หน้า 11 จากทั้งหมด 28 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 201 ถึง 220 จากทั้งหมด 553

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

มาตรฐาน ตอบ: Mcu ไมโครคอนโทรเลอร์ ทำอะไร ๆ ก็ทำได้ ถ้าทำเป็น

int padalsensor=0; // the number of the analog pin for recrive signal from padalsensor(analog pin 0)
    int solenoildPin = 13; // the number of the solenoildPin pin
    int padalvalue1=0;
    int padalvalue2=0;

//-----------------------------------------Setup_Function---------------------------
    void setup()
    {
    pinMode(solenoildPin, OUTPUT); // initialize the solenoild pin as an output:

}
    //--------------------------------------------loop_function---------------------------
    void loop()
    {

//----------------------------------------------read sensor-------------------------------

padalvalue1=analogRead(padalsensor); //อ่านค่าจาก sensor ขาคันเร่ง มาเก็บที่ padalvalue1
    delay(500); // wait 0.5 sec.
    padalvalue2=analogRead(padalsensor); //อ่านค่าจาก sensor ขาคันเร่ง มาเก็บที่ padalvalue2
    if(padalvalue2>=padalvalue1) //ถ้าสัญญาณจากคันเรงค่าที่สองมากกว่าสัญญาณขาคันเร่งค ่าที่1ซึ่งหมายถึงช่วงที่เรากดคันเร่ง ให้สั่งปิด solenoild
    {digitalWrite(solenoildPin,LOW);}
    if((padalvalue2+100)<padalvalue1)
    {digitalWrite(solenoildPin,HIGH); //ถ้าสัญญาณจากคันเรงค่าที่สองบวก 0.5V น้อยกว่าสัญญาณขาคันเร่งค ่าที่1 ให้สั่งเปิด solenoild ประมาณ 0.5 sec
    delay(500);}
    }

ผมเพิ่มเงื่อนไขการสั่งเปิดมาให้อีกนิดครับเพื่อแก้ปัญหา on-off ตลอดเวลาโดยจะให้มันเปิดเมื่อค่ามันต่างกัน 0.5V โดยประมาณนะครับลองดูน่าจะช่วยได้ เวลาใช้งานจริงอาจต้องมีการปรับปรุงอีกหลายอย่างครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

มาตรฐาน ตอบ: Mcu ไมโครคอนโทรเลอร์ ทำอะไร ๆ ก็ทำได้ ถ้าทำเป็น

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    int padalsensor=0; // the number of the analog pin for recrive signal from padalsensor(analog pin 0)
    int solenoildPin = 13; // the number of the solenoildPin pin

//-----------------------------------------Setup_Function---------------------------
    {
    pinMode(solenoildPin, OUTPUT); // initialize the solenoild pin as an output:

}
    //--------------------------------------------loop_function---------------------------
    void loop()
    {

//----------------------------------------------read sensor-------------------------------

padalvalue1=analogRead(padalsensor); //อ่านค่าจาก sensor ขาคันเร่ง มาเก็บที่ padalvalue1
    padalvalue2=analogRead(padalsensor); //อ่านค่าจาก sensor ขาคันเร่ง มาเก็บที่ padalvalue2
    if(padalvalue2>=padalvalue1) //ถ้าสัญญาณจากคันเรงค่าที่สองมากกว่าสัญญาณขาคันเร่งค ่าที่1ซึ่งหมายถึงช่วงที่เรากดคันเร่ง ให้สั่งปิด solenoild
    {digitalWrite(solenoildPin,LOW);}
    if((padalvalue2+100)<padalvalue1)
    {digitalWrite(solenoildPin,HIGH); //ถ้าสัญญาณจากคันเรงค่าที่สองบวก 0.5V น้อยกว่าสัญญาณขาคันเร่งค ่าที่1 ให้สั่งเปิด solenoild ประมาณ 0.5 sec
    }

ผมเพิ่มเงื่อนไขการสั่งเปิดมาให้อีกนิดครับเพื่อแก้ปัญหา on-off ตลอดเวลาโดยจะให้มันเปิดเมื่อค่ามันต่างกัน 0.5V โดยประมาณนะครับลองดูน่าจะช่วยได้ เวลาใช้งานจริงอาจต้องมีการปรับปรุงอีกหลายอย่างครับ
    แหล่ม

TTC - .... Wait.... TTC-Member
    User ID
    22939
    Status
    โพส
    135

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    int solenoildpin = 13; // the number of the solenoildpin pin

//-----------------------------------------setup_function---------------------------
    {
    pinmode(solenoildpin, output); // initialize the solenoild pin as an output:

}
    void loop()
    {

padalvalue1=analogread(padalsensor); //อ่านค่าจาก sensor ขาคันเร่ง มาเก็บที่ padalvalue1
    Padalvalue2=analogread(padalsensor); //อ่านค่าจาก sensor ขาคันเร่ง มาเก็บที่ padalvalue2
    {digitalwrite(solenoildpin,low);}
    {digitalwrite(solenoildpin,high); //ถ้าสัญญาณจากคันเรงค่าที่สองบวก 0.5v น้อยกว่าสัญญาณขาคันเร่งค ่าที่1 ให้สั่งเปิด solenoild ประมาณ 0.5 sec
    }

ผมเพิ่มเงื่อนไขการสั่งเปิดมาให้อีกนิดครับเพื่อแก้ปัญหา on-off ตลอดเวลาโดยจะให้มันเปิดเมื่อค่ามันต่างกัน 0.5v โดยประมาณนะครับลองดูน่าจะช่วยได้ เวลาใช้งานจริงอาจต้องมีการปรับปรุงอีกหลายอย่างครับ
    น้าจี น้ายง จ๊าบเลยครับ
    การทดสอบในวงจร
    =เวลากดคันเร่ง โซลินอยล์ปิด
    =เวลากดคันเร่งค้างใว้ โซลินอยล์ ไม่เปิดปิด เหมือนเดิมอีกต่อไป
    =เวลากดคันเร่งค้างใว้ ณ.จุดใดจุดหนึ่ง ถ้าถอนคันเร่ง โซลินอยล์เปิดตามเวลาที่กำหนด
    =เวลากดคันเร่งค้างใว้ ณ.จุดใดจุดหนึ่ง แล้วกดคันเร่งต่อไปอีก แล้วถอนคันเร่งมาอีกนิด โซลินอยล์เปิดแล้วปิดตามเวลาที่กำหนด แต่ถ้าเดินคันเร่งขึ้นไปแล้วค่อยๆคืนคันเร่ง จะไม่มีการเปิดโซลินอยล์แต่อย่างใดครับ ถือว่าไกล้เคียงรถเบนซิลมากๆเลยครับ เด๊วผมคิดวงจรก่อนครับ เพราะต้องin-outไฟ12v
    ปล.เครดิตโดย น้าจี,น้ายง

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pokneed ดูโพส
    น้าจี น้ายง จ๊าบเลยครับ
    การทดสอบในวงจร
    =เวลากดคันเร่ง โซลินอยล์ปิด
    =เวลากดคันเร่งค้างใว้ โซลินอยล์ ไม่เปิดปิด เหมือนเดิมอีกต่อไป
    =เวลากดคันเร่งค้างใว้ ณ.จุดใดจุดหนึ่ง ถ้าถอนคันเร่ง โซลินอยล์เปิดตามเวลาที่กำหนด
    =เวลากดคันเร่งค้างใว้ ณ.จุดใดจุดหนึ่ง แล้วกดคันเร่งต่อไปอีก แล้วถอนคันเร่งมาอีกนิด โซลินอยล์เปิดแล้วปิดตามเวลาที่กำหนด แต่ถ้าเดินคันเร่งขึ้นไปแล้วค่อยๆคืนคันเร่ง จะไม่มีการเปิดโซลินอยล์แต่อย่างใดครับ ถือว่าไกล้เคียงรถเบนซิลมากๆเลยครับ เด๊วผมคิดวงจรก่อนครับ เพราะต้องin-outไฟ12v
    ปล.เครดิตโดย น้าจี,น้ายง
    รอชมครับ อิอิถ่ายรูปมาโชว์ด้วยนะครับ วงจรเราคงต้องใ้ช้ relay 5V มาช่วย drive solenoid 12V อีกทีนะครับวงจรน่าจะไม่ใหญ่ ยิ่งถ้ามีตัว burn AVR น่าจะใช้ chip ตัวอื่นที่เล็กกว่านี้ได้ครับราคาจะได้ถูก

TTC - .... Wait.... TTC-Member
    User ID
    22939
    Status
    โพส
    135

การวางวงจร ผมเทียบเคียงมาจาก pic น่าจะใช้ใด้ครับ เปลี่ยนแค่ตัว mcu อย่างเดียวครับ แล้วให้สัญญาณโซลินอยล์ที่ออกมา ไปขับ รีเลย์5v เพื่อบายพาสไฟจาก5vเป็น12v ครับ แล้วผมยังไม่รู้เลยว่าจะซื้อmcu avr ที่ไหน แล้วผมจะใช้เบอร์ไหนแทนครับที่ถูกกว่า เบอร์atmega328pu ครับ

User ID
    22939
    Status
    โพส
    135

น้าจ น้ายง ผมเห็นขายในไทยอิเล็ค 165 แต่เขาบอกว่ายังไม่ลงเฟริมแวร์ อย่างงี้ผมสั่งมาแล้วจะลงเฟริมแวร์ยังไงเอ่ยครับ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pokneed ดูโพส
    น้าจ น้ายง ผมเห็นขายในไทยอิเล็ค 165 แต่เขาบอกว่ายังไม่ลงเฟริมแวร์ อย่างงี้ผมสั่งมาแล้วจะลงเฟริมแวร์ยังไงเอ่ยครับ
    ลองโทรไปปรึกษาคนนี้ดูนะครับ 086-410-5239 ชื่อช้างเป็นคนผลิตบอร์ด arduino ที่ผมใช้ เมื่อก่อนผมสั่ง MCU จากนี้ครับให้เข้าลงเฟริมแวร์มาให้เลย เอา atmega168 หรือ 8 ก็ได้ครับถูกดีถ้าจะใช้งานนี้อย่างเดียวนะครับเพราะงานนี้คำสั่งน้อยใช้ตัวถูกๆได้ ช้างเขาอยู่แถวพระจอมเกล้าพระนครเหนือมั้งครับถ้าจำไม่ผิด

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

แหล่ม ๆ
    อ.จี และ ผช. ยงค์ ยินดีกับความมุ่งมั่นจน สำเร็จเป้าหมาย
    ขอปรบมือ 3 ครั้ง ให้คนละครั้ง
    ให้ แขกที่เข้า มาอ่าน อีกครั้ง ก็ได้อะ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 29-06-2012 เมื่อ 09:44

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

สอบถามขั้นตอนการใช้งาน Arduino หน่อยครับ
    1 ลงProgram เปิด Program
    2 เขียน Code
    3 ต้องทำเป็น Hex ยังไง
    3.1 หรือต้องใช้ Program อย่างอื่น อะไร อย่างไร
    4 MCU จะใช้งานต้อง Up เฟริมส์แวร์ ทุกตัวที่จะใช้งาน (หลังจากแกะกล่องเลยใช่ใหม)
    5 ใช้ Program ตัวใหน Load code เข้า MCU
    ผมซื้อมาชุด 1 ตามรูป แนบแต่ติดต่อกับ MCU ยังไม่ได้เลยไม่ไปใหนเลย
    รบกวนขอคำอธิบายเป็นขั้นตอน ให้กระจ่างทีครับ
    พอทำแล้วติด........... มองไปทาง PIC + Mikro C มันก็ยัง รอผมอย่าง เป็นมิตรเช่นเคย
    นี่คือเหตุที่ผมเริ่ม Arduino ไม่ได้ครับ ช่วยที
    Attached Images Attached Images  

User ID
    22939
    Status
    โพส
    135

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Yanyong ดูโพส
    สอบถามขั้นตอนการใช้งาน Arduino หน่อยครับ
    3.1 หรือต้องใช้ Program อย่างอื่น อะไร อย่างไร
    4 MCU จะใช้งานต้อง Up เฟริมส์แวร์ ทุกตัวที่จะใช้งาน (หลังจากแกะกล่องเลยใช่ใหม)
    5 ใช้ Program ตัวใหน Load code เข้า MCU
    ผมซื้อมาชุด 1 ตามรูป แนบแต่ติดต่อกับ MCU ยังไม่ได้เลยไม่ไปใหนเลย
    รบกวนขอคำอธิบายเป็นขั้นตอน ให้กระจ่างทีครับ
    พอทำแล้วติด........... มองไปทาง PIC + Mikro C มันก็ยัง รอผมอย่าง เป็นมิตรเช่นเคย
    นี่คือเหตุที่ผมเริ่ม Arduino ไม่ได้ครับ ช่วยที
    เอาล่ะหว่า แล้วน้าสั่งรุ่นนี้มา ผมก้อยังไม่รู้ว่าจะติดต่อมันยังไงเลยครับ คงต้องน้าจีแล้วครับ ถ้าเป็นบรอดรุ่นของผม ก้อเบรินลงบรอดใด้เลยนครับ เขียนเสร็จคอมพายแล้วอัดลงเลยครับ แต่บรอดนี้ผมไม่รู้เลยครับ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Yanyong ดูโพส
    กำ เลยน้ายงค์ผมไม่เคยใช้รุ่นนี้ การเขียนโปรแกรมคงเหมือนกันแต่การติดต่อมันคงต้องผ่านช่องทาง RS-232 ซึ่งผมไม่เคยทำนะครับ ที่ผมใช้เสียบ usb ได้เลย

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

แป๊ก ซะ อิอิอิ
    สงสัยจะเสียเงินอีกละ
    http://www.allowtech.info/electronic...ing-micro.html
    **
    เอามาฝาก สมาชิก มือใหม่ครับ ( ผมก็ใหม่นะ )

User ID
    22939
    Status
    โพส
    135

น้ายง ฟรีอดุยโน่แบบusbดีกว่าครับ จะใด้เหมือนกันครับ ผมยังมีโปรเจีกอีกครับ น้าจีมีแล้วผมมีแล้วน้ายงกำลังมี 555

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

น้ายง ฟรีอดุยโน่แบบusbดีกว่าครับ จะใด้เหมือนกันครับ ผมยังมีโปรเจีกอีกครับ น้าจีมีแล้วผมมีแล้วน้ายงกำลังมี 555
    จริงๆ PIC กับ arduino มันก็แค่ MCU ต่างค่ายกันน้ายงค์ถนัดทาง PIC แล้วก็ไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้ครับ มี project ขอให้บอก concept มาก็สามารถสร้างสรรค์งานได้แล้วครับ สำหรับงานควบคุม hardware แบบ blow off valve แต่ถ้าทำกล่องซิ่งแบบ tune ได้ realtime มันต้องไปศึกษาเกี่ยวกับโปรแกรมร่วมที่นำมาควบคุม MCU อีกทีอันนี้ผมไม่มีพื้นเลยครับ น้าพอจะมีแนวทางมั้ยครับพวก VB หรือ หรืออะไรก็ได้ครับจะได้มาเรียนรู้ด้วย อิอิ

User ID
    22939
    Status
    โพส
    135

จริงๆ PIC กับ arduino มันก็แค่ MCU ต่างค่ายกันน้ายงค์ถนัดทาง PIC แล้วก็ไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้ครับ มี project ขอให้บอก concept มาก็สามารถสร้างสรรค์งานได้แล้วครับ สำหรับงานควบคุม hardware แบบ blow off valve แต่ถ้าทำกล่องซิ่งแบบ tune ได้ realtime มันต้องไปศึกษาเกี่ยวกับโปรแกรมร่วมที่นำมาควบคุม MCU อีกทีอันนี้ผมไม่มีพื้นเลยครับ น้าพอจะมีแนวทางมั้ยครับพวก VB หรือ หรืออะไรก็ได้ครับจะได้มาเรียนรู้ด้วย อิอิ
    นั่นล่ะโปรเจ๊กต่อไปครับ แต่ช่วงนี้ผมงานเข้าเยอะอาจไม่ค่อยมีเวลาครับ อีกสัก2-3วันน่าจะมีเวลามากกว่านี้ครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

http://www.vbthailand.com/modules.ph...howpage&pid=26
    ได้มาตามที่อยู่นี่ครับ
    VB+MCU
    และห้องเรียนนี้ น่าจะไม่มีใครอยู่ นานแล้ว
    ต้องเข้าไปแหย่ ๆ ดูครับเดียวก็มีเซียน มา
    มุขนี้ เคยหลอก อาจารย์ จี ออกจากถ้ำ มาแล้วครับ
    5 5 5 5
    http://kampol.htc.ac.th/web1/subject...vbcontent.html
    ละเอียดจน ต้องยอมจำนนครับ ถ้าจะไล่พื้นฐาน
    แต่ถ้า เรียนลัด ผมจะถนัดกว่าครับ อิอิ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 03-07-2012 เมื่อ 09:21

User ID
    22939
    Status
    โพส
    135

http://www.vbthailand.com/modules.ph...howpage&pid=26
    ได้มาตามที่อยู่นี่ครับ
    VB+MCU
    และห้องเรียนนี้ น่าจะไม่มีใครอยู่ นานแล้ว
    ต้องเข้าไปแหย่ ๆ ดูครับเดียวก็มีเซียน มา
    มุขนี้ เคยหลอก อาจารย์ จี ออกจากถ้ำ มาแล้วครับ
    5 5 5 5
    http://kampol.htc.ac.th/web1/subject...vbcontent.html
    ละเอียดจน ต้องยอมจำนนครับ ถ้าจะไล่พื้นฐาน
    แต่ถ้า เรียนลัด ผมจะถนัดกว่าครับ อิอิ
    แฮ่แฮ่ ผมก้อถนัดเรียนลัด เห็นแล้วปวดเฮดเลย

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

ขอข้อมูลแรงดันราง จาก Sensor ของน้า ๆ มาเทียบกันดูหน่อยได้ใหมครับ
    เอาว่า
    เดินเบา 750 กี่ โวทย์
    2500 กี่ โวทย์
    3500 กี่ โวทย์
    4000 กี่ โวทย์
    เพื่อเป็นข้อมูลอ้างอิงในงาน วิทยาทานแห่งนี้ครับ

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

ยิ่งอ่าน ยิ่งรู้สึกดี

ขอความกรุณา อย่าหยุด อย่าหายกันไปนะครับ
    ผมไม่ค่อยจะรู้เท่าไหร่ แค่พื้นฐานเล็กน้อย ขอเป็นผู้อ่านละกันนะคร๊าบบบบบ

User ID
    22939
    Status
    โพส
    135

ขอข้อมูลแรงดันราง จาก Sensor ของน้า ๆ มาเทียบกันดูหน่อยได้ใหมครับ
    เอาว่า
    เดินเบา 750 กี่ โวทย์
    2500 กี่ โวทย์
    3500 กี่ โวทย์
    4000 กี่ โวทย์
    เพื่อเป็นข้อมูลอ้างอิงในงาน วิทยาทานแห่งนี้ครับ
    น้ายงใช้โวล์มิเตอร์วัดแล้วเร่งเครื่องดูตามรอบใดด้เลยครับ

หน้า 11 จากทั้งหมด 28 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้