สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 13 จากทั้งหมด 13

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    12297
    Status
    โพส
    33

มาตรฐาน ขอคำแนะนำหน่อยคับ

คือตอนนี้ผมกำลังจะออกไทรตันพลัส แต่ไม่รู้ว่าจะเอาเกียร์ a/t หรือ m/t ดีคับช่วยแนะนำผมด้วยคับ ขอบุคนมากคับ หรือคัยมีเบอร์ติดต่อก็ได้คับ ด่วนๆๆ

User ID
    11810
    Status
    โพส
    754

มาตรฐาน Re: ขอคำแนะนำหน่อยคับ

เกียร์ออโต้ดีขับง่าย เร่งแซงแค่เหยียบมิดก็พุ่งปรู๊ดๆข้อเสีย
    1.ราคาขายค่อนข้างตกในกระบะมือสอง
    2.ระยะยาวการดูแลรักษาน่าจะมากกว่าเกียร์ธรรมดา
    3.ถ้าขึ้นเขาลงเขา ลุยบ่อยๆเกียร์ธรรมดาเอาอยู่กว่าครับได้ดังใจ เกียร์ออโต้เวลาลุยแล้วสงสารเกียร์
    4.เมื่อก่อนผมขับlancer เกียร์ออโต้ พอมาขับplus กระปุก แล้วรู้สึกว่าขับมันกว่ามากๆเลยครับไม่ผิดหวังที่ออกเกียร์กระปุก ยกเว้นเจอรถติดในเมือง
    5.ถ้าเกียร์ออโต้ขับแล้วผมว่าน่าจะเปลืองน้ำมันมากกว่าเกียร์กระปุกนะครับ
    ความเห็นส่วนตัวนะครับ ออกเกียร์กระปุกดีกว่าครับในกระบะ ถ้าเก๋ง ต้องออโต้ครับ

User ID
    3090
    Status
    โพส
    406

เกียร์ธรรมดา ดีกว่าบำรุงรักษาน้อยกว่า ขายง่าย ซ่อมง่าย

TTC-01004 TTC-Member
    User ID
    1090
    Status
    โพส
    2,326

เกียร์ออโต้ ครับไม่อืด เเต่ต้องควรดูเเลประจำตามคู่มือครับ
    ถ้ากระปุก บำรุงง่ายกว่าออโต้ครับ เเต่ระยะที่ได้เครื่องvg ยังไม่เเน่นอน ครับว่ามาปลายปีหรือ ปีหน้า
    เดิมๆ140 เกียร์m/t ก็มันเเล้วครับ

User ID
    5898
    Status
    โพส
    482

ขาวมุก A/t Vg หลังติดเบาะดีครับ นิ่งเนียนดี
    รองของพี่ที่ทำงานนะครับ แต่ของผม M/t 140 ก็พอได้ในระดับหนึ่ง

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

ถ้าถามผมถ้าเงินมีถึงออโต้ครับ แต่ถ้างบน้อยค่อยว่ากันอีกที ช่วยได่เยอะครับกับสภาวะรถติดเดี๋ยวนี้ แต่ของผมรักซ่อมง่ายใช้คล่องค่าโสหุ้ยน้อยเน้นเดิมๆครับ อิอิ

User ID
    12297
    Status
    โพส
    33

ถ้าเราใช้ไปนานๆๆมันจะอืดหรือเป่าคับ เครื่อง vg a/t คับ a/t กับ m/t ต่างกันตรงไหนคับ และอายุการใช้งานอันไหนทนกว่าคับ และเครื่อง v/g มีเกียร์ m/t เป่าคับ

2541DAENG
    ผู้เยี่ยมชม

อันนี้ผมว่า คนที่แนะนำก็จะคิดไม่เหมือนกันพื้นฐานความชอบก็ไม่เหมือนกัน น้าจะซื้อรถเอามาใช้งานอะไรเป็นหลักครับ

1.ใช้ในชีวิตประจำวัน แนะนำเกียร์ออโต้ครับ ขับสบายกว่ากันมาก
    2.ใช้บรรทุกไม่หนักมาก ผสมใช้ในชีวิตประจำวัน แนะนำเกียร์ออโต้ครับ อย่าไปคิดว่าเกียร์จะไม่ทนจะพังง่ายเปลี่ยนความเชื่อได้แล้วครับ
    3. ใช้งานบรรทุก + วิ่งทางไกล เกียร์ออโต้ก็ดี เกียร์ธรรมดาก็ได้
    4. ชอบเปลี่ยนเกียร์ ชอบอัด เชนเกียร์ ปั๊มคลัช ก็เกียร์ธรรมดาครับ แต่เกียร์ออโต้ถ้าเข้าใจวิธีการเวลาเร่งแซงก็สามารถควบคุมการเปลี่ยนเกียร์ได้ด้วยคันเร่งครับ(Kick down) ก็ไม่ได้อืดอะไร ขับมันส์ได้เหมือนกัน
    รกปิ๊กอัพหรือรถเก๋ง มันก็รถเหมือนกัน ไม่จำเป็นต้องแบ่งว่ารถแบบไหนเกียร์แบบไหน แต่อยู่ที่คนใช้คนขับมากกว่า

หลักการทำงานภายในของเกียร์ก็หลักการเดียวกันแตกต่างเฉพาะอุปกรณ์บางอย่างยกตัวอย่างเช่น
    1.หวีคลัช เกียร์ออโต้ไม่มีใช้เป็น ทอคคอนเวอร์เตอร์ (ไม่ต้องย้ำคลัชตลอดอายุการใช้งาน)
    2.การเปลี่ยนเกียร์ ใช้ระบบสายดึง(คันเกียร์)เพื่อเลื่อนเฟืองเกียร์ เกียร์ออโต้ใช้โซลินอยเพื่อปล่อยน้ำมันในการเลื่อนเปลี่ยนเฟืองเกียร์และมีคลัชอยู่ภายใน
    3.การบำรุงรักษา เกียร์ธรรมดา เปลี่ยนผ้าคลัช เปลี่ยนน้ำมัน เป็นหลัก
    เกียร์ ออโต เปลี่ยนแผ่นคลัช เปลี่ยนนำ้มัน
    สุดท้าย เครื่องยนต์กลไกไม่ว่าระบบไหนก็ต้องการบำรุงรักษาเปลี่ยนชิ้นส่วนทั้งนั้นไม่มีอะไรใช้ได้ตลอดกาล แต่ถ้ามันเพิ่มความง่ายและสะดวกสบายให้เจ้าของก็น่าจะคุ้มที่จะเลือกนะครับ

User ID
    12297
    Status
    โพส
    33

ขอบคุนมากคับสำหรับคำแนะนำที่ดีๆๆ

User ID
    12297
    Status
    โพส
    33

แล้วเครื่อง vg a/t 178 ม้าเป็นไงบ้างคับ

User ID
    5533
    Status
    โพส
    116

ผมใช้ M/t แต่เชียร์ A/t ข้อดี
    1. ความแม่นยำในการเปลี่ยนเกียร์ มือคนไม่แม่นยำเหมือนโปรแกรมหรอกครับ
    2. น้านึกถึงตอนรถติดสิครับ หรือเข้า กทม. เมื่อยมาก

sukhum
    ผู้เยี่ยมชม

บอกเบอร์คุยมาดีไหมครับ

User ID
    12297
    Status
    โพส
    33

081-696-9620 เบบร์ผมคับ

ข้อมูลกระทู้