หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 40 จากทั้งหมด 52

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

มาตรฐาน Re: ทำไมพลัสมันเด้งจัง

ไทรทันโช๊คไขว้กัน แต่ไม่รู้ว่า โคโลราโด โช๊ควางแนวเดียวกันเหมือนดีแมกซ์ ถ้าใช่ มันก็นุ่มกว่า แต่วิ่งเร็ว ย้วย สุด ๆ

User ID
    13697
    Status
    โพส
    427

มาตรฐาน Re: ทำไมพลัสมันเด้งจัง

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ yanyong k ดูโพส
    .อาการที่ว่า(รถผม)มันเป็นเรื่องปรกติใช่หรือไม่

ผมว่าน่าจะเป็นเรื่องปกติของพลัสนะคับ แต่มีข้อสังเกตนิดผมออกมาวันแรกไม่ได้เช็คลมยางพอมาลดจาก47เหลือ30มันคนละเรื่องกันเลยคับ
    สงสัยจะเป็นเรื่องปรกติอย่างที่น้าว่า เพราะยังไม่มีท่านใดแย้งเลย แสดงว่ามันต้องทำการปรับปรุง เช่นเปลี่ยนโช้ค ใช่มั้ยครับ
    แต่ยังสงสัยนะครับว่าตัวเตี้ยเป็นแบบนี้มั้ยครับ

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

ถ้าเทียบกัน 4ประตู
    triton บรรทุกได้เปนตัน
    ของอีซูซุได้ประมาณ 500 กก
    แสดงว่าความแข็งแรงต้องต่างกันแน่นอน

อาการเด้งของไทรตัน เพราะโช้คหลังหนืดน้อย เป็นน้ำมัน แหนบเต้นแล้วหยุดแหนบได้ไม่ดี
    แต่โช้คหน้าเราเป็นแก้สนะ พึ่งทราบเหมือนกัน แต่ก้อย้วยเหมือนกัน

set แหนบครับ จะให้นุ่มนิ่มแค่ไหนก้อได้ แต่นุ่มมาก จะย้วยตามครับ

User ID
    13697
    Status
    โพส
    427

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mckyparty ดูโพส
    ถ้าเทียบกัน 4ประตู
    triton บรรทุกได้เปนตัน
    ของอีซูซุได้ประมาณ 500 กก
    แสดงว่าความแข็งแรงต้องต่างกันแน่นอน

อาการเด้งของไทรตัน เพราะโช้คหลังหนืดน้อย เป็นน้ำมัน แหนบเต้นแล้วหยุดแหนบได้ไม่ดี
    แต่โช้คหน้าเราเป็นแก้สนะ พึ่งทราบเหมือนกัน แต่ก้อย้วยเหมือนกัน

set แหนบครับ จะให้นุ่มนิ่มแค่ไหนก้อได้ แต่นุ่มมาก จะย้วยตามครับ
    รบกวนถามน้าครับว่าถ้าจะปรับปรุงให้ดีขึ้นประมาณว่า
    1.งบประมาณ 10000
    2.ยอมรับได้ถ้าจะแลกกับอาการย้วยกว่าเดิมซักเล็กน้อย(ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดอาการย้วยน่าจะเป็นผลเสียกับคนที่ขับเร็วและจะอันตรายกว่าเดิมตอนเข้าโค้งใช่มั้ยครับ)
    3.ขับประมาณ110ช่วงวังน้อย-สระบุรี(ถนนคอนกรีต)แล้วสามารถร้องเพลงได้โดยเสียงไม่สั่น
    จะเป็นไปได้มั้ยแล้วต้องทำอะไรบ้างครับ เอากว้างๆพอเป็นแนวทางก็ได้ครับ

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

งบตั้งเยอะแถมยก 2นิ้วด้วยดีมั้ย
    อยากนุ่ม เปลี่ยนโช้คหลังเป็น robust คู่ละ 5500
    ดัดแหนบบรรทุก แผ่นล่างสุด ให้โค้งจิกลงมามากขึ้น

จบข่าว ถ้าอยากยก ก้ออีกเรื่องนึง

แต่เอ... รุ่นเตี้ยใช่มั้ยครับ ถ้าที่แนะนำนี่ใช้ได้ผลดีมากๆกะรุ่นสูงครับ

ยิ่งดียิ่งขึ้นถ้าได้ยาง 265/70 , 265/75 แทน 245/70 ในรุ่น 4x4

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

ก่อนซื้อผมเคยนั่งตัวเตี้ย รู้สึกว่านุ่มกว่า 4x4 นะครับ ไม่รู้อุปทานไปเองเป่า

User ID
    13697
    Status
    โพส
    427

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mckyparty ดูโพส
    งบตั้งเยอะแถมยก 2นิ้วด้วยดีมั้ย
    อยากนุ่ม เปลี่ยนโช้คหลังเป็น robust คู่ละ 5500
    ดัดแหนบบรรทุก แผ่นล่างสุด ให้โค้งจิกลงมามากขึ้น

จบข่าว ถ้าอยากยก ก้ออีกเรื่องนึง

แต่เอ... รุ่นเตี้ยใช่มั้ยครับ ถ้าที่แนะนำนี่ใช้ได้ผลดีมากๆกะรุ่นสูงครับ

ยิ่งดียิ่งขึ้นถ้าได้ยาง 265/70 , 265/75 แทน 245/70 ในรุ่น 4x4
    ขอบคุณน้ามากๆครับ ของผมพลัสครับ งั้นรบกวนเพิ่มอีกครับ
    1.ถ้าไม่ยุ่งกับแหนบ เปลี่ยนโช้ค อย่างเดียว พอจะเป็นไปได้มั้ย(งบเท่าเดิม)
    2.ถ้าดัดแหนบด้วยจะบรรทุกได้เหมือนเดิมหรือไม่อย่างไร เช่น บรรทุกได้น้อยลง หรือบรรทุกแล้วท้ายห้อยกว่าเดิมหรือไม่(ใช้บรรทุกแทนรถพี่สาว นานๆครั้งประมาณ300โล)
    3.ถ้าเปลี่ยนยางด้วย ยี่ห้ออะไรดี(เน้นเงียบ นุ่ม ไม่ขับเร็วมาก)

User ID
    12130
    Status
    โพส
    928

โค เป็นแนบใต้เพลา

พรัส เป็นแนบบนเพลา

มันต่างกันอยู่แล้วครับ ทั้งระยะชัก ยุบตัว ช่วงยาวจะทำได้ดีกว่า

User ID
    13697
    Status
    โพส
    427

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ DENSO-Jibun ดูโพส
    โค เป็นแนบใต้เพลา

พรัส เป็นแนบบนเพลา

มันต่างกันอยู่แล้วครับ ทั้งระยะชัก ยุบตัว ช่วงยาวจะทำได้ดีกว่า
    จากที่น้าๆหลายๆท่านว่ามา พอจะสรุปได้ว่า 4ประตูตัวเตี้ย น่าจะนิ่มกว่าตัวพลัส อันนี้ผมเข้าใจถูกต้องมั้ยครับ
    คือก่อนที่จะซื้อพลัส 4d at ผมขับแอคคอร์ดโหลด1นิ้ว นิ่ม นุ่ม หนึบ พอลองขับคัมรี่ตัวก่อนโฉมปัจจุบันเดิมๆ นิ่ม นุ่ม แต่ค่อนข้างจะย้วย พอลองเซฟิโร่ตัวสุดท้ายโหลดแป๊กๆ มันหนึบ แต่ไม่นิ่มออกไปทางจุกซะมากกว่า ก็เลยคิดว่าพลัสสูงกว่าระยะยุบมากกว่า น่าจะนุ่มแต่ย้วยกว่าตัวเตี้ย แสดงว่าผมคิดผิดมาตลอดใช่มั้ยครับ

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

สำหรับผม ไม่คิดว่าแบบไหน ระบบแหนบบน แหนบใต้ จะมีระยะมากกว่า เพราะสองแบบโช้คก้อยาวเท่ากัน ระยะโช้คเท่ากัน ระยะแหนบก้อน่าจะเท่ากัน ไม่รู้ครับ
    ผมคิดเอาเองนะ

และรถสูงก้อใช่จะมีระยะยืดมากมายอะไร ลองยกรถขึ้นลอย ล้อจะตกลงมานิดเดียว

ดัดแหนบบรรทุกตัวล่างสุดให้ปลายทั้งสองจิกลงพื้นมากขึ้น ร้านดีๆ พวกโรงแหนบทำ ยังบรรทุกได้เหมือนเดิมครับ ไม่ต้องกลัว
    แหนบแต่ละตับจะลงมาชนกันเหมือนเดิม ไม่ได้ชักแหนบออก
    ค่าทำเคยทำ 700 บาทครับ ดัดก่อนแล้วลองทดสอบอารมณ์ดู ว่านิ่มพอมั้ย ส่วนมากนิ่มไป จึงดิ้นรนเปลี่ยนโช้คตามครับ

ส่วนยางอะไรก้อตามงบครับ เปลี่ยนเป็น 265/70 ก้อพอถ้าไม่ได้ยก
    จริงๆใส่ได้ยัน 285/75

แต่มีอีกกรณีคือ ยางอะไหล่หาย หรือรถยังใหม่ก้อเด้งสะบัดเหมือนกัน ใช้ไปซัก 2 ปี นิ่มแน่นอน

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

ถ้าอยากใช้เงินตามนั้นก้อยก2นิ้วด้วย
    -หน้า amada ยก2ในตัว
    -หลัง amada 2"
    -set แหนบ
    -ก้อนรองลิ่มปรับองศาเพลา
    -สเปเซ่อร์เพลากลาง
    -สเปเซ่อร์รองปีกนกตัวบน

รวมๆประมาณ 10k บวกลบ สเตปนี้ สูงเด่นกว่าเดิม วิ่งดีกว่าเดิม เกาะโค้งดี ช่วงล่างไม่ดัง งามโคตรใส่ยางได้ถึง 285/75

User ID
    13697
    Status
    โพส
    427

ถ้าอยากใช้เงินตามนั้นก้อยก2นิ้วด้วย
    -หน้า amada ยก2ในตัว
    -หลัง amada 2"
    -set แหนบ
    -ก้อนรองลิ่มปรับองศาเพลา
    -สเปเซ่อร์เพลากลาง
    -สเปเซ่อร์รองปีกนกตัวบน

รวมๆประมาณ 10k บวกลบ สเตปนี้ สูงเด่นกว่าเดิม วิ่งดีกว่าเดิม เกาะโค้งดี ช่วงล่างไม่ดัง งามโคตรใส่ยางได้ถึง 285/75
    ถ้าทำตามนี้แล้วยังไม่เปลี่ยนยาง มันจะดูเหมือนแบบว่า ขาลีบหรือเปล่าครับ
    คือยางใช้มา 6เดือน(12000โล ประมาณนี้) มันจะเทิร์นได้หรือเปล่า กลัวไม่คุ้ม(ได้น้อย) เลยอยากจะใช้ซัก2ปีค่อยเปลี่ยน(อันนี้น้าว่าผมคิดถูกมั้ยครับ)

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

ผมเอามาให้ดูเล่นๆครับ เรื่องยก2นิ้วเนี่ย
    ถ้าใช้ยางเดิมไม่ต้องยกหรอกครับ set แหนบกะเปลี่ยนโช้คหลังก้อพอแล้ว
    จริงๆ ลอง amada ก้อได้ครับ น้าตั้วสั่งให้คู่ละ 3 พันเอง

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

ก็ไม่เห็นเด้ง ถ่วงท้ายด้วยฝาปิดกระบะ(หรือลองเอาของวางท้ายสัก50กิโล) โช็คหลังสัก1คู่ง่ายๆไมต้องแพง รถใหม่แหนบยังไม่หย่อนล้ามันก็ดีดๆ

User ID
    4385
    Status
    โพส
    2,824

ครับผม ไทรตั้นแชสซีตัวเดียวกันครับไร้รอยต่อทอเต็มผืน พลัสเด้งกว่าแน่นอนครับ แล้ว ลม 29 มันระบุไว้ตั้งแต่ ตัว Cab ธรรมดาครับ 29 อ่อนไปครับ ขนาดของผม ยัง 30-31 เลยครับ พลัวน่าจะ 31-32 นะครับ

User ID
    13697
    Status
    โพส
    427

ผมเอามาให้ดูเล่นๆครับ เรื่องยก2นิ้วเนี่ย
    ถ้าใช้ยางเดิมไม่ต้องยกหรอกครับ set แหนบกะเปลี่ยนโช้คหลังก้อพอแล้ว
    จริงๆ ลอง amada ก้อได้ครับ น้าตั้วสั่งให้คู่ละ 3 พันเอง
    ขอบคุณน้าจริงๆครับ เข้ามาให้ความรู้แบบทันใจจริงๆที่ชอบมากๆคือความเห็นแบบจากการใช้จริง
    ผมว่าเรามานั่งคุยกันเลยดีมั้ยครับน้า 5555
    จริงๆแล้วก็อยากจะทำทุกๆอย่างที่เค้าว่าดีกันน่ะแหละครับแต่ในความเป็นจริงมันมีข้อจำกัดและปัจจัยหลายอย่างมาเกี่ยวข้อง โดยเฉพาะ ผบ. นี่ละครับสำคัญสุด
    ผมชอบวิธีการตอบของน้าตรงที่ ไม่ได้บอกว่าต้องทำ1 2 3 4 5 แต่ให้เลือกทำเอา แต่ถ้าทำแค่นี้จะได้แบบนี้ ถ้าทำแบบนั้นจะได้แค่นั้น ที่สำคัญมาจากการใช้งานจริงไม่ใช่เดาเอา
    ขอบคุณน้ามากครับ และทุกท่านที่เข้ามาให้ความรู้ความคิดเห็นครับ

User ID
    12130
    Status
    โพส
    928

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ T-black ดูโพส
    ถ้าทำตามนี้แล้วยังไม่เปลี่ยนยาง มันจะดูเหมือนแบบว่า ขาลีบหรือเปล่าครับ
    คือยางใช้มา 6เดือน(12000โล ประมาณนี้) มันจะเทิร์นได้หรือเปล่า กลัวไม่คุ้ม(ได้น้อย) เลยอยากจะใช้ซัก2ปีค่อยเปลี่ยน(อันนี้น้าว่าผมคิดถูกมั้ยครับ)

ถูกต้องครับ...ยางเดิมดรีบแน่....

User ID
    11411
    Status
    โพส
    701

ผมขอตอบบ้างครับ

โช๊คเดิมๆ นุ่มกว่าครับ แต่กระด้าง เปลี่ยนโช๊คโรบัสตัวแรก บิ้วอิน

กระแทกกว่าเห้นๆ แบบรู้สึกได้แต่ไม่กระด้าง

ไม่พอใจเปลี่ยนโช๊คใหม่สี่ต้นโรบัส ซับแยก นุ่ม หนึบ ครับ ดีขึ้นเยอะ ถือว่าลงทุนคุ้มครับ

แต่ยังไงก้อไม่เท่าตัวเตี้ยครับรถพ่อผมตัวเตี้ย ซิงเกอร์แ็ค็บ นุ่มกว่าครับ(เปลี่ยนโช๊คแล้ว)

เพราะรถเตี้ย 0 ถ่วงจะเตี้ยกว่าครับ รถเพื่อนผมแอคคอด ตัวใหม่

โหลดสองนิ้ว เปลี่ยนโช๊ค D2 นุ่มหนึบ นิ่ง 0ถ่วง มีส่วนเยอะครับ

ถ้าอยากนิ่มหน่อย เท่าที่ศึกษามา แต่ยังไม่ได้ทำครับ ดัดแหนบ บรรทุกครับ

จะนิ่มกว่าเดิมครับ แต่ผมยังไม่อยากทำเพราะกลัวจะเสียของครับ

แต่ไม่มีผลเสียนะครับ โก้พรีรันเนอ เพื่อนผมทำอยู่ นิ่มกว่าเดิมเยอะครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yo GLV : 24-03-2011 เมื่อ 11:58

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

ลองเปลี่นโช๊คคู่หลังดูก่อนครับ ทำไปทีละสเต็ปตามที่น้าแม็คบอก
    แต่ของผมเปลี่ยนโช๊คยกชุด หน้า-หลัง แหนบเดิม ไม่ดัดไม่กลับแหนบแต่อย่างใดมันก็นุ่มไม่ดีดดิ้นเหมือนของเดิมตั้งเยอะ ขนาดว่าเติมลมยางไนโตร 35 psi นะครับ ถ้าเติม31-32 อย่างน้าคงนุ่มกว่านี้อีกแน่นอน

User ID
    13697
    Status
    โพส
    427

ในกรณีถ้าไปยุ่งกับแหนบแล้วในอนาคตเกิดอยากกลับเหมือนเดิมต้องทำอย่างไร หรือถ้าขายต่อเลยคนซื้อถ้าไม่ลองขับจะดูออกมั้ย(แบบว่าคนทั่วไปนะครับไม่ใช่เซียนรถมาซื้อ)

หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้