หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 40 จากทั้งหมด 43

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    16459
    Status
    โพส
    72

มาตรฐาน ตอบ: ไปทลวงแคทมา

+1 เก็บข้อมูลครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

มันมีข้อดีข้อเสียครับ

ถ้าทะลวงเพื่อเอาสมรรถนะ มันก็ต้องเอาออกนิดหน่อยพอ

ทะลวงมากไปมันก็โล่ง เหมือนกับใส่ท่อแทน

การทะลวง เอาออกพอประมาณ ควันไม่เหม็็น ครับ

ชอบแบบไหน ก็เลือกได้ครับ รถเรา ตังค์เรา แต่ถ้าเป็นผมก็ เปลี่ยนทั้งอัน ง่ายกว่า ...

User ID
    3535
    Status
    โพส
    127

ใส่ท่อแทนแคทอย่างเดียวปลายเดิมเสียงจะเป็นอย่างไร จะได้ยินเสียงโบหรือป่าวคับ

User ID
    9482
    Status
    โพส
    564

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ พ่อทองคำ ดูโพส
    ใส่ท่อแทนแคทอย่างเดียวปลายเดิมเสียงจะเป็นอย่างไร จะได้ยินเสียงโบหรือป่าวคับ
    ฟิ้วๆๆๆๆ เลยครับ..ต้องเปิดกระจกฟังนะครับ..ฮ่าๆๆๆ

User ID
    12876
    Status
    โพส
    87

ถ้าเอาแคทไว้โดยไม่ทำไร แต่เมื่อพักออกแล้วเดินท่อขนาดเท่าเดิมให้ออกหน้าเพลาจะเป็นไงบ้างคับกะว่าจะทำอยู่

User ID
    7195
    Status
    โพส
    510

ผมลืมบอกไปว่า เอาออกแล้วได้ตัง ค่าเสียหาย300 ได้ตัง2000

User ID
    16533
    Status
    โพส
    152

น้าครับ ถ้าทลวงแคทแล้วต้องหลอกเซนเซอร์ตัวที่อยู่หลังแคทด้วยหรือป่าวครับ รอเก็บข้อมูล

User ID
    3118
    Status
    โพส
    5,862

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chay4736 ดูโพส
    น้าครับ ถ้าทลวงแคทแล้วต้องหลอกเซนเซอร์ตัวที่อยู่หลังแคทด้วยหรือป่าวครับ รอเก็บข้อมูล
    ไม่ต้องก็ได้ครับ ผมก้เคยทะลวงมาเมื่อตอนใช้ไตตั้นคันเก่าอ่ะครับ ก็ไม่มีอาการอะไรผิดปกตินะครับ แต่แนะนำว่าอย่าไปทะลวงดีกว่าครับ หาซื้อท่อแทนแคตมาใส่แทนดีกว่า ราคาก้มีตั้งแต่ 6-700 (เหล็ก) จนถึง 1000 กว่า (เหลส) อ่ะครับ ท่อแคตเก่าเรามีราคา เอาเก็บไว้ หรือจะปล่อยขาย ก้ติดต่อน้าโต้ง เพื่อนสมาชิกเราในคลับนี้ได้เลยครับ
    ด้วยความเคารพครับ..

AirmaN
    ผู้เยี่ยมชม

ไหวตัวทันครับ
    วันนี้ไปถ่ายนำ้มันเครื่องที่ศูนย์ เลยให้ช่างอุด egr ให้ เค้าคิด 300.-
    แล้วเซลมันก็แนะนำให้ผมทลวงแคท ค่าใช้จ่ายประมาณ 1,400.- พาผมไปฟังเสียงรถตัวเองเหยียบคันเร่งโชว์ ผมว่าเสียงก็โอเคนะ แต่ยังไม่มีข้อมูลเรื่องนี้มากเลยหยุดไว้ก่อน
    แหมไม่งั้นเซลมันรับเต็มๆเลย ขายแคท 3,000.- บวก ค่าแรง 1,400.-

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chay4736 ดูโพส
    ไทรทันเรา เครื่องดีเซล ไม่มีเซนเซอร์ครับ ถ้าเบ็นซิล จะมีสองลูก ลูกบนมีเซนเซอ อย่าไปยุ่งกับมันเลยครับ ส่วนลูกล่างไม่มีเอาออกได้ครับ แต่ถึงตรงนี้แล้ว เอาออกตั้งกะป้ายแดงมันก็ไม่ได้เห็นผลอะไรมากมายหรอกครับ ของใหม่ลูกละเป็นหมื่นใช้ให้คุ้มค่าซัก 7-8 หมื่นโลค่อยเอาออกเถอะครับ ควันไม่เหม็น ลดโลกร้อน ไอ้ที่ว่าเอาแคตออกแล้วมันโล่งดีกว่า มันก็จริง แต่แคตป้ายแดงๆ มันก็ไม่ได้ตันนี่...เอาออกทำไม

แต่ก็ดี เซลแบบผมจะได้มีงานทำ 5555++

User ID
    7195
    Status
    โพส
    510

เอาให้0ออกให้ดิเขาจูนกล่องให้ด้วยนะ เขาบอกว่าเพิ่มการฉีดน้ำมัน และอะไรสักอย่างเกี๋ยวกับอากาศ
    รถผมเอง

User ID
    16533
    Status
    โพส
    152

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CONMAN ดูโพส
    ไทรทันเรา เครื่องดีเซล ไม่มีเซนเซอร์ครับ ถ้าเบ็นซิล จะมีสองลูก ลูกบนมีเซนเซอ อย่าไปยุ่งกับมันเลยครับ ส่วนลูกล่างไม่มีเอาออกได้ครับ แต่ถึงตรงนี้แล้ว เอาออกตั้งกะป้ายแดงมันก็ไม่ได้เห็นผลอะไรมากมายหรอกครับ ของใหม่ลูกละเป็นหมื่นใช้ให้คุ้มค่าซัก 7-8 หมื่นโลค่อยเอาออกเถอะครับ ควันไม่เหม็น ลดโลกร้อน ไอ้ที่ว่าเอาแคตออกแล้วมันโล่งดีกว่า มันก็จริง แต่แคตป้ายแดงๆ มันก็ไม่ได้ตันนี่...เอาออกทำไม

แต่ก็ดี เซลแบบผมจะได้มีงานทำ 5555++
    นั่นแหละครับ ของผมมันตัวเบนซิน มันมีเซนเซอร์หลังแคทด้วย แล้วจะทำยังไงกันดีล่ะครับ พี่น้อง

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

นั่นแหละครับ ของผมมันตัวเบนซิน มันมีเซนเซอร์หลังแคทด้วย แล้วจะทำยังไงกันดีล่ะครับ พี่น้อง
    ตอบจากที่ขับเก๋งเบนซิน จะมีเซนเซอร์หลังแคท ผมไม่ได้เอาออกครับ ใส่กลับไปไว้อย่างเดิม

ถ้ามีสองตัว (แคต) ให้เอาตัวที่อยู่หลังเซนเซอร์ออกครับ

ถ้ามีตัวเดียว และมีเซนเซอร์ ถ้าอยากเอาออก สามารถทำ Bypass ได้โดยที่ไฟไม่โชว์ครับ

ผลที่ได้ คือ เหม็นครับ (เบนซิน เหม็นกว่าดีเซลอีก) และได้อัตราเร่งจากการที่ดีขึ้นอีกนิดหน่อย (ส่วนตัวคิดว่าไหลปลายดี)

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ไม่ว่า เบนซิน หรือดีเซล นำแคตออกไปแล้วนั้น จะมีอาการที่เรียกได้ว่า "โล่งขึ้น" เห็นๆ

ในรถดีเซล อาจเห็นได้ว่า ต้นหายไปนิด รอบกลางดึงดี ปลายอาจไหลขึ้น เสียงเพราะขึ้น

ในรถเบนซิน ความโล่ง อาจทำให้รอบขึ้นไวกว่าเดิม เสียงดังกว่าเดิมหน่อย และถ้ามีโหลดที่มากกว่า แรงที่ได้ อาจน้อยลง เพราะเบนซิน แรงบิดน้อยกว่าดีเซล

การขับแบบลากเกียร์ อาจมันกว่เดิม แต่การที่เราบรรทุก เปลี่ยนเกียร์รอบเท่าเดิม อาจมองได้ว่า มันอืดกว่าเดิม ...

ส่วนตัวผมขับเก๋ง มันเบา มันเลยรู้สึกได้ว่า มันส์กว่าเดิม และไหลปลายได้ดี อาจเพราะผมมีกล่องพ่วงเข้าไปอีก มันเลยเห็นผลมากกว่าเดิม

สรุป ... เก๋ง มีแคตสองลูก ผมเอาลูกหลังออก ไม่ต้องโมอะไรเพิ่ม

กระบะดีเซล เกียร์ออโต้ ดันรางด้วย ผมเลือก ทะลวงออกไปนิด (ควันไม่เหม็น) ยิงท่อตรง 2.5 นิ้วลงหน้าเพลา มีอาการโล่ง แต่ถีบดี เพราะใส่กล่องดันราง

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    ไม่ว่า เบนซิน หรือดีเซล นำแคตออกไปแล้วนั้น จะมีอาการที่เรียกได้ว่า "โล่งขึ้น" เห็นๆ

ในรถดีเซล อาจเห็นได้ว่า ต้นหายไปนิด รอบกลางดึงดี ปลายอาจไหลขึ้น เสียงเพราะขึ้น

ในรถเบนซิน ความโล่ง อาจทำให้รอบขึ้นไวกว่าเดิม เสียงดังกว่าเดิมหน่อย และถ้ามีโหลดที่มากกว่า แรงที่ได้ อาจน้อยลง เพราะเบนซิน แรงบิดน้อยกว่าดีเซล

การขับแบบลากเกียร์ อาจมันกว่เดิม แต่การที่เราบรรทุก เปลี่ยนเกียร์รอบเท่าเดิม อาจมองได้ว่า มันอืดกว่าเดิม ...

ส่วนตัวผมขับเก๋ง มันเบา มันเลยรู้สึกได้ว่า มันส์กว่าเดิม และไหลปลายได้ดี อาจเพราะผมมีกล่องพ่วงเข้าไปอีก มันเลยเห็นผลมากกว่าเดิม

สรุป ... เก๋ง มีแคตสองลูก ผมเอาลูกหลังออก ไม่ต้องโมอะไรเพิ่ม

กระบะดีเซล เกียร์ออโต้ ดันรางด้วย ผมเลือก ทะลวงออกไปนิด (ควันไม่เหม็น) ยิงท่อตรง 2.5 นิ้วลงหน้าเพลา มีอาการโล่ง แต่ถีบดี เพราะใส่กล่องดันราง
    ชัดเจน ขั้นเทพ 5555+ เอ้า ลุยยยยย ใครอยากลองงงง

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CONMAN ดูโพส
    ชัดเจน ขั้นเทพ 5555+ เอ้า ลุยยยยย ใครอยากลองงงง
    ว่าไปนั่น ... ผมก็แค่ ทำแล้ว เอามาคุย แค่นั้นแหละน้า .. ไม่สงวนสิทธิ์ครับ 555

อย่าลืมว่า .. พื้นฐานตอนนี้ มันมีกล่องมาช่วยนะ แต่บอกตรงๆว่า ถ้ามีโหลดมากๆ วิ่งไม่ออกครับ

User ID
    14888
    Status
    โพส
    717

เก็บแคทไว้ที่ห้อง ใส่ท่อแซด ซะ อิอิ ต้นดี ปลาย 18+ สบาย ตอนล้อเดิม
    ส่วนตอนนี้ 90+ กลัวล้อดุ้ง ห้าๆๆๆๆๆ

User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

เข้ามาดูจ้ะ

User ID
    16852
    Status
    โพส
    134

ของผม ทะลวงแคท เปลี่ยนหม้อพักหลัง แล้วให้ปลายท่อมุดลงหน้าเพลา ราคาทั้งหมดทำมา 1700 บาทครับ ผลที่ได้ด้านดีคือ ขับลื่นมากตั้งแต่ต้น กลาง ปลาย ปกติออกเกียร์ 1 สุดๆสับเกียร์ 2 ยางหลังจะไม่เอ้๊ยดเลยครับ (รถผมพลัส 265/60/18) แต่ทะมาเสร็จ เอี๊ยดเลยครับ ผลเสียคือ เสียตัง ควันเหม็น ท่อดังยิ่งตอนเวสเกตทำงานนี้ แซ็ดเลยครับ

User ID
    14888
    Status
    โพส
    717

ใส่เวทเกต ตีเฮดใหม่ ไหมครับ

หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้