หน้า 10 จากทั้งหมด 28 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 181 ถึง 200 จากทั้งหมด 553

TTC - .... Wait.... TTC-Member
    User ID
    22939
    Status
    โพส
    135

มาตรฐาน ตอบ: Mcu ไมโครคอนโทรเลอร์ ทำอะไร ๆ ก็ทำได้ ถ้าทำเป็น

น้าจี ผมaddไฟล์ลงในโปรตุสใส่ชิปไม่ใด้ครับ แต่ยัดลงบรอดใด้ ผมไม่แน่ใจว่าต้องทำHEXเพื่อใส่ในโปรตุสด้วยหรือเปล่า คือว่าผมอยากลองในโปรตุสก่อนลากสายบนบรอดครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

มาตรฐาน ตอบ: Mcu ไมโครคอนโทรเลอร์ ทำอะไร ๆ ก็ทำได้ ถ้าทำเป็น

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pokneed ดูโพส
    น้าจี ผมaddไฟล์ลงในโปรตุสใส่ชิปไม่ใด้ครับ แต่ยัดลงบรอดใด้ ผมไม่แน่ใจว่าต้องทำHEXเพื่อใส่ในโปรตุสด้วยหรือเปล่า คือว่าผมอยากลองในโปรตุสก่อนลากสายบนบรอดครับ
    5555+ ผมแสดงสดหมดเลยครับน้า ไม่ได้เล่น simulator เลยครับ น้าทำบน photo broad ก่อนก็ได้ครับสัญญาณขาคันเร่งก็ใช้ VR ปรับจากแหล่งจ่ายไฟ 5V เอาครับต่อแบบ voltage divider ก็ได้ส่วน output ก็ใช้ LED ก็ได้ครับแต่ใส่ R ลดกระแสหน่อยนึงลกสายไม่มากครับลองดูทดลองจริงเลยครับบางที sim ได้แต่ใช้งานจริงไม่ได้หรือบางครั้ง sim ไม่ได้แต่ใช้งานจริงได้ก็มีครับ

TTC - .... Wait.... TTC-Member
    User ID
    22939
    Status
    โพส
    135

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    5555+ ผมแสดงสดหมดเลยครับน้า ไม่ได้เล่น simulator เลยครับ น้าทำบน photo broad ก่อนก็ได้ครับสัญญาณขาคันเร่งก็ใช้ VR ปรับจากแหล่งจ่ายไฟ 5V เอาครับต่อแบบ voltage divider ก็ได้ส่วน output ก็ใช้ LED ก็ได้ครับแต่ใส่ R ลดกระแสหน่อยนึงลกสายไม่มากครับลองดูทดลองจริงเลยครับบางที sim ได้แต่ใช้งานจริงไม่ได้หรือบางครั้ง sim ไม่ได้แต่ใช้งานจริงได้ก็มีครับ
    ครับเด๊วผมลองดูครับ

User ID
    22939
    Status
    โพส
    135

น้าจีผมลองแล้วไฟมันติดตลอดเลยครับ ผมต้องกำหนดสถานะเริ่มต้นให้ดับก่อนหรือเปล่าครับ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pokneed ดูโพส
    น้าจีผมลองแล้วไฟมันติดตลอดเลยครับ ผมต้องกำหนดสถานะเริ่มต้นให้ดับก่อนหรือเปล่าครับ
    เดี๋ยวผมต้องกลับบ้านไปดูตำราก่อนครับว่าขาที่น้าตั้งให้รับสัญญาณ analog มันใช่รึเปล่าครับจำไม่ค่อยได้ล้างลามาแรมปีแล้วครับ

User ID
    22939
    Status
    โพส
    135

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    เดี๋ยวผมต้องกลับบ้านไปดูตำราก่อนครับว่าขาที่น้าตั้งให้รับสัญญาณ analog มันใช่รึเปล่าครับจำไม่ค่อยได้ล้างลามาแรมปีแล้วครับ
    ครับน้า

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

โอ้ ไม่เข้า 2 วันไปใกลละ
    ครับ
    เริ่มต้น น้าต้อง สั่งทุกอย่างเป็น Off หมดก่อน
    และถ้าเงื่อนไข ไม่เป็นจริง ก็สั่ง Off ใว้ด้วยครับ
    ไม่อย่างงั้น มันจะ On ตลอดเพราะไม่มีคำสั่ง ทำงานตอนเงื่อนใขเป็นเท็จ
    และค่าคันเร่งก็น่าจะมีการตรวจสอบอยู่ตลอดเวลาและเช็คค่าความแตกต่าง
    เพราะว่าช่วงที่เราถอนคันเร่ง ไฟ ไม่ถอยไปที่ 1.0 V ทันที มันจะ Delay ซึ่งขบวนการช่วงนั้น
    ลมน้าจะหมดก่อนที่จะ เฟี๊ยว ครับผม
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 25-06-2012 เมื่อ 08:58

User ID
    22939
    Status
    โพส
    135

ครับน้า เด๋วลองดูครับ ไปไหนมาครับไปเที่ยวมาหรือครับ เผื่อผมด้วยนะครับ

User ID
    22939
    Status
    โพส
    135

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Yanyong ดูโพส
    โอ้ ไม่เข้า 2 วันไปใกลละ
    ครับ
    เริ่มต้น น้าต้อง สั่งทุกอย่างเป็น Off หมดก่อน
    และถ้าเงื่อนไข ไม่เป็นจริง ก็สั่ง Off ใว้ด้วยครับ
    ไม่อย่างงั้น มันจะ On ตลอดเพราะไม่มีคำสั่ง ทำงานตอนเงื่อนใขเป็นเท็จ
    และค่าคันเร่งก็น่าจะมีการตรวจสอบอยู่ตลอดเวลาและเช็คค่าความแตกต่าง
    เพราะว่าช่วงที่เราถอนคันเร่ง ไฟ ไม่ถอยไปที่ 1.0 V ทันที มันจะ Delay ซึ่งขบวนการช่วงนั้น
    ลมน้าจะหมดก่อนที่จะ เฟี๊ยว ครับผม
    สำคัญตรงที่ผมยังไม่ค่อยเข้าใจคำสั่งมันเท่าไรครับ ไปไปมามา ผมว่าผมอาจจะถนัดpicมากกว่านะครับ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

ลองไปต่อวงจรลองให้หน่อยครับน้าของผมบอร์ดเกลือขึ้นเจ๊งไปแล้วครับ ผมเอา boost sensor เข้ามาเป็นเงือนงำ เอ้ย เงื่อนไขในการเปิดด้วยครับหลักการคล้ายน้ายงครับ
    int padalsensor=0; // the number of the analog pin for recrive signal from padalsensor(analog pin 0)
    int boostsensor=1; // the number of the analog pin for recrive signal from boostsensor(analog pin 1)
    int solenoildPin = 13; // the number of the solenoildPin pin
    int padalvalue=0;
    int padalvalue1=0;
    int boostvalue=0;
    //-----------------------------------------Setup_Function---------------------------
    void setup()
    {
    pinMode(solenoildPin, OUTPUT); // initialize the solenoild pin as an output:
    }
    //--------------------------------------------loop_function---------------------------
    void loop()
    {

//----------------------------------------------read sensor-------------------------------
    boostvalue=analogRead(boostsensor);
    padalvalue=analogRead(padalsensor); //อ่านค่าจาก sensor ขาคันเร่ง มาเก็บที่ padalvalue
    delay(1000); // wait 1 sec.
    padalvalue1=analogRead(padalsensor); //อ่านค่าจาก sensor ขาคันเร่ง มาเก็บที่ padalvalue1
    if(padalvalue1>=padalvalue) //ถ้าสัญญาณจากคันเรงค่าที่สองมากกว่าสัญญาณขาคันเร่งค่าที่1ซึ่งหมายถึงช่วงที่เรากดคันเร่ง ให้สั่งปิด solenoild
    {digitalWrite(solenoildPin,LOW);}
    else if(padalvalue1<padalvalue&&(boostvalue>625))
    {digitalWrite(solenoildPin,HIGH); //ถ้าสัญญาณจากคันเรงค่าที่สองมากกว่าสัญญาณขาคันเร่งค่าที่1และสัญญาณจาก boost sensor มากกว่า 3V หรือประมาณ 15 psi ให้สั่งเปิด solenoild ประมาณ 1 sec
    delay(1000);}
    }

User ID
    2789
    Status
    โพส
    1,271

ดูแล้วก็จากไปแบบเงียบๆ ระดับเทพเขาคุยกัน

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ fresh-sky ดูโพส
    ดูแล้วก็จากไปแบบเงียบๆ ระดับเทพเขาคุยกัน
    เคยเล่นนานละครับ ไม่ใช่เทพที่ไหนหรอก อิอิ ตอนนี้ของเล่นพังหมดแล้วพอดีน้า Pok เขาอยากทำเลยลองเขียนโปรแกรมมาให้ลองครับ

User ID
    22939
    Status
    โพส
    135

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ fresh-sky ดูโพส
    ถ้าน้าอยากศึกษาก็เดินไปพร้อมๆกันเลยครับ

เคยเล่นนานละครับ ไม่ใช่เทพที่ไหนหรอก อิอิ ตอนนี้ของเล่นพังหมดแล้วพอดีน้า Pok เขาอยากทำเลยลองเขียนโปรแกรมมาให้ลองครับ
    ครับน้าจี เด๋วผมอัดลงบรอดแล้วลากสายครับ เพิ่มกลับมาครับฝนตกอย่างแรงเลยครับ ช่วงนี้ฝนเยอะ น้าๆรักษาสุขภาพกันด้วยนะครับคืบหน้ายังไงเด๊วแจ้งผลครับ
    น้ายง หายไปเลยครับ อย่าไปไหนนะครับ ผมยังมีอีกหลายโปรเจ็กครับ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

ถ้าน้าอยากศึกษาก็เดินไปพร้อมๆกันเลยครับ

ครับน้าจี เด๋วผมอัดลงบรอดแล้วลากสายครับ เพิ่มกลับมาครับฝนตกอย่างแรงเลยครับ ช่วงนี้ฝนเยอะ น้าๆรักษาสุขภาพกันด้วยนะครับคืบหน้ายังไงเด๊วแจ้งผลครับ
    น้ายง หายไปเลยครับ อย่าไปไหนนะครับ ผมยังมีอีกหลายโปรเจ็กครับ
    โปรแกรมผมเขียนโดนเอาสัญญาณ MAP มาเป็นเงื่อนไขด้วยนะครับคือถ้าเป็นช่วงยกคันเร่งแล้วแรงดันของ MAP ยังสูงก็สั่ง solenoild เปิด 1 วิครับตัวเลข delay หรือค่าMAP ที่เอามาเป็นเงื่อนไขสามารถปรับแก้ได้ตามการใช้งานนะครับ

User ID
    22939
    Status
    โพส
    135

โปรแกรมผมเขียนโดนเอาสัญญาณ MAP มาเป็นเงื่อนไขด้วยนะครับคือถ้าเป็นช่วงยกคันเร่งแล้วแรงดันของ MAP ยังสูงก็สั่ง solenoild เปิด 1 วิครับตัวเลข delay หรือค่าMAP ที่เอามาเป็นเงื่อนไขสามารถปรับแก้ได้ตามการใช้งานนะครับ
    น้าจี ผมอัดลงบรอดแล้ว พินโซลินอย์ พินที่13 มันมีไฟติดค้างตลอดเลยครับ ผมลองเพิ่มโค๊ดตรงsetup ให้มันLOW ก้อยังไม่ยอมดับครับ
    ส่วนค่าMAPผมว่ามันสูงไปครับ อาจต้องลดลงครับไม่งั้นเบิ้ลเปล่าไม่เปิดแน่เลยครับ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

น้าจี ผมอัดลงบรอดแล้ว พินโซลินอย์ พินที่13 มันมีไฟติดค้างตลอดเลยครับ ผมลองเพิ่มโค๊ดตรงsetup ให้มันLOW ก้อยังไม่ยอมดับครับ
    ส่วนค่าMAPผมว่ามันสูงไปครับ อาจต้องลดลงครับไม่งั้นเบิ้ลเปล่าไม่เปิดแน่เลยครับ
    ลองเอา code ในส่วนของ MAP ออกก็ได้ครับผมไปดูที่เขาทำขาย มันใช้แค่สัญญาณคันเร่งอย่างเดียว

User ID
    22939
    Status
    โพส
    135

ลองเอา code ในส่วนของ map ออกก็ได้ครับผมไปดูที่เขาทำขาย มันใช้แค่สัญญาณคันเร่งอย่างเดียว
    ใช่ครับน้าจี เด๊วผมลองเอาส่วนmapออกก่อน แต่วันนี้สงสัยไม่ใด้ทำแน่ครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

ลองตั้งค่า เงื่อนใขการเริ่ม
    - ตรวจสอบคันเร่ง ที่1
    - หน่วงเวลา 200 ms
    - ตรวจสอบคันเร่ง ที่2
    - ถ้าคันเร่งที่ 2 น้อยกว่าคันเร่งที่ 1 อยู่ 0.5 V { ทำงาน }

เอาไปทั้งยวงเลยครับ
    นี่ของที่ใช้อยู่จริง ๆ เลยครับ
    น้า เป็น Mikro C ใช่ใหม ?

*** ล่างสุดผมเขียนเพื่อลด MAP ใช้งานกับ ระบบ LPG ลดค่าลงเพื่อให้น้ำมันลดการฉีด
    ไม่งั้นไม่ได้ 14-15 โลลิตรแน่นอน
    ***ถ้าไม่กดคันเร่งเร็ว ๆ ภายใน 25*10 ms =250 ms
    จะทำงานระบบลด Map ถ้ากด ตามเงื่อนไข จ่ายย้ำมันเต็มที่ เพราะ สั่ง จูน Map ขึ้นรอใว้แล้ว
    ** อ. ต้น ที่หาคน ทำให้อยู่ ไม่ได้ซักที ก็ เอาไปใช้ พลาง ๆ ได้ครับ รับรอง
    เพราะลองแล้วครับ
    //////////////// UPDATE 05-03-2012 ///////////// ///// /1/2012 ///////////////
    //////////////// PIC18F4620 ///////////////
    //////////////// UPDATE 08-03-2012 /////////////
    /* LOAD TO TRITON */
    //////////////// UPDATE 15-03-2012 /////////////
    //////////////// UPDATE 18-03-2012 /////////////
    //// ONLY UP RAIL AND MAP NOT TO UP PEDAL ////
    #include <built_in.h>
    #define beep1 PORTC.F2 //BC548 BUZZER 5V
    #define temp_relay PORTB.F1 // on off Air temp 1 &2
    /* ********** CHANGE MODE SW PORTB.F0 ********** */
    unsigned long int vout1,vout2,rail_in, map_in,
    rail_ref,map_ref,pedal1,pedal2,pedal3,pedal_in,pedal;
    char y=0,valible=0,i4=2,y1=0;

///**** Kick down control Rail & Map ****///
    const char rail_conf = 0x10; //Channel A nonBuffered x2Gain
    const char map_conf = 0x90; //Channel B nonBuffered x2Gain
    const char SHDN = 0x00; //Channel A & B Output = High Impedance

void DAC_OUT(char config,int output)
    {
    PORTC.F0=0; // Enable Chip Select
    SPI_Write(config+Hi(output));
    SPI_Write(Lo(output));
    PORTC.F0=1; // 'DAC output refreshed at this point
    }
    void beep()
    {
    beep1=1; delay_ms(2);beep1=0;
    }
    void beep2()
    {
    beep1=1; delay_ms(10);beep1=0;delay_ms(90);
    }
    void beep3()
    {
    beep1=1; delay_ms(150);beep1=0;delay_ms(150);
    }
    void rail_up()
    {
    // if(PORTB.F0==0){i4++; beep2();delay_ms(100);}// NORMAL ON 4.5V
    // if(i4>4){i4=0;}
    // if(i4==1){valible=0;}
    // if(i4==2){valible=20;}
    // if(i4==3){valible=40;}
    // if(i4==4){valible=80;}
    // if(i4==0){valible=0;beep2();i4++;}

{
    if(rail_in<317){vout1=rail_ref-valible;}// < 1.55 V
    else if((rail_in>=317)&&(rail_in<327)){vout1=rail_ref-(7+valible);}//1.55-1.613
    else if((rail_in>=327)&&(rail_in<337)){vout1=rail_ref-(12+valible);}//1.613-1.657
    else if((rail_in>=337)&&(rail_in<348)){vout1=rail_ref-(17+valible);}//1.657-1.687
    else if((rail_in>=348)&&(rail_in<358)){vout1=rail_ref-(21+valible);}//1.687-1.75
    else if((rail_in>=358)&&(rail_in<368)){vout1=rail_ref-(25+valible);}//1.75-1.8
    else if((rail_in>=368)&&(rail_in<378)){vout1=rail_ref-(29+valible);}//1.8-1.89
    else if((rail_in>=378)&&(rail_in<389)){vout1=rail_ref-(33+valible);}//1.89-1.995
    else if((rail_in>=389)&&(rail_in<399)){vout1=rail_ref-(37+valible);}//1.995-2.029
    else if((rail_in>=399)&&(rail_in<409)){vout1=rail_ref-(41+valible);}//2.029-2.102
    else if((rail_in>=409)&&(rail_in<419)){vout1=rail_ref-(44+valible);}//2.102
    else if((rail_in>=419)&&(rail_in<429)){vout1=rail_ref-(40+valible);}//2.102
    else if((rail_in>=429)&&(rail_in<440)){vout1=rail_ref-(36+valible);}//2.102
    else if((rail_in>=440)&&(rail_in<450)){vout1=rail_ref-(32+valible);}//2.102
    else if((rail_in>=450)&&(rail_in<460)){vout1=rail_ref-(28+valible);}//2.102
    else if((rail_in>=460)&&(rail_in<470)){vout1=rail_ref-(24+valible);}//2.102
    else if((rail_in>=470)&&(rail_in<481)){vout1=rail_ref-(20+valible);}//2.102
    else if((rail_in>=481)&&(rail_in<491)){vout1=rail_ref-(16+valible);}//2.102
    else if((rail_in>=491)&&(rail_in<650)){vout1=rail_ref-(12+valible);}//2.102
    else{vout1=rail_ref-(8+valible);}
    }
    }
    void map_up()
    {
    if(map_in>245&&map_in<333){vout2=(map_ref+40);}
    else if(map_in>=333&&map_in<419){vout2=(map_ref+50);}
    else if(map_in>=419&&map_in<505){vout2=(map_ref+60);}
    else if(map_in>=505&&map_in<591){vout2=(map_ref+90);}//569
    else if(map_in>=591&&map_in<677){vout2=(map_ref+100);}//640
    else if(map_in>=677&&map_in<777){vout2=(map_ref+110);}//711
    else{vout2=map_ref;}
    }
    void input_sensor()
    {
    if(PORTB.F0==0){i4++; beep3();delay_ms(250);}// NORMAL ON 4.5V
    if(i4>4){i4=0;}
    if(i4==1){vout1=rail_ref;}
    if(i4==2){valible=15;rail_up();}
    if(i4==3){valible=40;rail_up();}
    if(i4==4){valible=80;rail_up();}
    if(i4==0){valible=0;beep3();i4++;}
    rail_in=Adc_read(0);
    rail_ref=rail_in*2;
    map_in=Adc_read(1);
    map_ref=map_in*2;
    map_up();
    }
    void dac_output()
    {
    if(map_in>=777||vout2>1555){vout2=1555;}
    DAC_OUT(rail_conf,vout1); // Output on channel A
    DAC_OUT(map_conf,vout2); // Output on channel B
    }
    void counter_t()
    {
    y++;
    if(y<25){pedal1=Adc_Read(2);}
    if(y==25){pedal2=Adc_Read(2);}
    if(y>25){y=0;}
    delay_ms(10);
    }
    void main()
    {
    TRISA=0XFF;
    TRISC=0X00;
    TRISB=0X01;
    PORTB=0x00;
    PORTC=0x00;
    TRISC.F0=0; // Chip select line set to output
    Spi_Init(); // Initial Spi
    PORTC.F0=1; // Disable Chip Select
    DAC_OUT(SHDN,0);
    beep3();beep2();beep3();
    while(1)
    {
    counter_t();
    {
    if(pedal2>pedal1+40)
    {
    loop3: y1++;
    input_sensor(); dac_output();
    pedal3=Adc_Read(2);
    temp_relay=1;
    if(y1>10){beep2();y1=0;}
    while(pedal3>=pedal2){goto loop3;} //**************************//
    }
    else {
    input_sensor();
    if(i4<=2){ vout2=map_ref-122;temp_relay=0;} //only for safe petrol
    else{temp_relay=1;}
    dac_output();
    }
    }
    }
    }
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 27-06-2012 เมื่อ 09:47

User ID
    22939
    Status
    โพส
    135

น้าจี น้ายงครับ โคลงงานไกล้ประสบผลสำเร็จแล้วครับ ติดอยู่นิดเดียวครับ ผมลองแก้โค๊ดเป็นร้อยรอบแล้วครับ คือว่าอย่างนี้ครับ

ตอนเบิ้ลวอลลุ่ม(คันเร่ง)มันโอเคครับ เบิ้ลแล้วปล่อย โบว์อ๊อฟเิปิดแล้วปิดตามเวลาที่ตั้งใว้ครับ แต่มีปัญหาตรงที่ เวลาเร่งวอลลุ่ม(คันเร่ง)ค้างใว้ มันเปิดปิด เปิดปิด ตามเวลาที่ตั้งใว้เลยครับและตลอดเวลาครับ จนกว่าจะถอนคันเร่งก็จะกลับมาปิดครับ งงงงมากครับ ลองแก้โค๊ดต่างๆแล้วครับ ผมงงตอนที่แช่คันเร่งใว้ แล้วโปรแกรมมันวนมาอ่าน มันจะอ่านนะเวลานั้นเป็นpedalแรกหรือเปล่าครับ

int padalsensor=0; // the number of the analog pin for recrive signal from padalsensor(analog pin 0)
    int solenoildPin = 13; // the number of the solenoildPin pin
    int padalvalue2=0;

//-----------------------------------------Setup_Function---------------------------
    {
    pinMode(solenoildPin, OUTPUT); // initialize the solenoild pin as an output:

}
    //--------------------------------------------loop_function---------------------------
    void loop()
    {

//----------------------------------------------read sensor-------------------------------

padalvalue1=analogRead(padalsensor); //อ่านค่าจาก sensor ขาคันเร่ง มาเก็บที่ padalvalue1
    delay(500); // wait 1 sec.
    padalvalue2=analogRead(padalsensor); //อ่านค่าจาก sensor ขาคันเร่ง มาเก็บที่ padalvalue2
    if(padalvalue2>=padalvalue1) //ถ้าสัญญาณจากคันเรงค่าที่สองมากกว่าสัญญาณขาคันเร่งค ่าที่1ซึ่งหมายถึงช่วงที่เรากดคันเร่ง ให้สั่งปิด solenoild
    {digitalWrite(solenoildPin,LOW);}
    if(padalvalue2<padalvalue1)
    {digitalWrite(solenoildPin,HIGH); //ถ้าสัญญาณจากคันเรงค่าที่สองมากกว่าสัญญาณขาคันเร่งค ่าที่1และสัญญาณจาก boost sensor มากกว่า 3V หรือประมาณ 15 psi ให้สั่งเปิด solenoild ประมาณ 1 sec
    delay(500);}
    }
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย pokneed : 27-06-2012 เมื่อ 22:08

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

น้าจี น้ายงครับ โคลงงานไกล้ประสบผลสำเร็จแล้วครับ ติดอยู่นิดเดียวครับ ผมลองแก้โค๊ดเป็นร้อยรอบแล้วครับ คือว่าอย่างนี้ครับ

ตอนเบิ้ลวอลลุ่ม(คันเร่ง)มันโอเคครับ เบิ้ลแล้วปล่อย โบว์อ๊อฟเิปิดแล้วปิดตามเวลาที่ตั้งใว้ครับ แต่มีปัญหาตรงที่ เวลาเร่งวอลลุ่ม(คันเร่ง)ค้างใว้ มันเปิดปิด เปิดปิด ตามเวลาที่ตั้งใว้เลยครับและตลอดเวลาครับ จนกว่าจะถอนคันเร่งก็จะกลับมาปิดครับ งงงงมากครับ ลองแก้โค๊ดต่างๆแล้วครับ ผมงงตอนที่แช่คันเร่งใว้ แล้วโปรแกรมมันวนมาอ่าน มันจะอ่านนะเวลานั้นเป็นpedalแรกหรือเปล่าครับ

int padalvalue2=0;

{

}
    void loop()
    {

delay(500); // wait 1 sec.
    padalvalue2=analogRead(padalsensor); //อ่านค่าจาก sensor ขาคันเร่ง มาเก็บที่ padalvalue2
    if(padalvalue2>=padalvalue1) //ถ้าสัญญาณจากคันเรงค่าที่สองมากกว่าสัญญาณขาคันเร่งค ่าที่1ซึ่งหมายถึงช่วงที่เรากดคันเร่ง ให้สั่งปิด solenoild
    if(padalvalue2<padalvalue1)
    {digitalWrite(solenoildPin,HIGH); //ถ้าสัญญาณจากคันเรงค่าที่สองมากกว่าสัญญาณขาคันเร่งค ่าที่1และสัญญาณจาก boost sensor มากกว่า 3V หรือประมาณ 15 psi ให้สั่งเปิด solenoild ประมาณ 1 sec
    delay(500);}
    }
    แบบนี้มันเป็นที่ความนิ่งของแรงดันอะครับถ้ามันมีสวิงแค่นิดเดียวมันก็จะ เปิด ปิด ตลอดเวลาแบบนี้หละครับ ถ้างั้นน้าลองให้มันดูว่าแรงดันค่า 1 กับค่า 2 ต่างกันเท่าไรถึงทำงาน แบบนั้นน่าจะแก้ได้ครับ

หน้า 10 จากทั้งหมด 28 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้