หน้า 3 จากทั้งหมด 4 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 41 ถึง 60 จากทั้งหมด 74

มาตรฐาน Re: @น้ำตา..เมืองคอน@

ภาพถ่ายทางอากาศ...จากพี่หมอรังสิต ทองสมัคร

อีกภาพก่อนไปนอน..แล้ว เหนื่อย

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

ขอเลขบัญชีธนาคาร สนับสนุนโดยตรงได้มั้ยครับ
    อยากไปช่วยด้วยจริงๆครับ ไม่ทราบคุณเจ้านางทำงานเกี่ยวกับทหารด้วยรึเปล่าครับ
    ยังไงจะลองประสานขอข่าวทาง ทอ อีกแรงครับ

ทีมเดินเท้าเท่มากๆ แต่ถ้ามีจักรยานไม่รู้ว่าจะเข้าพื้นที่ได้เร็วกว่าหรอจะเป็นภาระเวลาขึ้นเขาหนอ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mckyparty ดูโพส
    ขอเลขบัญชีธนาคาร สนับสนุนโดยตรงได้มั้ยครับ
    อยากไปช่วยด้วยจริงๆครับ ไม่ทราบคุณเจ้านางทำงานเกี่ยวกับทหารด้วยรึเปล่าครับ
    ยังไงจะลองประสานขอข่าวทาง ทอ อีกแรงครับ

ทีมเดินเท้าเท่มากๆ แต่ถ้ามีจักรยานไม่รู้ว่าจะเข้าพื้นที่ได้เร็วกว่าหรอจะเป็นภาระเวลาขึ้นเขาหนอ
    กองทุนชื่อว่า "ช่างภาพช่วยน้ำท่วม"

โดยมี คุณหมอด๊ะ LittleWitch กับ พี่อ้อย Sumalee Chaowalit เป็นผู้เปิดบัญชี เบิกจ่ายใช้ลายเซ็นต์ร่วม 2 คน จาก

ธนาคารกรุงไทย สาขาโรงพยาบาลมหาราช นครศรีธรรมราช
    เลขที่บัญชี 833-0-05713-5

............เน้นการช่วยเหลือที่ฉับไว...หน่วยราชการช่วยไม่ถึง เน้นที่ความเดือดร้อนจริง ๆ ของชาวบ้าน ...ที่พร้อมมากที่สุดคือ ออกหน่วยแพทย์เคลื่อนที่ กิจกรรมอื่นก็แล้วแต่สภาพ

ของนพ.รังสิต ทองสมัคร แห่งกรุงชิงคะเบอร์ตรงคุณหมอนพ.รังสิต ทองสมัคร์ หรือถ้าใครอยากติดต่อโดยตรง นี่คือเบอร์ของ พี่หมอฝนแสนห่าคะ 0866825471

จักรยานอาจไม่เหมาะสำหรับพื้นที่..ตอนนี้หน่วยเดินเท้าของพี่หมอระดมนักเดินป่าอาสาที่มีเวลาลงนครเร่งด่วนเพราะพื้นที่หมู่ 5-12 นบพิดำนั้นขากการติดต่อ และยาอาหารจากหน่วยราชการยังไปไม่ถึง เราต้องอาสาเดินเท้า

อุปกรณ์ที่ต้องการตอนนี้เป็นเชือกโรยตัว อุปกรณ์โรยตัว เพราะการเดินเท้านั้นหลายพื้นที่... เจ้านางสุดบรรยายคะ เขาซ้อนเขา ภูซ้อนภู

และตอนนี้ที่ต้องการมากคือแพทย์อาสา พยาบาล ยา ชุดเด็กอ่อน ผ้าอนามัน ฯลฯ

และตอนนี้เพิ่อนๆเดินป่าเจ้าสมทบกันเข้าไปที่นครฯ แต่เส้นทางนอกจากเครื่องบินแล้ว ยังไปได้ไม่สะดวก แม้พุนพินน้ำจะลดก็ตาม โดยลงหาดใหญ่แล้วพี่หมอฝนจะหาคนมารับ เพื่อนๆเจ้านางจากปัตตานีไปวันเสาร์นี้คะ ส่วนเพื่อนที่กทม.ทะยอยลงไปพื้นที่เสี่ยงภัย..

ขอบคุณแทนทีมงานแพทย์อาสา

แชร์ภาพน้องคนนึงที่นครฯ เดินเท้ากับรถเครื่อง นี่แค่หมู่บ้านที่พอไปได้นะคะ

รับอาสาสมัครเดินเท้าขึ้นไปที่เทพราช เพื่อส่งความช่วยเหลือพี่้น้องที่ติดอยู่บนเขา มีพี่น้องจำนวนมากที่ถูกตัดขาดและพบ 60 คนที่สามารถรวบรวมกันได้แล้ว ที่เหลือไม่ทราบชะตากรรมมีเด็กเล็ก 6 เดือนด้วย ต้องการทีมสนับสนุนวันที่ ๑ เม.ย.๐๙.๐๐ วันนี้จะมีทีมเดินเท้าเข้าไปก่อน ใครพร้อมไปด้วยกัน ติดต่อ ศูนย์กระจายความช่วยเหลือฯท่าศาลา-นบพิตำ-สิชล(ศูนย์สระบัว)โทร. ๐๘ ๖๙๕๒ ๕๒๕๘ คุณจินดา(เจี๊ยบ) จากผู้ประสาน วลัยลักษณ์เพื่อปวงชน

ทีมแรกออกมาแล้วอย่างสะบักสะบอม
    ทีมที่สองเดินเท้าวันนี้วันแรก คงออกมาอีกสี่ห้าวันคะ
    ที่้บ้านทับน้ำเต้า ก็ต้องการเช่นกัน

ภาพที่แชร์นี้ของน้องเอกคนนคร

ทีมแพทย์อาสาต้องออกปฏิบัติภาระกิจอีกครั้งอาจจะพรุ่งนี้หรือมะรืน เมือพร้อม มีภาพมาแชร์คะ นี่บ้านยอดเหลือง สะพานขาดต้องห้อยสลิง ไปกันแบบนี้ แต่ละลีลา สุดยอด อยากไปอ๊ะ

น่คือภาพถ่ายทางอากาศพื้นที่สิชล ที่ด้านหลังเขาติดอ่าวกรุงชิง ดูๆ เหมือนที่สิชล ไม่ได้น้อยหน้ากรุงชิงเลยเน้อ ไปนอนแระง่วง

ทีนี้ไปนอนจริงๆ แระ ภาพสุดท้าย ของสันติ(หาดใหญ่) เข้านบพิดำช่วยเหลือชาวบ้าน

User ID
    13325
    Status
    โพส
    1,319

สุดยอดครับ นี่แหละ ไทย ช่วย ไทย อย่างแท้จริง

ขอบคุณคะ

ตอนนี้ทางนครฯ ต้องการ ทีมแพทย์อาสา เป็นกลุ่มคือ แพทย พยาบาล เภสัช เพื่อเข้าพื้นที่ที่ยังไม่ได้รับการช่วยเหลือ ด่วนคะ ต้องการ ประมาณ 3 ทีม ความสามารถไม่เรื่องมากสามารถลุยเข้าพื้นที่ได้ นอนเปล ทานง่ายๆ ระยะเวลานั้นแล้วแต่จะสามารถไปได้

เขาหลวง 5 เมษายน 14:48

ต้องการถุงยังชีพ 200 ชุดด่วนค่ะ

เพื่อประจำไว้ที่สวนฝากฟ้า และทะยอยส่งเข้าพื้นที่สำหรับชาวบ้านที่ยังเข้าถึงลำบากค่ะ ใครพอจะติดต่อให้ได้ด่วนที่สุดบ้างคะ

ของบริจาคส่วนใหญ่ที่ไปลงที่ศูนย์อพยพฯ เราไม่สามารถไปเบิกได้ค่ะ ทางทหารจะลำเลียงไปส่งให้ที่จุดลงฮ.เท่านั้น ชาวบ้านบางส่วนจึงไปรับลำบากค่ะ

รบกวนช่วยโทร.แจ้งด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ 081 8248880

เพื่อนๆ TTc ใครอยู่ทางใต้ หรืออยู่ในหน่วยงานที่แจงถุงยังชีพ บ้าง..พอจะติดต่อนำไปให้ที่สวนฝากฟ้า เขาเหล็ก กรุงชิงได้หรือไม่หนอ....
    **************************************************************************************************
    ไทรทันทางใต้มีใครช่วยขนของได้บ้างคะนี่

ขออาสาสมัคร รถยนต์ พร้อมแรงงานขนถุงยังชีพ 200 ชุด เตรียมพร้อมไปรับที่สิชล แล้วไปส่งที่สวนฝากฟ้า รถกระบะธรรมดาได้ ไม่ต้องโฟร์วีลครับ ติดต่อมาที่ 0866825471
    *************************************************************************************************
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Nangmyn : 06-04-2011 เมื่อ 08:48

เส้นทางลงใต้ลองดูที่นี่นะคะ...
    http://http://www.doh.go.th/newsType...d=8&sc_id=5408

เพิ่มเติมทีมงานเดินเท้าที่ไปด้วยใจ กินง่าย อยู่ง่าย บางทีเจ้าไม่เข้าใจ..ทำไมเห็นมีการบริจาคสิ่งของทั่วประเทศหลายหน่วยงาน ไปอยู่ตรงไหนหนอ แค่หมู่บ้านในหุบเขานี่เกินกว่า 7 วันแล้ว ยังไม่เห็นเข้าถึงเลย เราเป็นแค่นักท่องเที่ยว แต่ยังรวมใจกันเข้าแบกของหาทางเข้า.. อืออ เน้อ..

เจ้าคิดไปถึงคำที่พี่หมอบอกมาว่าทำไม ถึงรอไม่ได้ อยากให้รู้ว่าทุกบาททุกสตางค์ที่เข้ากองทุนช่างภาพช่วยน้ำท่วม ได้ทำจริง เข้าถึงจริง ด้วยใจ

เชือกที่บอยต้องผูกเงื่อนเองระหว่างสะพานกับคอสะพานเพราะมันขาดไปกับสายน้ำ ต้องโหนลอยตัวทักษะการเดินป่าของพวกเรา...ถูกนำมาใช้ด้านนี้ อย่างทรงจำเชียวละ

เพื่อนๆเดินเท้าที่เจ้ารู้จัก ส่วนใหญ่อยู่แค่ในวงการเดินป่า..วงการถ่ายภาพ ใครที่มาได้ก็หาทางมาให้ถึงนครฯ
    ใครที่มากไม่ได้ก็ฝากกำลังใจเพราะการงานที่ทำ
    บางคนก็บอกว่าไม่ใช่เรื่องอยู่แบบนี้สบายแล้ว
    บางคนก็อยากมาแต่ภาระกิจไม่อาจปลีกตัวได้
    บางคนก็แค่ขับรถมารับมาส่ง เขาก็ภูมิใจแล้วที่ได้ทำนิดหน่อย
    บางคนก็ลาพักร้อนเอาวันมาช่วยในส่วนที่ช่วยเพื่อนเดินป่าหลายคนเป็นพยาบาลก็เข้ามาด้วย แต่ได้แค่ระยะเวลาหนึ่ง
    บางคนก็ได้แต่บอกว่าอยากมาจัง..(มันไม่ง่ายนักกับความเป็นอยู่ มันเหนื่อยนะขอบอก)
    บางคนแค่ไปซื้อถุงมาแพ็คยา แพ็คของให้หน่วยเขาก็ภูมิใจแล้ว

นั่นสินะ... ทำไม เจ้าก็บอกตัวเองไม่ได้ว่าทำไม ถ้าเจ้าไม่คุ้นเคยหรือรู้จักเขาเจ้าจะไม่มาแชร์ หรือแบ่งปันให้เห็น..

ทั้งหมดมันไม่ใช่ความสุข..แต่บางทีหลายๆที่ มีความสุขในท่ามกลางความทุกข์ ...

เจ้าจึงทำได้ในสิ่งที่ทำ..บางทีไม่เกิดกับเรา เราไม่รู้หรอก

ทุกครั้งที่เจ้าขับเจ้ากระทิงเปลี่ยวไปทำงาน ไปมีทติ้ง ไปธุระ ไปกินสุกี้ ไปโลตัส ฯลฯ เจ้ายังคิดในส่วนลึกเสมอ ทำไงเจ้ากระทิงเปลี่ยวของเจ้าจะได้ช่วยแบ่งปันความทุกข์บางอย่างกับคนอื่น ไม่มากก็น้อย

น้องทางนครฯ บอกว่า "พี่เจ้า..แค่พี่มาให้เห็นไม่ได้ทำอะไรมากเกินกว่าตัวเองทำได้ มันก็เป็นกำลังใจสูงสุดแล้วกับความตั้งใจ"
    แต่เจ้าก็คิดนะ จะเสียตังไปทำไมถ้าไม่ได้ทำอะไร..แต่เชื่อเหอะ ถ้าไปแล้วมันมีอะไรให้ทำแน่.. ในภาวะที่เร่งด่วน

ในภาพคนที่หยุดสงการนต์ ไม่ได้ไปไหนก็ลงนครฯ
    เฮียชู ลุ้ย ผู้รอบรู้ด้านศิลปะวัฒนธรรม พุทธศาสนา ยังขอแบกเป้หาทางไปให้ถึงนครเพื่อเดินเท้าเข้าพื้นที่ ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับทีมงานกู้ภัยเลย

ป้าแต๋วฟรีแลนซ์จากภูเก็ต วันสองวันก็ขอไปแพ็คยาเข้าป่าอีกหมู่บ้านก็ยังได้ทำ

เจ้าใต้น้องสตาฟเดินป่าก็ขอไป 5วัน วันศุกร์ออกป่าก็กลับแล้ว

ในเป้ที่ตุงหนัก อัดแน่น ไม่ใช่แป้งกระป๋อง หรือยาทาเล็บเหมือนเจ้า แต่ในนันอัดแน่นด้วยของจำเป็นสำหรับพื้นที่ ๆ ฮ.ลงไม่ได้ ที่หน่วยราชการไม่ได้เข้าไป แม้ถุงยังชีพจะยังมาไม่ถึง อะไรที่ไปได้ก็เอาไปก่อน

ppumm666
    ผู้เยี่ยมชม

สุดยอดมัก ๆ คับ น้ำใจจิง ๆ เลยคับ
    ตอนนี้ผมและเพื่อน ๆ พี่ ๆ กำลังรับบริจาค และจะเดินทางกันในวันศุกร์นี้คับ ขอเป็นกำลังใจให้ทุกท่านที่เดือนร้อนครับ สู้ ๆ คับ และขออนุโมทนาสาธุบุญกันทุก ๆ ท่านที่มีน้ำใจไปช่วยผู้เดือนร้อนด้วยครับ

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

กองทุนชื่อว่า "ช่างภาพช่วยน้ำท่วม"

โดยมี คุณหมอด๊ะ LittleWitch กับ พี่อ้อย Sumalee Chaowalit เป็นผู้เปิดบัญชี เบิกจ่ายใช้ลายเซ็นต์ร่วม 2 คน จาก

ธนาคารกรุงไทย สาขาโรงพยาบาลมหาราช นครศรีธรรมราช

เลขบัญชียังใช้ได้ตามนี้นะครับ
    เช็คไปทาง ทอ แล้ว ปัญหาของระบบราชการไทยคือมีการแบ่งพื้นที่ทำงาน เขตรับผิดชอบซึ่งไม่ผิดกติกา แต่ว่าหากกำลังพลมันน้อย ทำไม อีกกองบินไม่ออกช่วยกันให้เต็ม ไม่รู้จะรอให้แห้งทำไม???

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ppumm666 ดูโพส
    สุดยอดมัก ๆ คับ น้ำใจจิง ๆ เลยคับ
    ตอนนี้ผมและเพื่อน ๆ พี่ ๆ กำลังรับบริจาค และจะเดินทางกันในวันศุกร์นี้คับ ขอเป็นกำลังใจให้ทุกท่านที่เดือนร้อนครับ สู้ ๆ คับ และขออนุโมทนาสาธุบุญกันทุก ๆ ท่านที่มีน้ำใจไปช่วยผู้เดือนร้อนด้วยครับ
    ไปไหนนนนนนนนนนนนนนนนนน ไปด้วยยยยยยย

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mckyparty ดูโพส

เลขบัญชียังใช้ได้ตามนี้นะครับ
    เช็คไปทาง ทอ แล้ว ปัญหาของระบบราชการไทยคือมีการแบ่งพื้นที่ทำงาน เขตรับผิดชอบซึ่งไม่ผิดกติกา แต่ว่าหากกำลังพลมันน้อย ทำไม อีกกองบินไม่ออกช่วยกันให้เต็ม ไม่รู้จะรอให้แห้งทำไม???

ตามนี้คะ

แต่เจ้าอยากบอกว่า หลายที่เริ่มมีบัญชีที่ช่วยภาคใต้ เจ้าไม่รู้นะคะ แต่สิ่งไหนทีี่ดี เจ้าจะนำเสนอ แต่ถ้าสิ่งไหนเจ้าไม่มั่นใจเจ้าจะไม่พูดอะไร คะ บางทีมันก็จุกที่อก จุกที่ปาก เราบริจาคได้ หรือลงแรงช่วยได้ ในบัญชีที่เรามั่นใจและไว้ใจ

เจ้าถึงเข้าใจความรู้สึกพี่หมอฝน ที่เจ้าเคยถามว่า ทำไมต้องลงแรงกันเองขนาดนี้ทั้งๆที่เป็นประชาชนคนนึง แล้วก็ไม่รู้ว่าจะทำได้แค่ไหน

พี่หมอบอกเจ้าว่า ประสบการณืบางอย่างทำให้พี่หมอรอไม่ได้...
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Nangmyn : 06-04-2011 เมื่อ 10:44

หน้า 3 จากทั้งหมด 4 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้