สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 15 จากทั้งหมด 15

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    8710
    Status
    โพส
    318

มาตรฐาน ใครเคยเจออาการของเจ้าtonแบบนี้บ้างมั้ยครับ?

ผมใช้เจ้าตั้นPLUS4ประตูเดิมๆจากโรงงานทุกส่วน โดยปกติมักจะใช้ความเร็วระยะสั้นๆและเป็นทางตรงซะส่วนใหญ่ บังเอิญวันนี้วิ่งออกเหตุไกลนิดหน่อยและรีบด้วย เหตุไฟไหม้ที่อ.ปักธงชัย วิ่งจากตัวเมืองนครราชสีมาใช้เส้นทางโคราช-ปักธงชัย ลืมมองเข็มไมล์ครับและลมค่อนข้างแรง วิ่งขวาตลอดและมีรถบรรทุกอีกคันวิ่งขวาไม่ยอมหลบทั้งๆที่ใช้ทั้งไฟและเสียงไซเรน ผมหักพวงมาลัยเพื่อแซง แบบกระทันหัน เกือบดึงรถคืนไม่ได้ครับมันจะออกนอกถนน และช่วงเข้าโค้งความเร็วน่าจะประมาณ140-150รถมันเหมือนโคลงเครงครับ เกือบเอาไม่อยู่ลมแรงด้วย มีวิธีแก้ไขอย่างไรครับเพื่อให้มันหนึบกว่านี้หน่อย ยังเสียวไม่หายเลยครับเกือบจะได้เก็บกู้ตัวเองแล้ว ขอบคุณล่วงหน้าครับ

User ID
    11810
    Status
    โพส
    754

มาตรฐาน Re: ใครเคยเจออาการของเจ้าtonแบบนี้บ้างมั้ยครับ?

วันนี้ผมไปโคราชมาครับ ลมแรงมากๆวิ่งเร็วๆนี่ไปตามลมเลยครับพวงมาลัยต้องจับสองมือ ไม่งั้นมีหวังไปตามลมแน่ครับ น่าจะเป็นปกติของรถยกสูงนะครับ ขนาดรถบัสผมลองสังเกตุ ส่ายไปขวาทีซ้ายทีเลยครับ

User ID
    109
    Status
    โพส
    645

มาตรฐาน Re: ใครเคยเจออาการของเจ้าtonแบบนี้บ้างมั้ยครับ?

ต้องซ้อมเปลี่ยนเลนกระทันหันบ่อยๆครับน้า แล้วจะรุว่าไทรทันมันสุดชอดจริงๆครับ อิอิ ลมยางน้าเท่าไรครับ(ผมว่า 35 กำลังดี)ถ้าลมแรงๆวิ่งด้วยความเร็วสูงไทรทันออกอาการโคลงๆให้เห็นแน่นอนครับรถผมก้เป็น รถน้าต้องทำความเร็วด้วยหน้าที่แบบนี้บ่อยๆผมว่า น่าจะหาโช๊คดีๆมาใส่ซักชุดนะครับ
    ...ได้ยินเสียงไซเรนอยู่ครับเมื่อวานนี้(บ้านอยู่เส้นปัก) คิดอยู่ว่าเกิดไรขึ้นน้อวันนี้ น่าสงสารพี่น้องทางปักครับ ปีที่แล้วน้ำท่วม ปีนี้โดนไฟไหม้อีก

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mafiawut ดูโพส
    ผมใช้เจ้าตั้นPLUS4ประตูเดิมๆจากโรงงานทุกส่วน โดยปกติมักจะใช้ความเร็วระยะสั้นๆและเป็นทางตรงซะส่วนใหญ่ บังเอิญวันนี้วิ่งออกเหตุไกลนิดหน่อยและรีบด้วย เหตุไฟไหม้ที่อ.ปักธงชัย วิ่งจากตัวเมืองนครราชสีมาใช้เส้นทางโคราช-ปักธงชัย ลืมมองเข็มไมล์ครับและลมค่อนข้างแรง วิ่งขวาตลอดและมีรถบรรทุกอีกคันวิ่งขวาไม่ยอมหลบทั้งๆที่ใช้ทั้งไฟและเสียงไซเรน ผมหักพวงมาลัยเพื่อแซง แบบกระทันหัน เกือบดึงรถคืนไม่ได้ครับมันจะออกนอกถนน และช่วงเข้าโค้งความเร็วน่าจะประมาณ140-150รถมันเหมือนโคลงเครงครับ เกือบเอาไม่อยู่ลมแรงด้วย มีวิธีแก้ไขอย่างไรครับเพื่อให้มันหนึบกว่านี้หน่อย ยังเสียวไม่หายเลยครับเกือบจะได้เก็บกู้ตัวเองแล้ว ขอบคุณล่วงหน้าครับ
    หาโช๊คหนึบๆ สักชุดครับ โช๊คเดิมขับไวๆออกอาการอย่างนั้นทุกคัน ถ้าสาดโค้งแรงๆน่าใส่เหล็กกันโครงหลังเพิ่มเข้าไปด้วยครับ

User ID
    8710
    Status
    โพส
    318

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ AKNet ดูโพส
    หาโช๊คหนึบๆ สักชุดครับ โช๊คเดิมขับไวๆออกอาการอย่างนั้นทุกคัน ถ้าสาดโค้งแรงๆน่าใส่เหล็กกันโครงหลังเพิ่มเข้าไปด้วยครับ
    ต้องใช้แบบไหนครับ พอดีไปปรึกษาช่่างก็มีให้เลือกเยอะเกินจนเลือกไม่ถูก พอบอกลักษณะการใช้รถประจำวันก็ไปอีกแบบเลยงงๆครับเพราะราคาก็แตกต่างกันด้วย ขอบคุณครับ

User ID
    4962
    Status
    โพส
    1,395

น่าจะปกติครับ ขนาดตัวเตี้ยผม โดนลมแรงๆๆหรือรถบัสสวนยังเซเลย

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

ต้องแก้ที่คนขับก่อนครับ เพราะถ้าอยากได้รถที่โยกแล้วแน่นๆ
    ต้องหาช่วงล่างอิสระ 4 ล้อ ไม่ก้อพวก mazda3 หรือไม่ก้อ BMW

หรือแก้ไม่ได้ก้อโช้คอะไรที่หนึบๆ ยี่ห้อไหนก้อได้ เปลี่ยนแล้วหนึบหมดล่ะครับ
    เพราะถนนโคราชค่อนข้างเรียบ ไม่ต้องกังวลเรื่องนุ่มหรอกครับ คราวนี้จะแก้ปัญหาเรื่องโคลงได้มากมายเลย แต่ถามว่ายังมีมั้ย ก้อตอบได้ว่ายังมี แก้ไม่ได้หมดครับ

TTC-01004 TTC-Member
    User ID
    1090
    Status
    โพส
    2,326

เช็ดลมยาง ครับ เปลี่ยนโช้ค 4ต้น ครับ

User ID
    12251
    Status
    โพส
    367

เปลี่ยนโช๊คแล้วโหลดต่ำ น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีกว่าเดิมครับ

รถมันสูงยังไงก็ต้องมีโยนมั่งแหละนะ

User ID
    613
    Status
    โพส
    189

อีกเสียง สำหรับรถใช้ความเร็ว บ่อยๆ ก็หาโช๊คที่ตอบสนองช่วงความเร็วดีๆหน่อย เพิ่มขนาดหน้ายางนิดๆ โหลดลงหน่อย

User ID
    4385
    Status
    โพส
    2,824

น้า โค้ง 140-150 เนี่ยนะ ไม่โคลงจะว่าไง ไหนจะเปลี่ยนเลนแบบกระทันหัน โช๊คปรับระดับ Swing arms รับรอง เหมาะ

User ID
    9762
    Status
    โพส
    154

เปลี่ยนโช๊คครับ โช๊คเดิมติดรถไม่ค่อยหนึบครับ มันค่อนข้างโคลงครับ ผมเปลี่ยนแล้วดีขึ้นครับ

สมาชิกถาวร TTC- 01688 TTC-Member
    User ID
    9976
    Status
    โพส
    858

คนขับรถสมัยนี้ไม่ค่อยหลบรถไซเรนกันเลย สมัยผมเด็กๆนั่งรถพ่อหรือแม่ผมขับ ถ้ามีรถไซเรนวิ่งมา รถทุกคันบนถนนจะรีบแอบซ้ายกันหมด ให้รถไซเรนไปก่อนแต่เดี๋ยวนี้ไม่สนใจกันเลย ไม่แอบไม่หลบ คล้ายๆกับว่า เรื่องของมึง ไม่เกี่ยวกับกู กูก็รีบ โลกยิ่งเจริญขึ้น จิตใจคนยิ่งต่ำลงทุกวัน เศร้าใจ.........

พื้นถนนเมืองไทยเอาแน่ไม่ได้ ปอร์เช่,เฟอร์รารี่,ฯลฯ คันละหลายล้าน ขับเร็วๆเจอถนนเมืองไทยก็เป๋เหมือนกันครับพี่น้อง เปลี่ยนโน่นแต่งนี่ไปก็เท่านั้น ปรับที่การขับขี่ของเราดีกว่าครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย TOM3 : 28-03-2011 เมื่อ 11:21

User ID
    8710
    Status
    โพส
    318

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ psylencex ดูโพส
    น้า โค้ง 140-150 เนี่ยนะ ไม่โคลงจะว่าไง ไหนจะเปลี่ยนเลนแบบกระทันหัน โช๊คปรับระดับ Swing arms รับรอง เหมาะ
    แฮ่ๆลืมมองเรือนไมล์ครับ รีบเกิน เหลือบมองอีกทีตอนเจอรถบรรทุกเปลี่ยนเลนขวางหน้าอะครับ ก็เลยตามเลยไม่กล้าแตะเบรคกลัวเอาไม่อยู่

User ID
    8710
    Status
    โพส
    318

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mckyparty ดูโพส
    ต้องแก้ที่คนขับก่อนครับ เพราะถ้าอยากได้รถที่โยกแล้วแน่นๆ
    ต้องหาช่วงล่างอิสระ 4 ล้อ ไม่ก้อพวก mazda3 หรือไม่ก้อ BMW

หรือแก้ไม่ได้ก้อโช้คอะไรที่หนึบๆ ยี่ห้อไหนก้อได้ เปลี่ยนแล้วหนึบหมดล่ะครับ
    เพราะถนนโคราชค่อนข้างเรียบ ไม่ต้องกังวลเรื่องนุ่มหรอกครับ คราวนี้จะแก้ปัญหาเรื่องโคลงได้มากมายเลย แต่ถามว่ายังมีมั้ย ก้อตอบได้ว่ายังมี แก้ไม่ได้หมดครับ
    แฮ่ๆปกติก็ไม่ขนาดนั้นหรอกครับ แต่เมื่อวานรีบร้อนไปหน่อยและไม่ได้มองเข็มไมล์ด้วยว่าอยู่ที่เท่าไร? มองอีกทีก็เห็นรถบรรทุกเปลี่ยนเลนขวางหน้าแล้วครับ หากผมเบรคเมื่อวานอาจไปไม่ถึงเหตุแน่ๆ ดีนะที่เป็นเจ้าเหมียวถ้าเป็นอื่นแบบนี้ไม่รู้จะรอดหรือเปล่า?

ข้อมูลกระทู้