หน้า 12 จากทั้งหมด 28 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 221 ถึง 240 จากทั้งหมด 553

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

มาตรฐาน ตอบ: Mcu ไมโครคอนโทรเลอร์ ทำอะไร ๆ ก็ทำได้ ถ้าทำเป็น

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pokneed ดูโพส
    น้ายงใช้โวล์มิเตอร์วัดแล้วเร่งเครื่องดูตามรอบใดด้เลยครับ
    ครับของผมเอง ok
    แต่อยากรู้ค่าตัวเลข จากสำนักแต่งทั้งหลายมาเทียบเคียงกันดู
    เพราะผมลอง เช็ครถเจ้านาย Captiva 2.0 VCDi Diesel กับกล่องจากสำนักแต่งดัง
    ดูแล้วค่าการดันน้อยมากเมื่อเทียบกับที่ผม เล่นอยู่ กับ Triton ถึงจะปรับเต็มที่ก็ยังไม่พอใจครับ
    เลยอยากเอาข้อมูล มาแฉ กันเพื่อเป็นแนวทาง ให้กับ พี่น้องเรา ได้เลือกใช้กันได้ตามความต้องการ
    อย่างคุ้มราคาครับ และราคา กล่องที่ว่า ก็ 10000 บาทเชียว นะ ขอรับ

TTC - .... Wait.... TTC-Member
    User ID
    22939
    Status
    โพส
    135

มาตรฐาน ตอบ: Mcu ไมโครคอนโทรเลอร์ ทำอะไร ๆ ก็ทำได้ ถ้าทำเป็น

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ yanyong ดูโพส
    ครับของผมเอง ok
    แต่อยากรู้ค่าตัวเลข จากสำนักแต่งทั้งหลายมาเทียบเคียงกันดู
    เพราะผมลอง เช็ครถเจ้านาย captiva 2.0 vcdi diesel กับกล่องจากสำนักแต่งดัง
    ดูแล้วค่าการดันน้อยมากเมื่อเทียบกับที่ผม เล่นอยู่ กับ triton ถึงจะปรับเต็มที่ก็ยังไม่พอใจครับ
    เลยอยากเอาข้อมูล มาแฉ กันเพื่อเป็นแนวทาง ให้กับ พี่น้องเรา ได้เลือกใช้กันได้ตามความต้องการ
    อย่างคุ้มราคาครับ และราคา กล่องที่ว่า ก็ 10000 บาทเชียว นะ ขอรับ
    ทั้งต้นและปลายน้าจูนอย่าให้เกิน 4.5v ครับ ถ้าเกินส่วนไหญ่หัวฉีดบวมครับ เวลาจูนผมจะดูแรงดันที่รางจริงไม่เกินนี้ครับ

TTC - .... Wait.... TTC-Member
    User ID
    22939
    Status
    โพส
    135

ชื่อ:  โบว์อ๊อฟดีเซล-vert.jpg
ครั้ง: 2087
ขนาด:  222.4 กิโลไบต์น้าจี น้ายง ลายเสร็จแล้วครับ เพิ่งใด้ว่างทำครับ ว่าจะส่งกัดปริ้นดูครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

เยี่ยมครับ ลุยต่อเลย รอชมครับ
    Up เวสเกส มาดูหน่อยครับ & กี่เงินครับ

User ID
    22939
    Status
    โพส
    135

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Yanyong ดูโพส
    เยี่ยมครับ ลุยต่อเลย รอชมครับ
    Up เวสเกส มาดูหน่อยครับ & กี่เงินครับ
    โบว์อ๊อฟครับ น้ายง เอาใว้ฟิ้วววว เวลาถอน กันโบพังครับ เพราะส่วนไหญ่ดีเซลโบพังกันเยอะส่วนนึงเพราะไม่มีโบอ๊อฟคอยคายอากาศส่วนเกินทิ้งครับ(สำหรับบู๊สเกินสแตนดาท) เด๊ยวเสร็ททดสอบจริงแล้วจะรายงานผลครับ อาจช้าหน่อนนะครับ เพราะอยู๋ ตจว.ของไม่ค่อยมีต้องรอสั่งอย่างเดียวครับ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

แหล่มมากเลยครับ เดี๋ยวจะให้ออกแบบ PCB ให้บ้างจะทำ cetral lock ใส่รถหน่อย

User ID
    22939
    Status
    โพส
    135

ผมยังออกแบบไม่สวยเลยครับ มีน้องอีกคนทำแบบไหม่้ให้สวยกว่าผมเยอะเลยครับ น้องเขาทำเกี่ยวกับmcuอยู่ครับและมีรุ่นพี่ๆของน้องเขาช่วยกันอยู่ครับ เดี๊วผมอัพไฟให้ครับน้า

User ID
    22939
    Status
    โพส
    135

หลังจากที่งมโข่ง และ กัดบรอดทิ้งไปหลายบรอด์ งง กับปัญหาเวลาถอดMCUมาแล้วต่อวงจร มันเงียบครับ พอเอากลับเข้าไปในบรอด์ เออแฮะมันก้อทำปกติตามที่เขียนใว้ งง อยู่หลายรอบกับเจ้าอดุยโน่นี่ เด๊วจะเปลี่ยนกลับมาเป็น pICทั่วไปดีกว่ามั้งครับ น้ายงบรอดน้าชื่อรุ่นอะไรอ่ะครับ น้าใช้ MCS51 หรือเปล่าครับ แล้วมีปัญหาเวลาถอด MCUมาประกอบบรอด์ข้างนอกหรือเปล่าครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pokneed ดูโพส
    หลังจากที่งมโข่ง และ กัดบรอดทิ้งไปหลายบรอด์ งง กับปัญหาเวลาถอดMCUมาแล้วต่อวงจร มันเงียบครับ พอเอากลับเข้าไปในบรอด์ เออแฮะมันก้อทำปกติตามที่เขียนใว้ งง อยู่หลายรอบกับเจ้าอดุยโน่นี่ เด๊วจะเปลี่ยนกลับมาเป็น pICทั่วไปดีกว่ามั้งครับ น้ายงบรอดน้าชื่อรุ่นอะไรอ่ะครับ น้าใช้ MCS51 หรือเปล่าครับ แล้วมีปัญหาเวลาถอด MCUมาประกอบบรอด์ข้างนอกหรือเปล่าครับ
    เวลาเขียนแล้วใช้ ET -BASE PIC40/4620 [P-ET-A-00286] เขียน HEX โดยใช้ winpic800
    เสร็จแล้วก็ ลงบอร์ด ที่ทำเองครับ ก็มีเอํอ บ้างครับ คนทำ อิอิ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 30-07-2012 เมื่อ 08:52

User ID
    22939
    Status
    โพส
    135

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ yanyong ดูโพส
    เวลาเขียนแล้วใช้ et -base pic40/4620 [p-et-a-00286] เขียน hex โดยใช้ winpic800
    เสร็จแล้วก็ ลงบอร์ด ที่ทำเองครับ ก็มีเอํอ บ้างครับ คนทำ อิอิ
    บรอดฟรีดุยโน่ของผม สามารถเขียนและอัพเข้าmcuใด้เลยในโปรแกรมเดียวครับน้า ถ้ามันอยู่ในบรอดมันก้อติดทุกอย่างโอเคนะครับ แต่พอถอดmcuออกมาต่อข้างนอก มันเงียบครับน้าอุตส่าเขียนให้มันไฟติดใว้1หลอดเพื่อเช็คว่ามันทำงาน แต่นี่มันเงียบเลยครับ ชักท้อแล้วครับกับดุยโน่ อยากจะหันกลับpicเหมียนเดิมแล้วครับ จะว่าไฟไม่เข้า ผมก้อเช็คไฟแล้วมาทุกจุด ทุกขาที่ควรมีไฟ กราว์ดก้อมา คสิตตันก้อใส่ตรงสเป๊ก ถ้าเป็นpicสงสัยเสร็จไปนานละครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

บรอดฟรีดุยโน่ของผม สามารถเขียนและอัพเข้าmcuใด้เลยในโปรแกรมเดียวครับน้า ถ้ามันอยู่ในบรอดมันก้อติดทุกอย่างโอเคนะครับ แต่พอถอดmcuออกมาต่อข้างนอก มันเงียบครับน้าอุตส่าเขียนให้มันไฟติดใว้1หลอดเพื่อเช็คว่ามันทำงาน แต่นี่มันเงียบเลยครับ ชักท้อแล้วครับกับดุยโน่ อยากจะหันกลับpicเหมียนเดิมแล้วครับ จะว่าไฟไม่เข้า ผมก้อเช็คไฟแล้วมาทุกจุด ทุกขาที่ควรมีไฟ กราว์ดก้อมา คสิตตันก้อใส่ตรงสเป๊ก ถ้าเป็นpicสงสัยเสร็จไปนานละครับ
    ลองเช็คลายเส้นดูดี ๆ ครับ
    - มีจุดใหนที่ บัดกรีไม่ดีหรือไม่
    -กระแสไฟที่จ่ายให้วงจร
    -เช็คที่ขา MCU ดูแรงดันออกตามสั่งหรือเปล่า
    -และที่สำคัญคือ กราว์ด ของ PCB นี่เป็นเรื่อง ละเอียดอ่อนมากครับ
    -น้าส่ง PCB มาครับจะช่วยดู
    yanyongs@preformed.asia
    **
    บอร์ด PIC ผมก็ เขียนแล้ว RUN ได้เลยเหมือนกันครับ
    แต่อุปกรณ์ต่อพ่วงใช้งานอื่น ๆ มันไม่มีเช่น ภาคการขับ Motor ,Transistor ขับ Solenoid พวกนั้นครับ
    เลยต้องออกแบบวงจรที่พร้อมมากกว่าที่จะใช้งานครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 31-07-2012 เมื่อ 09:14

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

ลองเอาวงจรมาชมหน่อยครับน่าจะมีการต่อวงจรไม่ครบนะผมว่า ดูจากลาย PCB ขา 21 ของ MCU ลองตัดลายปริ้น ที่ต่อร่วมกับขา 20 ที่เป็นไฟ vcc ออกครับ แล้วต่อ c 100nF กับขา 21 ลงกราวด์แทนครับลองดู ตัดเฉพาะจุดที่เชื่อมระหว่างขา 20 กับ 21 นะครับ freeduino ขา 21 มันจะต่อกับ c แล้วลงกราวด์ถ้าผมจำไม่ผิดนะครับมันไม่ได้ต่อไฟ vcc
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย jee4x4 : 31-07-2012 เมื่อ 19:20

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

ดูตรงขา 21 นะครับ
    Attached Images Attached Images  

User ID
    22939
    Status
    โพส
    135

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    ดูตรงขา 21 นะครับ
    ครับจารย์จี ขานั้นที่ต่อร่วมกันผมดูจากวงจรหลังหนังสือดุยโน่ครับ เขาอาจพิมพ์ผิดครับหรือผมดูผิดนี่หล่ะครับ เด๊วผมลองตัดเส้นนั้นดูครับ เอ่อ แล้วขาที่7 vcc ผมก้อต่อไฟด้วยครับ แต่โพตุสเวลาลงลายมันไม่ลงให้ครับผมต้องลากเพิ่มเองครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

ครับจารย์จี ขานั้นที่ต่อร่วมกันผมดูจากวงจรหลังหนังสือดุยโน่ครับ เขาอาจพิมพ์ผิดครับหรือผมดูผิดนี่หล่ะครับ เด๊วผมลองตัดเส้นนั้นดูครับ เอ่อ แล้วขาที่7 vcc ผมก้อต่อไฟด้วยครับ แต่โพตุสเวลาลงลายมันไม่ลงให้ครับผมต้องลากเพิ่มเองครับ
    Arduino ผมไม่เคยนะครับแต่ ว่าดูลายน้าแล้ว ยังไม่เข้าใจ
    เพราะ Proteus ที่ให้ผม เปิดไม่ได้ครับเลยดูไม่ออกว่าตัวใหนทำอะไร
    เลยทำลายเป็นแนวทางมาให้ครับ
    และการวาง C ของ Crytal ให้วางใก้ล MCU ที่สุดครับ
    - แนวทางคือ
    -นำสัญญาน Sensor เข้ามา เช่นตัวอย่างเข้าแค่ 1 หรือน้าจะเพิ่มก็แล้วแต่
    -นำสัญญาน Solenoid เข้ามาลงกราว์ดที่ Relay โดยสั่งจาก MCU ผ่าน R เข้า Transistor เข้า Relay ลงกราว์ด
    โดยสัญญานเข้าขา NO ของ Relay นะครับ ตามรูป ไม่แน่ใจว่าเข้าถูกขาหรือเปล่าเพราะผมไม่มีตัวอย่าง Relay ครับ
    ลองไปดูที่นี่ครับ
    Attached Images Attached Images  
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 01-08-2012 เมื่อ 09:03

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Yanyong ดูโพส
    Arduino ผมไม่เคยนะครับแต่ ว่าดูลายน้าแล้ว ยังไม่เข้าใจ
    เพราะ Proteus ที่ให้ผม เปิดไม่ได้ครับเลยดูไม่ออกว่าตัวใหนทำอะไร
    เลยทำลายเป็นแนวทางมาให้ครับ
    และการวาง C ของ Crytal ให้วางใก้ล MCU ที่สุดครับ
    - แนวทางคือ
    -นำสัญญาน Sensor เข้ามา เช่นตัวอย่างเข้าแค่ 1 หรือน้าจะเพิ่มก็แล้วแต่
    -นำสัญญาน Solenoid เข้ามาลงกราว์ดที่ Relay โดยสั่งจาก MCU ผ่าน R เข้า Transistor เข้า Relay ลงกราว์ด
    โดยสัญญานเข้าขา NO ของ Relay นะครับ ตามรูป ไม่แน่ใจว่าเข้าถูกขาหรือเปล่าเพราะผมไม่มีตัวอย่าง Relay ครับ
    ลองไปดูที่นี่ครับ
    PCB ที่น้ายงค์ออกแบบเอาวงจรไหนมาทำครับ ขา 7 ไม่มีไฟ VCC ขา 21 ต่อไฟ VCC เข้าซึ่งในวงจรตาม link ที่น้าให้มามันไม่ได้ต่ออะไรเราจะต่อ C 100nF หรือลองปล่อยลอยไว้ก็ได้ครับลองดู AVR กะ duino MCU มันตัวเดียวกันเลยครับต่างกันด้วยคำสั่งในการเขียนและรายละเอียดอื่นเล็กน้อย น้ายงค์เรียน VB ถึงไหนแล้วครับอยากทำแบบจูนเรียลไทม์บ้าง 55 แต่ยังไม่รู้จะเริ่มยังงัย

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    PCB ที่น้ายงค์ออกแบบเอาวงจรไหนมาทำครับ ขา 7 ไม่มีไฟ VCC ขา 21 ต่อไฟ VCC เข้าซึ่งในวงจรตาม link ที่น้าให้มามันไม่ได้ต่ออะไรเราจะต่อ C 100nF หรือลองปล่อยลอยไว้ก็ได้ครับลองดู AVR กะ duino MCU มันตัวเดียวกันเลยครับต่างกันด้วยคำสั่งในการเขียนและรายละเอียดอื่นเล็กน้อย น้ายงค์เรียน VB ถึงไหนแล้วครับอยากทำแบบจูนเรียลไทม์บ้าง 55 แต่ยังไม่รู้จะเริ่มยังงัย
    ผมลอกของน้า Pok ออกมาให้ ทำเป็น แนวทางว่า Part ที่วางน่าจะไปแนวทาง แบบ นี้ ๆ เฉย ๆ ครับผม
    เรื่องขา อาจไม่ถูกตาม AVR data เพราะไม่เคยใช้ครับ เลยวาง GND VCC ผิด ๆ ถูก ๆ 555
    ขา 7 น้า Pok ไม่ต่อจริงด้วย อิอิ
    และ Link ก็เพิ่ง หามาได้เมื่อเช้าครับ
    แล้วก็ ตามนั้น น่าจะชัวครับ ยี้ฮ้อ อ.อดิศักดิ์ ไม่มีพลาดครับ (อ่านตำราแกมาหลายเล่มครับ )
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 01-08-2012 เมื่อ 12:25

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

ไปใหนหมด ???
    ผมทดลองนำ Code ของน้า Jee เข้า Build เสร็จแล้ว หา HEX ไม่เจอครับ
    รบกวนด้วยครับไปต่อไม่ได้
    ผมจะลองใช้ กับ Proteus ดูครับถ้าไปได้ก็ ไปกันต่อ อีก หลาย ๆ เรื่องครับ

User ID
    35154
    Status
    โพส
    242

คุยอะไรกันครับ ผมไม่เข้าใจ งง

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

น้าจี ทำจูน scv ให้หน่อยดิครับ

หน้า 12 จากทั้งหมด 28 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้