สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 17 จากทั้งหมด 17

TTC-01013 TTC-Member
    User ID
    1072
    Status
    โพส
    357

มาตรฐาน ล้างแอร์ด้วยตัวเอง

ไม่รู้ว่าจะเรียกหน้าร้อนหรือไม่ เพราะหนาวๆอีกแล้วเสียวๆหลังด้วย จึงอยากจะชวนมาล้างแอร์กันเองดีกว่า เพราะเห็นน้าหนุ่มเค้าปิดโครงการไปแล้ว ถ้าท่านใดสนใจก็มา DIY รอบ 2 ก็แล้วกัน โดยใช้ยาล้างแอร์บ้านของ 3M หรือ Norca ก็ได้ครับผมซื้อมาจากโลตัส สองร้อยกว่าหรือสามร้อยกว่านี่แหละครับ ทำด้วยตัวเองไม่ต้องให้น้องๆมาช่วยก็ได้ สบายมาก สนใจไม่ต้องโทรมาครับ นัดวันทำดีกว่า
    ***** ว่าแต่งานนี้บ้านใครครับ ช่วยแจ้งด้วยและช่วยบอกด้วยว่าบ้านนั้นมีอะไรเด่น คงไม่ใช่ผัดไทยแล้วมั้ง อิๆๆๆ*****

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    2994
    Status
    โพส
    1,378

มาตรฐาน Re: ล้างแอร์ด้วยตัวเอง

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ sinica9 ดูโพส
    ไม่รู้ว่าจะเรียกหน้าร้อนหรือไม่ เพราะหนาวๆอีกแล้วเสียวๆหลังด้วย จึงอยากจะชวนมาล้างแอร์กันเองดีกว่า เพราะเห็นน้าหนุ่มเค้าปิดโครงการไปแล้ว ถ้าท่านใดสนใจก็มา DIY รอบ 2 ก็แล้วกัน โดยใช้ยาล้างแอร์บ้านของ 3M หรือ Norca ก็ได้ครับผมซื้อมาจากโลตัส สองร้อยกว่าหรือสามร้อยกว่านี่แหละครับ ทำด้วยตัวเองไม่ต้องให้น้องๆมาช่วยก็ได้ สบายมาก สนใจไม่ต้องโทรมาครับ นัดวันทำดีกว่า
    ***** ว่าแต่งานนี้บ้านใครครับ ช่วยแจ้งด้วยและช่วยบอกด้วยว่าบ้านนั้นมีอะไรเด่น คงไม่ใช่ผัดไทยแล้วมั้ง อิๆๆๆ*****

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

มาตรฐาน Re: ล้างแอร์ด้วยตัวเอง

...ล้างเรียบร้อยและเย็นเจี๊ยบเลย กลิ่นหอมด้วย อิอิ...

User ID
    2994
    Status
    โพส
    1,378

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ dsign ดูโพส
    ...ล้างเรียบร้อยและเย็นเจี๊ยบเลย กลิ่นหอมด้วย อิอิ...
    นิสัย.....

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pom9098 ดูโพส
    นิสัย.....

...ล้างเสร็จก็ไม่ได้ใช้ ต้องเอารถไปผ่าตัดอีกอาทิตย์นึง หุหุ ชีวิต แร๊งงงงงงงง...

...เอาไว้นัดมีตติ้งล้างแอร์เมื่อไหร่ เด๋วจะไปช่วยรื้อแทนละกัน อิอิ...

User ID
    996
    Status
    โพส
    777

หึหึ ขอใกล้ๆหน่อยครับ 555

สนับสนุน 3m จำนวน 1 กระป๋องครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย iGnUs : 31-03-2011 เมื่อ 20:31

User ID
    1072
    Status
    โพส
    357

มาตรฐาน ตอบ: ล้างแอร์ด้วยตัวเอง

หยุดสงกรานต์หลายวันเลย ล้างซะเลยครับกับ 3m
    1.ถอดที่เก็บของเอง
    2.ถอดแผ่นปิดออก
    3.ถอดช่องพัดลม
    4.เอา Filter ออกถ้ามี
    5.ฉีดน้ำยาเข้าไปที่พัดลม
    6.เปิดพัดลมแรงๆโดยที่ไม่ต้องติดเครื่องและฉีดน้ำยาเข้าไปอีก
    7.ทิ้งไว้สักพักและทำใหม่อีกครั้ง ทิ้งไว้15นาที่ติดเครื่องพร้อมเปิดแอร์ให้ฉ่ำ
    8.น้ำที่ไหลออกใต้รถจะเป็นสีดำถ้าแอร์สกปรกมากๆ
    Attached Images Attached Images          

User ID
    1072
    Status
    โพส
    357

มาตรฐาน ตอบ: ล้างแอร์ด้วยตัวเอง

อ้าว...ทำไมภาพไม่เรียงก็ไม่รู้ เรียงลำดับภาพเองละกันนะ

User ID
    2789
    Status
    โพส
    1,271

ต้องฉีดน้ำเปล่าล้างตามด้วยไหมครับน้า

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

ควรถอดพัดลมออกมาแปรงขัดให้สะอาดก่อนที่จะฉีดย้ำยาครับ
    ไม่งั้นขยะที่ใบพัดลมมันจะตามเข้าไปที่แผงคอยเย็น
    น้ำที่ฉีดล้างตามที่หลัง ก็หาขวดน้ำกลั่นแบตฯเก่า กรอกเตรียมไว้มาฉีดๆไปสัก5ขวดแต่สปีดพัดลมไม่ต้องสุด
    ระวังน้ำยา-น้ำ จะถูกเป่าเข้าที่ด้านล่าง (ที่มีสายยาง ดำ งอ )ที่เอาลมไประบายความร้อนของมอเตอร์พัดลม
    ดึงออกจากมอเตอร์แล้วอุดปลายสายก่อน
    อ่านดูให้ละเอียดครับ กระทู้นี้มีลงกันจนครบขั้นตอน

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ fresh-sky ดูโพส
    ต้องฉีดน้ำเปล่าล้างตามด้วยไหมครับน้า
    ควรถอดพัดลมออกมาแปรงขัดให้สะอาดก่อนที่จะฉีดย้ำยาคร ับ
    ไม่งั้นขยะที่ใบพัดลมมันจะตามเข้าไปที่แผงคอยเย็น
    น้ำที่ฉีดล้างตามที่หลัง ก็หาขวดน้ำกลั่นแบตฯเก่า กรอกเตรียมไว้มาฉีดๆไปสัก5ขวดแต่สปีดพัดลมไม่ต้องสุด
    ระวังน้ำยา-น้ำ จะถูกเป่าเข้าที่ด้านล่าง (ที่มีสายยาง ดำ งอ )ที่เอาลมไประบายความร้อนของมอเตอร์พัดลม
    ดึงออกจากมอเตอร์แล้วอุดปลายสายก่อน
    อ่านดูให้ละเอียดครับ กระทู้นี้มีลงกันจนครบขั้นตอน

TTC 02070 TTC-Member
    User ID
    14011
    Status
    โพส
    1,057

ดีครับ ขอบคุณครับ ที่สำคัญต้องใส่กรองแอร์ด้วย.

User ID
    1072
    Status
    โพส
    357

ล่าสุดเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมามีคนพาดพิงถึงเรื่องนี้ จึงได้นำกระทู้นี้ขึ้นมาอีกท่านใดสนใจก็นัดกันมาใหม่นะครับ สเปร์ 3m กระป่องเดียวได้ประมาณ 2-3 คันสบายๆครับ

User ID
    9335
    Status
    โพส
    1,024

5555โดนพาดพิง

TTC-00547 TTC-Member
    User ID
    5744
    Status
    โพส
    1,555

Diy.ครั้งต่อไปรู้แล้วน่ะครับว่าพวกเราจะทำอ่ะไรกัน
    ใครพร้อมแล้วยกมือขึ้น....

User ID
    9335
    Status
    โพส
    1,024

ไปด้วย 1 คัน...ว่าแต่วันไหนดี

TTC-00547 TTC-Member
    User ID
    5744
    Status
    โพส
    1,555

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ katip_fc ดูโพส
    ไปด้วย 1 คัน...ว่าแต่วันไหนดี
    ต้องถามเจ้าภาพคับเสี่ยว่าว่างวันไหนคับ...

ข้อมูลกระทู้