หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 60

กระทู้: Plus Auto Black Edition 4D + lpg + save plus by Ton gas

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    13957
    Status
    โพส
    352

มาตรฐาน Plus Auto Black Edition 4D + lpg + save plus by Ton gas + (Prospeed by Wut บางแค หน้า 3 ครับ)

จัดมาแล้วเป็นที่เรียบร้อย 07/05/11 วันนี้มี 2 คิว คือน้าจากสระแก้ว 2.5 4D 4x4 แล้วก็ผมเอง ไม่ได้ถ่ายรูปมานะครับเพราะน้าๆพี่ๆที่เขาติดกันมาก่อนลงไว้ละเอียดอยู่แล้ว
    แต่อยากจะบอกความในใจที่มีต่อ Plus Auto + LPG + save plus เริ่มจาก ตัวรถเดิมทุกอย่างยางก็ยังเดิม เลขไมล์ 87500 รถปี 12/08 ขับถนอมคันเร่งได้ดีสุดที่ 14.5 โลลิตร ยืนที่ 100 แซง 110 ไม่เกินนี้ เพราะถ้าเกิน เฉลี่ยโลลิตรจะแย่ลง ที่บอกมาคือวิ่งนอกเมืองในเมืองเลิกหวัง พระราม 3 ถึงรามอินทรา เคยจับไว้ที่ 10 โลลิตร สิ่งที่เปลี่ยนแปลงก็จะมี
    1.ท่อแทนเคท
    2.ecu up version
    3.อุด EGR 3 จุด
    4.รองแหวน wastegate 2 mm.
    ทีนี้เข้าเรื่องความประทับใจ
    ก่อนติด
    -เสียงเครื่องเวลาเร่งจะหนืดๆ ไม่ค่อยกระฉับกระเฉง
    -ออกตัวไฟแดง คันเร่งต้องเค้น กว่าเกียร์จะเปลี่ยนรถหลังก็จี้ตูด (ใครขับ plus auto น่าจะเข้าใจ)
    -เหยียบ 160 ถอนคันเร่งกว่าจะมาใหม่อารมณ์หมด
    -เร่งแซงมีลุ้นถ้าระยะไม่ยาวมากพอ
    หลังติด
    -เครื่องเปลี่ยนนิสัย กดเป็นมา กดลื่นปรื๊ด มีเรียวแรงตลอด
    -แตะเบาๆรอบก็มารอที่เท้า เกียร์เปลี่ยนเร็วขึ้น และเปลี่ยนแล้วรอบไม่ค่อยตก
    -ถอนคันเร่งแล้วเหยียบต่อได้
    -เร่งแซงหมดห่วง จาก 80-120 จาก 100-160 จาก 190 ลงมา 120 แล้วกดต่อ 180 มีแรงในทุกย่านความเร็ว

ทั้งหมดที่เล่ามาคือความเห็นส่วนตัว + ประสบการณ์ที่ได้เจอมา แรง + ประหยัดมีอยู่จริง (อยากฝากนิดนึง แรงที่ได้จะขึ้นอยู่กับพื้นฐานความเป็นจริง ที่อุปกรณ์เดิมๆติดรถมาจะทำได้ ถึงไม่แรงระเบิดระเบอ แต่แรงสั่งได้ แรงไม่อ้อนอู่เนื่องจากอยู่บนพื้นฐานของเดิมโรงงาน)

เรื่องความประหยัดจะมารายงานอีกครั้ง เนื่องจากยังเมามันส์กับความสนุก + ประหยัด (ที่บอกประหยัดเพราะว่าก่อนไปติด น้ำมันเต็มถังวิ่งไป 200 + กับหลังติดวิ่งอีก 300 ขีดน้ำมันอยู่ที่ครึ่งถัง คิดออกมาได้ที่ 12.5 โลลิตร ทั้งๆที่เหยียบระเบิดระเบอ)

เรื่องความเนียนหลังติดไม่ต้องห่วง เก็บงานดีมาก เปิดฝากระโปรงให้เพื่อนดู เพื่อนยังชมว่าเนียนตาจริงๆ

ผมไม่มีส่วนได้เสียกับ อ.ต้นแต่อย่างใด เป็นเพียงแค่คนที่หลงไปกับสิ่งที่ได้เจอมา ขอบคุณทุกท่านที่เสียเวลาอ่าน

สำหรับน้าๆพี่ๆท่านใดที่มีข้อสงสัย หรืออยากจะสัมผัสประสบการณ์แบบนี้บ้าง 0863386479 ติดต่อ อ.ต้น เพื่อความกระจ่างได้เลยครับ
    หรือถ้าอยากสัมผัสตัวจริง ผมอยู่แถวๆนิคมบางปะกง อมตะนคร ชลบุรี ถ้าว่างสามารถนัดกันได้ครับผม facebook surawat007@hotmail.com นะครับ ทาง facebook เท่านั้น hotmail ผมเดี้ยงอยู่เข้าไม่ได้เลย
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย surawat007 : 10-03-2012 เมื่อ 11:26

User ID
    15131
    Status
    โพส
    672

มาตรฐาน ตอบ: Plus Auto Black Edition 4D + lpg + save plus by Ton gas

สวัสดีครับเพื่อนสมาชิกดมแก๊สในที่สุด ไทรทั่นของคุณก็โดน"เทพไทรทั่นต้น"เข้าสิงเรียบร้อยแล้ว แล้วท่านจะได้รู้ว่า"แรงประหยัด"นั้นมันมีจริง วันนี้อ.ต้นมาที่เที่ยวบ้านได้โชว์ผลงานใหม่อีกแล้วครับท่านต่อไปอ.ต้นจะไม่พึ่งlpgแล้วครับให้ติดตามโปรเจคใหม่เร็วๆนี้ครับ

User ID
    5532
    Status
    โพส
    243

มาตรฐาน ตอบ: Plus Auto Black Edition 4D + lpg + save plus by Ton gas

แสดงความยินดีกับน้าsurawat007ด้วยครับ ผมก็ตัวเดียวกับน้าเหมือนกัน ถ้าเพิ่มกล่องคันเร่งจะได้ความรู้สึกอีกอารมณ์หนึ่งเลยครับขอบอก

สมาชิกถาวร TTC-00559 TTC-Member
    User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

ยินดีด้วยครับน้า surawat007 แล้วจะมาว่ารู้งี้ติดตั้งนาน อิอิ แล้วอย่าลืมมารายงานด้วยน่ะครับ คลัปพลังงานจะได้คึกครื้นครับ อิอิ

User ID
    11031
    Status
    โพส
    486

ไม่ได้ใส่ท่อน้าปรีชา กับคันเร่งไฟฟ้าเหรอครับ ผมก็ว่าจะโทรไปนัดอาจารย์ต้นแล้วเหมือนกันครับ ผมกะจะติดแบบ full option ไปเลย มีอะไรใส่ให้หมด(อิอิ) ได้โทรคุยกับอาจารย์ต้นแล้วครับเดี๋ยวรอวันติดอย่างเดียว เดี๋ยวมารายงานอีกทีครับ

User ID
    5532
    Status
    โพส
    243

วันไปติดแก๊ส อ.ต้น ก็ตั้งใจจะทำแบบ Full เหมือนกัน แต่อ.ต้นแนะนำให้ลองใช้ดูก่อน จะได้เ็ห็นความแตกต่าง คุยเรื่องท่อน้าปรีชาไว้แล้วเตรียมจะติดเพิ่มครับ

User ID
    11031
    Status
    โพส
    486

ครับผม ตอนที่โทรไปปรึกษาอาจารย์ๆก็แนะนำเหมือนน้าเลย แต่ผมดื้อครับ (อิอิ) ผมเลยบอกอาจารย์ต้นให้รวดเดียวหมดทุกอย่างเลยดีกว่า เพราะผมดูจากน้าๆหลายๆคนที่ทำมาแล้ว ก็โอเคดีครับ ผมจะไปทำคือ แก๊ส คันเร่งไฟฟ้า เซฟพลัส ลงโปร3.2 และท่อน้าปรีชา น่าจะ full แล้วมั้งครับ แต่ก็ต้องถามอาจารย์ดูก่อน ไงถ้ามีโอกาสเดี๋ยวได้เจอกันครับ

User ID
    13957
    Status
    โพส
    352

สวัสดีครับน้า chaiyos plus8592 happymet sek
    -น้าchaiyos เห็นด้วยครับผม
    -น้าplus8592 เรื่องกล่องคันเร่งยังไม่ได้คิดถึงครับ ยังเพลินอยู่กับสิ่งที่ได้เจอมา แต่ก็น่าลองเหมือนกัน ถ้าจะติดยุ่งมากไหมครับ
    -น้าhappymet ผมอยากติดตั้งนานแล้วครับ คุยกับ อ.ต้น ตั้งแต่ยังไม่สิ้นปี 2010 แต่แม่คนที่สองไม่อนุญาต ตั้งแต่นั้นมาผมจะให้เขาเป็นคนจ่ายตังค์เติมน้ำมันตลอด จนมีเสียงออกมาว่า เติมอีกและ เดือนนี้กี่รอบแล้ว จึงสบโอกาสเสนอเรื่องขึ้นไปอีกรอบ คราวนี้ผ่าน
    -น้าsek ตอนแรกก็ว่าจะไปใส่ท่อน้าปรีชาก่อนค่อยมาติด lpg แต่ อ.ต้น บอกว่าค่อยๆไปดีกว่า เราจะได้เห็นการพัฒนาขึ้นเป็นลำดับ

สมาชิกถาวร TTC-00559 TTC-Member
    User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ surawat007 ดูโพส
    สวัสดีครับน้า chaiyos plus8592 happymet sek
    -น้าchaiyos เห็นด้วยครับผม
    -น้าplus8592 เรื่องกล่องคันเร่งยังไม่ได้คิดถึงครับ ยังเพลินอยู่กับสิ่งที่ได้เจอมา แต่ก็น่าลองเหมือนกัน ถ้าจะติดยุ่งมากไหมครับ
    -น้าhappymet ผมอยากติดตั้งนานแล้วครับ คุยกับ อ.ต้น ตั้งแต่ยังไม่สิ้นปี 2010 แต่แม่คนที่สองไม่อนุญาต ตั้งแต่นั้นมาผมจะให้เขาเป็นคนจ่ายตังค์เติมน้ำมันตลอด จนมีเสียงออกมาว่า เติมอีกและ เดือนนี้กี่รอบแล้ว จึงสบโอกาสเสนอเรื่องขึ้นไปอีกรอบ คราวนี้ผ่าน
    -น้าsek ตอนแรกก็ว่าจะไปใส่ท่อน้าปรีชาก่อนค่อยมาติด lpg แต่ อ.ต้น บอกว่าค่อยๆไปดีกว่า เราจะได้เห็นการพัฒนาขึ้นเป็นลำดับ
    ถูกต้องแล้วครับ ค่อยๆทำจะได้เห็นความแตกต่างครับ หรือจับผิดกันแน่คับ อิอิ ที่แนะนำ คือกล่องคันเร่งไฟฟ้า มีผลแน่นอนครับ เพราะผมเป็นคนแรกที่กล่องคันเร่งมาก่อน ยังประหยัดกว่าเดิมครับ แล้วมาติดแก๊สที่หลังครับ ซึ่งกล่องคันเร่งจะมีเบอร์ให้เลือกตามความเหมาะสมกับแก๊สที่เราต้องการครับ เลขยิ่งมากยิ่งแรงแต่สวนทางกับความประหยัดครับ ของผม เบอร์ 1-2 เท่านั้นครับ ส่วนอุปกรณ์อย่างอื่นค่อยว่ากันอีกทีครับ เพราะหนูทดลองมีเยอะถามจาก สมช ที่ทำมาหรือ อ.ต้น จะได้รับคำตอบที่ถูกต้องครับ หรือถ้าอยากลองเองก็เชิญครับ ไม่ผิดครับดีซะอีกจะได้มีคำตอบให้กับตัวเองล่ะ สมช ท่านอื่นๆได้พิจารณาครับ

หรือถามน้าchaiyos ดีกว่าครับเพราะ auto เหมือนกันครับ อิอิ

User ID
    5532
    Status
    โพส
    243

ก่อนใส่กล่องคันเร่งSpeedTunerที่อ.ต้นแนะนำ มีความรู้สึกช่วงออกตัวมันอืดเล็กน้อย(เทียบจากเมื่อก่อนติดกล่องดันรางจูนมือ) เน้นช่วงต้นครับ แต่กลับมาลองให้อ.ต้นปรับจูนแก๊สใหม่(ปรับตำแหน่งสวิตซ์ตรงบริเวณขาคันเร่ง+กล่อง) และ ได้เพิ่มแก๊สช่วงIdel อีกครึ่งรอบ คราวนี้เห็นความแรงขึ้นมาทันใจเลย แต่กล่องคันเร่งตัวนี้มันก็มีโหมดประหยัดน้ำมันทำให้เวลาเรากดคันเร่งมากๆแต่สัญญาณที่สั่งจ่ายน้ำมันออกมาน้อยได้ด้วยครับ(เอาไว้ตอนอยากขับเซฟๆ)

User ID
    5532
    Status
    โพส
    243

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ happymet ดูโพส
    ถูกต้องแล้วครับ ค่อยๆทำจะได้เห็นความแตกต่างครับ หรือจับผิดกันแน่คับ อิอิ ที่แนะนำ คือกล่องคันเร่งไฟฟ้า มีผลแน่นอนครับ เพราะผมเป็นคนแรกที่กล่องคันเร่งมาก่อน ยังประหยัดกว่าเดิมครับ แล้วมาติดแก๊สที่หลังครับ ซึ่งกล่องคันเร่งจะมีเบอร์ให้เลือกตามความเหมาะสมกับแก๊สที่เราต้องการครับ เลขยิ่งมากยิ่งแรงแต่สวนทางกับความประหยัดครับ ของผม เบอร์ 1-2 เท่านั้นครับ ส่วนอุปกรณ์อย่างอื่นค่อยว่ากันอีกทีครับ เพราะหนูทดลองมีเยอะถามจาก สมช ที่ทำมาหรือ อ.ต้น จะได้รับคำตอบที่ถูกต้องครับ หรือถ้าอยากลองเองก็เชิญครับ ไม่ผิดครับดีซะอีกจะได้มีคำตอบให้กับตัวเองล่ะ สมช ท่านอื่นๆได้พิจารณาครับ

หรือถามน้าchaiyos ดีกว่าครับเพราะ auto เหมือนกันครับ อิอิ
    ผมว่าน้าๆที่ติดแก๊สน่าจะหาข้อมูลมาพอสมควรครับ ส่วนตัวผมใช้น้ำมันบริษัทอยู่ด้วยครับแต่ก็รู้สึกว่าอยากได้ความประหยัดเพิ่มกว่าเดิม แต่มันได้ความแรงมาแทนซะนี้

User ID
    2097
    Status
    โพส
    65

เพิ่งเข้าบ้านใหม่ ยังงงๆอยู่ แต่ก็ให้ขับมันๆนะครับ

User ID
    5724
    Status
    โพส
    1,177

สวัสดีครับ..คุณเบิร์ด..เราเป็นผุ้ร่วมชะตากรรม...แรงและประหยัด..เนื่องจากเราติดตั้งวันเดียวกัน..ตอนนี้ขับเพลินไปหน่อย..รุดหลุม..โช๊คหน้าแตกเรียบร้อยแล้วครับ..เดือนนี้เจ็บตัวจัง...

User ID
    5532
    Status
    โพส
    243

ช่วงนี้ไม่ได้จับความประหยัดสักเท่าไหร่ วิ่งงานด่วนตลอดคราวๆ 14-16 km/lite วิ่งในเมืองกับนอกเมือง ปรับบู้ทซัก 18 ปลายวิ่งดีมากเลยครับ

User ID
    13957
    Status
    โพส
    352

ครับพี่ตู่ ใจเย็นๆครับพี่ค่อยๆไป แต่ผมก็ทำไม่ค่อยจะได้ซักที มันคันเท้าอยากจะกดอย่างเดียว พี่ตู่ถอดกล่องดันออกมาหรือยังครับ
    เออมีเรื่องอยากเล่า เมื่อวานเจอ prerunner จี้ตูดผมก็กด เขาก็กด ปรากฏว่าเขาขึ้นผมไม่ได้ ตามท้ายรถผมด้านซ้ายอยู่ค่อนคัน ตอนนั้นไมล์อยู่ที่ 100 แล้วก็กดเล่นกัน จากเมื่อก่อนติดแก็ส กดมา 180 แล้วมาเจอโก้ เข็มลงมาอยู่ที่ 120 จะกดแซง ปรากฏว่าเขาค่อยๆห่างออกไปเรื่อยๆ ทั้งๆที่ผมมาคนเดียว แต่เขามากัน 4 คน เล่าสู่กันฟังเฉยๆครับ อันตรายมากอย่าขับเร็วมากเกินครับ

User ID
    5724
    Status
    โพส
    1,177

ผมยังไม่ได้ถอดกล่องออกครับ..คุณเบิร์ด..เนื่องจากเกรงว่าจะเพี้ยนจากที่จูนมา..เรื่องความเร็วตอนนี้ก็ไม่เท่าไหร่ครับ..กลัวพลาด..เจ้าโก้เค้าจะประมาณนี้ครับ..เค้าคิดว่าเค้าแรงกว่าเราครับ..เป็นเรื่องปกติ..หารู้ไม่เราสอดใส้เพียบ..แต่ตอนนี้ขอเป็น..สิงห์ทางตรง..หมาน้อยทางโค้งดีกว่าครับ..ฝนตก..ถนนลื่นคับ..

User ID
    5532
    Status
    โพส
    243

น้ารณรงค์ใช้แก๊สร่วมกับกล่องดันแล้วเป็นอย่างไรครับ เมื่อก่อนผมใส่กล่องดันแล้วได้ช่วงต้นดีมาก แต่ตอนนี้มีแก๊สร่วมอย่างเดียวเห็นผลช่วงปลายมากกว่า

User ID
    5724
    Status
    โพส
    1,177

รอบต้นเนียนครับ...เดินคันเร่งเบาๆมาเลย..ไม่เปลืองแรง...ตอนนี้กำลังทดสอบแก๊สถังแรกวิ่งไก้กี่โลกันหนอ..

User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

อีกแล้วมีกระทู้ยั่วน้ำลายคนชอบแรงประหยัดอีกแล้ว ผมก็รอฟังข่าวอยู่นานแล้วเนี่ย ขอข้อมูลการใช้งานเยอะเลยนะน้า

ขอบพระคุณครับ

User ID
    5532
    Status
    โพส
    243

ถ้าเทียบรถเดิมๆPro3.2V6วิ่งดีช่วงกลาง-ปลายครับใน AT+CAT ติดเซฟพลัสคันเร่งจะเบารู้สึกได้ เปิดดันรางปรับมือทำให้ออกตัวได้แบบสั่งได้แลกมากับเสียงเขก แต่ปลายมันตือครับ ยังไม่ได้ลองถอด CATแบบมีแก๊สร่วมว่าจะเป็นอย่างไร เคยถอดครั้งหนึ่งอัตราเร่งมันหาย ตอนนี้ถอดกล่องดันออกแล้วปรับจูนแก๊สช่วยอย่างเดียวครับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้