หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 40 จากทั้งหมด 60

กระทู้: Plus Auto Black Edition 4D + lpg + save plus by Ton gas

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    11031
    Status
    โพส
    486

มาตรฐาน ตอบ: Plus Auto Black Edition 4D + lpg + save plus by Ton gas

วันที่ 18 นัดติดแก๊สแล้ว ไงเดี๋ยวมารายงานข่าวนะครับ

User ID
    13957
    Status
    โพส
    352

มาตรฐาน ตอบ: Plus Auto Black Edition 4D + lpg + save plus by Ton gas

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ plus8592 ดูโพส
    ถ้าเทียบรถเดิมๆPro3.2V6วิ่งดีช่วงกลาง-ปลายครับใน AT+CAT ติดเซฟพลัสคันเร่งจะเบารู้สึกได้ เปิดดันรางปรับมือทำให้ออกตัวได้แบบสั่งได้แลกมากับเสียงเขก แต่ปลายมันตือครับ ยังไม่ได้ลองถอด CATแบบมีแก๊สร่วมว่าจะเป็นอย่างไร เคยถอดครั้งหนึ่งอัตราเร่งมันหาย ตอนนี้ถอดกล่องดันออกแล้วปรับจูนแก๊สช่วยอย่างเดียวครับ
    น้าplus8592 ผมก็ถอดแคทออกนะครับ ปลายไหลดีครับผม
    น้าตู่ ใส่โช็คอะไรอยู่ตอนนี้
    น้าsek_0080 ยินดีกับว่าที่สมาชิกดมแก็สคันใหม่ด้วยนะครับ

User ID
    5532
    Status
    โพส
    243

น้าเบิร์ดตอนช่วงออกตัวเป็นอย่างไรครับ ถ้าถอดแคตแล้วจะรู้สึกว่าเกียร์เปลี่ยนเร็วทำให้อัตราเร่งเปลี่ยนไป(อืดหน่อยเพราะท่อโล่งขึ้น) ได้ความประหยัดขึ้นมาแทน

User ID
    13957
    Status
    โพส
    352

ช่วงออกตัวจะอืดนิดนึง แต่กลางปลายไหลสบายครับ แต่หลังติดแก็สมาแล้วผมว่ามันดีกว่าเดิมคนล่ะเรื่อง แฟนยังว่าทำไมมันแรงกว่าเดิมเยอะจัง ผมว่าเรื่องพวกนี้บ้างทีเราใช้ความรู้สึกอย่างเดียวไม่ได้เพราะว่าเมื่อเราขับบ่อยๆเข้าก็จะชินจนรู้สึกว่ามันแรงตก แต่ในความเป็นจริงอาจจะไม่ใช่ก็ได้ ผมจะดูจากระยะทางเป็นหลัก ทางยาวเท่าเดิม 1 U-turn รถเราวิ่งได้เท่าไหร่ ระยะเท่านี้ไมล์ขึ้นมาเท่าไหร่ ผมว่าบางทีการที่รถดึง อาจจะไม่ได้ความเร็วเท่ารถไหลก็ได้ครับผม

User ID
    5532
    Status
    โพส
    243

เดี๋ยวต้องลองถอดแคตเปรียบเทียบกันดู เพราะก่อนใส่กล่องดันรางเคยเจอปัญหาว่าท่อโล่งอัตราเร่งหายทำให้รู้สึกตอนคิกดาวน์ไม่ทันใจ น้าเบิร์ดได้ตัวเลขความประยัดเป็นอย่างไรบ้างครับ

User ID
    5724
    Status
    โพส
    1,177

โช๊คเดิมครับคุณเบิร์ด..แต่ตอนนี้สั่งโช๊คโรบัสจากเพื่อนๆในคลับ4x4 แล้วครับ 5 พัน..ความสูงเดิมๆ..

User ID
    5532
    Status
    โพส
    243

รุ่น Robust rx-1000 build in subtank รึเปล่าครับน้า ผมซื้อกับน้าPongหน้าเว็ปซื้อขายเหมือนกัน ใช้ดีมากครับรุ่นนี้เทียบกับของเดิมที่ติดรถมา

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

สำหรับรถ auto ท่อพักเดิมดีที่สุดครับ ส่วนท่อแทนแคทใส่ได้ครับ อัตราเร่งดีขึ้น อย่าให้โล่งเกินไปจะเห็นการรอรอบกับอัตรากินเชื้อเพลิงเพิ่มขึ้นตามมา ส่วนรถที่ใส่ดันรางไว้แล้ว สามารถปรับช่วงต้นและกลางเพิ่มได้ ไม่เกิน 10 % แต่อย่ามากจนเกิดเสียงเขก หรือมีควันดำ (เสริมได้นิดเดียวเท่านั้นเพื่อความปลอดภัย) ลองเล่นกันให้สนุกสนานกันไป ส่วนความประหยัดไม่ต้องคิด ยังไงก็ประหยัดอยู่แล้ว เอ้า.....ลุย

User ID
    13957
    Status
    โพส
    352

ก็เพราะแบบนี้น่ะซิครับ ถึงได้เหยียบเพลิน ได้แต่บอกตัวเอง ประหยัด เราติดเอาประหยัด ต้องห้ามใจตัวเองให้ได้ ขับได้แบบเดิมเมื่อไหร่ ผมจึงจะมารายงานผลนะครับ สวัสดีครับ อ.ต้น เรียบร้อยหรือยังครับ

User ID
    5724
    Status
    โพส
    1,177

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ plus8592 ดูโพส
    รุ่น Robust rx-1000 build in subtank รึเปล่าครับน้า ผมซื้อกับน้าPongหน้าเว็ปซื้อขายเหมือนกัน ใช้ดีมากครับรุ่นนี้เทียบกับของเดิมที่ติดรถมา
    น่าจะใช่ครับน้า..ตอนนี้ไม่กล้าวิ่งเร็วครับล้อเต้นน่าดูชม..กลัวลูกหมากกระจายจัง..

User ID
    13957
    Status
    โพส
    352

น้าตู่ครับ ใส่แล้วขอ mini review ด้วยนะครับ ผมว่าจะเปลี่ยนอยู่เหมือนกันแต่อยากได้ subtank

User ID
    5724
    Status
    โพส
    1,177

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ surawat007 ดูโพส
    น้าตู่ครับ ใส่แล้วขอ mini review ด้วยนะครับ ผมว่าจะเปลี่ยนอยู่เหมือนกันแต่อยากได้ subtank
    ได้ครับ..เดี๋ยววันพรุ่ง..ไปรษณีย์เปิด..ธนาคารเปิด..จะไปดำเนินการ..แล้วจะถ่ายรูปมาให้ดูครับ..

User ID
    13957
    Status
    โพส
    352

กลับมารายงานผลแล้วครับก่อนอื่นอยากระบายความในใจก่อน
    เนื่องมาจากได้คุยกับรุ่นพี่ที่ทำงานเรื่องความประหยัดจากการติดร่วม lpg+diesel ก็ได้รับข้อแนะนำมาว่า
    -รถที่ทำงานก็ไปติดมา หัวฉีด ไม่เห็นจะดี วิ่งไม่ค่อยออก เหยียบรอบเกินไม่ได้
    -ไม่คุ้มที่จะติดเพราะว่าประหยัดไปนิดเดียว
    คำแนะนำทั้งหมดได้มาหลังจากที่ผมไปติดมาแล้ว

ทีนี้อยากให้มองในแง่ของความเป็นจริงบ้าง
    -รถ triton plus 4D น้ำหนักเท่าไหร่ ตามเล่มบอกไว้ 1700 กก.
    -auto วิ่งแบบไหลยาวๆได้ 14.5 โลลิตร ติดนรกเดือดได้ 10 โลลิตร
    การใช้รถของผม เช้าไปทำงาน 23.5 กม. เย็นกลับเส้นเดิม 21.5 กม. รวมต่อวัน 45 กม.
    -1/3 ทำความเร็วอยู่ในช่วง 20-40 มีหยุดสนิท เป็นช่วงๆ
    -1/3 ทำความเร็วอยู่ในช่วง 40-60 มีหยุดสนิท เป็นช่วงๆ
    -1/3 ทำความเร็วอยู่ในช่วง 60-100

ด้วยลักษณะการใช้งานดังกล่าว อัตราการกิน น่าจะอยู่ที่ 11.5 โลลิตร ตก กม. ละ 2.60 บาทที่ราคาน้ำมัน 30 บาท/ลิตร
    หลังติด lpg จับอัตราการกินมาได้ที่ 18.75 กม.ลิตร lpg 24.24 กม.ลิตร
    -คิดเป็นเงินที่จะต้องจ่ายต่อ กม. จะได้
    fuel 30 / 18.75 = 1.6 บาท/กม.
    lpg 11.45 / 24.24 = 0.47 สตางค์/กม.
    total รายจ่าย/กม. = 1.6+0.47 = 2.07 บาท/กม.
    จากก่อนติด lpg 2.60 บาท/กม. หลังติด 2.07 บาท/กม.
    ประหยัดไป 0.53 สตางค์/กม.
    ถามว่า 0.53 สตางค์/กม. คือประหยัดใช่ไหม คำตอบคือใช่ (แล้วพวกที่บอกว่าประหยัดช้า ไม่คุ้มติด) ก็ถ้าคุณไม่ติดวันนี้ เมื่อไหร่ที่คุณจะได้ประหยัด ทุกๆระยะทางที่ผ่านไปก็คือการจ่ายเงินออกไปเรื่อยๆ
    100 กม. ประหยัดไป 53 บาท
    1000 กม. ประหยัดไป 530 บาท
    10000 กม. ประหยัดไป 5300 บาท
    อย่าลืมเงื่อนไขการใช้งานของผมนะครับ ถ้ารถได้ลอยลำยาวๆ อัตราการสิ้นเปลืองก็จะดีกว่านี้อีกมากเลยทีเดียว

ถามว่ามันยังประหยัดไม่พอใช่ไหม อาจจะใช่ ถ้าเราลงทุนยกเครื่อง ติด lpg หัวฉีด อาจจะได้ อัตราความสิ้นเปลืองที่ 1.6-2.1 บาท/กม. แล้วสิ่งที่จะต้องทำล่ะ
    1.ยกเครื่อง (แน่นอนต้องมีทุบรถกันบ้างล่ะ)
    2.ระบบเบรค วางเครื่องแล้วไม่อัพเกรดเบรค น่าจะได้ไปเบรคที่ท้ายรถใครซักคัน
    3.ช่วงล่าง ขับไม่มีความสุขแน่ ถ้าไม่ทำอะไรกับมันซักอย่าง
    4.ถังแก็ส จะวางตรงไหนดี วางบนกระบะ พื้นที่บรรทุกหาย วางล่างต้องจ่ายเพิ่ม (สร้าง แปลงแล้วแต่ขนาด จำนวนถังที่จะวาง)
    ทั้งหมดที่ว่ามา
    -ถ้าคบหอย ต้องมี 150000 เป็นค่าที่พอดีมาก ถ้าจะเอาแบบสบายๆต้อง 200000
    -ถ้าไม่เอาหอย 80000-120000 น่าจะได้ แล้วแต่รุ่นที่จะวาง

หรือถ้าจะให้สุด vios + lpg ได้ 0.60 สตางค์/กม. ประหยัดแน่นอน แต่ก็คือต้องเปลี่ยนหรือซื้อรถอีกคัน

ก็ต้องแล้วแต่ วิจารณญาน ของแต่ละท่านแล้วล่ะ
    -ด้วยน้ำหนัก 1700 กก. จะให้อัตราสิ้นเปลืองลงต่ำไปกว่า 1.5 บาท น่าจะเป็นไปไม่ได้ ใน case diesel
    -ประหยัดช้า แต่ก็ประหยัด แถมได้ของแถมเป็น อัตราเร่งที่ทันใจมาอีก
    -ทุกๆ กม. ที่แสดงบนหน้าปัทม์ ก็คือรายจ่ายที่ต้องจ่าย ยิ่งเลขไมล์มาก เราก็ยิ่งประหยัดมาก นึกแล้วก็เสียดาย ตอนที่ผมอยากติดนั้น ไมล์อยู่ที่ 60000 กม. แต่ได้มาติดที่ 87500 กม. คิดแล้วต้องจ่ายเงินทิ้งไป 14575 บาท แล้วถ้าย้อนกลับไปอีก ก็ต้องจ่ายทิ้งไปแล้วถึง
    31800 บาท น่าเสียดายจริงคืนทุน + กำไรไปนานแล้ว

ก็หวังว่าจะเป็นประโยชน์แก่ พี่ๆน้าๆที่ลังเลอยู่ได้เปรียบเทียบ และมีข้อมูลไว้ตัดสินใจ

แล้วผมจะจับอัตราการกินแบบวิ่งยาวๆมาให้ดูอีกทีนะครับ สวัสดีครับ

User ID
    13957
    Status
    โพส
    352

น้าตู่หายไปไหน อยากเห็น shock ครับผม แล้วอัตราการสิ้นเปลืองของน้า เป็นยังไงบ้างครับ

User ID
    5724
    Status
    โพส
    1,177

ช่วงนี้งานชุมครับน้าเบิร์ด...ขอโทษจริงวันนี้ต้องเดินทางไกลไปธุระที่โคราช..วันติดตั้งโช๊คอัพ..ไม่ได้ถ่ายรูปไว้เลยเนื่องจากต้องลงมือช่วยช่างทำด้วย(มือดำปี๋)..แต่หลังจากที่เปลี่ยนมาแล้ว..นิ่มกว่าเดิมมากกกกก....ด้วยนิสัยที่ไม่ชอบหยอดหลุมของผม..จะดูว่าคู่นี้..จะใช้ได้นานเพียงใด..

User ID
    13022
    Status
    โพส
    328

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ surawat007 ดูโพส
    กลับมารายงานผลแล้วครับก่อนอื่นอยากระบายความในใจก่อน
    เนื่องมาจากได้คุยกับรุ่นพี่ที่ทำงานเรื่องความประหยัดจากการติดร่วม lpg+diesel ก็ได้รับข้อแนะนำมาว่า
    -รถที่ทำงานก็ไปติดมา หัวฉีด ไม่เห็นจะดี วิ่งไม่ค่อยออก เหยียบรอบเกินไม่ได้
    -ไม่คุ้มที่จะติดเพราะว่าประหยัดไปนิดเดียว
    คำแนะนำทั้งหมดได้มาหลังจากที่ผมไปติดมาแล้ว

ทีนี้อยากให้มองในแง่ของความเป็นจริงบ้าง
    -รถ triton plus 4D น้ำหนักเท่าไหร่ ตามเล่มบอกไว้ 1700 กก.
    -auto วิ่งแบบไหลยาวๆได้ 14.5 โลลิตร ติดนรกเดือดได้ 10 โลลิตร
    การใช้รถของผม เช้าไปทำงาน 23.5 กม. เย็นกลับเส้นเดิม 21.5 กม. รวมต่อวัน 45 กม.
    -1/3 ทำความเร็วอยู่ในช่วง 20-40 มีหยุดสนิท เป็นช่วงๆ
    -1/3 ทำความเร็วอยู่ในช่วง 40-60 มีหยุดสนิท เป็นช่วงๆ
    -1/3 ทำความเร็วอยู่ในช่วง 60-100

ด้วยลักษณะการใช้งานดังกล่าว อัตราการกิน น่าจะอยู่ที่ 11.5 โลลิตร ตก กม. ละ 2.60 บาทที่ราคาน้ำมัน 30 บาท/ลิตร
    หลังติด lpg จับอัตราการกินมาได้ที่ 18.75 กม.ลิตร lpg 24.24 กม.ลิตร
    -คิดเป็นเงินที่จะต้องจ่ายต่อ กม. จะได้
    fuel 30 / 18.75 = 1.6 บาท/กม.
    lpg 11.45 / 24.24 = 0.47 สตางค์/กม.
    total รายจ่าย/กม. = 1.6+0.47 = 2.07 บาท/กม.
    จากก่อนติด lpg 2.60 บาท/กม. หลังติด 2.07 บาท/กม.
    ประหยัดไป 0.53 สตางค์/กม.
    ถามว่า 0.53 สตางค์/กม. คือประหยัดใช่ไหม คำตอบคือใช่ (แล้วพวกที่บอกว่าประหยัดช้า ไม่คุ้มติด) ก็ถ้าคุณไม่ติดวันนี้ เมื่อไหร่ที่คุณจะได้ประหยัด ทุกๆระยะทางที่ผ่านไปก็คือการจ่ายเงินออกไปเรื่อยๆ
    100 กม. ประหยัดไป 53 บาท
    1000 กม. ประหยัดไป 530 บาท
    10000 กม. ประหยัดไป 5300 บาท
    อย่าลืมเงื่อนไขการใช้งานของผมนะครับ ถ้ารถได้ลอยลำยาวๆ อัตราการสิ้นเปลืองก็จะดีกว่านี้อีกมากเลยทีเดียว

ถามว่ามันยังประหยัดไม่พอใช่ไหม อาจจะใช่ ถ้าเราลงทุนยกเครื่อง ติด lpg หัวฉีด อาจจะได้ อัตราความสิ้นเปลืองที่ 1.6-2.1 บาท/กม. แล้วสิ่งที่จะต้องทำล่ะ
    1.ยกเครื่อง (แน่นอนต้องมีทุบรถกันบ้างล่ะ)
    2.ระบบเบรค วางเครื่องแล้วไม่อัพเกรดเบรค น่าจะได้ไปเบรคที่ท้ายรถใครซักคัน
    3.ช่วงล่าง ขับไม่มีความสุขแน่ ถ้าไม่ทำอะไรกับมันซักอย่าง
    4.ถังแก็ส จะวางตรงไหนดี วางบนกระบะ พื้นที่บรรทุกหาย วางล่างต้องจ่ายเพิ่ม (สร้าง แปลงแล้วแต่ขนาด จำนวนถังที่จะวาง)
    ทั้งหมดที่ว่ามา
    -ถ้าคบหอย ต้องมี 150000 เป็นค่าที่พอดีมาก ถ้าจะเอาแบบสบายๆต้อง 200000
    -ถ้าไม่เอาหอย 80000-120000 น่าจะได้ แล้วแต่รุ่นที่จะวาง

หรือถ้าจะให้สุด vios + lpg ได้ 0.60 สตางค์/กม. ประหยัดแน่นอน แต่ก็คือต้องเปลี่ยนหรือซื้อรถอีกคัน

ก็ต้องแล้วแต่ วิจารณญาน ของแต่ละท่านแล้วล่ะ
    -ด้วยน้ำหนัก 1700 กก. จะให้อัตราสิ้นเปลืองลงต่ำไปกว่า 1.5 บาท น่าจะเป็นไปไม่ได้ ใน case diesel
    -ประหยัดช้า แต่ก็ประหยัด แถมได้ของแถมเป็น อัตราเร่งที่ทันใจมาอีก
    -ทุกๆ กม. ที่แสดงบนหน้าปัทม์ ก็คือรายจ่ายที่ต้องจ่าย ยิ่งเลขไมล์มาก เราก็ยิ่งประหยัดมาก นึกแล้วก็เสียดาย ตอนที่ผมอยากติดนั้น ไมล์อยู่ที่ 60000 กม. แต่ได้มาติดที่ 87500 กม. คิดแล้วต้องจ่ายเงินทิ้งไป 14575 บาท แล้วถ้าย้อนกลับไปอีก ก็ต้องจ่ายทิ้งไปแล้วถึง
    31800 บาท น่าเสียดายจริงคืนทุน + กำไรไปนานแล้ว

ก็หวังว่าจะเป็นประโยชน์แก่ พี่ๆน้าๆที่ลังเลอยู่ได้เปรียบเทียบ และมีข้อมูลไว้ตัดสินใจ

แล้วผมจะจับอัตราการกินแบบวิ่งยาวๆมาให้ดูอีกทีนะครับ สวัสดีครับ
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลที่ละเอียดมากๆ ครับผม
    ตอนนี้ผมก็เริ่มลังเลอยากจะติดบ้างแล้วครับ หลังจากศึกษาจากข้อมูลของน้าๆ หลายคนในบอร์กนี้ และตอนนี้ผมย้ายที่ทำงานใหม่ และต้องไปส่งแฟนทุกเช้า ขับรถไป-กลับวันละ 90 กม./วัน จาก อ.บางบัวทอง - ลาดพร้าว 31 ท่ามกลางรถติดมากๆ ขับประหยัดสุดๆ ได้ 15 - 16 ปลายๆ กม./ลิตร (ตัวเมกะแค็ป 116 ปี 2010) ครับ

ขออนุญาตเสียมารยาทนิดนึงครับ ไม่ทราบว่างบประมาณติดตั้งอยู่ที่ประมาณเท่าไรครับน้า กำลังหางบฯ เพื่อขออนุมัติ ผบ.ทบ. อยู่เช่นกันครับ ถ้าไม่สะดวกตอบบนบอร์ดนี้ หลังไมค์ก็ได้ครับผม
    อีเมล x.sukkasame@gmail.com หรือ 085-148-8299

รบกวนด้วยครับผม เครียดกับค่าน้ำมันจริงๆ ครับผม จะได้ฝากตัวเป็นศิษย์สำนัก อ.ต้น ด้วยอีกคนนึงครับ

User ID
    13957
    Status
    โพส
    352

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ รณรงค์ ดูโพส
    ช่วงนี้งานชุมครับน้าเบิร์ด...ขอโทษจริงวันนี้ต้องเดินทางไกลไปธุระที่โคราช..วันติดตั้งโช๊คอัพ..ไม่ได้ถ่ายรูปไว้เลยเนื่องจากต้องลงมือช่วยช่างทำด้วย(มือดำปี๋)..แต่หลังจากที่เปลี่ยนมาแล้ว..นิ่มกว่าเดิมมากกกกก....ด้วยนิสัยที่ไม่ชอบหยอดหลุมของผม..จะดูว่าคู่นี้..จะใช้ได้นานเพียงใด..
    ไม่เป็นไรครับน้าตู่ไว้ว่างก่อนค่อยอัพรูปลงก็ได้ครับ ผมว่าน้าตู่ต้องเบาๆพวกหลุมหน่อยน่าจะดีนะครับ สงสารรถครับผม เจ้าแมวจะได้ไม่อ้อนเงินในกระเป๋าก่อนเวลาอันควร

mnkynkk
    ผู้เยี่ยมชม

น่าอิจฉา แรง+ประหยัดโดย อาจารย์ต้น อีกแล้วครับ แด่วผมรอโปรเจ๊คใหม่โดยไม่ต้องใช้ lpg ของอาจารย์ต้นเลยล่ะกัน อิอิ
    โปรเจ๊คสมบุรณ์เมื่อไหร่แล้วก็อย่าลืมกระซิบบอกน่ะครับอาจารย์ แด่วจะขออนุมัติ ผบ. อีกซักรอบครับ

User ID
    13957
    Status
    โพส
    352

เข้ามารายงานความเปลี่ยนแปลงครับ หลังจากที่เข้าศูนย์ไปเมื่อ 90000 กม. ก็ได้เสียเงิน up version 3.2 เป็นที่เรียบร้อย นิสัยรถเปลี่ยนไปเป็นคนล่ะคัน อาการดึงหายไปค่อนข้างมาก แต่ได้ไหลมาแทน สาเหตุที่ up ก็เพราะอยากประหยัดกว่าเดิม อ.ต้น ก็บอกไว้แล้วว่า plus version จะขับสนุกกว่า แต่ก็กินมากกว่า 3.2 version เรื่องความประหยัดมาให้เห็นทันที แต่ไว้เข้าปั๊มก่อนจะเอาตัวเลขที่แน่นอนมารายงานอีกที

User ID
    5724
    Status
    โพส
    1,177

เปลี่ยน v เสียตังด้วยหรือครับ..คุณเบิร์ด..จ่ายแพงไม๊ครับ..

หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้