หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 34

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    11927
    Status
    โพส
    383

มาตรฐาน เครื่องเบนซินใครอืดบ้ง

เครื่องเบนซินตอนออกตัวใครอืดบ้างและแก้ไขยังงัย

User ID
    12141
    Status
    โพส
    2,190

มาตรฐาน Re: เครื่องเบนซินใครอืดบ้ง

ของผม 2.4 ((( CNG))) Cab. อืดคร๊าบบ
    -ออกตัว เปลี่ยนเกียร์ที่ 2800 รอบขึ้นไปครับ
    -ปรับตัวตามมันครับ บางครั้งก็ไม่ได้ดั่งใจก็ต้องทนปรับตัวตามมันครับ
    -อุด EGR (ผมยังไม่ได้อุดเลย)
    แต่พอผมเปลี่ยนเป็นโหมดน้ำมันเมื่อไหร่ มันส์ทันทีครับ เพราะผมใช้ CNG มันอืดกว่าจนชิน กดน้ำมันทีไร มันส์เลย อิอิ
    ...................................................
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย pao116 : 31-03-2011 เมื่อ 15:18

TTC002497 TTC-Member
    User ID
    16087
    Status
    โพส
    281

มาตรฐาน Re: เครื่องเบนซินใครอืดบ้ง

อืดนี่คือแบบไหนครับ วัดยังไงครับ ความเร็วจาก 0-100 ใช้เวลาเท่าไหร่
    หรือ วิ่งได้ความเร็ว เท่าไหร่ ประมาณนี้เปล่า

User ID
    12141
    Status
    โพส
    2,190

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kitty2011 ดูโพส
    อืดนี่คือแบบไหนครับ วัดยังไงครับ ความเร็วจาก 0-100 ใช้เวลาเท่าไหร่
    หรือ วิ่งได้ความเร็ว เท่าไหร่ ประมาณนี้เปล่า
    ความหมายของผม อืดคือ
    -ออกตัวเหยีบแล้วรถไม่พุ่ง ดีเลย์ คันเร่งไม่ตามเท้า
    -เหยียบมากเครื่องสั่นวิ่งไม่ออก
    -ต้องค่อยๆ กด ความเร็วถึงไล่ละดับขึ้นอย่างช้าๆ

CNG ของผมนะ ที่ว่ามา

TTC002497 TTC-Member
    User ID
    16087
    Status
    โพส
    281

ตัดจากน้ำมันเข้า Cng แล้วใช่เปล่าครับ ถ้าใช่ ผมไม่กล้า รอผุ้รู้ดีกว่า
    ของผม แอลพีจี ไม่อืดนะตามความรู้สึกผม ก่อนหน้าผมใช้วีออส อาจไปคล่องเท่าวีออส แต่ก็ยอมรับได้ เจ้าตั้น มันตัวใหญ่

User ID
    12141
    Status
    โพส
    2,190

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kitty2011 ดูโพส
    ตัดจากน้ำมันเข้า Cng แล้วใช่เปล่าครับ ถ้าใช่ ผมไม่กล้า รอผุ้รู้ดีกว่า
    ของผม แอลพีจี ไม่อืดนะตามความรู้สึกผม ก่อนหน้าผมใช้วีออส อาจไปคล่องเท่าวีออส แต่ก็ยอมรับได้ เจ้าตั้น มันตัวใหญ่
    ที่ผมว่ามาคือโหมด CNG ครับ น้ำมันสำหรับผมไม่ค่อยรู้สึกอืดหรอก เพราะผมใช้ อืดๆ ชินแล้ว ฮ่าๆๆๆ ส่วน LPG น้าออกเทนมันใกล้เคียงเบนซิล ไม่ค่อยรู้สึกหรอกครับ ทุกวันนี้ยังแอบอิจฉา LPG อยู่เลย คริคริ

User ID
    15408
    Status
    โพส
    537

ปกติน้าๆเปลี่ยนเกียจาก1ไป2 ที่รอบเท่าไหร่กันบ้างคับ

User ID
    7225
    Status
    โพส
    297

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ yanyong k ดูโพส
    ปกติน้าๆเปลี่ยนเกียจาก1ไป2 ที่รอบเท่าไหร่กันบ้างคับ
    1500-2000 ครับ มาตลอด สองปี ยกเว้น จะไปวัดกะอย่างอื่น จะลากหน่อย

User ID
    7225
    Status
    โพส
    297

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ วรินทร ดูโพส
    เครื่องเบนซินตอนออกตัวใครอืดบ้างและแก้ไขยังงัย
    เมือก่อนรถผมมันก้ออืด ๆ ตอนออกตัว เมื่อวันอังคารไปเดินท่อใหม่ ตัดท่อแคทออก รู้สึกมันพุ่งขี้นเยอะ แต่ยังไม่แรงเท่าเครื่องดีเซล

User ID
    11810
    Status
    โพส
    754

อืดๆแต่แลกกับความประหยัดแล้ว ผมก็ยอมครับ ควักตังเติมแก็สทีละ 300 บาทเองไปเข้าห้องน้ำออกมายังไม่เต็ม 300 เลยครับ ถ้าน้ำมันมีพันอัพ ไม่งั้นงงครับเพราะว่ายังไม่ทันควักตังเลยเด็กปั๊มปิดผาถังน้ำมันเราแล้ว อิอิ

User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

น้าปุ๊กไม่อืดได้ไงใส่ล้อ20
    อยากออกตัวดีขึ้นใส่กล่องคันเร่งครับ

User ID
    14834
    Status
    โพส
    38

อืดเหมือนกันครับ ขนาดใส่แค่ 17" ผมใช้ Lpg แต่น้ำมันก็พุ่งขึ้นดีเสียแต่เปลืองไปหน่อย

User ID
    16439
    Status
    โพส
    113

ผมติดไฟแดงต้องอยู่เลนซ้ายเลยครับ เกรงใจคันอืนเค้าครับ เจ้าอืดอาดผม 2.4 Plus CNG เดิมๆ ยังไม่ได้อุด EGR กำลังตามล่าหาแผ่นอุดอยุ่ครับผม

User ID
    15548
    Status
    โพส
    44

สำหรับผมที่ ชัดรถแก๊สมาตลอด ถ้ามาจับเจ้าตัน cng ถือว่าออกตัวดีกว่าที่ขับมานะ

ส่วนเกียร์ 1 ไปเกียร์ 2 ผมเปลีย่นที่รอบ 3000 ว่าอารมณ์รีบๆ หน่อย 4000 แล้วแต่สภาวะว่า เครื่องมันสันดาบจนหมดรอบหรือยังนะ

User ID
    7225
    Status
    โพส
    297

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ changtt ดูโพส
    สำหรับผมที่ ชัดรถแก๊สมาตลอด ถ้ามาจับเจ้าตัน cng ถือว่าออกตัวดีกว่าที่ขับมานะ

ส่วนเกียร์ 1 ไปเกียร์ 2 ผมเปลีย่นที่รอบ 3000 ว่าอารมณ์รีบๆ หน่อย 4000 แล้วแต่สภาวะว่า เครื่องมันสันดาบจนหมดรอบหรือยังนะ
    ทำมายออกรอบสูงจังครับ ปกติ ผมออกที่ 1500-2000 ก้อไปเกียร์ 2 แล้วครับ

User ID
    11927
    Status
    โพส
    383

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ evoda3 ดูโพส
    น้าปุ๊กไม่อืดได้ไงใส่ล้อ20
    อยากออกตัวดีขึ้นใส่กล่องคันเร่งครับ
    มันอืดก่อนใส่ 20 อีก น้าเกรียงกล่องคันเร่งก็ใส่ไม่ได้เพราะเป็นแบบน้องโบ(
    โบราณเป็นคันเร่งสายให้น้าเปิ่นดูแล้วก็เลยทำได้อย่างเดียวคือทำใจเพราะต้องการประหยัดอยากรู้ว่าน้า ๆเขาเป็นเหมือนเราไหม ฮิๆๆๆ

User ID
    15960
    Status
    โพส
    1,300

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ semiblack ดูโพส
    ผมติดไฟแดงต้องอยู่เลนซ้ายเลยครับ เกรงใจคันอืนเค้าครับ เจ้าอืดอาดผม 2.4 Plus CNG เดิมๆ ยังไม่ได้อุด EGR กำลังตามล่าหาแผ่นอุดอยุ่ครับผม
    ผมสั่งจากท่านนี้ครับ 0875455910 โทรเลยครับ220บาทแตนเลส
    ใส่เองเลยครับไม่ยาก

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

ธรรมดาครับ ไทรทันใช้ของดีเลยอืดไปหน่อย ถ้าใจร้อนเร่งรอบหน่อย ค่อยเปลี่ยนขึ้น

User ID
    4285
    Status
    โพส
    7

สำหรับ Triton ติด CNG แล้ว วิ่งอืด มีวิธีแก้ครับ คือ ใส่ตัว Timing Advance(TAP) มันจะเข้าไปปรับองศา ไฟจุดระเบิดให้เหมาะสมกับ CNG หรือ LPG เพราะแก็สจะใช้วลาเผาใหม้ มากกว่าน้ำมัน เวลาเราใช้แก๊สมันก็คล้ายกับว่าเราตั้งไฟจุดระเบิด อ่อนเกินไป เครื่องมันเลยไม่มีกำลังครับ ตัว TAP มันจะเข้าไปปรับองศาไฟจุดระเบิดให้เหมาะสมกับแก๊ส มีข้อดีคือ
    1.เครื่องมีกำลังมากขึ้น
    2.ประหยัดแก๊ส
    3.ช่วยรักษาบ่าวาวล์ไอเสีย (เพราะแก๊สเผาไหม้ช้า ในจังหวะที่วาวล์ไอเสียเปิด แต่แก๊สยังเผาไม่หมดจะไปเผาวาวล์ไอเสียต่อ)

User ID
    16439
    Status
    โพส
    113

ขอบคุณครับสั่งมาแล้วครับ แต่ติดวันหยุดรับของไม่ได้ต้องรอวันพฤหัสของสั่งจากเบอร์ที่ท่านแนะนำเลยครับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้