หน้า 14 จากทั้งหมด 28 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 261 ถึง 280 จากทั้งหมด 553

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

มาตรฐาน ตอบ: Mcu ไมโครคอนโทรเลอร์ ทำอะไร ๆ ก็ทำได้ ถ้าทำเป็น

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    12V ก็พอทำเล่นได้หาอุปกรณ์ drive คงราคาไม่แพงกลัวจะเป็น 100+ อย่างพวก drive หัวฉีดคงจะหลายตัง
    น้าครับพอจะมี wiring ของ VG มั้ยครับจะทำดันรางใส่เล่นๆดูครับไม่มีแบบขี้เกียจไล่สายจาก sensor
    มีอยู่น้าจี แต่เอาขึ้นหน้าบอร์ดไม่ได้ เพราะไม่มีสแกนเนอร์
    บอกได้ แรงดัน อยู่ปลั๊กใหญ่ ปลั๊กแรกข้างประตู ถอดออกมาหงาย ปลั๊กขึ้น(หลังปลั๊กนั่นเอง) ถอดฝาครอบออก สายสีเหลืองออกขาว จากขวามือเส้นที่สองครับ เอาอะไรอีกบอกละกันสายบูสท์ด้วยป่าว เอาไว้เพิ่มบูสท์

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

มาตรฐาน ตอบ: Mcu ไมโครคอนโทรเลอร์ ทำอะไร ๆ ก็ทำได้ ถ้าทำเป็น

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Yanyong ดูโพส
    SCV 12 V ครับผม
    ตอนนี้กำลังลองอยู่โดยใช้ Mosfet ครับ
    เปิดเผยกันเช่นเคยครับ
    งบ IRF540N 25 บาท อิอิ
    ตามคันเร่งครับ ไม่อยากได้เงิน น้า Wut
    เป็น น้องเป็น พี่ เป็นเพื่อน ดีกว่าครับ
    * การทำงานของ IRF540 คือ การทำงานโดยแปลผันตามแรงดัน (ถ้าเป็น ทรานซิสเตอร์จะทำงาน โดยกระแสเช่นตามภาพ 2N2222 จำลองการทำงานของ ECU รถเท่านั้นไม่ต้องต่อ)
    แรงดันเข้าที่ขา G (ขากำหนดการทำงาน )สูง
    สรุป คือเร่งมาก โวทย์คันเร่งมามาก กระแส scv จะใหลมาก ทำให้ เปิดน้ำมันมากครับ
    * ภาพแรกเป็น การทำงานของระบบ
    * ภาพที่ 2 การต่อใช้งานจริงต่อแค่นั้น
    *ภาพ 3 วงจรและตำแหน่งการต่อกับ ECU จร้าาาาา
    DATA
    IRF540 DATASHEET
    เห็นแล้วปวดตับเลย...ผม

TTC - .... Wait.... TTC-Member
    User ID
    22939
    Status
    โพส
    135

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ yanyong ดูโพส
    scv 12 v ครับผม
    ตอนนี้กำลังลองอยู่โดยใช้ mosfet ครับ
    งบ irf540n 25 บาท อิอิ
    ตามคันเร่งครับ ไม่อยากได้เงิน น้า wut
    เป็น น้องเป็น พี่ เป็นเพื่อน ดีกว่าครับ
    * การทำงานของ irf540 คือ การทำงานโดยแปลผันตามแรงดัน (ถ้าเป็น ทรานซิสเตอร์จะทำงาน โดยกระแสเช่นตามภาพ 2n2222 จำลองการทำงานของ ecu รถเท่านั้นไม่ต้องต่อ)
    แรงดันเข้าที่ขา g (ขากำหนดการทำงาน )สูง
    สรุป คือเร่งมาก โวทย์คันเร่งมามาก กระแส scv จะใหลมาก ทำให้ เปิดน้ำมันมากครับ
    * ภาพที่ 2 การต่อใช้งานจริงต่อแค่นั้น
    *ภาพ 3 วงจรและตำแหน่งการต่อกับ ecu จร้าาาาา
    data
    irf540 datasheet

จาร์ย ผมเข้าใจล่ะ ใช้วิธีเพิ่มแรงดันให้ขาscv จะใด้เปิดมาก แล้วตัวนี้irf540n หาใด้ที่ไหนครับ ผมจะใด้ลองจัดใส่เลยพร้อมโบว์อ๊อพ ครับ เพรสเชอร์บานพร้อมเสียง ฟิ้ว ฟิ้ว กันโบกระจาย

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Yanyong ดูโพส
    SCV 12 V ครับผม
    ตอนนี้กำลังลองอยู่โดยใช้ Mosfet ครับ
    งบ IRF540N 25 บาท อิอิ
    ตามคันเร่งครับ ไม่อยากได้เงิน น้า Wut
    * การทำงานของ IRF540 คือ การทำงานโดยแปลผันตามแรงดัน (ถ้าเป็น ทรานซิสเตอร์จะทำงาน โดยกระแสเช่นตามภาพ 2N2222 จำลองการทำงานของ ECU รถเท่านั้นไม่ต้องต่อ)
    แรงดันเข้าที่ขา G (ขากำหนดการทำงาน )สูง
    *ภาพ 3 วงจรและตำแหน่งการต่อกับ ECU จร้าาาาา
    DATA
    IRF540 DATASHEET
    ลองใช้ดูยังครับน้ายงค์ มันทำงานได้ดีบ่

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ W-ut ดูโพส
    เห็นแล้วปวดตับเลย...ผม
    ไม่ยากครับ น้า Wut ตามนี้เลยครับ
    หลักการก็เหมือนกับ ยกหัวฉีดที่ A/F ครับ
    แต่ตัวนี้ ไม่ป้อนกลับเข้า ECU แต่หาทางลง กราวด์ ให้ SCV เปิด ตามจังหวะการเร่งเท่านั้นเองครับ
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    ลองใช้ดูยังครับน้ายงค์ มันทำงานได้ดีบ่
    เท่าที่ลองก็ปรกติดีครับ และผมทดลองกับ Motor 12 V ที่มีอยู่
    มันหมุนเร็ว-ช้า ตามการปรับแรงดันที่ขา 1 เลยครับ
    แต่ที่ ใส่เข้าไปที่รถแล้ว ผมไม่มีเครื่องมือวัดครับ น้า Wut มีเครื่องมือ น่าจะเห็นภาพชัดเจนครับ
    **
    ขา ECU #121
    ทำหน้าที่เหมือน วาล์ว ปิดเปิดหรี่ น้ำ นั้นเองครับ
    ขา ECU # 37 ก็เหมือนน้ำที่จะทิ้ง
    ขา 3 IRF540n เป็น เหมือนรูที่เราแอบเจาะ ระบายช่วยให้ใหลเร็วขึ้นครับ
    Attached Images Attached Images  
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 22-08-2012 เมื่อ 12:01

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

ผมใช้ Board ของ ETT ครับ ใช้ MikroC --> Win800 --> load เข้า Board ได้เลย
    MCU ใช้รุ่นเก่า PIC16f877 , PIC18F4620 ซึ่งใช้แค่งาน ในรถยนต์ ดันราง คันเร่ง จูน สาระพัด "ผมเอาอยู่ครับ ผมควบคุมมันได้"
    อิอิ
    เวลาใช้งานก็กัดปริ้นแผ่นใหม่ แล้ว Copy MCU ลงจบครับ
    อยากเพิ่มอะไรก็ ออกแบบปริ้น รองรับอุปกรณ์ใหม่ ๆ ให้ครบการใช้งาน
    ว่าจะทำเป็น ชุดคิท
    1 ดันราง -->
    2 จูน MAP + กันBoost ตัด -->
    3 ยกหัวฉีด -->
    4 คันเร่งไฟฟ้า -->
    5 ล็อคความเร็ว -->
    6 Push Start
    จะมีท่านใดสนใจ Project นี้ ใหมครับ
    โดยที่ผมจะให้ Code ไปด้วย เผื่อท่านใดอยากเรียนรู้และเขียน Program เอง
    ราคา ไม่เกิน 5-6k
    3 K ก็พอ
    เสร็จเมื่อแล้วจะขโมยตังค์ ที่บ้าน ไป L-test car
    ผมสนใจดันรางสเต็ปแรกเลยครับน้ายงค์ ไม่ได้เข้ามาเรียนนานแล้วห้องนี้ ความรู้แน่นเอี๊ยดกว่เดิม

User ID
    31606
    Status
    โพส
    36

ขอความรู้หน่อยครับ
    ถ้าทำแบบนี้แล้วไฟมันจะโชว์ไหมครับ เพราะถ้าแรงดันจริงกับเป้าหมายต่างกันเกิน 15 MPa ในช่วงเวลาหนึ่งจำไม่ได้ว่ามันเก็บข้อมูลนานแค่ไหนไฟมันจะโชว์
    (ถ้ามีสมาร์ทเกจจะดูได้ที่ข้อ 63.fuel pressure แรงดันจริงจากท้ายราง และข้อ 64. fuel pressure target คำสั่งจากกล่อง)ถ้าไม่โชว์จะขอไปทำบ้างครับ

TTC - .... Wait.... TTC-Member
    User ID
    22939
    Status
    โพส
    135

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ madiawsree ดูโพส
    ถ้าทำแบบนี้แล้วไฟมันจะโชว์ไหมครับ เพราะถ้าแรงดันจริงกับเป้าหมายต่างกันเกิน 15 MPa ในช่วงเวลาหนึ่งจำไม่ได้ว่ามันเก็บข้อมูลนานแค่ไหนไฟมันจะโชว์
    (ถ้ามีสมาร์ทเกจจะดูได้ที่ข้อ 63.fuel pressure แรงดันจริงจากท้ายราง และข้อ 64. fuel pressure target คำสั่งจากกล่อง)ถ้าไม่โชว์จะขอไปทำบ้างครับ
    การกระทำอะไรก้อแล้วแต่เกี่ยวกับแรงดัน จะต้องหนุนท้ายรางด้วยครับ และต้องหลอกเซ็นเซอรท้ายรางครับ ไม่งั้นขยับหน่อยก้อไฟโชว์แล้วครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kong22 ดูโพส
    ผมสนใจดันรางสเต็ปแรกเลยครับน้ายงค์ ไม่ได้เข้ามาเรียนนานแล้วห้องนี้ ความรู้แน่นเอี๊ยดกว่เดิม
    1 ใน 100 เลยนะครับที่สนใจ
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ madiawsree ดูโพส
    ถามน้า Wut อีกแรงครับ
    แต่สำหรับผม ทำไปแล้ว ไม่โชว์ตามที่ว่า แต่โชว์ อย่างอื่นที่ไม่เกี่ยวกับตัวนี้ และไม่รับประกันครับ 5 5 5
    ถ้ากล้า.......ก็ลอง.....ไม่กล้าก็.....รอ ซื้อ..... ที่เขาทดลองมาแล้ว แพงแน่ ๆ ก็ สิทธิของผู้ บริโภค 100 % ขอรับ
    เพราะว่า นี่คือ Do it by yourself
    ด้วยความเคารพครับ ท่านสมาชิก
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 23-08-2012 เมื่อ 07:49

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

แต่สำหรับผม ทำไปแล้ว ไม่โชว์ตามที่ว่า แต่โชว์ อย่างอื่นที่ไม่เกี่ยวกับตัวนี้ และไม่รับประกันครับ 5 5 5
    ถ้ากล้า.......ก็ลอง.....ไม่กล้าก็.....รอ ซื้อ..... ที่เขาทดลองมาแล้ว แพงแน่ ๆ ก็ สิทธิของผู้ บริโภค 100 % ขอรับ
    เพราะว่า นี่คือ Do it by yourself
    5555 ผมขอชุดคิทดันราง1ชุดละกันนะ ค่าใช้จ่ายเท่าไรน้าpmแจ้งผมไว้เลยนะครับ พอดีลุยเครื่องเสียงเองไกล้ถึงฝั่งแล้ว เสร็จแล้วจะได้ต่อตัวนี้เลย

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

เพิ่งเข้าบ้านมาน้าย้ง เดี๋ยวก๊อปหน้าเว๊ปไว้แล้วเดี๋ยวจะลองดูครับ ขอบคุณมากๆครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ W-ut ดูโพส
    เพิ่งเข้าบ้านมาน้าย้ง เดี๋ยวก๊อปหน้าเว๊ปไว้แล้วเดี๋ยวจะลองดูครับ ขอบคุณมากๆครับ
    ลองต่อครบวงจรดูแล้วครับ
    -คือต่อออกจาก คันเร่งไฟฟ้าโดยตรงเลย กลัวแรงดันน้อย
    ผลที่ได้..ไม่อยากจะโม้ครับ อิอิอิอิ
    แนะนำให้ลองด่วนครับ
    โดนเฉพาะท่านที่ ยังไม่ได้ดันราง
    Attached Images Attached Images      
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 24-08-2012 เมื่อ 10:44

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

ลองต่อครบวงจรดูแล้วครับ
    -คือต่อออกจาก คันเร่งไฟฟ้าโดยตรงเลย กลัวแรงดันน้อย
    ผมที่ได้..ไม่อยากจะโม้ครับ อิอิอิอิ
    แนะนำให้ลองด่วนครับ
    โดนเฉพาะท่านที่ ยังไม่ได้ดันราง
    อยากลองบ้างจังอิอิ เพราะผมก็ยังไม่มีดันราง

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kong22 ดูโพส
    อยากลองบ้างจังอิอิ เพราะผมก็ยังไม่มีดันราง
    ตามหัวข้อ #265 เลยครับ พ่อใหย่ ก้อง
    ส่วนที่ น้า สนใจ ผมกำลัง ลองวงจรอยู่ครับ
    ไม่ลงเอยซะที เดี๋ยว บวกโน่น บวกนี้ อิอิอิ
    แต่ที่มีแน่ ๆ คือ
    1 ดันราง ต้นตำหรับ จูนตามความอยาก
    2 ยกหัวฉีด Full Option ตามชอบ air temp1,air temo2 , air flow ,
    3 จูน ยกหัวฉีดที่ MAP แบบไม่ต้องกั้นใจ เวลาแซง 8 คันรวด, กันบู๊ชตัด
    4 จูน SCV น้องใหม่ จาก ไอเดียร์ เจ้าสำนัก อาจารย์ Wut ดันแบบไม่ต้องกลัวหัวฉีดใหม้ หรือ ปั้ม ไม่คราง ฮืด ๆๆๆๆๆ
    กล่องที่ 2
    1 คันเร่งไฟฟ้า ทะยาน ตาม ทีนนนนนนนนนน อยาก
    ** ล็อคคันเร่งยัง Program ไม่เสร็จ
    และ ***********
    ขาซนทุกคน จะได้ระหัส MikroC ต้นฉบับ และสอนเท็คนิค การทำ Program แบบ ไม่มี กั๊ก
    ชิ้ววววววววววว
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 24-08-2012 เมื่อ 11:10

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

ตามหัวข้อ #265 เลยครับ พ่อใหย่ ก้อง
    การต่อตามภาพเลยใหมครับน้ายงค์ ชั่น ผม สิ ลอง เบิ่ง ครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

การต่อตามภาพเลยใหมครับน้ายงค์ ชั่น ผม สิ ลอง เบิ่ง ครับ
    ลองแล่วมาบอกแนเด้อออออ
    ลองเร่งฟังเสียงปั้มดูครับ เงียบขึ้นใหม เร็วขึ้นใหม

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ yanyong ดูโพส
    ลองแล่วมาบอกแนเด้อออออ
    ลองเร่งฟังเสียงปั้มดูครับ เงียบขึ้นใหม เร็วขึ้นใหม
    ครับน้ายงค์แล้วตัวr1 10k นี้คืออะไรครับ
    ชื่อ:  SCV%20TUNE%20IRF540N.jpg
ครั้ง: 3965
ขนาด:  120.3 กิโลไบต์

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

ตัวต้านทาน ครับ บอกร้านขาย ว่าซื้อ R 10k 0.5 watt 4 ตัว บาท
    และ ม๊อสเฟต IRF540n 25 บาท
    ลุยยยยยยยย

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

ตัวต้านทาน ครับ บอกร้านขาย ว่าซื้อ R 10k 0.5 watt 4 ตัว บาท
    และ ม๊อสเฟต IRF540n 25 บาท
    ลุยยยยยยยย
    ขอบคุณครับน้า พรุ้งนี้จะลองหาซื้อแถวบ้านดูไม่รู้จะมีหรือเปล่า

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

ครับน้ายงค์แล้วตัวr1 10k นี้คืออะไรครับ
    ชื่อ:  SCV%20TUNE%20IRF540N.jpg
ครั้ง: 3965
ขนาด:  120.3 กิโลไบต์
    น้ายงค์ครับขอความชัวดอกสุดท้าย ที่c-103 ขา121 สายไฟสีอะไรครับ และ c-105 ขา 37 สีอะไรครับ แบบว่าผมมันขี่รังเลครับไปดูแล้วต่อไม่ถูกสาย และขอบคุณน้ามากครับสำหรับแนวทางซนดอกแรกของผมอิอิ

หน้า 14 จากทั้งหมด 28 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้