หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 52

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    13697
    Status
    โพส
    427

มาตรฐาน ทำไมพลัสมันเด้งจัง

รบกวนถามน้าๆหน่อยครับว่าเป็นแบบนี้กันมั้ย
    คือว่าผมพยายามสังเกตุมาซักระยะนึงแล้ว
    เท้าความนิดนึง ชีวิตประจำวันผมคือ ตอนเช้าขับ Plus 4D at2.5 ไปจอดบ้านพี่สาว แล้วก็ขับรถพี่สาว COLORADO 3.0 AT CAB บรรทุกของไปส่งลูกค้า รถผม 6เดือน เดิมทุกอย่าง แหนบเคยดัง0แก้ให้หายแล้ว เติมลม หน้า31 หลัง 32 รถพี่สาวอายุเกือบ5ปี(โดยประมาณ)ช่วงล่างเดิมมีเพิ่มฝาปิดท้ายเปิดด้วยมือยกด้านท้ายได้อย่างเดียว เติมลมไม่แน่ใจแต่ใช้สำหรับบรรทุกไม่น่าต่ำกว่า40 เท่าที่ลองสังเกตุ
    1.วิ่งตัวเปล่าทั้งคู่ รถผมเด้งกว่าอย่างเห็นได้ชัด **ทั้งที่ลมยางอ่อนกว่า และรถออกแบบมาเป็นรถนั่ง**
    2.บรรทุกเท่าๆกันประมาณ200กิโลกว่าๆ COLORADO นิ่งขึ้น Plus ก็นิ่งขึ้นแต่ก็ยังสู้ CO ตัวเปล่าไม่ได้
    3.บรรทุกเท่าๆกันประมาณ400กิโลกว่าๆ COLORADO นิ่งขึ้นอีก Plus ก็นิ่งขึ้นอีกแต่เริ่มจะย้วยมากกว่าในโค้งเดียวกัน
    สรุป ผมหวังว่าความรู้สึกโดยรวมของรถผมน่าจะดีกว่ารถพี่สาว แต่ผิดหวังมาก น้าๆคิดว่างัย หรือผมควรจะปรับปรุงอย่างไรดี

User ID
    15548
    Status
    โพส
    44

มาตรฐาน Re: ทำไมพลัสมันเด้งจัง

ลมยางไม่อ่อนไปรึ 31 32 สำหรับ plus เนี่ยะ

สมาชิกถาวร: TTC-00254 TTC-Member
    User ID
    61
    Status
    โพส
    4,677

มาตรฐาน Re: ทำไมพลัสมันเด้งจัง

รถของพี่สาวมีโหลดน้ำหนักมากกว่า(ฝาปิดท้าย)ก็ย่อมนิ่มกว่าอยู่แล้วครับ

อีกอย่างครับ อย่าหวังความนิ่มจากแหนบ และเพราะมันคือรถกระบะด้วยครับ

User ID
    4962
    Status
    โพส
    1,395

เคยขับอีซูซุ นิ่ม ครับ เดิมๆๆนี่นิ่มกว่าไทรทันอีก
    แต่ผมไม่ชอบ ผมว่ามันนิ่มเกินไป เข้าโค้งไม่มันใจเลย
    เจอผิวถนนขรุขระ นี่นิ่มดี แต่เจอหลุมใหญ่ๆๆกว้างๆๆหน่อย ท้ายเด้งมากๆๆๆ

User ID
    13697
    Status
    โพส
    427

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ changtt ดูโพส
    ลมยางไม่อ่อนไปรึ 31 32 สำหรับ plus เนี่ยะ
    ที่ประตูมันระบุไว้ว่า 29 ทั้ง4ล้อเลยครับ(แต่ผมก็ว่าเหมือนมันอ่อนไป)
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย T-black : 23-03-2011 เมื่อ 20:14

User ID
    597
    Status
    โพส
    114

เป็นอย่างนั้นจริงๆครับ ผมรถ 8 เดือนเป็นอย่างนั้นเลย อาทิตย์ที่แล้วนำเข้า พีพี ยานยนต์ ขวามือหน้าจอนั่นแหละครับ ดีขึ้นกว่าเดิม กำลังทดสอบให้ครบ 1000 km. ตาม SPEC ของโช็ค ว่าจะดีขึ้นได้อีกแค่ไหน ลองเข้าดูรายละเอียดในห้องซื้อขายดูครับ

User ID
    11810
    Status
    โพส
    754

ไทรทันใช้คลัชซี ใหญ่กว่าครับไม่มีรอยต่อ เวลาขับเลยเด้งกว่าแน่นอนครับ ผมลองขับ isuzu มันนิ่มกว่าจริงๆครับ แต่คลัชซีเค้าเป็นแบบมีรอยต่อแล้วเล็กกว่าครับเวลาขับเลยนิ่มกว่าเพราะมันห้อยตัวได้มากกว่ารถไทรทันเรานะครับ แล้วช่วงล่างของ isuzu ด้านหน้ายังเป็นรุ่นเก่ากว่าไทรทันนะครับ ลองหาข้อมูลดูครับ

User ID
    13697
    Status
    โพส
    427

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ น้องขาวมุก ดูโพส
    รถของพี่สาวมีโหลดน้ำหนักมากกว่า(ฝาปิดท้าย)ก็ย่อมนิ่มกว่าอยู่แล้วครับ

อีกอย่างครับ อย่าหวังความนิ่มจากแหนบ และเพราะมันคือรถกระบะด้วยครับ
    ขนาดผมบรรทุก200โล รถพี่สาวตัวเปล่า รถผมก็เด้งกว่า ส่วนที่หวังไว้ก็แค่ว่ารถ4ประตูน่าจะทำมานั่งสะบายกว่านิดนึงก็ยังดี
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ZELDA ดูโพส
    เคยขับอีซูซุ นิ่ม ครับ เดิมๆๆนี่นิ่มกว่าไทรทันอีก
    แต่ผมไม่ชอบ ผมว่ามันนิ่มเกินไป เข้าโค้งไม่มันใจเลย
    เจอผิวถนนขรุขระ นี่นิ่มดี แต่เจอหลุมใหญ่ๆๆกว้างๆๆหน่อย ท้ายเด้งมากๆๆๆ
    ผมขับไม่เร็วอะครับ100-120 ที่สำคัญผมว่าส่วนใหญ่เราขับรถเจอผิวถนนขรุขระ/รอยต่อถนนมากกว่าเจอโค้ง ที่ผมสงสัยคือเพราะว่ามันเป็นพลัส(สูง)หรือเปล่า น้าๆที่ขับตัวเตี้ยเป็นงัยกันมั่งรบกวนหน่อยครับ

User ID
    613
    Status
    โพส
    189

องค์ประกอบ รถหลายๆ อย่างไม่เหมือนกันครับ เช่น แหนบใต้เพลา , แหนบบนเพลา , โช๊คไขว้หลัง , เทอร์ชั่นบาร์ , ....

ทำให้มีข้อเด่น ข้อด้อย ที่แตกต่างกันครับ

User ID
    14882
    Status
    โพส
    332

รถวัยรุ่น ก็เด้งเป็นธรรมดาครับ 555
    คันเก่าผมใช้ 2.5 hi-lander รู้สึกนิ่มกว่า แต่ก่อนออกเจ้าตั้น vg ก็ทำใจอยู่ว่ามันเด้งกว่าเพราะหาข้อมูลในคลับนี้ก่อนออก เห็นว่าถ้าอยากนิ่มกว่านี้ก็เปลี่ยนโช๊ค robust รุ่นอะไรซักอย่างนี่แหละ ผมก็กะว่าจะเปลี่ยน เก็บตังค์ไปก่อนช่วงนี้

User ID
    13697
    Status
    โพส
    427

ที่ผมสงสัยอยู่คือ
    1.อาการที่ว่า(รถผม)มันเป็นเรื่องปรกติใช่หรือไม่
    2.รถผมเคยแหนบดัง(ประมาณ1000กว่าโลแรก)แล้ว0แก้ให้(ไม่รู้ทำไรมั่ง)หายแล้วจะเกี่ยวมั้ย
    3.เพราะเป็นพลัส ตัวเตี้ยไม่น่าจะเป็นแบบนี้หรือเปล่า
    4.ถ้าเปลี่ยนโช้คอย่างเดียวจะดีขึ้นแค่ใหน
    ผมขับรถไม่เร็วเป็นปรกติเน้นขับสะบาย/ปลอดภัยเป็นหลักไม่เข้าโค้งเร็วกว่าคนอื่น(ถ้าผมจะหลุดโค้งคนอื่นต้องหลุดก่อน)เคยขับพลัสไปแหลมฉบัง ช่วงบายพาสชลบุรีตับไตใส้พุงแทบจะกองรวมกัน
    ปล.ก่อนหน้าพลัสผมขับแอคคอร์ด ผมว่าความรู้สึกรถพี่สาวผมเข้าใกล้แอคคอร์ดมากกว่า(ทั้งหมดนี้เข้าใจครับว่ามันเป็นรถกระบะ แค่หวังว่ามันจะเป็นเท่าที่มันจะเป็นได้แค่นั้นครับ)

TTC-01004 TTC-Member
    User ID
    1090
    Status
    โพส
    2,326

1.อาการที่ว่า(รถผม)มันเป็นเรื่องปรกติใช่หรือไม่
    2.รถผมเคยแหนบดัง(ประมาณ1000กว่าโลแรก)แล้ว0แก้ให้(ไ ม่รู้ทำไรมั่ง)หายแล้วจะเกี่ยวมั้ย // ไม่น่าเกี่ยว
    3.เพราะเป็นพลัส ตัวเตี้ยไม่น่าจะเป็นแบบนี้หรือเปล่า
    4.ถ้าเปลี่ยนโช้คอย่างเดียวจะดีขึ้นแค่ใหน // โช้คเดิม เป็นน้ำมัน คับ โช้คมีหลายราคา คับ

User ID
    14882
    Status
    โพส
    332

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Witoon ดูโพส
    องค์ประกอบ รถหลายๆ อย่างไม่เหมือนกันครับ เช่น แหนบใต้เพลา , แหนบบนเพลา , โช๊คไขว้หลัง , เทอร์ชั่นบาร์ , ....

ทำให้มีข้อเด่น ข้อด้อย ที่แตกต่างกันครับ
    อันนี้ก็ใช่ครับ เห็นด้วย

TTC-000935 TTC-Member
    User ID
    9454
    Status
    โพส
    442

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ T-black ดูโพส
    ที่ผมสงสัยอยู่คือ
    2.รถผมเคยแหนบดัง(ประมาณ1000กว่าโลแรก)แล้ว0แก้ให้(ไม่รู้ทำไรมั่ง)หายแล้วจะเกี่ยวมั้ย
    4.ถ้าเปลี่ยนโช้คอย่างเดียวจะดีขึ้นแค่ใหน
    ผมขับรถไม่เร็วเป็นปรกติเน้นขับสะบาย/ปลอดภัยเป็นหลักไม่เข้าโค้งเร็วกว่าคนอื่น(ถ้าผมจะหลุดโค้งคนอื่นต้องหลุดก่อน)เคยขับพลัสไปแหลมฉบัง ช่วงบายพาสชลบุรีตับไตใส้พุงแทบจะกองรวมกัน
    ปล.ก่อนหน้าพลัสผมขับแอคคอร์ด ผมว่าความรู้สึกรถพี่สาวผมเข้าใกล้แอคคอร์ดมากกว่า(ทั้งหมดนี้เข้าใจครับว่ามันเป็นรถกระบะ แค่หวังว่ามันจะเป็นเท่าที่มันจะเป็นได้แค่นั้นครับ)
    ลองลดลมยางหน้าหลังเหลือ30 ผมว่ามันกำลังนุ่มหนึบดี ผมเติมลมยางเกิน 30ทีำไรรู้สึกมันแข็งกระด้าง
    ทุกทีเลยครับ

User ID
    13697
    Status
    โพส
    427

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Kosit23191 ดูโพส
    ลองลดลมยางหน้าหลังเหลือ30 ผมว่ามันกำลังนุ่มหนึบดี ผมเติมลมยางเกิน 30ทีำไรรู้สึกมันแข็งกระด้าง
    ทุกทีเลยครับ
    ผมว่ามันรู้สึกเหมือนแก้มยางมันป่องมากเลยครับ กลัวมันกินยางก็เลยเติม31/32ครับ(คิดมากไปเปล่าหว่า)

User ID
    2789
    Status
    โพส
    1,271

ไม่รู้ว่าอุปทานไปเองหรือเปล่า
    เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว ผมลอง เติมที่ 42 ทั้ง 4 ล้อ
    ทำไมมันไม่เด้งเหมือนตอนเติม 32 ก็ไม่รู้

TTC-000935 TTC-Member
    User ID
    9454
    Status
    โพส
    442

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ T-black ดูโพส
    ผมว่ามันรู้สึกเหมือนแก้มยางมันป่องมากเลยครับ กลัวมันกินยางก็เลยเติม31/32ครับ(คิดมากไปเปล่าหว่า)
    ตอนแรกผมก็คิดเหมือนโต้งเลยครับ ตอนนี้ใช้มา 60,000กม.ก็ไม่เห็นกินเลยนะครับ ผมเคยลองเติม
    31/31 เวลาเจอถนนไม่เรียบรู้สึกกระเด้งกระดอนครับ พอลดเหลือ 30 รูดได้เลยครับชอบมากๆครับ
    ความคิดเห็นส่่วนตัวนะครับ

User ID
    15408
    Status
    โพส
    537

.อาการที่ว่า(รถผม)มันเป็นเรื่องปรกติใช่หรือไม่

ผมว่าน่าจะเป็นเรื่องปกติของพลัสนะคับ แต่มีข้อสังเกตนิดผมออกมาวันแรกไม่ได้เช็คลมยางพอมาลดจาก47เหลือ30มันคนละเรื่องกันเลยคับ

User ID
    13697
    Status
    โพส
    427

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ fresh-sky ดูโพส
    ไม่รู้ว่าอุปทานไปเองหรือเปล่า
    เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว ผมลอง เติมที่ 42 ทั้ง 4 ล้อ
    ทำไมมันไม่เด้งเหมือนตอนเติม 32 ก็ไม่รู้
    ผมเคยเติม 35/43 บรรทุกของแทนพี่สาวเอาของลงให้ลูกค้าวิ่งรถเปล่าไปปล่อยลมที่ปั้มเจอหลุม จุกครับ

User ID
    13697
    Status
    โพส
    427

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Kosit23191 ดูโพส
    ตอนแรกผมก็คิดเหมือนโต้งเลยครับ ตอนนี้ใช้มา 60,000กม.ก็ไม่เห็นกินเลยนะครับ ผมเคยลองเติม
    31/31 เวลาเจอถนนไม่เรียบรู้สึกกระเด้งกระดอนครับ พอลดเหลือ 30 รูดได้เลยครับชอบมากๆครับ
    ความคิดเห็นส่่วนตัวนะครับ
    จะเป็นไปได้(หรือว่ามีใครทำ)มั้ยครับ แบบว่าเติม29ทั้ง4ล้อตามที่ติดไว้ตรงประตูอะครับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้