

ขอให้ไม่เจอเรื่องร้ายๆแบบนี้อีกครับ

User ID
    7225
    Status
    โพส
    297

รถซ่อมแล้วเดี๋ยวก้อหล่อเหมือนเดิมครับ เป็นกำลังใจให้ครับ ส่วนคนปลอดภัย ไม่รู้ว่าจะถือว่าน้าโชคดีสุดๆ หรือได้รถดีๆ ช่วยเซฟเอาไว้ครับ

User ID
    5832
    Status
    โพส
    324

ขอบคุณน้า มากครับที่เข้ามาแชร์ประสบการณ์ อุบัติเหตุ
    ถ้าเป็นทางบ้านก็จะสู่ขวัญกันน่ะครับ มองในด้านดีก็จะทำให้เราได้เรียนรู้จากประสบการณ์ ขอให้หายไวๆนะครับ "สุดใจ" ของหัวหน้าครอบครัวก็ลูกและภรรยา นี้หล่ะครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

รับทราบครับ แต่ท่าน จขกท.ถ้ามีเฟืองท้ายลิมิเต็ดเป็นตัวช่วยอาการฟรีปั่นดินทิ้ง ส่งเดชแบบนี้ จะหมดไปเยอะครับ
    อีกอย่างเวลารถมีอาการทำนองนี้ อันดับแรกเราต้องยกคันเร่งทิ้งทันที

User ID
    15947
    Status
    โพส
    143

ขอบคุณสำหรับการนำประสบการณ์มาแชร์กันนะครับ

User ID
    12928
    Status
    โพส
    39

เป็นกำลังใจให้ครับ ช่วงนี้ฝนลมแรง ยังไง ชาวไทรตันขับขี่ด้วยความระมัดระวังนะครับ.......ผมก็ Plus เหมือนกัน

User ID
    3452
    Status
    โพส
    3,405

ต้องขอขอบพระคุณในสติ ของน้ามากกว่าครับ

ถ้าไม่มีสติ มัวแต่ตกใจ อาจจะไปไกลกว่านี้แน่เลยครับ

เป็นกำลังใจให้นะครับพี่น้อง

TTC - 01705 TTC-Member
    User ID
    12496
    Status
    โพส
    2,931

กลับมาหล่อไวๆนะครับ อย่างว่าของเราแน่นอนกว่าอยู่แล้ว ถ้าเป็น..โ .. คงหลายตลบแน่ๆ

User ID
    12744
    Status
    โพส
    1,146

สุดยอดคุณพ่อ....

TTC-01004 TTC-Member
    User ID
    1090
    Status
    โพส
    2,326

หายไวๆ ครับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้