สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 14 จากทั้งหมด 14

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    16286
    Status
    โพส
    7

มาตรฐาน อยากถามถึงพลังในตัว 116 hp

อยากถามถึงพลังในตัว 116 hp เพียงพอไหมครับ สมรรถนะเป็นยังไงบ้างครับ เรื่องอัตราเร่ง และการประหยัดน้ำมัน แล้วถ้าเทียบกับ วีโก้ ตัว2.5 ไม่มีอินเตอร์ ตัวไหนจัดจ้านและประหยัดกว่ากันครับ เคยใช้แต่วีโก้ตัว2.5 ไม่มีอินเตอร์ ของที่ทำงานนะครับ เลยไม่รู้จะเปรียบเทียบกับอะไร กำลังจะตัดสินใจซื้อไททัน 116 hp แต่ไม่เคยขับอะครับเป็นรถคันแรก ของตัวเอง ครับ

แล้วข้อเสนอ แบบนี้พอได้หรือเปล่าครับ ราคารถ 581000

ดาวน์15% 87,150 บาท ผ่อน72 งวด เดือนละ 8465บาท

ของแถม ไม่เอาอะไรเลย เอาแต่ ประกัน+พรบ ได้ส่วนลด60000บาท หักจากเงินดาวน์ แต่ต้องบวก แว็ด7% ประมาณ4พันกว่าบาท ก็จะเท่ากับ

87150-60000+4100 = รวมออกรถ 31250บาท +ค่าป้ายแดงอีก3000บาท ข้อเสนอนี้ ok ไหมครับ ถ้าโอเค เดียววันพุทธ นี้ไปจัดเลยครับ

User ID
    613
    Status
    โพส
    189

มาตรฐาน Re: อยากถามถึงพลังในตัว 116 hp

โปร ได้ใจดีครับ

เคยใช้ แต่ตัว 140 hp 4Door 4WD ความประหยัดดีสุด คงได้ไม่เกิน 19 กม/ลิตร @ < 2000 rpm 90Km/h

ตัว Cap 116 hp + บรรทุกอีกเกือบตัน คงได้ประมาณไม่เกินนี้ (แนะนำ ซื้อแล้วใส่ Inter + Up Ver. ช่วยด้วย)

วีโก้ 2.5 รุ่น ก่อน Gen.2 ไม่รู้ว่าได้เท่าไร แต่ถ้า รุ่น Gen.2 น่าจะประหยัดขึ้น ปั้มรุ่นใหม่ + หัวฉีด 8 รู

โดยรวมขึ้นอยู่กับความชอบถูกใจ/สบายกระเป๋าตังค์ คนขับดีสุดครับ

BAITHONG
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: อยากถามถึงพลังในตัว 116 hp

โทษครับน้า Up Ver. นี้ต้องไปที่ไหนครับ.. ผมอยากทำบ้าง

หรือต้องไปที่ศูนย์..

TTC-01004 TTC-Member
    User ID
    1090
    Status
    โพส
    2,326

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ feiw125i ดูโพส
    อยากถามถึงพลังในตัว 116 hp เพียงพอไหมครับ สมรรถนะเป็นยังไงบ้างครับ เรื่องอัตราเร่ง และการประหยัดน้ำมัน แล้วถ้าเทียบกับ วีโก้ ตัว2.5 ไม่มีอินเตอร์ ตัวไหนจัดจ้านและประหยัดกว่ากันครับ เคยใช้แต่วีโก้ตัว2.5 ไม่มีอินเตอร์ ของที่ทำงานนะครับ เลยไม่รู้จะเปรียบเทียบกับอะไร กำลังจะตัดสินใจซื้อไททัน 116 hp แต่ไม่เคยขับอะครับเป็นรถคันแรก ของตัวเอง ครับ

แล้วข้อเสนอ แบบนี้พอได้หรือเปล่าครับ ราคารถ 581000
    ดาวน์15% 87,150 บาท ผ่อน72 งวด เดือนละ 8465บาท
    ของแถม ไม่เอาอะไรเลย เอาแต่ ประกัน+พรบ ได้ส่วนลด60000บาท หักจากเงินดาวน์ แต่ต้องบวก แว็ด7% ประมาณ4พันกว่าบาท ก็จะเท่ากับ
    87150-60000+4100 = รวมออกรถ 31250บาท +ค่าป้ายแดงอีก3000บาท ข้อเสนอนี้ ok ไหมครับ ถ้าโอเค เดียววันพุทธ นี้ไปจัดเลยครับ
    ก็โอ ครับ ลองหาอีกที่ดูครับเผื่อได้เยอะกว่านี้ครับ
    ตัว 2.5 116ps ตัวนี้เซปสุดครับ มีให้เห็น 17กม/ลิตรขึ้นไป ครับ
    ส่วนอัพโปร 3.2 v.006 ถ้าลงไฟเครื่องโชว์เพราะไม่มีลิ้นฝีเสื้อ ครับ ต้องลงที่ศูนย์ ไม่ก็น้า ที่ขายกล่องในห้องซื้อขายครับ

TTC 02070 TTC-Member
    User ID
    14011
    Status
    โพส
    1,057

ส่วนลดเยอะดีนะชอบมาก วีโก้ตัวนั้นใช่ 102hpหรือเปล่า ถ้าใช่ไม่น่าจะสู้ได้ ช่วงล่างสู้ไทรทันไม่ได้เลย.

User ID
    14882
    Status
    โพส
    332

ผมว่าได้เบรคกับช่วงล่างแน่นๆของเจ้าตั้นก็คุ้มแล้ว

User ID
    16286
    Status
    โพส
    7

ขอบคุณมากครับสำหรับทุกคำตอบ ถ้างั้น คิดว่าเจ้า ไทตัน น่าจะเป็นคำตอบสุดท้าย เพราะได้ข้อเสนอมาโดนใจมากๆ แต่ก็ไม่เคยขับเลยซักกะนิดเลยไม่ค่อยแน่ใจ คิดว่าถ้ามันใช้งานได้เท่ากับหรือดีกว่า วีโก้ตัวที่ใช้อยู่ก็ใช่ได้ ตัวที่ใช้อยู่ในชีวิตประจำวัน ก็คือวีโก้ตัว 102 แรงม้าครับ อีกคันเป็นดีแมก โกลด์ ซีรี่ เป็นของบริษัท ใช้ขับวิ่งงานอยู่ทุกวัน วีโก้ ถามว่าก็ใช้ ดีไหม ก็ดีในระดับหนึ่ง ประหยัดดีครับ อัตราเร่งถือว่า ใช้งานได้ไม่มีปัญหา (ส่วนตัวไม่ค่อยขับรถเร็วอยู่แล้ว) แต่ก็ไม่ปรู้ดปราด เท่าไร อัตราเร่งถือว่าไปปรู้ดปราด แต่ก็ไม่อืด แบบว่าขึ้นเรื่อยๆ แต่ที่ชอบ ก็คือห้องโดยสารที่กว้างสุดๆ นั้งสบายมากทั้งเบาะหน้าและแค็ป เรื่องช่วงล่าง ไม่มีปัญหาสำหรับผม ขับเดินทาง100-120 ทั่วไปไม่มีปัญหา แต่สิ่งหนึ่งที่ทำให้ไม่ชอบ ก็คือเบรก จับเร็วมาก แบบว่าวางเท้านิดเดียวเบรกจับแล้ว เวลาตกใจ แตะเบรกนิดเดียวล้อล๊อก เลย และส่วนที่อยากจะประนามเลย ไม่ใช่เรื่องช่วงล่าง แต่เป็นเรื่องเบรก พูดกันตรงๆเลย บริษัทผมจะมีแต่วีโก้ ทั้งหมด16 คัน แต่ละคันจะอายุไม่เท่ากัน แต่ก็จะเปลี่ยนรถใหม่ทุก5ปี เชื่อไหม เคยมีวีโก้เบรกแตก ขณะขับ ขี่ มาแล้ว 4คัน แบบว่าขับๆอยู่ดีๆเบรกจมไปเลย (ส่วนใหญ่จะเป็นรถ โฉมแรก ตอนเดียว อายุการใช้งาน3-4ปี )ทั้งๆที่รถทุกคันเข้าศูนย์ ตรวจเช็ค ตามระยะทุกคัน ซึ่งมันไม่น่าจะเกิด ขึ้น โชคดี ที่ทุกครั้งไม่เกิดอุบัติเหตุ

ส่วนอีซุซุ ชอบตรงอัตราเร่ง เวลาที่ รอบเทอร์โบบูทแล้วรอบประมาณ2200-3500รอบ มันจะพุ่งมาก และแรงบิดมีมาให้ใช้ค่อนข้างยาว ในแต่ละเกียร์ แต่ถ้ารอบต่ำกว่า 2000 รอบ อยากบอกว่ารถไม่มีแรงเลย เพราะฉะนั้น ถ้าจะให้ขับสนุกๆต้องขับลากๆรอบหน่อยและเปลี่ยนเกียร์ให้ไว จะขับสนุกมาก แต่สิ่งที่ไม่ชอบคือ ห้องโดยสารที่แคบ สุดๆ อึดอัดมาก ทั้งเบาะตอนหน้าที่ค่อนข้างนั้งไม่สบาย และพื้นที่แค็ปที่น้อย อีกเรื่องคงเป็นเรื่องช่วงล่าง ที่ไม่รู้จะนิ่มไปถึงไหน นิ่มแบบว่ายวบ เลย โยนตัวสุดๆ เวลาขับเร็วๆเวลาเจอ คอสะพาน เล่นเอาเสียวเลย เสียว กว่าวีโก้ อีกครับ

ทั้งหมด แค่เอาประสบการณ์มาเล่าให้ฟังครับ เพราะว่าผม ส่วนใหญ่จะใช้ชีวิต อยู่บนรถมากกว่าอยู่บ้านเสีย อีก ส่วนใหญ่ ที่ขับอยู่แทบทุกวันก็จะมี วีโก้ ตัว102 แรงม้าโฉมใหม่ ปี 2009 และ ดีแม็ก โกล ซี่รี่ ก็เลยเปรียบเทียบได้ แต่สิ่งหนึ่งที่ว่า ช่วงล่างวีโก้ไม่ดี ส่วนตัว ผม ยังไม่เคยเจอปัญหา ครับ ผมว่ามันก็ทำงานได้ดี ตาม แบบ รถกระบะ ทั่วไป อาจเป็นเพราะว่า ผมไม่ค่อยขับเร็วก็ได้ ไม่เคยสาดโค้งเต็มๆ เกินร้อย ซักที ใจไม่กล้า แต่อีกไม่นานนี่แล้วแหละ จะต้องหันมาคบเจ้าเหมียวให้ได้ รถสวย ข้อเสนอดี
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย feiw125i : 17-04-2011 เมื่อ 21:49

User ID
    3535
    Status
    โพส
    127

มาตรฐาน ตอบ: อยากถามถึงพลังในตัว 116 hp

ลองใช้ดูคับแล้วท่านจะไม่ผิดหวัง แต่เสียงเครื่องดังไปหน่อย

User ID
    11159
    Status
    โพส
    2,829

มาตรฐาน ตอบ: อยากถามถึงพลังในตัว 116 hp

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ พ่อทองคำ ดูโพส
    ลองใช้ดูคับแล้วท่านจะไม่ผิดหวัง แต่เสียงเครื่องดังไปหน่อย
    ก็ไม่เท่า อี.... นะครับเสียงเครื่องเราแต่ที่แน่ๆผมว่าช่วงล่างเราเนี้ย สุดๆ ขับเร็วๆแล้วมั่นใจขนาดผมโหลดแค่หาโช้คดีๆมาใส่ยังขับแล้วมั่นใจเลย

TTC-00025 TTC-Member
    User ID
    16
    Status
    โพส
    108

ผมใช้อยู่แต่เป็นเกียร์ออโต้นะ...ดีครับ
    ถ้าเทียบกับทุกยี่ห้อในขนาดซีซีเท่ากันไม่มีอินเตอร์ Tritonแรงสุดครับ
    ที่เลือกTritonเพราะยี่ห้ออื่นเครื่อง2500ไม่มีใครกล้าลงเกียร์ออโต้
    ความประหยัดก่อนติดแก๊สร่วมก็ 10-12 กม./ลิตร
    หลังใช้แก๊สร่วมก็ 14-18 กม./ลิตร ครับผม

User ID
    16286
    Status
    โพส
    7

ไปจองมาแล้วครับ ตัวเตี้ย แค็ป 2.5ดีเซล สีเทาดำ หลังจากที่ตอนเช้าติดปัญหาเล็กน้อย เนื่องจากเซล ที่ศูนย์แรกที่ตกลง ราคาส่วนลดกันเอาไว้ บอกว่าไม่สามารถขาย ในราคาที่เสนอไว้ตอนแรกได้ (ทั้งๆที่เมื่อวานโทรไปย้ำแล้วนะว่าตกลงราคาตามที่คุยเซลก็บอกว่า ok ) แต่พอไปถึง กลับบอกว่าขอเสนอไม่สามารถ ให้ไส่วนลดตามที่เสนอไว้ได้ (60000) เซ็งเลย อุตส่า เตรียมตัวไปแต่เช้า ไปพร้อม คนค้ำ กองเชียร์อีก ผิดหวังสุดๆ ต้องยกโขย่งกันกลับ ก็เลยลองต้อง โทรปรึกษา พี่ที่รู้จัก เค้าก็แนะนำว่า เดียวจะลองโทรหาเซลที่รู้จักให้ พักเดียวเซล โทรมาหาเรา เป็นศูนย์ใกล้บ้านด้วย มาพร้อมข้อเสนอใหม่ เค้าก็บอกว่าเค้าไม่สามารถลดให้ได้ถึง60000 แต่จะพยายามขอผู้จัดการ ให้ แม้ จะไม่ได้ส่วนลดเท่าเก่า แต่ ก็ถือว่าถูก พร้อม ดูแลเรื่องดอกเบี้ยให้อย่างดี สุดท้ายไปจบที่ ส่วนลดเงินสด 50000บาท ไม่หัก vat 7% เหมือนเจ้าแรกด้วย ลดให้50000เต็มๆ แถมประกัน+พรบ พร้อมรับประกัน5ปีหรือ 150000 กิโล (เจ้าแรกบอกว่า ถ้าเอาส่วนลดจะได้ประกันแค่100000กิโลหรือ3ปี) ก็เลยตัดสินใจจองซะ เดียวพรุ่งนี้ ไฟแน๊นจะเอาเอกสารมาให้เซ็น ทีนี้ก็ลุ้นแล้วละครับว่าจะผ่านไหมใช้เวลาลุ้นประมาณ3วัน

User ID
    5487
    Status
    โพส
    135

เอาใจช่วยครับ ขอเชียร์อีกหนึ่งเสียงครับ
    ลองใช้ดูแล้วจะรู้ว่าดียังงัยเมื่อเทียบกับค่ายอื่น
    ถูกใจเรารึเปล่า ได้รับรถช่วยรายงานผลด้วยน่ะครับ
    ว่าokมั๊ย

User ID
    2826
    Status
    โพส
    398

เจ้าแรกแปลกนะ ถ้าเอาส่วนลดจะได้ประกันแค่ 100000 กิโลเมตร เพราะตอนนี้มิตซูฯเค้ารับประกันที่ 150000 กิโลเมตรอยู่แล้ว

User ID
    12969
    Status
    โพส
    48

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ feiw125i ดูโพส

ของแถม ไม่เอาอะไร เลย เอาแต่ ประกัน+พรบ ได้ส่วนลด60000บาท หักจากเงินดาวน์ แต่ต้องบวก แว็ด7% ประมาณ4พันกว่าบาท ก็จะเท่ากับ
    น่าสนครับ

ข้อมูลกระทู้