หน้า 11 จากทั้งหมด 70 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 61 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 201 ถึง 220 จากทั้งหมด 1384

manop191
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: อุปกรณ์ช่วงล่าง สำหรับรถ Triton ทุกรุ่น

ขอความรู้หน่อยครับ กันแชกับกันสะบัด เหมือนกันไหมครับ มันเกิดจากอะไร แก้ไขอย่างไรครับ รบกวนคุณพรตด้วยนะครับ

มาตรฐาน Re: อุปกรณ์ช่วงล่าง สำหรับรถ Triton ทุกรุ่น

รถผม 4x2 Double Cab ล้อ 225/45/18 ตอนนี้โหลดโดยการ ตัดปริงเดิมลง 2 นิ้ว ส่วนด้านหลัง ดัดแหนบ 2 นิ้ว+รองกล่อง 2 นิ้ว (รู้สึกว่าระดับไม่เท่ากัน) โช้คเดิมๆ ตอนนี้วิ่งมา 10x,xxx โล มีปัญหาคือ

1. กินยางหน้า ด้านใน (ตั้งศูนย์เท่าไหร่ก็ไม่หาย)
    2. มีอาการเด้ง และแข็ง
    3. ตำรวจโบก บอกว่ารถโหลดผิดกฎหมาย

เลยมีความคิดอยู่ 2 แบบคือ
    1. ยกสูงขึ้นเหมือนเดิม มีอุปกรณ์อะไรบ้าง ต้องใช้งบประมาณเท่าไหร่
    2. โหลดเตี้ยเหมือนเดิม โดยปรับปรุงระบบช่วงล่าง มีอุปกรณ์อะไรบ้าง ต้องใช้งบประมาณเท่าไหร่

ขอบคุณครับ
    Attached Thumbnails Attached Thumbnails siam13.jpg   siam14.jpg   siam10.jpg   siam19.jpg  
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย webmaster : 06-09-2008 เมื่อ 12:28

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    245
    Status
    โพส
    906

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Tamarix ดูโพส
    ขอทราบด้วยคนนะคะ ขอบคุณค่ะ
    nant_kd@hotmail.com
    ส่งเมลให้แล้วนะครับ

User ID
    245
    Status
    โพส
    906

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ manop191 ดูโพส
    ขอความรู้หน่อยครับ กันแชกับกันสะบัด เหมือนกันไหมครับ มันเกิดจากอะไร แก้ไขอย่างไรครับ รบกวนคุณพรตด้วยนะครับ
    กันเซ หมายถึง อุปกรณ์ที่ติดตั้งไว้สำหรับบังคับไม่ให้จุดศูนย์ถ่วงกลางของรถในขณะเข้าโค้งหรือเลี้ยวรถกระทันหันให้เป๋ไปด้านใดด้านหนึ่งทำให้รถไม่เกิดอาการเซ ช่วยทำให้รถเกาะถนนดียิ่งขึ้น เพราะว่าช่วงล่างของรถยนต์มีองค์ประกอบอยู่หลายตัว อาทิเช่น โช้ค แหนบ ซึ่งมีการทำงานที่สัมพันธ์กัน
    กันสะบัด หมายถึง อุปกรณ์ที่ติดตั้งไว้สำหรับช่วยผ่อนแรงระบบลูกหมากหน้าไม่ให้ทำงานหนักมาก และยังช่วยให้พวงมาลัย ตีกลับมายังจุดศูนย์อย่างรวดเร็ว

User ID
    245
    Status
    โพส
    906

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ webmaster ดูโพส
    รถผม 4x2 Double Cab ล้อ 225/45/18 ตอนนี้โหลดโดยการ ตัดปริงเดิมลง 2 นิ้ว ส่วนด้านหลัง ดัดแหนบ 2 นิ้ว+รองกล่อง 2 นิ้ว (รู้สึกว่าระดับไม่เท่ากัน) โช้คเดิมๆ ตอนนี้วิ่งมา 10x,xxx โล มีปัญหาคือ

1. กินยางหน้า ด้านใน (ตั้งศูนย์เท่าไหร่ก็ไม่หาย)
    2. มีอาการเด้ง และแข็ง
    3. ตำรวจโบก บอกว่ารถโหลดผิดกฎหมาย

เลยมีความคิดอยู่ 2 แบบคือ
    1. ยกสูงขึ้นเหมือนเดิม มีอุปกรณ์อะไรบ้าง ต้องใช้งบประมาณเท่าไหร่
    2. โหลดเตี้ยเหมือนเดิม โดยปรับปรุงระบบช่วงล่าง มีอุปกรณ์อะไรบ้าง ต้องใช้งบประมาณเท่าไหร่

ขอบคุณครับ
    1. ยกสูงเหมือนเดิม มีอุปกรณ์ ดังนี้
    - เปลี่ยนสปริงหน้าสแตนดาร์ด ราคาคู่ละ 2,900 บาท ยี่ห้อ G&M
    - รีดแหนบกลับเหมือนเดิม พร้อมค่าแรง 800 บาท
    - เปลี่ยนโช้ค หน้า - หลัง ใหม่ ( เพราะโช้คเดิมน้ำหนักไม่พอเลยทำให้กินยางด้านใน) โช้คอัพมีหลายราคาตั้งแต่คู่ละ 1,600 - 7,500 บาท
    - ตั้งศูนย์ใหม่ 200 บาท
    2. ถ้าโหลดเตี้ยเหมือนเดิม ต้องปรับช่วงล่าง ดังนี้
    - เปลี่ยนสปริงโหลด 2 นิ้ว ราคาคู่ละ 2,900 บาท ยี่ห้อ G&M
    - เปลี่ยนโช้คอัพ หน้า - หลัง โช้คอัพมีหลายราคาตั้งแต่คู่ละ 1,600 - 7,500 บาท
    - ส่วนเรื่องระดับสูงไม่เท่ากัน ต้องนำรถมาดูก่อนว่าเกิดจากอะไร ( แก้ไขไม่ยาก )
    สอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ร้านนะครับ
    เปิดบริการทุกวัน 087-1251009 / 034-852163 ( พรต ครับ )

User ID
    3255
    Status
    โพส
    47

โหลดเตี้ย 3 นิ้ว โดยตัดสปริง สามารถตั้งศูนย์เพื่อไม่ให้กินยางด้านในได้หรือไม่คับ ถ้าจะไห้
    ตั้งศูนย์ได้ต้องทำอย่างไรบ้างคับ

User ID
    130
    Status
    โพส
    59

คุณพรต ยังไม่ได้รับเมล์เลยค่ะ ขอรายละเอียดอีกครั้งนะคะ รถเป็น 4 ประตูขับ 2 ค่ะ อยากโหลดลงสัก 2 นิ้ว หรือเท่าเดิมก็ได้แต่ให้มันนุ่มขึ้นกว่าเดิม ขอบคุณล่วงหน้าอีกครั้งค่ะ

nant_kd@hotmail.com หรือ naphak_s@hotmail.com

User ID
    245
    Status
    โพส
    906

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mee ดูโพส
    โหลดเตี้ย 3 นิ้ว โดยตัดสปริง สามารถตั้งศูนย์เพื่อไม่ให้กินยางด้านในได้หรือไม่คับ ถ้าจะไห้
    ตั้งศูนย์ได้ต้องทำอย่างไรบ้างคับ
    แนะนำเปลี่ยนสปริงโหลดและเปลี่ยนโช้คโหลดดีกว่าครับตั้งศูนย์ได้เหมือนเดิมถ้าไม่เปลี่ยนก็ต้องดัดคอม้าครับ

User ID
    245
    Status
    โพส
    906

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Tamarix ดูโพส
    คุณพรต ยังไม่ได้รับเมล์เลยค่ะ ขอรายละเอียดอีกครั้งนะคะ รถเป็น 4 ประตูขับ 2 ค่ะ อยากโหลดลงสัก 2 นิ้ว หรือเท่าเดิมก็ได้แต่ให้มันนุ่มขึ้นกว่าเดิม ขอบคุณล่วงหน้าอีกครั้งค่ะ

nant_kd@hotmail.com หรือ naphak_s@hotmail.com

AMT
    ผู้เยี่ยมชม

ผมใช้Plus 4 ประตูจะยกสูงขึ้นอีกประมาณ 5 นิ้วใช้งบเท่าไหร่ครับ

User ID
    245
    Status
    โพส
    906

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ AMT ดูโพส
    ผมใช้Plus 4 ประตูจะยกสูงขึ้นอีกประมาณ 5 นิ้วใช้งบเท่าไหร่ครับ
    งบประมาณไม่เกิน 70,000 บาท(รวมโช้คหน้า-หลัง)

User ID
    2932
    Status
    โพส
    67

พี่ครับ แนะนำด้วยครับ...4x2 เกียร์ auto 4 ประตู ของเดิมผมใช้ westcost คู่หน้าคู่หลัง...ใกล้เวลาต้องเปลี่ยนแล้ว...
    แหนบ เจ้าของ westcost เค้าดัดให้ผม...แล้วเปลี่ยนแหนบไปชิ้นนึง...เป็นแบบของเค้า ถ้าเปลี่ยนโช้คอย่างเดียวไม่เปลี่ยนแหบได้มั้ย ตังค์น้อย...

ความรู้สึก westcost มันแข็งไป อ่ะครับ...มันเลยรู้สึกสะเทือนๆ แต่มันหนึบดี ลงสะพานนนี่ใส่ได้เต็มที่...แต่ไม่ค่อยนุ่มนวลเท่าไร รู้้สึก สั่นๆสะเทือนๆ คนนั่งข้างหลังบ่น...มา

อยากได้คู่หลังแบบน้ำมัน จะได้นุ่มๆหน่อย หรือเอาแบบแก้สดี...เพราะ westcost เป็นแก้สเลยรู้สึกว่ามันแข็งผมเข้าใจถูกมั้ยครับ...
    คู่หน้าเป็นแก้สเหมือนเดิมก็ได้...เอาแบบไม่ต้องแพงมากนะครับ...จะครบ 50000โล แล้วต้องไปเปลี่ยนยาง แนะนำเรื่องยางด้วยนะครับ...

หรือมีอะไรแนะนำที่ดีกว่า...บอกได้เลยนะครับ...
    ขอบคุณนะครับ...
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย aaaaa1 : 16-09-2008 เมื่อ 14:33

User ID
    245
    Status
    โพส
    906

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aaaaa1 ดูโพส
    พี่ครับ แนะนำด้วยครับ...4x2 เกียร์ auto 4 ประตู ของเดิมผมใช้ westcost คู่หน้าคู่หลัง...ใกล้เวลาต้องเปลี่ยนแล้ว...
    แหนบ เจ้าของ westcost เค้าดัดให้ผม...แล้วเปลี่ยนแหนบไปชิ้นนึง...เป็นแบบของเค้า ถ้าเปลี่ยนโช้คอย่างเดียวไม่เปลี่ยนแหบได้มั้ย ตังค์น้อย...

ความรู้สึก westcost มันแข็งไป อ่ะครับ...มันเลยรู้สึกสะเทือนๆ แต่มันหนึบดี ลงสะพานนนี่ใส่ได้เต็มที่...แต่ไม่ค่อยนุ่มนวลเท่าไร รู้้สึก สั่นๆสะเทือนๆ คนนั่งข้างหลังบ่น...มา

อยากได้คู่หลังแบบน้ำมัน จะได้นุ่มๆหน่อย หรือเอาแบบแก้สดี...เพราะ westcost เป็นแก้สเลยรู้สึกว่ามันแข็งผมเข้าใจถูกมั้ยครับ...
    คู่หน้าเป็นแก้สเหมือนเดิมก็ได้...เอาแบบไม่ต้องแพงมากนะครับ...จะครบ 50000โล แล้วต้องไปเปลี่ยนยาง แนะนำเรื่องยางด้วยนะครับ...

หรือมีอะไรแนะนำที่ดีกว่า...บอกได้เลยนะครับ...
    เปลี่ยนโช้คอัพอย่างเดียวก็ได้ครับ
    ด้านหลังแนะนำโช้คอัพน้ำมัน ปรับ 9 ระดับจะเหมาะกับรถ 4 ประตูครับ รถจะนุ่ม หนืบ ถ้าว่างแวะมาที่ร้านนำรถมาให้ดูจะช่วยแก้ปัญหาให้ดีกว่าครับ

TTC-00290 TTC-Member
    User ID
    601
    Status
    โพส
    159

ถ้าเป็นตัว4x2จะยกสูงเท่าพลัสต้องใส่อะไรบ้าง(งบประมาณเท่าไหร่ครับ)

สมาชิกถาวร : TTC-00875 TTC-Member
    User ID
    2164
    Status
    โพส
    1,418

ดีครับ

สนใจอยากจะยกซัก 3 นิ้ว เอาแบบ หนึบและนุ่ม ช่วยแนะนำ อุปกรณ์และราคาด้วยนะครับ รถของผม triton 2500 4*4 cab อยากใส่กันเซด้วยนะครับ

รบกวนส่งมาทาง เมลล์ก็ใด้นะครับ boka_269@hotmail.com

สมาชิกถาวร : TTC-00875 TTC-Member
    User ID
    2164
    Status
    โพส
    1,418

ดีครับ

สนใจอยากจะยกซัก 3 นิ้ว เอาแบบ หนึบและนุ่ม ช่วยแนะนำ อุปกรณ์และราคาด้วยนะครับ รถของผม triton 2500 4*4 cab อยากใส่กันเซด้วยนะครับ

รบกวนส่งมาทาง เมลล์ก็ใด้นะครับ boka_269@hotmail.com

User ID
    245
    Status
    โพส
    906

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ crazyman99 ดูโพส
    ถ้าเป็นตัว4x2จะยกสูงเท่าพลัสต้องใส่อะไรบ้าง(งบประมาณเท่าไหร่ครับ)
    1.ชุดยกหน้า-หลัง 3 นี้ว (ด้านหน้าชุดยกส่วนด้านหลังใส่แหนบยกสูง) ราคา 5,000 บาท
    2. โช้คอัพยกสูงแกนยาว หน้า - หลัง ราคา 6,000 บาท
    สอบถามข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่ ร้านพี.พี.ยานยนต์ 087-1251009

User ID
    245
    Status
    โพส
    906

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ boka ดูโพส
    ดีครับ

User ID
    2932
    Status
    โพส
    67

พี่แล้ว โช้คหลังกี่บาท โช้คหน้ากี่บาท ครับ pm มาก็ได้ครับ...

ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ aaaaa1
    แหนบ เจ้าของ westcost เค้าดัดให้ผม...แล้วเปลี่ยนแหนบไปชิ้นนึง...เป็นแบบข องเค้า ถ้าเปลี่ยนโช้คอย่างเดียวไม่เปลี่ยนแหบได้มั้ย ตังค์น้อย...

เปลี่ยนโช้คอัพอย่างเดียวก็ได้ครับ
    ด้านหลังแนะนำโช้คอัพน้ำมัน ปรับ 9 ระดับจะเหมาะกับรถ 4 ประตูครับ รถจะนุ่ม หนืบ ถ้าว่างแวะมาที่ร้านนำรถมาให้ดูจะช่วยแก้ปัญหาให้ดีก ว่าครับ

User ID
    245
    Status
    โพส
    906

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aaaaa1 ดูโพส
    พี่แล้ว โช้คหลังกี่บาท โช้คหน้ากี่บาท ครับ pm มาก็ได้ครับ...
    โช้คอัพหลังปรับ9 ระดับ ราคาคู่ละ 7,500 บาท ส่วนคู่หน้าราคาตั้งแต่คู่ละ 1,600 - 3,500 บาทครับ

หน้า 11 จากทั้งหมด 70 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 61 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้