หน้า 3 จากทั้งหมด 9 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 41 ถึง 60 จากทั้งหมด 161

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    17097
    Status
    โพส
    427

มาตรฐาน ตอบ: สมาชิกTriton 2.4 CNG เชิญแบ่งปันความรู้กันครับ

ผมหมายถึง tap ครับ

User ID
    16611
    Status
    โพส
    158

มาตรฐาน ตอบ: Re: สมาชิกTriton 2.4 CNG เชิญแบ่งปันความรู้กันครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ semiblack ดูโพส
    เรื่องอืดอาดนี่ผมก้อเป็นครับกำลังหาทางทำให้ฉิวๆ ขึ้นอีกหน่อย เพือนสมาชิกแนะนำมาดังนี้ครับ

ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ benz413
    สำหรับ triton ติด cng แล้ว วิ่งอืด มีวิธีแก้ครับ คือ ใส่ตัว timing advance(tap) มันจะเข้าไปปรับองศา ไฟจุดระเบิดให้เหมาะสมกับ cng หรือ lpg เพราะแก็สจะใช้วลาเผาใหม้ มากกว่าน้ำมัน เวลาเราใช้แก๊สมันก็คล้ายกับว่าเราตั้งไฟจุดระเบิด อ่อนเกินไป เครื่องมันเลยไม่มีกำลังครับ ตัว tap มันจะเข้าไปปรับองศาไฟจุดระเบิดให้เหมาะสมกับแก๊ส มีข้อดีคือ
    1.เครื่องมีกำลังมากขึ้น
    2.ประหยัดแก๊ส
    3.ช่วยรักษาบ่าวาวล์ไอเสีย (เพราะแก๊สเผาไหม้ช้า ในจังหวะที่วาวล์ไอเสียเปิด แต่แก๊สยังเผาไม่หมดจะไปเผาวาวล์ไอเสียต่อ)

วอบถามครับ ตัว tap นี่หาได้ที่ไหนและติดตั้งต้องใช้ทุนประมาณเท่าไหร่ครับ

User ID
    2948
    Status
    โพส
    753

มาตรฐาน ตอบ: สมาชิกTriton 2.4 CNG เชิญแบ่งปันความรู้กันครับ

น่าสนครับ tap ความรู้ใหม่ครับ รอคำอธิบายต่อครับผม

User ID
    16439
    Status
    โพส
    113

เกิดความผิดพลาดน้ำเข้าห้องโดยสารฝั่งคนขับครับพรมพื้นเปียกฉ่ำน้ำที่แรกคิดว่าเกิดจากแอร์ เลยไปเข้าศูนย์ พอศูนย์เชคบอกว่าไม่ใช่แอร์ไล่ไปไล่มากลายเป็นว่าน้ำจากภายนอกเวลาฝนตก หรือล้างรถไหลตามสายไฟไปสวิชต์แตรที่ติดเพิ่มเข้าไปผ่านช่องด้านหลังไฟแก้มเข้าห้องโดยสารซึ่งตรงนี้จะเป็นทางน้ำไหลจากกระจกลงตามรางไปที่กันโคลนด้านหน้า น้ำก็เลยไหลตามสายไฟเข้าห้องโดยสารครับท่านใดจะตกแต่งอุปกรณ์เพิ่มเติมเดินสายไฟผ่านจุดนี้ระวังด้วยครับ รถผมทางศูนย์ต้องรื่อพรมซับน้ำออก แล้วรื้อกันโคลนเหนือล้อแล้วอุดรูให้ครับ

User ID
    18207
    Status
    โพส
    25

ของผม Triton CAB CNG ถัง 100ลิตร ผมเติมปั้มแนวท่อ 150บาท ประมาณ 17กิโลกรัม วิ่งได้ระยะทาง 135 กิโลเมตรชื่อ:  ภาพถ่าย0000.jpg
ครั้ง: 6607
ขนาด:  198.7 กิโลไบต์
    เพื่อนๆวิ่งได้เท่าไหร่กันบ้าง ผมวิ่งได้น้อยไปหรือเปล่า ขับเรื่อยๆ 80-100 รถไม่ติด

User ID
    16439
    Status
    โพส
    113

มาแล้วคร้าบ..... หลังจากใช้ cng ตั้งแต่ออกรถมาวิ่งได้ 12000 กิโล แวะเข้าปั๊มเติมบางที่ก้อคิวยาว บางทีแก๊สหมด บางทีปั๊มหยุดขายปิดปรับปรุงต้องวนหาที่เติม เดินทางไกลก้อแวะเติมบ่อยๆ วันนี้ตัดสินใจเพิ่มทางเลือกใหม่ติด lpg ถัง 58 ลิตร ใต้ท้องข้างแคสชี เป็น 3 ระบบ cng , lpg และน้ำมัน ไว้ลงรูปให้ดูครับ

User ID
    18207
    Status
    โพส
    25

^^ 3 ระบบ นี่ต้องแจ้ง ขนส่งหรือเปล่าแล้ว ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ในการติด lpg เพิ่มเป็น 3 ระบบ

User ID
    13978
    Status
    โพส
    35

รอดูรูป น้า semiblack ครับ

User ID
    16439
    Status
    โพส
    113

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ wachara ดูโพส
    รอดูรูป น้า semiblack ครับ
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ goldgear67 ดูโพส
    ^^ 3 ระบบ นี่ต้องแจ้ง ขนส่งหรือเปล่าแล้ว ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ในการติด lpg เพิ่มเป็น 3 ระบบ
    **รูปเดี๋ยวเอาลงให้ดูนะครับ ถ้งแก๊สอยุ่ใต้ท้องติดตั้งไปแล้วคงดูการติดตั้งยากนิดหนึ่ง จะถ่ายรูปต่ำแหน่งการติดตั้งใต้ท้องรถและในห้องเครื่องให้ดูนะครับ
    **สามระบบ หลังติดตั้งแล้วรอได้ใบรับรองการติดตั้งจากวิศวกรแล้วต้องไปแจ้งขนส่งด้วยครับ ว่าเพิ่ม เชื้อเพลิงLPG ส่วนค่าใช้จ่ายติดตั้งผมเลือกใช้ของ Versus ระบบหัวฉีด + ย้ายท่อพัก 29000 บ ถ้วนครับ

TritonDoubleCabPlusCngW54 TTC-Member
    User ID
    19715
    Status
    โพส
    84

ในฐานะที่ผมไม่เคยมีรถยนต์ และนี่เป็นรถคันแรกและเป็นNGVอีกต่างหาก
    เพื่อนบอกมาว่า

ทุกครั้้งที่ติดเครื่องเริ่มการจุดระเบิดด้วยน้ำมันแล้วจะตัดเป็นNgv แต่เพื่อนแนะนำมาว่าก่อนจะจอดให้ตัดระบบngvไปใช้น้ำมันเพื่อให้น้ำมันเข้าไปหล่อลื่นเครื่องยนต์ เพราะการเผาไหม้ngvทำให้เครื่องยนต์แห้ง

มีใครทำแบบนี้บ้างครับ

User ID
    16439
    Status
    โพส
    113

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ blackdragonaya ดูโพส
    ในฐานะที่ผมไม่เคยมีรถยนต์ และนี่เป็นรถคันแรกและเป็นngvอีกต่างหาก
    เพื่อนบอกมาว่า

ทุกครั้้งที่ติดเครื่องเริ่มการจุดระเบิดด้วยน้ำมันแล้วจะตัดเป็นngv แต่เพื่อนแนะนำมาว่าก่อนจะจอดให้ตัดระบบngvไปใช้น้ำมันเพื่อให้น้ำมันเข้าไปหล่อลื่นเครื่องยนต์ เพราะการเผาไหม้ngvทำให้เครื่องยนต์แห้ง

มีใครทำแบบนี้บ้างครับ
    ทำครับในคู่มือการใช้cng ก็บอกว่าให้ใช้น้ำมันอย่างน้อย 10 เปอร์เช็นของการใช้เชื้อเพลิงก๊าชcng ผมก่อนจะถึงจุดหมาย 2-3 กิโล เมตรจะสลับไปใช้น้ำมันครับ

User ID
    17215
    Status
    โพส
    143

ตอนนี้ผมใช้รถมาเดือนกว่าๆสิ่งที่พบมีดังนี้
    1.การเติมแก็สไม่มีปัณหา แต่หาปั้มที่แรงอัดตามคู่มือที่ 3200 ยากพอควร
    2.ต้อง up softwareใหม่ ไม่งั้นขึ้นที่จอดรถในห้างไม่ได้
    3.ศูนย์มิตซูกรุงเทพ2009 (พี่ตู่) เป็นsale บริการก่อนและหลังการขายดีมาก นัดช่างscgได้รวดเร็ว ติดตามงานด้วย(สิ่งนี้ผมถือว่าสำคัญ โดยเฉพาะบริการหลังการขาย)
    4.ผมกำลังนำรถไปใส่หลังคาสามมิตร แล้วจะมารายงานหลังการติดตั้งให้รับทราบ

User ID
    16439
    Status
    โพส
    113

มาแล้วครับ รูป cng +lpg 3 ระบบ
    ชื่อ:  DSCN4392_resize.jpg
ครั้ง: 1881
ขนาด:  200.2 กิโลไบต์
    ชุดหม้อต้ม
    ชื่อ:  DSCN4402_resize.jpg
ครั้ง: 1760
ขนาด:  117.1 กิโลไบต์
    สวิซเลือกใช้ก๊าช
    ชื่อ:  DSCN4390_resize.jpg
ครั้ง: 1923
ขนาด:  181.5 กิโลไบต์
    รางหัวฉีดและการติดตั้ง
    ชื่อ:  DSCN4393_resize.jpg
ครั้ง: 1863
ขนาด:  160.4 กิโลไบต์
    จุดเติมก๊าช
    ชื่อ:  DSCN4394_resize.jpg
ครั้ง: 2345
ขนาด:  135.4 กิโลไบต์
    ถังติดใต้ท้องรถ
    ชื่อ:  DSCN4404_resize.jpg
ครั้ง: 2029
ขนาด:  191.2 กิโลไบต์
    ภาพรวมในห้องเครื่อง

TritonDoubleCabPlusCngW54 TTC-Member
    User ID
    19715
    Status
    โพส
    84

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ semiblack ดูโพส
    ทำครับในคู่มือการใช้cng ก็บอกว่าให้ใช้น้ำมันอย่างน้อย 10 เปอร์เช็นของการใช้เชื้อเพลิงก๊าชcng ผมก่อนจะถึงจุดหมาย 2-3 กิโล เมตรจะสลับไปใช้น้ำมันครับ
    ขอบคุณครับผม

User ID
    19715
    Status
    โพส
    84

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ peach19 ดูโพส
    ตอนนี้ผมใช้รถมาเดือนกว่าๆสิ่งที่พบมีดังนี้
    1.การเติมแก็สไม่มีปัณหา แต่หาปั้มที่แรงอัดตามคู่มือที่ 3200 ยากพอควร
    2.ต้อง up softwareใหม่ ไม่งั้นขึ้นที่จอดรถในห้างไม่ได้
    3.ศูนย์มิตซูกรุงเทพ2009 (พี่ตู่) เป็นsale บริการก่อนและหลังการขายดีมาก นัดช่างscgได้รวดเร็ว ติดตามงานด้วย(สิ่งนี้ผมถือว่าสำคัญ โดยเฉพาะบริการหลังการขาย)
    4.ผมกำลังนำรถไปใส่หลังคาสามมิตร แล้วจะมารายงานหลังการติดตั้งให้รับทราบ

แต่ละปั้มแรงอัดไม่เท่ากันหรือครับ แล้วเราจะรู้ได้อย่างไรว่าปั้มที่เราจะไปเติมแรงดันเท่าใด

แล้วการup software คืออะไร ถ้าในกรณีที่ผมจะออกรถใหม่ผมให้ทางศูนย์แก้ปัญหาตรงนี้มาเลยได้ไหม
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย blackdragonAYA : 06-07-2011 เมื่อ 19:45

User ID
    17215
    Status
    โพส
    143

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ blackdragonAYA ดูโพส
    แต่ละปั้มแรงอัดไม่เท่ากันหรือครับ แล้วเราจะรู้ได้อย่างไรว่าปั้มที่เราจะไปเติมแรงดันเท่าใด

แล้วการup software คืออะไร ถ้าในกรณีที่ผมจะออกรถใหม่ผมให้ทางศูนย์แก้ปัญหาตรงนี้มาเลยได้ไหม
    1.. ดูแรงอัดต้องดูทึ่ี่ตู้จ่ายแก็ส มันจะมี Meter วัดแรงดันอยู่ครับ
    2. การ upsoftware ผมไม่แน่ใจครับ เพราะเราจะไม่ทราบ virsion แต่หลังใช้รถแล้วถึงรู้ว่ารถไม่มีแรง จึงไปติดต่อศูนย์และช่างถึงมาupsoftwareให้ใหม่

User ID
    19715
    Status
    โพส
    84

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ peach19 ดูโพส
    1.. ดูแรงอัดต้องดูทึ่ี่ตู้จ่ายแก็ส มันจะมี Meter วัดแรงดันอยู่ครับ
    2. การ upsoftware ผมไม่แน่ใจครับ เพราะเราจะไม่ทราบ virsion แต่หลังใช้รถแล้วถึงรู้ว่ารถไม่มีแรง จึงไปติดต่อศูนย์และช่างถึงมาupsoftwareให้ใหม่
    ขอบคุณครับผม

User ID
    20934
    Status
    โพส
    167

เพิ่งได้รถ มาตามเก็บข้อมูลคับ อิอิ

User ID
    21789
    Status
    โพส
    49

ข้อ มูล เย๊อะมาก ครับ ขอบคุณทุกท่าน ด้วยครับ ผมได้รถ วันนี้ วันแรก เลย เข้ามาดู เห็น แล้วดีใจมาก ๆครับ ที่มีคนใช้แล้วแบ่งปันน้ำใจกันครับ

User ID
    12141
    Status
    โพส
    2,190

การอัพซอฟแวร์ที่ว่า มันคือการปรับให้จ่ายไฟมากขึ้น ดังเช่นรถผมที่เคยเป็นเรื่องดังพอควรคอยด์ไหม้คาป้ายแดง อิอิ อย่าไปจูนมันมากครับ ช่างเค้าสารภาพกับผมแล้วว่ามันจูนได้แค่นิดเดียว ประมาณ 5% ทางที่ดีอุด อีจีอาร์ช่วยครับ และใช้เกียร์รอบสูงหน่อย อัฟซอฟแวร์ไม่มีหรอกครับมีอยู่เวอร์ชั่นเดียว ลองโทรไปถามที่ scg ได้ครับ ยังไม่มีการพัฒนา....เพราะผมเพิ่งไปตรวจสภาพ และเอาเงินไปซื้อลายเซ็นต์ 500 และสอบถามมา อิอิ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย pao116 : 29-08-2011 เมื่อ 21:06

หน้า 3 จากทั้งหมด 9 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้