สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 16 จากทั้งหมด 16

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    11414
    Status
    โพส
    156

มาตรฐาน น้ำมันเครื่องครับ

สอบถาม ว่า น้ำมันเครื่องยี่ห้อไหน และเกรดไหน ดีและเหมาะกับ เครื่องยนต์ดีเซลครับ
    หมายเหตุ : ท่านไหนขายด้วยครับ

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้านะครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

มาตรฐาน ตอบ: น้ำมันเครื่องครับ

*คัดลอกมาให้ครับ*
    ส่วนยี่ห้อ/ราคาก็แล้วแต่ค่านิยมครับ /เอาที่เราคุ้นเคยแบบกลางๆถึงนิยม ก็โอล่ะ.
    /
    /

.มาตรฐานน้ำมันเครื่อง API (American Petroleum Institute)

สถาบันปิโตรเลียมแห่งอเมริกา .มาตรฐานน้ำมันเครื่องเบนซิน ใช้อักษร S (Service Station)
    เริ่มตั้งแต่ SA, SB, SC, SD, SE ซึ่งล้าสมัยและยกเลิกไปแล้ว ปัจจุบันที่ใช้อ้างอิงกันอยู่ ได้แก่ SF, SH, SJ, SL และ SM ที่เป็นมาตรฐานสูงสุด

/
    /

.มาตรฐานน้ำมันเครื่องยนต์ดีเซล ใช้อักษร C (Commercial หรือ Compression)
    เริ่มตั้งแต่ CA, CB ซึ่งถูกยกเลิกไปแล้วเช่นกัน ปัจจุบันที่ยังใช้อ้างอิงกัน ได้แก่ CC, CD, CF, CE, CF-4, CG-4, CH-4, CI-4 ซึ่งเป็นมาตรฐานสูงสุดในปัจจุบันที่ประกาศออกใช้ในปี 2545
    น้ำมันเครื่อง สามารถได้มาตรฐานทั้งเครื่องยนต์เบนซิน และเครื่องยนต์ดีเซลพร้อมกันได้ เช่น น้ำมันเครื่องยนต์เบนซินมาตรฐาน API SG อาจผ่านการทดสอบได้มาตรฐาน API CD จึงเรียกว่าน้ำมันเครื่องยนต์เบนซินมาตรฐาน API SG/CD ซึ่งสามารถใช้กับเครื่องยนต์ดีเซลมาตรฐานระดับ CD ได้ด้วย หรือน้ำมันเครื่องยนต์ดีเซล API CF-4/SG ก็สามารถใช้กับเครื่องยนต์เบนซินมาตรฐานระดับ SG ได้ด้วย
    /
    /
    มาตรฐานสหรัฐฯ (US. Military Specification หรือ MIL-L Spec.)
    .การกำหนดมาตรฐานใช้วิธีการทดสอบคล้ายๆ กับ API แต่แตกต่างกันที่แต่ละมาตรฐานต้องใช้ได้ทั้งเครื่องยนต์ดีเซลและเครื่องยนต์ เบนซินด้วย หน่วยงานเอกชนนิยมนำมาตรฐานทหารนี้ไปใช้อ้างอิงด้วย - MIL-L-2104 เป็นมาตรฐานสำหรับเครื่องยนต์ดีเซลทั้ง 4 และ 2 จังหวะ สามารถใช้ได้กับเครื่องยนต์เบนซินด้วย ปัจจุบันที่ใช้กันอยู่ คือ MIL-L-2104 D (CD/SF), MIL-L-2104 (CE/SG), MIL-L-2014 F (CF-4/SG) และ MIL-PRF-2104 G
    - MIL-L-46152 เป็นมาตรฐานสำหรับเครื่องยนต์เบนซิน สามารถใช้ได้กับเครื่องยนต์ดีเซล 4 จังหวะ ได้ด้วย ปัจจุบันที่ใช้คือ MIL-L-46152 E (SG/CD)

สมาชิกถาวร TTC-00559 TTC-Member
    User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

มาตรฐาน ตอบ: น้ำมันเครื่องครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    *คัดลอกมาให้ครับ*
    ส่วนยี่ห้อ/ราคาก็แล้วแต่ค่านิยมครับ /เอาที่เราคุ้นเคยแบบกลางๆถึงนิยม ก็โอล่ะ.
    /
    /

.มาตรฐานน้ำมันเครื่อง API (American Petroleum Institute)

สถาบันปิโตรเลียมแห่งอเมริกา .มาตรฐานน้ำมันเครื่องเบนซิน ใช้อักษร S (Service Station)
    เริ่มตั้งแต่ SA, SB, SC, SD, SE ซึ่งล้าสมัยและยกเลิกไปแล้ว ปัจจุบันที่ใช้อ้างอิงกันอยู่ ได้แก่ SF, SH, SJ, SL และ SM ที่เป็นมาตรฐานสูงสุด

/
    /

.มาตรฐานน้ำมันเครื่องยนต์ดีเซล ใช้อักษร C (Commercial หรือ Compression)
    เริ่มตั้งแต่ CA, CB ซึ่งถูกยกเลิกไปแล้วเช่นกัน ปัจจุบันที่ยังใช้อ้างอิงกัน ได้แก่ CC, CD, CF, CE, CF-4, CG-4, CH-4, CI-4 ซึ่งเป็นมาตรฐานสูงสุดในปัจจุบันที่ประกาศออกใช้ในปี 2545
    น้ำมันเครื่อง สามารถได้มาตรฐานทั้งเครื่องยนต์เบนซิน และเครื่องยนต์ดีเซลพร้อมกันได้ เช่น น้ำมันเครื่องยนต์เบนซินมาตรฐาน API SG อาจผ่านการทดสอบได้มาตรฐาน API CD จึงเรียกว่าน้ำมันเครื่องยนต์เบนซินมาตรฐาน API SG/CD ซึ่งสามารถใช้กับเครื่องยนต์ดีเซลมาตรฐานระดับ CD ได้ด้วย หรือน้ำมันเครื่องยนต์ดีเซล API CF-4/SG ก็สามารถใช้กับเครื่องยนต์เบนซินมาตรฐานระดับ SG ได้ด้วย
    /
    /
    มาตรฐานสหรัฐฯ (US. Military Specification หรือ MIL-L Spec.)
    .การกำหนดมาตรฐานใช้วิธีการทดสอบคล้ายๆ กับ API แต่แตกต่างกันที่แต่ละมาตรฐานต้องใช้ได้ทั้งเครื่องยนต์ดีเซลและเครื่องยนต์ เบนซินด้วย หน่วยงานเอกชนนิยมนำมาตรฐานทหารนี้ไปใช้อ้างอิงด้วย - MIL-L-2104 เป็นมาตรฐานสำหรับเครื่องยนต์ดีเซลทั้ง 4 และ 2 จังหวะ สามารถใช้ได้กับเครื่องยนต์เบนซินด้วย ปัจจุบันที่ใช้กันอยู่ คือ MIL-L-2104 D (CD/SF), MIL-L-2104 (CE/SG), MIL-L-2014 F (CF-4/SG) และ MIL-PRF-2104 G
    - MIL-L-46152 เป็นมาตรฐานสำหรับเครื่องยนต์เบนซิน สามารถใช้ได้กับเครื่องยนต์ดีเซล 4 จังหวะ ได้ด้วย ปัจจุบันที่ใช้คือ MIL-L-46152 E (SG/CD)
    ขอบคุณครับ สุดยอด

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

ส่วนตัวผมใช้ คลาสตรอน 10w 30 ครับ

User ID
    11914
    Status
    โพส
    76

ยกมือสนับสนุนคลาสตอล อีกหนึ่งเสียงครับ ราคาอาจจะสูงแต่ผมชอบที่เสียงเครื่องเงียบดีเวลาสตาร์ทตอนเช้าครับ

User ID
    2805
    Status
    โพส
    926

มีท่านใดขายไหมครับ แฮะๆ

User ID
    11414
    Status
    โพส
    156

ขอบคุณสำหรับข้อมูล ดีๆของทุกท่านครับ ครับ

User ID
    3458
    Status
    โพส
    156

Thumbs up ตอบ: น้ำมันเครื่องครับ

ผมใช้ Total Fully Synthetic 5w30

User ID
    11414
    Status
    โพส
    156

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Tadpole ดูโพส
    ผมใช้ Total Fully Synthetic 5w30
    ขอราคาหน่อยครับ 7ลิตร นะครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อย่ากลัวกันมากเลยครับ ขอแต่อย่าเจอ นมค.ปลอม หามาให้ได้เบอร์เท่ากันหรือสูงกว่านิดหน่อยเหลือๆแล้วครับ มิตซูเรามีการติดตั้ง
    ระบบระบายความร้อนน้ำมันเครื่อง (Oil cooler)
    ระบบฉีดน้ำมันเครื่องช่วยหล่อลื่น ภายในเครื่องยนต์ (Oil jet spray)
    มานาน20กว่าปีแล้วต่างจากค่ายอื่น ใช้งานอุ่นใจครับ

User ID
    3458
    Status
    โพส
    156

Lightbulb ตอบ: น้ำมันเครื่องครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pod(pmmp) ดูโพส
    ขอราคาหน่อยครับ 7ลิตร นะครับ
    พอดีส่ง pm ให้ไม่ได้ ตอบทางนี้เลยก็แล้วกัน ผมขาย 2,200 บาท ครับ

TTC-01004 TTC-Member
    User ID
    1090
    Status
    โพส
    2,326

เข้ามาเก็บข้อมูล ครับ

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

พรุ้งนี้จะลองเปลี่ยนมาใช้ตัวนี้ดูครับเมื่อก่อนใช้คลาสตรอนครับแต่ช่วงนี้วิตตามินm ขาดมือเลยหันมาลองตัวนี้ครับชื่อ:  index.jpg
ครั้ง: 671
ขนาด:  86.4 กิโลไบต์

User ID
    7736
    Status
    โพส
    271

ช้าไปหรือเปล่าไม่รู้ ถ้าคลาสตรอนถูก ๆ ๆ น้าสนมะ ถ้าสนอย่ารีบนะ 6 ลิตร 1000 หน่อย ๆ ครับ

User ID
    17552
    Status
    โพส
    129

mobi เ ป็ น ไ ง บ้ า ง ค รั บ
    ช่ ว ย วิ จ า ร ณ์ ด้ ว ย ค รั บ

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kong22 ดูโพส
    พรุ้งนี้จะลองเปลี่ยนมาใช้ตัวนี้ดูครับเมื่อก่อนใช้คลาสตรอนครับแต่ช่วงนี้วิตตามินm ขาดมือเลยหันมาลองตัวนี้ครับชื่อ:  index.jpg
ครั้ง: 671
ขนาด:  86.4 กิโลไบต์
    เปลี่ยนมาแล้วครับเมื่อวานนี้เองน้ำมันเครื่อง7ลิตร +กรองน้ำมันเครื่อง 788 บาท น้ำมันเครื่องที่ได้ถูกเพราะผมไปซื้อที่โกดังขายส่งของ shell โดยตรงและอยู่ในช่วงโปรโมชั่น ซื้อ 6 ลิตรแถม 1 ลิตร

ข้อมูลกระทู้