หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 40 จากทั้งหมด 49

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    11045
    Status
    โพส
    49

มาตรฐาน ตอบ: ปรับปรุงช่วงล่าง 2011 Triton 4x4 Auto Double Cab

ผมอยู่ขอนแก่นสั่งเฮียคี้แบบที่เราต้องการ บอกทุกอย่างเกี่ยวกับรถที่เราทำครับแกจัดมาให้เพิ่งติดตั้งไปวันนี้ ต่างจังหวัดอย่างว่าครับแค่หาร้านที่ติดตั้งยังยากเลย ต้องคอยนั่งบอกตลอด แต่เฮียแกเซ็ตมาดีแค่ประกอบให้ถูกต้องก็พอครับ การประกอบก็เหมือนโช้คทั่วไปครับ ของผมสั่งสปริงหน้าตรงรุ่นของ hotbits มาด้วย ฟิลลิ่งการขับไม่นุ่มจนย้วยแต่ไม่กระแทกแบบสะเทือนครับ ยกตัวอย่างเอาค้อนหัวยางทุบ กับ เอาค้อนหัวเหล็กทุบนั้นแหละครับ โช้คมันซับแรงกระแทกแบบหนึบอ่ะครับ อธิบายลำบากเหมือนขับรถคนละคัน
    ผมว่า tein ถ้าไม่จบคือเปลี่ยนยี่ห้อ แต่ Hotbits ถ้าไม่จบปรับเปลี่ยนได้ตลอดนะครับเรียกว่าผ่าโช้คมาทำกันเลย

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

มาตรฐาน ตอบ: ปรับปรุงช่วงล่าง 2011 Triton 4x4 Auto Double Cab

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ShogunOne ดูโพส
    เท่าที่ลองหาๆข้อมูลอยู่นาน ผมว่าจะเอาชุด
    โชคหน้า TJM โชคหลัง Procomp สปริง Dobinson และอาจเพิ่มกันโครงหลังอีกนิด

ที่ไม่เอา Hotbits เพราะเห็นหลายคนบอกว่า ต้องหมั่นเช็คแรงดันแก๊สไนโตรเจน และต้องหมั่นเติม ผมอยู่ต่างจังหวัด คงลำบากแน่ ถ้าจะต้องไปหาที่เติมแก๊สไนโตรเจน และการปรับ นั้นต้องใช้เวลาปรับตั้งค่าจนได้ฟิลลิ่งที่เราชอบ ผมเองก็คงไม่มีเวลาที่จะลงไปกรุงเทพ หลายๆวัน เพื่อจะใช้เวลาในการปรับตั้งค่า

แต่แปลกคือ ไม่มีคนใส่ Tein เลยหรือครับ ทั้งๆที่ราคาก็พอๆกับ Hotbits และดูเขาก็ดังใช้ได้

มีอีกเรื่องที่สงสัย คือ ทำไมโชคหน้าและหลัง ไม่ใช้เป็นของยี่ห้อเดียวกันเลยละครับ ทำไม่ถึงต้องใช้ต่างยี่ห้อครับ หรือมันเป็นสูตรความนุ่ม หนึบ
    ... เอ ก็ไม่เห็นต้องไปเซ็ตอะไรนี่ครับ อยากได้ฟีลไหนก็บอกเฮียไป ผมก็ใช้มาครบปีและ เพิ่งจะได้เติมลมในกระบอกครั้งแรกไม่กี่วันนี้เอง ถ้าเป็นห่วงเรื่องเช็คลมในกระบอกนะผมว่า ยี่ห้ออื่นน่าจะต้องเช็คบ่อยกว่าHotbits อีกนะครับ เพราะHotbits ใช้ระบบถุงลม ซึ่งเจ้าอื่นนั้นไม่มีระบบนี้ครับ...

...อืมหรือถ้าเป็นห่วงเรื่องการเติมลม ใช้ที่สูบจักรยานเสือภูเขาได้ครับ ผมก็เพิ่งได้ใช้ เนี่ยแหล่ะซื้อมาเป็นปีและตั้งแต่ติดตั้งโช๊คมา 55555...

User ID
    15971
    Status
    โพส
    105

คือผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องโชคเท่าไหร่ ปกติขับพวก Pajero หรือ Prado ที่ช่วงล่างมันเทพอยู่แล้ว ผมก็ไม่ต้องไปยุ่งอะไรกับมันอีกเลย คือตั้งแต่ซื้อมาใช้ ก็ไม่ต้องไปเปลี่ยน ไปเติมแก๊ส เติมน้ำมันโชคอะไรอีก มีหน้าที่ขับอย่างเดียวเท่านั้น

ทีนี้พอได้ขับกระบะคันแรกในชีวิต ผมก็เข้าใจว่าช่วงล่างกระบะ ที่เป็นแหนบ แต่งยังไงก็เทียบกับช่วงล่วงที่ใช้โชค+คอยสปริงทั้ง 4 ต้นไม่ได้แน่ แต่ก็จะพยายามทำให้ดีที่สุด

ที่นี้ตามที่ผมเข้าใจคือ โชค ที่เราซื้อมา มันควรจะใส่เข้าไปแล้ว ก็ไม่ต้องมาพะวงกับเรื่องนั้นเรื่องนี้อีก แต่พออ่านๆกระทู้เกียวกับ Hotbits ที่ต้องเข้าไปเช็คแรงดันแก๊ส และเติมแก๊สอยู่บ่อยๆ ผมเลยคิดว่า มันคงไม่เหมากับผมแน่ เพราะผมไม่มีเวลาเอาใจใส่ขนาดนั้น อยากซื้ออะไรที่มันดีๆ ทนๆ แต่ไม่ต้องมาเอาใจใส่กับมันมากนัก คือผมคิดว่า โชค ที่ดี น่าจะมีอายุการใช้งาน อย่างน้อยๆ ก็ 7-8 ปี ขึ้นไป โดยที่เราไม่ต้องไปบำรุงรักษาอะไรมันอีกให้เป็นภาระ เพราะผมก็ขับรถปกติ ไม่ได้ขับเร็ว ไม่ได้เอาไปลุยอะไร

อยากรู้ว่า โชค Tein มัน นุ่มหนึบ หรือเปล่า เพราะมันมีตรงรุ่นสำหรับ Triton เลย ทั้งโชคและสปริง ถ้ามันดี+ทน และไม่ต้องมาบำรุงรักษาอะไรมันอีก ผมว่าแค่ 43,000 ก็น่าลองเอามาใช้เหมือนกัน

TTC-01004 TTC-Member
    User ID
    1090
    Status
    โพส
    2,326

tein มีตรงรุ่นคับ เเต่feel ไม่ทราบครับ

User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

...อ่าครับ ถ้าเป็นกังวลเรื่อง เมนเทอแนนก็จัดยี่ห้ออื่นไปได้เลยครับ จะได้ไม่ต้องมาเป็นกังวลใจ แต่ก็อย่างว่าแหล่ะครับ ใส่ Hotbits หรือยี่ห้อไหนๆ ที่มีซับแท้งค์มันต้องคอยดูแลลมในกระบอกโช๊ค แต่ข้อดีของมันก็คือเราปรับแต่งเองได้ไงครับ ถ้าเราไม่ชอบแข็งไปเราก็ลดแรงดันลมลง แต่อาจจะต้องออกแรงหน่อยแค่นั้นเอง ซึ่งมันไม่เหมือนโช๊คระบบฟิกๆออกมาจากโรงงาน ซึ่งถ้าเราไม่ถูกใจก็ทนๆใช้ไป หรือไม่ก็ต้องขาย หาคู่ใหม่ มาลองดูอีก...

...ที่ผมแนะนำไปไม่ใช่หน้าม้าหรือมีส่วนได้เสียอะไรกับHotbitsหรอกครับ แค่เห็นว่าใส่แล้วมันดี และก็จบ เราปรับเองได้ จ่ายแพงหน่อยแต่คุ้ม แถมการรับประกันก็ใช้กันจนกว่ารถจะพังกันไปเลยละครับ...

...ส่วนTein ก็มีตรงรุ่น ถ้าไม่เน้นลุยๆ หรือกระโดดเนินบ่อยๆ ก็น่าใช้ครับ แต่ถ้าจะเอามารูดทางขรุขระบ่อยๆคงไม่ดี ค่าแมนเทอแนน ค่อนข้างเอาเรื่องเหมือนกัน ก็สมกับราคาเค้าละครับ โช๊คแพงค่าซ่อมก็ต้องแพงตามกันไป...

User ID
    15971
    Status
    โพส
    105

อ่อคับ ได้ความรู้เพิ่มมา แสดงว่าโชคทุกยี่ห้อที่เป็นซับแทงค์ จะต้องมีการเช็คแรงดันแก๊สอยู่เสมอๆ แต่ข้อดีคือปรับความนุ่ม-แข็งของมันได้ใช่หรือเปล่าครับ ถ้าแบบนี้ ผมอยุ่ต่างจังหวัด สามารถเข้าร้านอื่นๆที่ไม่ใช่ศูนย์ของ Hotbits เพื่อให้เขาเช็คแรงดันและเติมแก๊สให้ได้หรือเปล่า หรือต้องเข้าไปทำที่ศูนย์ของ Hotbits ที่เดียวเท่านั้น ถ้าเป็นแบบนั้นคงลำบาก เพราะผมอยู่ไกลจาก กทม มาก

Tein ก็น่าสนใจครับ เพราะมันไม่มีซับแทงค์ การดูแลรักษาก็คงไม่มีอะไรมาก อีกอย่างผมขับรถธรรมดาๆ อยู่แล้ว ไม่ได้เอาไปลุยอะไรมาก จะมีเข้าไปดู"ซร์งานที่เป้นทางลูกรังบ้างบางครั้ง

User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

...จัดTein ไปเลยครับ สบายกว่าซับแท้งค์เยอะ ไม่ต้องคอยมาดูแล และก็ไม่ต้องมาเหนื่อยเพราะเอาแม่แรง คอยยกทีละล้อเพื่อเติมลมเอง อย่างผม อิอิ...

สมาชิกถาวร: TTC-00254 TTC-Member
    User ID
    61
    Status
    โพส
    4,677

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ dsign ดูโพส
    ...จัดTein ไปเลยครับ สบายกว่าซับแท้งค์เยอะ ไม่ต้องคอยมาดูแล และก็ไม่ต้องมาเหนื่อยเพราะเอาแม่แรง คอยยกทีละล้อเพื่อเติมลมเอง อย่างผม อิอิ...
    เหนื่อยก็ถอดโยนมาทางนี้ได้เด้อ พ่อหนุ่มหล่อ

User ID
    1090
    Status
    โพส
    2,326

แต่ข้อดีคือปรับความนุ่ม-แข็งของมันได้ใช่หรือเปล่าครับ ใช่ครับ
    เพื่อให้เขาเช็คแรงดันและเติมแก๊สให้ได้หรือเปล่า ได้ครับเเต่ต้องร้านใหญ่หน่อย ครับ

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

tein พี่ต้ะ ผู้เชี่ยวชาญเทคนิคของมิตซู ใส่กะ พลัสอยู่ ไปถามแกได้ อู่แกอยู่แถวเลียบทางด่วนรามอินทรา
    สำหรับความเห็นผม
    ดูจากรถที่ใช้มาอย่างมาสด้า3 ซึ่งมันคือตุ้กแก
    แต่วิ่งนานๆ เหนื่อยมาก มันแข็ง
    ส่วนพวกปาเจโร่แท้ก้อนุ่ม แต่วิ่งเร็วก้อไม่ไหว คงที่นุ่มตูดได้ประมาณ 120-140 เกินนี้ก้อย้วยไข่แตกเหมือนกันครับ

ลองตั้งสติก่อน ว่าเอาทางไหนดี ว่าเน้นขับเร็วแต่ตูดสะเทือน หรือเน้นนุ่มหนึบวิ่งไม่เกิน 140
    ถ้ามั่นใจแนวทางตัวเองแล้ว อาจจะไม่ต้องควักทีละครึ่งแสนก้อได้ครับ
    เพราะยังไงกระบะก้อคือกระบะ ช่วงล่างหลัง set เทพจัดเต็มแค่ไหน เลาะแหนบใส่สปริงอย่างไร มันก้อคือคานแข็ง
    มั่นใจในตัวเองแล้ว เดี๋ยวแนวทางมาเองครับ

เอาดีที่สุดคือขออนุญาติเพื่อนสมาชิกลองกันเลย

User ID
    15971
    Status
    โพส
    105

ใช่เลยครับ คือนิสัยการขับรถผม ประมาณ ขับไม่เร็ว ผมไม่ขับเกิน 140 อยู่แล้ว ส่วนมากก็ขับชิวๆ 100-110 ราวๆนี้ ไม่มีเกิน นานๆจะขึ้นไปถึง 120 ถ้าถนนมันโล่งจริงๆ

ช่วงล่างที่ผมอยากได้คือ นุ่ม+หนึบ เอาแบบ Mazda 3 ก็ไม่ไหว เกาะถนนเกิน ขับไกลๆ เมื่อยอย่างที่คุณว่าเลย

ถ้าเที่ยบช่วงล่างของรถเก๋ง ผมชอบช่วงล่างของ New Camry เพราะมันเข้านิยาม นุ่ม+หนึบ
    หรือถ้าช่วงล่างของ SUV ก็ต้อง Pajero Shogun โชคไฟฟ้า มันนุ่ม+หนึบ กว่า Prado มากเลย Prado จะออกแนวกระด้างกว่าหน่อย

แบบนั้น ถ้าผมชอบแบบ นุ่ม+หนึบ ผมควรเลือกชุดไหนดีครับ หรือว่าควรเป็น OldMan + ProComp MX6 + King + กันโคลงหลัง

ผมก็อยากใส่ครั้งเดียวให้มันจบไปเลย ไม่อยากเสียเงินหลายรอบ การไปถามพี่สมาชิกหรือลองขับ คงลำบาก เพราะผมอยู่ต่างจังหวัด ผมทำได้เต็มที่ก็หาอ่านข้อมูลและประสบการณ์ของเพื่อนๆในเน็ตเอา

User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

...เอาใจช่วยครับ ถ้าได้ติดตั้งแล้วยังไงก็โชว์รูปกันหน่อยนะค๊าบ ขอให้น้าเจอโช๊คที่ถูกใจไวๆนะครับ...

...เอ้าน้าๆท่านใด มีประสบการณ์ทางด้านโช๊คช่วงล่าง รุ่นอื่นๆนอกเหนือจากนี้ ก็ช่วยๆกันแชร์ประสบการณ์ ให้น้าเค้ามีตัวเลือกกันหน่อยค๊าบ...

...อ้อเวสโคสก็เป็นอีกทางเลือกนึงนะครับ รถที่โรงงานใช้อยู่ผมว่าก็แจ่มครับ แต่ต้องใส่แบบเต็มๆนะ...

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

ผมว่าเลาะแหนบออก ใส่คอยสปริงโชกุนครับ โช้คก้อพวก robust ก้อพอ แค่นี้ก้อน่าจะดีกว่าโชกุนเดิมๆแล้วล่ะครับเรื่องสปริงผมไม่แน่ใจ ต้องถามตาโจ้ ว่าใช้ปาเจโร่โชกุนหรือปาเจโร่ตัวไหนได้พอดีๆครับ

User ID
    15971
    Status
    โพส
    105

ครับ ผมไม่อยากไปดัดแปลงอะไรมากขนาดนั้นครับ รถพึ่งป้ายแดง เดี่ยวประกันจะหมดไปซะก่อน อีกอย่าง เท่าที่ลองหาๆ ข้อมูลดู ช่างที่ทำต้องเก่งมากๆ เพราะถ้าผิดพลาดอะไรไปแล้ว ก็ยากที่จะแก้คืนให้เหมือนเดิมได้ ผมว่าเอาแค่เปลี่ยนโชค สปริง อะไรแค่นี้ก็พอครับ

User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ShogunOne ดูโพส
    ครับ ผมไม่อยากไปดัดแปลงอะไรมากขนาดนั้นครับ รถพึ่งป้ายแดง เดี่ยวประกันจะหมดไปซะก่อน อีกอย่าง เท่าที่ลองหาๆ ข้อมูลดู ช่างที่ทำต้องเก่งมากๆ เพราะถ้าผิดพลาดอะไรไปแล้ว ก็ยากที่จะแก้คืนให้เหมือนเดิมได้ ผมว่าเอาแค่เปลี่ยนโชค สปริง อะไรแค่นี้ก็พอครับ
    ...ถั่วต้มนะค๊าบ แค่โช๊คกะสปริงแหนบก็พอแว้วว เด๋วมานจะเละเทอะ...

สมาชิกถาวร : TTC-01501 TTC-Member
    User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

ใจร่มๆครับ คงได้เจอสิ่งที่ใช่นะครับ

สมาชิกถาวร : TTC-01501 TTC-Member
    User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

อย่างว่าแหล่ะครับโช็ค ที่fix มาจากโรงงานอาจต้องเลือกนานหน่อยกว่าจะได้ฟิลลิ่งที่ตรงกับใจเจ้าของรถ แต่แบนด์ที่เป็นซับแท็งค์ ต้องคอยเช็คลมแรงดัน แต่คงไม่มีการเปลี่ยนแปลงบ่อยเท่าไหร่มั้งครับ ส่วนเจ้าของกระทู้ในงบ43,000 บาท คงต้องเล่นแบนด์พอสมควร ได้ในส่วนของhotbit (โช็ค4ต้น เพิ่มตังค์อาจได้สปริงมาอีกคู่) งบประมาณที่ว่า ผมเอามาใช้ลองดูครับสำหรับเครื่อง2.5 ที่มีความกระด้างของตะโปดคู่หน้ามาเกี่ยวข้อง ผมก็ใช้ 2.5 MT 4WD 4 รูตู แต่กระบะโค้งนะครับ
    คู่หน้าที่ใช้กันทั่วไป สำหรับรถที่วิ่งหลังถนนบ่อย
    - คู่หน้า bilstein เหลือง mono +สปริงโดบินสัน หลังMX6 ปรับ6 เลือกระดับ 2 งบประมาณ 32,500 บาท
    - คู่หน้า - หลัง เวสโคส สปริงโด (หน้าโมโน ปรับสตรัท คนละเบอร์กับของเครื่อง3.2) งบประมาณ 31,500 บาท
    - คู่หน้า - หลัง เรนโซ่9000 ปรับ9 ระดับ หน้าอาจปรับเบอร์ 9 หลังเบอร์ 5 สปริงเห็นใช้King กระด้างกว่าโดบิน งบประมาณ 30,500 บาท
    ลองพิจารณาดู ครับ

User ID
    1090
    Status
    โพส
    2,326

ต้องค่อยๆศึกษา ครับเเล้ว จะเลือกได้คับ

User ID
    15971
    Status
    โพส
    105

อ่าคับ มีตัวเลือกเพิ่มมาอีกแล้ว จริงๆถ้าผมอยู่ กทม หรือเมื่องใหญ่ๆ ผมไม่กลัวเลยที่จะเลือก Hotbits แต่จังหวัดที่ผมอยู่ จ.แพร่ เป็นเมื่องเล็กๆ จะหาร้านใหญ่ๆ ที่มีศูนย์เช็คและเติมแก๊สโชคนั้น ไม่น่าจะมี

ตอนแรกผมก็มองๆ โชคหน้า-หลัง เรนโซ่ 9000 เพราะที่ Pajero Shogun Club คนเล่นพอสมควร แต่ไม่เห็นคนในคลับ Triton พูดถึงกันเลย ก็เลยไม่แน่ใจว่ามันดีสำหรับกระบะหรือเปล่า เพราะในราคาที่เท่าๆกับ Hotbits ผมสามารถเพิ่มชุดปรับระดับไฟฟ้าของโชค เรนโซ่ ได้เลย

User ID
    1090
    Status
    โพส
    2,326

ลองอ่านในลิงค์ดูครับ
    http://www.triton4x4club.com/webboar...p?topic=4343.0

หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้