หน้า 3 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3
สรุปผลการค้นหา 41 ถึง 52 จากทั้งหมด 52

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    13697
    Status
    โพส
    427

มาตรฐาน Re: ทำไมพลัสมันเด้งจัง

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Yo GLV ดูโพส
    ผมขอตอบบ้างครับ

โช๊คเดิมๆ นุ่มกว่าครับ แต่กระด้าง เปลี่ยนโช๊คโรบัสตัวแรก บิ้วอิน

กระแทกกว่าเห้นๆ แบบรู้สึกได้แต่ไม่กระด้าง

ไม่พอใจเปลี่ยนโช๊คใหม่สี่ต้นโรบัส ซับแยก นุ่ม หนึบ ครับ ดีขึ้นเยอะ ถือว่าลงทุนคุ้มครับ

แต่ยังไงก้อไม่เท่าตัวเตี้ยครับรถพ่อผมตัวเตี้ย ซิงเกอร์แ็ค็บ นุ่มกว่าครับ(เปลี่ยนโช๊คแล้ว)

เพราะรถเตี้ย 0 ถ่วงจะเตี้ยกว่าครับ รถเพื่อนผมแอคคอด ตัวใหม่

โหลดสองนิ้ว เปลี่ยนโช๊ค D2 นุ่มหนึบ นิ่ง 0ถ่วง มีส่วนเยอะครับ

ถ้าอยากนิ่มหน่อย เท่าที่ศึกษามา แต่ยังไม่ได้ทำครับ ดัดแหนบ บรรทุกครับ

จะนิ่มกว่าเดิมครับ แต่ผมยังไม่อยากทำเพราะกลัวจะเสียของครับ

แต่ไม่มีผลเสียนะครับ โก้พรีรันเนอ เพื่อนผมทำอยู่ นิ่มกว่าเดิมเยอะครับ
    โช้ค4ต้นนี้ใช้งบเท่าไหร่ครับ แล้วจำเป็นต้อง4หรือเปล่า คู่หลังอย่างเดียวจะได้หรือว่าคุ้มมั้ยครับ
    อีกอย่างพรีรันเนอร์ทำแล้วย้วยมั้ยครับ(คืออย่างที่บอกตอนต้นครับว่ายอมรับได้กับอาการย้วยที่จะเพิ่มขึ้นซักเล็กน้อย คือเป้าหมายหลักเอาไว้เที่ยว ตจว. สามคนพ่อแม่ลูก ท้ายกระบะจะมีก็แค่กระเป๋าเสื้อผ้าแล้วก็เต็นท์น่ะครับ อยากให้ลูกนอนสะบายหน่อยเวลาเดินทางครับ)

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

มาตรฐาน Re: ทำไมพลัสมันเด้งจัง

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ T-black ดูโพส
    ในกรณีถ้าไปยุ่งกับแหนบแล้วในอนาคตเกิดอยากกลับเหมือนเดิมต้องทำอย่างไร หรือถ้าขายต่อเลยคนซื้อถ้าไม่ลองขับจะดูออกมั้ย(แบบว่าคนทั่วไปนะครับไม่ใช่เซียนรถมาซื้อ)
    ผมว่าน่าจะมองออกนะครับ เพราะถ้าดัดแหนบบรรทุกลง มันจะห่างกว่าเดิมอย่างเห็นได้ชัดครับ น้าลองเปลี่ยนโช๊คหลังดูก่อนดีกว่า 3000-5500 แล้วแต่ว่าจะเอาโช๊คแบบไหนระบบไหน น้ำมันล้วนๆก็ถูกครับอย่างที่น้าตั้วขายอยู่คู่ละ 3000 ถ้าเอาแก๊สกึ่งน้ำมัน อย่าง profender คู่ละ 4x00 น้าเคขายอยู่ ตัวนี้เป็นระบบทวินทูบ ส่วนที่ผมใช้อยู่ก็ Robust Build-in Subtank คู่นึง 5x00-6000 เป็นระบบโมโนทูบ หรือเอาแบบแพงๆหน่อยก็ procomp MX6 ปรับได้ 6ระดับ เป็นแก๊สกึ่งน้ำมันระบบโมโนทูบ ราคาจำไม่ค่อยได้แล้วตัวนี้ น่าจะอยู่ราวๆ 9500 มั้ง หรือไม่ก็ Rancho RS9000XL ราคาประมาณ 7500-8500 บาท ปรับได้ 9 ระดับ เป็นระบบไหนผมก็ไม่ทราบเพราะอ่านสเปคจากทางโรงงานที่ต่างประเทศก็ไม่บอกว่าระบบไหน และยังมีอีกหลายยี่ห้อให้เลือกซื้อเลือกใช้ครับ AZ, Bilstien, PM9, Westcost, Hotsbit, Winner, ฯลฯ
    ปล.ผมไม่มีส่วนได้เสียกับน้าๆที่ขายโช๊คอยู่นะครับ โช๊คพวกนี้ทำให้หายเด้งกว่าโช๊คเดิมแน่นอนครับ เพราะโช๊คหลังของพลัสยาวแต่เล็กครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย AKNet : 24-03-2011 เมื่อ 12:41

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

ถ้ากลัวโน่น กลัวนี่ ใช้แบบเดิมๆดีที่สุดครับ

การทำรถทุกอย่างมีความเสี่ยง แม้แต่การเปลี่ยนโช้ค คุณอาจจะเสียเงินเปล่าก้อได้เพราะมันอาจจะไม่นิ่มดังหวัง
    แต่ทุกยี่ห้อที่เปลี่ยนเข้าไป จะได้ความหนึบมาแทนแน่นอน

ยิ่งตอบ อาจจะยิ่งพาเข้าป่า ง่ายสุด ลองกับตัวเอง หาของหนักประมาณ 50 โล วาง อาจจะไม่ต้องทำไรแล้วก้อได้ครับ

ถ้าตัดความกังวลออก แล้วมองว่าเราใช้รถทุกวัน อยู่กะมันทุกวัน อะไรที่ทำแล้วขับสบาย ทำให้ชีวิตดีขึ้น รีบๆทำเถอะครับ ทำเร็วคุ้มเร็ว

ดัดปลายแหนบ บรรทุกของได้เหมือนเดิม เพราะแหนบแต่ละตัวมีการรับน้ำหนัก ได้เท่าเดิม ไม่ได้ชักแหนบออก แบบนี้ความสามารถในการรับน้ำหนักย่อมน้อยลง
    แต่อาจจะมีผลเรื่องความทนทาน ซึ่งต้องดูกันต่อไปครับ อย่างมากช้ไปสิบปีแหนบล้าก้อใส่แหนบเสริมเข้าไปอีกพันเดียว

แต่ของผมที่ไปดัดมา น้อยมากดูแทบไม่รู้ครับ ถ้าไม่ยกรถ ดูการให้ตัวของแหนบแต่ละชุด

ในรูปตัวอย่าง เค้าดัดมาเยอะ แต่นุ่มมากๆ เราไม่ต้องเอาขนาดนั้นก้อได้ครับ
    Attached Images Attached Images  
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย mckyparty : 24-03-2011 เมื่อ 12:54

User ID
    13697
    Status
    โพส
    427

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ AKNet ดูโพส
    ผมว่าน่าจะมองออกนะครับ เพราะถ้าดัดแหนบบรรทุกลง มันจะห่างกว่าเดิมอย่างเห็นได้ชัดครับ น้าลองเปลี่ยนโช๊คหลังดูก่อนดีกว่า 3000-5500 แล้วแต่ว่าจะเอาโช๊คแบบไหนระบบไหน น้ำมันล้วนๆก็ถูกครับอย่างที่น้าตั้วขายอยู่คู่ละ 3000 ถ้าเอาแก๊สกึ่งน้ำมัน อย่าง profender คู่ละ 4x00 น้าเคขายอยู่ ตัวนี้เป็นระบบทวินทูบ ส่วนที่ผมใช้อยู่ก็ Robust Build-in Subtank คู่นึง 5x00-6000 เป็นระบบโมโนทูบ หรือเอาแบบแพงๆหน่อยก็ procomp MX6 ปรับได้ 6ระดับ เป็นแก๊สกึ่งน้ำมันระบบโมโนทูบ ราคาจำไม่ค่อยได้แล้วตัวนี้ น่าจะอยู่ราวๆ 9500 มั้ง หรือไม่ก็ Rancho RS9000XL ราคาประมาณ 7500-8500 บาท ปรับได้ 9 ระดับ เป็นระบบไหนผมก็ไม่ทราบเพราะอ่านสเปคจากทางโรงงานที่ต่างประเทศก็ไม่บอกว่าระบบไหน และยังมีอีกหลายยี่ห้อให้เลือกซื้อเลือกใช้ครับ AZ, Bilstien, PM9, Westcost, Hotsbit, Winner, ฯลฯ
    ปล.ผมไม่มีส่วนได้เสียกับน้าๆที่ขายโช๊คอยู่นะครับ โช๊คพวกนี้ทำให้หายเด้งกว่าโช๊คเดิมแน่นอนครับ เพราะโช๊คหลังของพลัสยาวแต่เล็กครับ
    รบกวนเพิ่มเติมครับ
    1.อันนี้ราคาต่อคู่ถูกต้องมั้ยครับ
    2.ถ้างบ 10000 คู่หลัง6000 คู่หน้า4000จะคุ้มมั้ยหรือว่าเพิ่มอีกหน่อยเป็น6000ทั้ง2คู่จะคุ้มกว่า
    3.แบบที่ปรับได้นี่เค้าปรับกันตอนไหนอย่างไรเช่นปรับแบบที่ถูกใจครั้งเดียวแล้วใช้ตลอดหรือว่าปรับทุกครั้งตามสถานการณ์

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ T-black ดูโพส
    รบกวนเพิ่มเติมครับ
    1.อันนี้ราคาต่อคู่ถูกต้องมั้ยครับ
    2.ถ้างบ 10000 คู่หลัง6000 คู่หน้า4000จะคุ้มมั้ยหรือว่าเพิ่มอีกหน่อยเป็น6000ทั้ง2คู่จะคุ้มกว่า
    3.แบบที่ปรับได้นี่เค้าปรับกันตอนไหนอย่างไรเช่นปรับแบบที่ถูกใจครั้งเดียวแล้วใช้ตลอดหรือว่าปรับทุกครั้งตามสถานการณ์
    เป็นราคาต่อคู่ครับ
    คู่หน้าจะแพงกว่าคู่หลังครับน้า
    ปรับตอนจอดรถครับ 5555+ อยากได้แข็งอ่อนยังไงแล้วแต่เรา หรือช่วงไหนบรรทุกหนักก็ปรับให้แข็งกว่าเดิมครับ

User ID
    13697
    Status
    โพส
    427

ได้แนวทางแล้ว เดี๋ยวจะเอาเรื่องนี้เข้าที่ประชุมขออนุมัติงบด่วนอีกที
    แต่สงสัยต้องใช้งบลับอีกตามเคย 555+
    ขอบคุณน้าๆทุกท่านครับ

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

amada คู่หลัง 3 พันก้อพอแล้ว ดีกว่าเดิมมากมาย
    งบเหลือก้อจัดไปหน้าด้วย เป็น 3000+3000

User ID
    13697
    Status
    โพส
    427

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mckyparty ดูโพส
    amada คู่หลัง 3 พันก้อพอแล้ว ดีกว่าเดิมมากมาย
    งบเหลือก้อจัดไปหน้าด้วย เป็น 3000+3000
    อันนี้หน้าหลังราคาเท่ากันเหรอครับ
    ถ้าราคานี้ใช้งบลับอย่างเดียวก็พอไม่ต้องเอาเรื่องเข้าสภา สะบายหูหน่อยอะครับ5555++

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

อันนี้หน้าหลังราคาเท่ากันเหรอครับ
    ถ้าราคานี้ใช้งบลับอย่างเดียวก็พอไม่ต้องเอาเรื่องเข้าสภา สะบายหูหน่อยอะครับ5555++
    เข้ากระทู้ซื้อขาย ตามหากระทู้ตาตั้ว กรุงเก่าเลยครับ

สมาชิกถาวร : TTC-01501 TTC-Member
    User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

เข้า่มาเก็บข้อมูล

User ID
    13697
    Status
    โพส
    427

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chairat_k ดูโพส
    เข้า่มาเก็บข้อมูล
    ตามนั้นครับ
    ผมว่าตอนนี้สมาชิกเราเพิ่มขึ้นทุกวัน ส่วนใหญ่เห็นจะเป็นพลัสซะด้วย น่าจะเป็นประโยชน์กับสมาชิกเราหลายๆท่านครับ
    ส่วนผมได้แนวทางละ กำลังหาจังหวะนำเสนอโครงการ(กับ ผบ )อยู่ครับ(สงสัยต้องพาไปลุยหลุมเยอะๆหน่อยจะได้คุยง่ายขึ้น5555)

User ID
    15408
    Status
    โพส
    537

rancho9000xl เป็นไงมั่งคับเหมาะกะพลัสเดิมๆมั้ยคับ

หน้า 3 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3

ข้อมูลกระทู้