สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 13 จากทั้งหมด 13

กระทู้: รถผมเปิดพัดลมยังไม่เปิดน้ำยาหมุนไปเบอร์4 ฟิวขาดเลย แก้ไขยังไงดีครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    2932
    Status
    โพส
    67

มาตรฐาน รถผมเปิดพัดลมยังไม่เปิดน้ำยาหมุนไปเบอร์4 ฟิวขาดเลย แก้ไขยังไงดีครับ

รถผมเปิดพัดลมยังไม่เปิดน้ำยาหมุนไปเบอร์4 ฟิวขาดเลย แก้ไขยังไงดีครับ

ยังไม่ได้สตาดเครื่องเลยแค่บิดกุญแจเฉยๆ เปิดเบอร์4 เบอร์อื่นไม่เป็น สักพักกลิ่นเหม็นไหม้ออกมาทางช่องแอร์ แปปเดียว ฟิวขาดเลยครับ นิ่งไปเลย ลองแล้ว 2 ครั้ง เป็นเหมือนกันหมดเลย

ผมไปเปลี่ยนแบตเป็น 90a มา กับถอดพัดลมใต้เกะหน้ารถมาทำความสะอาดกับฉีดโซแน็ค เท่านั้น ไม่รู้เกิดจากสาเหตุนี้หรือป่าวครับ

แต่ผมเปลี่ยนมาพักใหญ่แล้ว แต่ไม่ค่อยได้เปิดแอร์เบอร์4 เลย วันก่อนเปิดไล่ความร้อนออกก่อน เบอร์4 ฟิวส์เลยขาดเลยครับ ที่รู้ว่าฟิวขาดเพราะลองเปิดดูที่ฟิวส์ก่อน ปรากฎว่าขาดจริง ฟิวเดิม 30a

คำถามเกิดจาก แบต หรือป่าวครับ ถ้าไม่ใช่ คิดว่าเกิดจากอะไร จะได้ซ่อมเองครับ ขอบคุณมากครับ

TTC-01959 TTC-Member
    User ID
    10745
    Status
    โพส
    494

มาตรฐาน Re: รถผมเปิดพัดลมยังไม่เปิดน้ำยาหมุนไปเบอร์4 ฟิวขาดเลย แก้ไขยังไงดีครับ

ถ้าคิดไม่ผิดน่าจะมาจาก โอเวอร์โหลดจากมอเตอร์พัดลมแอร์ เลยทำให้ฟิวขาด
    ล้างแอร์เถอะครับ แล้วเช็คลูกปืนแอร์ น่าจะมีอะไรไปติดขัด ทำให้หมุนไม่คล่องเท่าทีควร เลยติด เคยเจอมาแล้วหนูไปทำรัง กะแผงแอร์ตันเลยทำให้พัดลมแอร์ไม่สามารถหมุนได้สะดวก
    ลองล้างแอร์ดูนะครับ อีกอย่างถ้าใช้เกิน50000ก.ม.หรือ3ปี ล้างเถอะครับ จะรู้ว่าเราทนดม สูดอากาศอย่างงี้ได้ไง
    เรื่องแบตฯตัดไปได้เลย เหมือนมีเบียร์โหลนึง แต่เรากินไม่หมด ที่เหลือเท่าไหร่ก็ไม่เกี่ยว เมาเฉพาะเท่าที่กิน (ไม่รู้เทียบกะอะไรดี.....อิอิ)
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย ภูรีภัทร : 11-04-2011 เมื่อ 22:37

User ID
    2932
    Status
    โพส
    67

มาตรฐาน Re: รถผมเปิดพัดลมยังไม่เปิดน้ำยาหมุนไปเบอร์4 ฟิวขาดเลย แก้ไขยังไงดีครับ

ขอบคุณครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

โซแน็ค เป็นตัวล้างจาระบีเหลวออกครับ ไม่น่านำไปฉีดพวกบรู๊ชตามมอเตอร์ ถ้าจะหล่อลื่นน้ำมันจักรจะดีกว่า มอเตอร์พัดลมน้า ถ้าเหม็นผมว่าทองแดงมันไหม้ไปมั่งแล้วละ สปีดที่ได้จะไม่ครบรอบมัน เปลื่อนทิ้งครับ

User ID
    2932
    Status
    โพส
    67

แก้ไขยังไงดีครับ

User ID
    2932
    Status
    โพส
    67

ล่าสุดลอง รื้อมาต่อไฟ เปิด เบอร์ 1 2 3 จะเบากว่าเดิม เปิดเบอร์ 4 ควันขึ้นเลยครับ ออกมาจากรูระบายความร้อน ผมว่าคงต้องเปลี่ยนแล้วแหละ ไม่ทราบเฉพาะมอเตอร์มีขายมั้ยครับ ราคาประมาณเท่าไรครับ

User ID
    13948
    Status
    โพส
    1,213

มาตรฐาน ตอบ: Re: รถผมเปิดพัดลมยังไม่เปิดน้ำยาหมุนไปเบอร์4 ฟิวขาดเลย แก้ไขยังไงดีครับ

ก็เลยอยากรู้เหมือนกันว่า
    ตอนเปิดแอร์ เปิดพัดลมหรือเปิดระดับความเย็นก่อน
    ผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยจร้า

User ID
    8630
    Status
    โพส
    105

มาตรฐาน ตอบ: รถผมเปิดพัดลมยังไม่เปิดน้ำยาหมุนไปเบอร์4 ฟิวขาดเลย แก้ไขยังไงดีครับ

พัดลมแท้ 2,200 เทียม 1,900 บาท จัดมาเเล้ว เเนะนำแท้
    วีธีเปิดเหมือนกันทั้ง2วิธีคับ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

มาตรฐาน ตอบ: Re: รถผมเปิดพัดลมยังไม่เปิดน้ำยาหมุนไปเบอร์4 ฟิวขาดเลย แก้ไขยังไงดีครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aaaaa1 ดูโพส
    ล่าสุดลอง รื้อมาต่อไฟ เปิด เบอร์ 1 2 3 จะเบากว่าเดิม เปิดเบอร์ 4 ควันขึ้นเลยครับ ออกมาจากรูระบายความร้อน ผมว่าคงต้องเปลี่ยนแล้วแหละ ไม่ทราบเฉพาะมอเตอร์มีขายมั้ยครับ ราคาประมาณเท่าไรครับ
    ถ้าไม่จำเป็นอย่าเอาใบพัดออก การเอาออกก็ บีบกิ๊ปออกแล้วยังมีเขี้ยวของกลางใบโบลเวอร์ จิกร่องไว้ต้องแงะอ้าออกมันด้วย
    แล้วถ้าเคาะแรงๆแกนจะตกฝันฝืด(ต้องหิ้วให้ลอยจากพื้น) หล่อลื่นเสร็จต้องเอาแกนไปจับด้วยแท่นปากกา แล้วค่อยๆเคาะที่มอเตอร์ หมุนไปรอบๆให้แกนกลับออกมา
    มันจะกลับออกมาได้ประมาณ 0.5-1มิล(สังเกตุง่ายๆ ถ้าเราเอามือปร่าวๆปั่นแกนไปแบบฝึดใช้ไม่ได้ครับ)อย่าใจร้อนรีบเสียบไฟทดลอง ผมทำเมื่อวันที่05-05-54นี่เอง
    Attached Images Attached Images  

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    ถ้าไม่จำเป็นอย่าเอาใบพัดออก การเอาออกก็ บีบกิ๊ปออกแล้วยังมีเขี้ยวของกลางใบโบลเวอร์ จิกร่องไว้ต้องแงะอ้าออกมันด้วย
    แล้วถ้าเคาะแรงๆแกนจะตกฝันฝืด(ต้องหิ้วให้ลอยจากพื้น) หล่อลื่นเสร็จต้องเอาแกนไปจับด้วยแท่นปากกา แล้วค่อยๆเคาะที่มอเตอร์ หมุนไปรอบๆให้แกนกลับออกมา
    มันจะกลับออกมาได้ประมาณ 0.5-1มิล(สังเกตุง่ายๆ ถ้าเราเอามือปร่าวๆปั่นแกนไปแบบฝึดใช้ไม่ได้ครับ)อย่าใจร้อนรีบเสียบไฟทดลอง ผมทำเมื่อวันที่05-05-54นี่เอง
    คนขันน็อต

TTC-00043 TTC-Member
    User ID
    224
    Status
    โพส
    2,203

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CONMAN ดูโพส
    คนขันน็อต
    แล้วใครเสิร์พเบียร์ครับ

User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

ขุดหน่อยๆสำหรับคนมืออยู่ไม่สุข! มาเตือนว่า ปล่อยมันพังตามธรรมชาติดีกว่าครับ อย่าไปยุ่งกะมันเลย!!ผมแป๊คฟิวล์ไป3ตัวเลย
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aaaaa1 ดูโพส
    ราคาของพัดลมโบเวอร์ ผมโทรเช็คไปที่ศูนย์ 1,720 ครับ ยังไม่ลดไม่Vat
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pepeach ดูโพส
    พัดลมแท้ 2,200 เทียม 1,900 บาท จัดมาเเล้ว เเนะนำแท้
    วีธีเปิดเหมือนกันทั้ง2วิธีคับ
    เชียงกงมีโบเวอร์ ของต่างค่ายเทียบครับ800 แต่หายากหน่อยของตั่นเราใหญ่จริงๆกว่าจะหาได้ หอบ..

User ID
    5576
    Status
    โพส
    4,194

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    โซแน็ค เป็นตัวล้างจาระบีเหลวออกครับ ไม่น่านำไปฉีดพวกบรู๊ชตามมอเตอร์ ถ้าจะหล่อลื่นน้ำมันจักรจะดีกว่า มอเตอร์พัดลมน้า ถ้าเหม็นผมว่าทองแดงมันไหม้ไปมั่งแล้วละ สปีดที่ได้จะไม่ครบรอบมัน เปลื่อนทิ้งครับ
    ขุดหน่อยๆสำหรับคนมืออยู่ไม่สุข! มาเตือนว่า ปล่อยมันพังตามธรรมชาติดีกว่าครับ อย่าไปยุ่งกะมันเลย!!ผมแป๊คฟิวล์ไป3ตัวเลย

ราคาของพัดลมโบเวอร์ ผมโทรเช็คไปที่ศูนย์ 1,720 ครับ ยังไม่ลดไม่Vat

เชียงกงมีโบเวอร์ ของต่างค่ายเทียบครับ800 แต่หายากหน่อยของตั่นเราใหญ่จริงๆกว่าจะหาได้ หอบ..

การันตีคร้าบบบ ท่านผู้นี้
    จากสังขารที่ยังเหลืออยู่
    และประสบการณ์ที่ล่วงเลยมา..... สุดยอดดดดด

ข้อมูลกระทู้