หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 23

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    4046
    Status
    โพส
    132

Red face เรื่องของลูกหมากปีกนกบน

ตามที่ได้เคยเข้ามาแจ้งปัญหาเรื่องเสียงที่ดังใต้ท้องรถ บริเวณล้อหน้าด้านขวา
    ที่ดังแบบนี้ " แอ๊กๆๆๆ " เวลาขับช้าๆๆ หรือไม่เหยียบ ( ปล่อยไหล ) ความเร็วซัก 4-60 กม.

ในเบื้องต้นตอนเจอปัญหา เข้าที่ศูนย์เทพารักษ์ คนรับเรื่อง ได้ยินเสียง
    บอกเลยว่า กากบาทเพลากาลาง กับตุ๊กตาพังแน่นอน ต้องเปลี่ยนใหม่ ราคาก็อยู่ที่ประมาณ
    8000 กว่าบาท ( ยังไม่ทำ ลองวิ่งไปเรื่อยๆก่อน )

ถัดมาอีกประมาณ 2 สัปดาห์ เอาไปเช็ที่ร้าน ส บางนา ตราด ให้ช่างลองวิ่งช้าๆๆ ดู
    ท่านบอกว่า เป็นลูกปืนยอยพวงมาลัย เนี่ย ผมเปลี่ยนให้ลูกค้ามา 3-4 รายแล้ว ที่เป็นไทรทันเนี่ย ค่าใช้จ่าย 1000 กว่าบาท ( อืมมมม น่าสน แต่ ยังไม่ทำ ไม่ชัีวร์ )
    ถามแถว ศูนย์ ถ ศรีนครินทร์ ไปทางบางกะปิ ทางนั้น ไม่มีเวลาเช็คให้ พอเอาไปเช็ค ตอนนัดเปลี่ยนถ่าย ก็บอกว่า ที่ดังใต้ท้อง แก้แล้วนะ ถ้าไม่หายมาใหม่ ออกมาวันแรก ( ตอนเย็น )
    ไม่มีเสียงอ่ะ ดีใจสุดๆๆ หายแล้วแน่นอน ที่ไหนได้ เช้ามา "แอ๊กๆๆๆ" เหมือนเดิม สรุปว่าท่านก็หากันไม่เจอ
    สุดท้่ายกลับบ้านเก่า บีควิก คาร์ฟู ศรีนครินทร์ เข้าไปเลย ถ่ายน้ำมันเครื่อง พอช่างมาก็ถามเลยว่าที่มันดัง "แอ๊กๆๆ" มันเกิดจากตรงไหน ลองเขย่ารถให้ฟัง ช่างก็เลยใช้หูฟังคล้ายๆของหมด สแกนไปในซุ้มล้อ

โป๊ะเช๊ะ เจอครับ มันเป็นลูกหมากปีกนกบน ด้านขวา มันเสีย ช่างให้ลองฟังเสียงดู
    โห ใช่เลย ผมค้นพบแล้วว่าเสียงที่ดังมานานกว่า 3 เดือน จากการติดตามสืบเสาะมาหลายศูนย์ ไม่มีที่ไหนหาเจอ มาเจอที่นี่
    ทีนี้จะเปลี่ยน เปลี่ยนไม่ได้ เพราะไม่มีของ ถ้าใช้ของข้างนอก ไม่ทน ถ้าใช้ของศูนย์ แถวศรีนครินทร์ต้องเปลี่ยนยกชุ รวมค่าแรง 5000 ทำไงดี ก็เลยโทรไปหาศูนย์แถวภาคตะวันออก
    ได้ครับ ขายเฉพาะลูกหมากตัวที่เป็นปัญหา ราคา 700 กว่าบาท ของศูนย์เลย ( แท้ ) ค่าติดตั้ง ไม่กี่ร้อย แต่ผมก็ยังไม่ได้ทำ จนมาเมื่อไม่กี่วันนี้ ทนไม่ไหว เสียงดังจนคนอื่นหันมามอง
    ก็เลยไปทำ กลับมา เงียบสนิทเหมือนไม่เคยรู้มาก่อนว่า ลูกหมากปีกนกบนเสีย เสียงเป็นแบบไหน
    สบายใจครับ เงียบสนิท ติดก็ที่เสียงเบรคล่ะครับคราวนี้

อุทาหรณ์นะครับ อยากให้ลองเช็คดูหลายๆที่ ใช่ว่าศูนย์ที่เข้าบ่อยๆ จะรู้จริง นี่ถ้าไม่ได้เข้า
    คาร์ฟูวันนั้น ผมอาจต้องเปลี่ยนทั้งกากบาทเพลากลาง ตุ๊กตา ลูกปืนยอยพวงมาลัย แล้วก็อะไรต่อมิอะไรอีกก็ไม่รู้ จนกว่าจะมาเจอเจ้าลูกหมากปีกนกบน

จะจำจนวันที่เกิดเสียงแบบนี้อีกครั้ง "แอ๊กๆๆๆๆ"

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

มาตรฐาน ตอบ: เรื่องของลูกหมากปีกนกบน

ขอบคุณมากครับน้า

User ID
    4046
    Status
    โพส
    132

มาตรฐาน ตอบ: เรื่องของลูกหมากปีกนกบน

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CONMAN ดูโพส
    ขอบคุณมากครับน้า
    ขอบคุณเรื่องไรครับน้า งงครับ เอาให้ชัดหน่อย ผมจะได้เข้าใจน่ะครับ อิอิอิอิ

User ID
    7841
    Status
    โพส
    115

ขอบคุณมากครับ ต้องระวังบ้างแล้ว

TTC 02070 TTC-Member
    User ID
    14011
    Status
    โพส
    1,057

ขอบคุณครับ สำหรับประสบการณ์ที่นำมาแชร์กัน.

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

ของผมพอเสร็จจากแหนบมาเห็นลูกหมากปีกนกมันแบนๆ เลยถามช่างๆว่าจารบีน่าจะไปแล้ว ลูกหมากปีกนกบน-ล่าง ชุดละเท่าไรครับ

User ID
    20123
    Status
    โพส
    1,421

ของผมโดน อัดน้ำมันโช๊คหน้า หลังไปครับ ช่างเขาบอกว่า สปริงอาจไปสี โช็คอ่อนไป ทำมาแล้วก็ไม่หาย
    (แต่มาอ่านกระทู้ในคลับ อาการเดียวกัน และน้าเขาว่าแหนบดัง ใข้จารบีพ่นหาย ผมก็ไปซื้อมาจาก Homepro 69 บาท หายสนิทเลยครับ)

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ klongla ดูโพส
    ขอบคุณเรื่องไรครับน้า งงครับ เอาให้ชัดหน่อย ผมจะได้เข้าใจน่ะครับ อิอิอิอิ
    ขอบคุณที่น้าค้นพบสาเหตุของเสียงที่เกิดแล้ว มาแชร์ให้สมาชิกเราได้ทราบกันมั้งครับ อิอิ

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

เยี่ยมไปเลยคร่า......

Masterprachin TTC-Member
    User ID
    33177
    Status
    โพส
    394

ลูกหมากคืออะไรครับ ไม่รู้จริงๆ

สมาชิกถาวร : TTC-01501 TTC-Member
    User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ AKNet ดูโพส
    ของผมพอเสร็จจากแหนบมาเห็นลูกหมากปีกนกมันแบนๆ เลยถามช่างๆว่าจารบีน่าจะไปแล้ว ลูกหมากปีกนกบน-ล่าง ชุดละเท่าไรครับ
    ของแท้ห้างไม่เกิน 1680 ครับ (ซ้าย-ขวา) ระยะประกัน ตัวนี้ต้องคุยกับทางศูนย์ดู แต่ปัญหาคือมีการถอดเปลี่ยนโช็ค มาเนี่ยแหล่ะ ที่จะดิ้น ได้

User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chairat_k ดูโพส
    ของแท้ห้างไม่เกิน 1680 ครับ (ซ้าย-ขวา) ระยะประกัน ตัวนี้ต้องคุยกับทางศูนย์ดู แต่ปัญหาคือมีการถอดเปลี่ยนโช็ค มาเนี่ยแหล่ะ ที่จะดิ้น ได้
    อื้อหือ โช้คเดิมมันทำผมเกือบบินได้ ใครจะไปไหวละคร้าบ ถ้าเคลมไม่ได้เดี๋ยวค่อยเปลี่ยนแถวบ้าน เก็บของเก่าเอาไปเจาะใส่ตาไก่เอาไว้อัดจารบีดีกว่า

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,381

ถามราคาซะเลย ของผมช่างบอกว่าลูกหมากไม้ตีกลองหลวมนิดหน่อย ถ้าเปลี่ยนก็ดี
    มันราคาซักเท่าไรครับ(จะว่าไปก็งงอยู่ มันไม้ตีกลองยังไงนะ) ตอนช่างบอก ก็ได้แต่ อือออไป จะถามมากก็เขินๆ

ชีวิตไม่มีด้านเดียว TTC-Member
    User ID
    1873
    Status
    โพส
    28

อาการเดียวกันเลยครับ กว่าจะเจอ ศูนย์ แถวศรีนครินทร์บอกผมว่า ลูกยางแป้นเบรคหลวมต้องเปลี่ยนใหม่ ด้วยความใว้ใจก็เปลี่ยนแต่พอมารับรถพบว่าเปลิ่ยนทั้งแป้นเบรคเลยครับแล้วก็บอกว่ารับประกัน 6 เดือนอาการนี้หานแน่นอน เอารถออกมา เงียบดีไม่ดังแต่พอวันรุ่งขึ้นกลับมาคังอีกล่ะทำไงล่ะรถก็ต้องใช้ทนใช้จนครบรอบเปลี่ยนนำมันเครื่อง ให้ตรวจเช็คใหม่และย้ำว่าตรวจให้ละเอียดนะ รับรถแจ้งว่าเจอแล้ว เป็นที่ลูกหมากปีกนก ต้องเปลี่ยนใหม่ราคาประมาณ 6500 แต่ของไม่มีต้องรอสั้งประมาณ 3อาทิตย์ แต่นี่เข้าเดือนที่ 2 ล่ะยังไม่มีของเลยไม่รู้ต้องรออีกนานเท่าไร ไม่โทรมาแจ้งค้วยครับ ส่วนเรื่องประกันอาการเดิม 6เดือนไม่พูดถึงสักคำ เซ็งครับ ฝากเพื่อนๆระวังกันด้วยนะครับ

สมาชิกถาวร : TTC-01501 TTC-Member
    User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ AKNet ดูโพส
    อื้อหือ โช้คเดิมมันทำผมเกือบบินได้ ใครจะไปไหวละคร้าบ ถ้าเคลมไม่ได้เดี๋ยวค่อยเปลี่ยนแถวบ้าน เก็บของเก่าเอาไปเจาะใส่ตาไก่เอาไว้อัดจารบีดีกว่า
    มิตรซู ชอบทำอะไร แปลกๆ ขายเฉพาะเปลี่ยนปีกนกบน+ลูกหมาก+บูช มากับปีก ราคาไม่แน่ใจ คู่ละ 5,xxx บาท ครับ
    แต่ผมแยกซื้อ เฉพาะลูกหมากปีกนกบน ตอนนี้หาบูชปีกของแท้ไม่ได้ ราคาของข้างนอกไม่เกิน 700 บาท แต่ถาม ซุปเปอร์โปร super pro ห้าพันกว่าๆ จะเป็นลม 5555+

User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chairat_k ดูโพส
    มิตรซู ชอบทำอะไร แปลกๆ ขายเฉพาะเปลี่ยนปีกนกบน+ลูกหมาก+บูช มากับปีก ราคาไม่แน่ใจ คู่ละ 5,xxx บาท ครับ
    แต่ผมแยกซื้อ เฉพาะลูกหมากปีกนกบน ตอนนี้หาบูชปีกของแท้ไม่ได้ ราคาของข้างนอกไม่เกิน 700 บาท แต่ถาม ซุปเปอร์โปร super pro ห้าพันกว่าๆ จะเป็นลม 5555+
    ที่ศูนย์เล่นขายยกปีกเลยเหรอน้าท๊อป ไม่ใช่ปีกนกแจ๊สนะคู่ละพันกว่าบาท แจ๊สพี่สาวผมก็เพิ่งเปลี่ยนปีกนกพร้อมโช้ค 4 ต้นไปเมื่อเดือนธันวา
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย AKNet : 25-01-2013 เมื่อ 10:49

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,381

"ขายเฉพาะเปลี่ยนปีกนกบน+ลูกหมาก+บูช"
    โอ้ว ต้องซื้อยกพวงเหรอครับ ถึงจะขายให้ โหดแท้เหลา

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chit ดูโพส
    อาการเดียวกันเลยครับ กว่าจะเจอ ศูนย์ แถวศรีนครินทร์บอกผมว่า ลูกยางแป้นเบรคหลวมต้องเปลี่ยนใหม่ ด้วยความใว้ใจก็เปลี่ยนแต่พอมารับรถพบว่าเปลิ่ยนทั้งแป้นเบรคเลยครับแล้วก็บอกว่ารับประกัน 6 เดือนอาการนี้หานแน่นอน เอารถออกมา เงียบดีไม่ดังแต่พอวันรุ่งขึ้นกลับมาคังอีกล่ะทำไงล่ะรถก็ต้องใช้ทนใช้จนครบรอบเปลี่ยนนำมันเครื่อง ให้ตรวจเช็คใหม่และย้ำว่าตรวจให้ละเอียดนะ รับรถแจ้งว่าเจอแล้ว เป็นที่ลูกหมากปีกนก ต้องเปลี่ยนใหม่ราคาประมาณ 6500 แต่ของไม่มีต้องรอสั้งประมาณ 3อาทิตย์ แต่นี่เข้าเดือนที่ 2 ล่ะยังไม่มีของเลยไม่รู้ต้องรออีกนานเท่าไร ไม่โทรมาแจ้งค้วยครับ ส่วนเรื่องประกันอาการเดิม 6เดือนไม่พูดถึงสักคำ เซ็งครับ ฝากเพื่อนๆระวังกันด้วยนะครับ
    ศูนย์ไหนคะ.....ที่ติดกับศูนย์เบ็นซ์ปะ55555555

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

เข้ามาจดไว้ก่อนเลยครับ

User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

แยกขาย ครับ เฉพาะลูกหมากปีกนกบน ราคาราวๆ ที่บอกข้างละ ประมาณ 8xx บาท
    ส่วนบูชมากับปีก ก็แยก ครับ แต่บูชแท้ไม่แยก ต้องหาเทียบเอา ปกติบูชอายุการใช้งานเดิมประมาณ 2 แสนโล ใครเค้นใครยก ก็ต้องดูแลเป็นพี่เศษ ครับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้