สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 11 จากทั้งหมด 11

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    9482
    Status
    โพส
    564

มาตรฐาน สัญญาณไฟที่ใช้ในการขับขี่

น้าๆครับ...ขอความรู้เรื่องการใช้สัญญาณไฟหน่อยครับ
    เช่น เลนสวนมายกไฟสูง หลายๆครั้ง = ข้างหน้ามีด่านตำรวจ
    ถนนบรรทุกใหญ่เปิดไฟเลี้ยว ซ้าย และ ขวา = ติดรถคันหน้า แซงไม่ได้ ใช่ไหมครับ
    อะไรประมาณนี้

บางทีขับทางไกลเจอหลายๆอย่างแล้วงงครับ...

TTC-00495 TTC-Member
    User ID
    4945
    Status
    โพส
    450

มาตรฐาน Re: สัญญาณไฟที่ใช้ในการขับขี่

ส่วนใหญ่ที่เจอยกไฟสูงใส่มักจะมีรถฉลามบกจอดรอจับความเร็วอยู่นะครับ

User ID
    8524
    Status
    โพส
    426

มาตรฐาน Re: สัญญาณไฟที่ใช้ในการขับขี่

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ newton123 ดูโพส
    น้าๆครับ...ขอความรู้เรื่องการใช้สัญญาณไฟหน่อยครับ
    เช่น เลนสวนมายกไฟสูง หลายๆครั้ง = ข้างหน้ามีด่านตำรวจ
    ถนนบรรทุกใหญ่เปิดไฟเลี้ยว ซ้าย และ ขวา = ติดรถคันหน้า แซงไม่ได้ ใช่ไหมครับ
    อะไรประมาณนี้

บางทีขับทางไกลเจอหลายๆอย่างแล้วงงครับ...
    ข้อแรกถูกต้องครับ
    ข้อสอง รถบรรทุกเปิดไฟเลี้ยวขวา = อย่าแซงไม่ปลอดภัย (มีรถวิ่งสวนทางในกรณีถนนวิ่งสวนทางได้)
    รถบรรทุกเปิดไฟเลี้ยวซ้าย = เชิญแซงได้ (ปลอดภัยแล้วครับ)
    เป็นน้ำใจจากรถบรรทุกครับ สำหรับพวกเราถ้ารถเรายกสูงและถ้ามีรถเล็กตามหลังก็แสดงน้ำใจได้เช่นเดียวกันครับเพราะรถเล็กตามหลังใกล้ๆมองไม่เห็นข้างหน้าครับ

User ID
    12141
    Status
    โพส
    2,190

เจอบ่อย+ใช้เอง
    -ยกเลี้ยว ซ้ายที ขวาที =ข้างหน้ามีอะไรสักอย่าง/มีเบรคกระทันหัน/ชลอความเร็ว บางทีเราใช้ความเร็วเว้นระยะห่างไม่มาก เค้าก็จะยกเตือนครับ
    -เลนสวนมาฝั่งโน้น พวกสิบล้อ ดริฟไฟใฟ้กันเตือนกัน =มีพ่อตั้งด่านรออยู่ข้างหน้า (ฝั่งโน้นเค้าเห็นก่อนผ่านก่อนเค้าบอกเราคับ)

User ID
    13447
    Status
    โพส
    293

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pao116 ดูโพส
    เจอบ่อย+ใช้เอง
    -ยกเลี้ยว ซ้ายที ขวาที =ข้างหน้ามีอะไรสักอย่าง/มีเบรคกระทันหัน/ชลอความเร็ว บางทีเราใช้ความเร็วเว้นระยะห่างไม่มาก เค้าก็จะยกเตือนครับ
    -เลนสวนมาฝั่งโน้น พวกสิบล้อ ดริฟไฟใฟ้กันเตือนกัน =มีพ่อตั้งด่านรออยู่ข้างหน้า (ฝั่งโน้นเค้าเห็นก่อนผ่านก่อนเค้าบอกเราคับ)
    เพิ่มเติมให้ วิ่งตามคันหน้าแล้วเปิดไฟเลี้ยวซ้าย2-3ครั้งคือแซงได้หน้าว่าง
    เปิดไฟเลี้ยวขวา2-3มีรถวิ่งสวนมาหรือเพราะว่าเขาจะเบี่ยงขวาเนื่องจากด้านหน้ามีสิ่งกีดขวาง(รู้จากพวกขับรถ10ล้อ)

User ID
    14480
    Status
    โพส
    61

เป็นนำ้ใจเล็กๆน้อยจากเพื่อนร่วมทางครับ น่าสรรเสริญ

User ID
    913
    Status
    โพส
    602

เจอ ซีวิค เปิดไฟสูง ก็ตัวใครตัวมัน

TTC-01473 TTC-Member
    User ID
    11584
    Status
    โพส
    34

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ but vulcan ดูโพส
    ส่วนใหญ่ที่เจอยกไฟสูงใส่มักจะมีรถฉลามบกจอดรอจับความเร็วอยู่นะครับ
    รถสวนเลนส์ที่ยกไฟสูงไส่ พอผมไปถึงเจอแต่รถไถ ครับ หนึ่งถึงสองร้อย
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย notee : 15-04-2011 เมื่อ 08:27

User ID
    9482
    Status
    โพส
    564

หลายครั้งเจอรถที่ปิดประตูไม่สนิทบ้าง ลืมปิดปาท้ายบ้าง...แต่ไม่รู้จะบอกเขายังไงดี
    บีบแตรใส่ก้กลัวว่าไม่สุภาพ...มีอยู่ครั้งนึง รถบรรทุกตู้คอนเทรนเนอร์..ปิดประตูหลังไม่สนิท
    เปิดออกมาแกว่งไป-มา เฮ้ออออ..อันตรายจิงๆ

ว่าแต่...ถ้าเจอเพื่อนๆสมาชิกไตรตัน...เราจะทักยังไงกันดีครับ..
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย newton123 : 15-04-2011 เมื่อ 11:51

User ID
    5512
    Status
    โพส
    105

ผมเกลียดมากเลยพวกทำไฟหน้าสูงข้าง-ต่ำข้าง มันแทงตามากเลย ไม่รู้จะทำไมกัน...เห็นด้วยกับผมไหม..

User ID
    8723
    Status
    โพส
    84

-ถ้ามีรถขับตามหลังเรามา แล้วต๊อบไฟสูงทีนึงและเปิดไฟเลี้ยวขวาค้างไว้ แสดงว่าเค้าขอทางให้เราหลบซ้ายครับ
    -เราขับรถแล้วต๊อบไฟสูงครั้งนึง แล้วคันหน้าเปิดไฟเลี้ยวขวา แสดงว่าเขายืนยันว่าไม่หลบครับ

ข้อมูลกระทู้