หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 24

กระทู้: เป็นประสบการณ์ที่ไม่ดีเอาซะเลยครับ ช่วยด้วยครับ น้าๆ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    10774
    Status
    โพส
    113

มาตรฐาน เป็นประสบการณ์ที่ไม่ดีเอาซะเลยครับ ช่วยด้วยครับ น้าๆ

พอดีผมเพิ่งเอารถไปเข้าศูนย์มาเมื่อวันที่ 28 มีนา นี่เอง เช็ค2หมื่นกิโล
    หลังจากนั้นก็ไม่ได้ขับไปใหน พอวันที่ 5 เมษา กลับไปรับลูกกับแม่ยายที่
    จ.บุรีรัมย์ (ตอนกลางคืน)พอไปถึงสระบุรี รถเกิดอาการดับ ! ไปเฉยๆเลยครับ
    ติดแค่ไฟหน้าอย่างเดียว นอกนั้นทุกอย่างไม่ทำงานเลย เกร์ทุกอย่างตกหมด
    พวงมาลัยหนักทันที ไฟเลี้ยวก็ไม่ทำงาน พอดีผมขับประมาณ90-100
    พอรถดับผมก็เข้าซ้ายทันที ดีที่ไม่ค่อยมีรถ พอดับกุญแจซักพัก ก็สตาทร์ใหม่ก็ติดปกติ แต่ที่แน่ๆหลังจากนั้นผมก็ไม่กล้าแซงคันอื่นเลย พอไปถึงเส้น โชคชัย ดับอีกครั้ง เซงมาก อารมย์เสียสุดๆ ลองคิดดูครับ ถ้าผมเร่งเครื่องแซงรถคันอื่น แล้วดับกระทันหันแบบนี้ ชีวิตผมกับแฟนเลยนะนี่ พอถึงบุรีรัมย์ตอนเช้า ผมก็โทรเข้า0เลย เค้าก็ให้เอาเข้า0บุรีรัมย์ แต่ผมไม่มีเวลา เพราะตอนบ่ายก็ต้องรีบมาทำธุระที่ กทม งงมากครับ ขับมาจากบุรีรัมย์ จนถึง กทม กลับไม่มีอาการดับเลย
    พออีกวันก็เอารถเข้า0แต่เช้า ทาง0เค้าบอกว่าต้องเอาคอมฯเช็คดู ตอนเย็น0ก็โทรมา บอกว่า ไม่เจอจุดที่มีปัญหาเลย ทุกอย่างปกติ ผมเลยบอกทาง0 ขอให้เช็คให้ละเอียดเลย ทิ้งไว้ก็ได้ เพราะผมกลัวว่า จะไม่โชคดีเหมือนครั้งที่แล้ว
    ตอนนี้ก็ยังรอผลอยู่ครับ อยากลองถามน้าๆดูครับ ว่าเคยเจออาการแบบนี้กันบ้างมั้ย แล้วต้องบอกทาง0ให้เช็คอะไรบ้าง ผมยังสงสัยอยู่ ว่ามันจะเกี่ยวกับ ระบบไฟรึเปล่า เพราะตอนที่ขับกลับเป็นตอนกลางคืน ผมก็เปิดไฟตัดหมอกตลอดทางด้วย แต่พอตอนกลับ ผมกลับตอนกลางวัน กลับไม่เจออาการดับเลย....

ช่วยหน่อยนะครับน้าๆ.. ผมยังคิด ถ้าผมกลับตอนสงกรานต์ แล้วเจออาการอย่างที่ว่ามา ผมจะทำยังไง...เฮ้อ..คิดทีไรก็กลัว

User ID
    9016
    Status
    โพส
    166

มาตรฐาน Re: เป็นประสบการณ์ที่ไม่ดีเอาซะเลยครับ ช่วยด้วยครับ น้าๆ

ถ้าวิ่งมาตั้ง 20000 แล้วคงไม่ไช่ที่ไฟแล้วคับ

TTC-01004 TTC-Member
    User ID
    1090
    Status
    โพส
    2,326

มาตรฐาน Re: เป็นประสบการณ์ที่ไม่ดีเอาซะเลยครับ ช่วยด้วยครับ น้าๆ

น้ำมันรึป่าวคับๆ

User ID
    5724
    Status
    โพส
    1,177

Scv ครับ..รีบเลย..อันตรายมาก..

User ID
    6214
    Status
    โพส
    182

น่าจะเป็นที่ SCV (Suction Control Valve) ตัวควบคุมการจ่ายน้ำมันเชื้อเพลิงไปยังราง commonrail
    ปัญหาอย่างนี้ยังมีอยู่อีกเหรอครับ อันตรายมาก วูบ ดับ กลางอากาศ
    ของน้ารถรุ่น Model ไหนครับ

User ID
    10774
    Status
    โพส
    113

ตัวพลัส 2010 ครับ

TTC-01004 TTC-Member
    User ID
    1090
    Status
    โพส
    2,326

เป็นได้ทุกรุ่นคับ
    มาจากน้ำมันที่สกปรก ครับ

User ID
    10774
    Status
    โพส
    113

แล้วที่0บอกว่า ต้องใช้คอมฯเช็ค แล้วคอมฯมันตรวจเช็คตัว SCV (Suction Control Valve) ตัวนี้ด้วยรึป่าวครับ แล้ว ผมต้องบอก0เค้ายังไงครับ

User ID
    14067
    Status
    โพส
    94

ดันเอาไว้ครับ เรื่องแบบนี้ไม่น่าจะเกิดขึ้น ชักกลัวๆแล้ว

User ID
    10774
    Status
    โพส
    113

เวรกรรมละ เราเปนคนเดียวเหรอเนี่ย

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

มันเป็นที่ระบบไฟใช่ไหมครับ เพราะไฟเลี้ยวไฟสัญญาณบนจอมันดับไปพร้อมกับเครื่อง
    น่าจะเช็คให้ทั่วที่เกี่ยวกับปลักต่อไฟหลักไฟย่อยเข้าคอพวงมาลัย หรือระบบกันโขมยหรือป่าว??

User ID
    10774
    Status
    โพส
    113

ผมไม่ได้ติดสัญญาณกันขโมยครับ เซ็นทรัลล๊อคเดิมครับ แต่ติดTimer แต่ผมติดไปประมาณ 8-9 เดือนละครับน้า ไฟหน้าปัดยังติดครับ แต่เกร์ทุกอย่างตกหมดครับ ไม่มีไฟค้างด้วยครับ

User ID
    7382
    Status
    โพส
    185

ผมเคยเจอครั้งนึงคับ วิ่งๆอยู่ไฟดับหมดเลย สรุปว่าเป็นที่แบตไฟไม่พอ แต่ในคัมรี่นะ

User ID
    14202
    Status
    โพส
    117

นั้นสิครับผม มนเกิดจากอะไรครับ อยากรู้เหมือนกัน รอท่านที่รู้ครับผม

TTC 02070 TTC-Member
    User ID
    14011
    Status
    โพส
    1,057

ตามที่หลายๆท่านบอกเลยครับ Scv Valve มีปัญหาของผมก็ดับ แต่แปลกทำไม่ช่างเช็คไม่เจอ ถ้าเอาคอมเช็คจะบอกปัญหาทั้งหมด.

ttc-01450 TTC-Member
    User ID
    8926
    Status
    โพส
    187

ของผมก็โมเดล10 จะเจอมั๊ยเนี่ยน่ากลัวเหมือนกันยิ่งดับไปเฉยๆโดยไม่มีอาการ
    ที่น่ากลัวคือ ไม่รู้มันจะดับตอนไหนเมื่อไหร่

User ID
    10774
    Status
    โพส
    113

นี่แหละครับน้า ที่ผมกลัวที่สุดคือ 0บอกไม่เจอสาเหตุ

รอ0โทรมาแจ้งอีกที วันพรุ่งนี้ครับ

User ID
    2931
    Status
    โพส
    248

คุณน้องโจ้ เอาใจช่วยนะครับ ไม่น่าจะมีปัญหามากครับทุกอย่างมีทางออก ของพี่ก็เคยเป็น scv ไปเครมมาแล้ว ส่วนตัวคิดว่าเกิดจากน้ำมัน ตั้งแต่นั้นมา บางจาก อย่างเดียว ไม่กลับมาเจออีกเลย

สมาชิกถาวร: TTC-00254 TTC-Member
    User ID
    61
    Status
    โพส
    4,677

ลองตรวจเช็ครีเลย์และพวกฟิวส์เครื่องดูครับ

อาจจะเป็นสาเหตุนึงครับ

User ID
    5724
    Status
    โพส
    1,177

เมื่อวานนี้..(9เม.ย.)ผมได้เข้าไปทำการตรวจเช็คSC ที่ว่ากับศูนย์บริการปราจีนบุรี(ขออนุญาติเอ่ยนามเนื่องจากเป็นเรื่องที่ดีที่หลายๆท่านอาจไม่ทราบ)เรื่องมีอยู่ว่า..
    ก่อนหน้านั้นไม่นานรถผมมีอาการวูบเร่งไม่ขึ้น..ทราบแล้วว่า SC อาจมีปัญหาแล้ว..ผมโทรหาช่างนัดวันเช็คเนื่องจากที่สระแก้วไม่มีศูนย์บริการ(ยังเป็นตึกแถวเช่าอยู่เลยครับ..ซึ่งผมเองก็ซื้อรถกับโชวรูมตึกแถวนี้เอง)ในวันที่ 23 มีนาคม ที่ศูนย์ปราจีนฯออกมาให้บริการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องช่างแกะSC ออกมาแล้วล้างหลังจากนั้นบิดลิ้นอะไรซักอย่างที่อยู่ในตัวSC เค้าบอกว่าตัววาล์วปกติไม่มีร่องรอยสึกแต่อย่างใด..ผมก็รับมาดูเออจริงแฮะ..หลังจากใส่กลับเข้าไปแล้วก็ใช้จากวันนั้นมาจนกระทั่งถึงวันที่9เมษายน อาการดังกล่าวก็ไม่มี..ก่อนกลับได้มีการนัดแนะเข้าไปเช็คที่ปราจีนอีกครั้งเพื่อความแน่ใจ พอดีมีธุระที่ต้องไปนครนายกเลยแวะซ๊ะหน่อยไปเจอช่างโย่ง(ขอเอ่ยนาม)ซึ่งเป็นมาสเตอร์เทคนิเชี่ยน(ไปสืบค้นเค้าว่ากันว่าต้องผ่านการทดสอบมากมายกว่าจะได้ระดับนี้)ต้องยอมรับครับว่ามีความรู้และความชำนาญมากเล่ามาซ๊ะยาว..หลายท่านอาจจะเบื่อที่จะอ่าน...ตัดมาที่ตอนเข้าเครื่องจับการทำงานของSCV ละกันครับ..ช่างโย่งต่อสายเข้ากับกล่องแล้วเข้าไปที่เมนูจับการทำงานของSCV เหยียบคันเร่งจนรอบอยู่ที่5พันนานแระมาณ1 นาทีแล้วถอนคันเร่งทันที...ทำซ้ำอยู่หลายรอบ..(น้ำมันหมดไปแยะเหมือนกัน) ช่างโย่งชี้ให้ดูที่เมนูที่ 63 กะ64 เรื่องการทดสอบแรงดันของระบบที่SCV สร้างได้กับแรงดันที่ต้องการช่างอธิบายว่าถ้า SCV ติดแรงดันในระบบจะค้างไม่มีความแตกต่างกันตอนถอนคันเร่งหรือลงช้ากว่าปกติ..ผมสังเกตุตอนที่ช่างเหยียบคันเร่งที่5พันรอบแรงดันอยู่ที่165 Mpa และตกลงทันทีในรอบเดินเบานั่นคือตอนที่ทดสอบSCV ไม่ติด..ช่างเล่าว่าคือถ้าทำซ้ำๆกันหลายๆครั้งแล้วหากมีเพียง 1 ครั้งที่ติดก็สามารถเคลมได้ในทันที...ตามความเห็นส่วนตัวของผม..ผมว่าช่างเค้าค่อนข้างที่จะอธิบายให้เราเข้าใจที่มาที่ไปต่างๆลดช่องว่างและข้อกังขาต่างๆให้เราได้ดีพอสมควร...พี่น้องท่านใดที่ผิดหวังกับการบริการของ0 ที่อื่นถ้ามีโอกาสขอเรียนเชิญมาให้บริการที่นี่ได้ครับ..บริการประทับใจมาก(10ปากว่าไม่เท่าตาเห็นครับ)อย่าเชื่อผมจนกว่าจะได้มาพิสูจน์ด้วยตนเองครับ..

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้