หน้า 23 จากทั้งหมด 28 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 441 ถึง 460 จากทั้งหมด 553

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

มาตรฐาน ตอบ: Mcu ไมโครคอนโทรเลอร์ ทำอะไร ๆ ก็ทำได้ ถ้าทำเป็น

น้ายงครับหาสายไฟ central lock ให้หน่อยครับมันอยู่เส้นไหนมันจะ lock ตอนลงกราวด์หรือต้องจ่ายไฟครับบบบบ ไม่มีแบบ VG มึนตึบ

User ID
    996
    Status
    โพส
    777

มาตรฐาน ตอบ: Mcu ไมโครคอนโทรเลอร์ ทำอะไร ๆ ก็ทำได้ ถ้าทำเป็น

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Yanyong ดูโพส
    ผมสนใจเหมือนกันครับ แต่ไม่มีพื้นฐานเรื่อง bus กำลังศึกษาอยู่ครับ น้า พอจะได้ใหมครับ
    ได้ครับน้า 55
    กะลังพยายามหาโหลดหนังสือมาอ่านอยู่ แต่หายากชะมัด ว่าจะลองตัดใจซื้อมาอ่านซะหน่อย 55
    http://www.google.com/url?sa=t&rct=j...BqWA2rtJTNRQIw

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    น้ายงครับหาสายไฟ central lock ให้หน่อยครับมันอยู่เส้นไหนมันจะ lock ตอนลงกราวด์หรือต้องจ่ายไฟครับบบบบ ไม่มีแบบ VG มึนตึบ
    ที่ผมเคยไล่ ของผมแต่ก่อน พอจ่ายไฟเข้า มันจะล็อคครับ
    เดี๊ยวผมกลับไปดูของเก่าให้ครับ เผื่อจะพาออกจากป่าได้ อิอิ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

ที่ผมลองตอนนั้น ใช้วิชาเข็มหมุด แทงแล้วทิ่ม
    คือ ต่อสายไฟ ข้าง 1 ลง กราวด์ อีกข้าง ต่อเข็มหมุด
    แล้ว ดูที่ข้างขา คนขับ ถอดฝาครอบ ออก ไม่รู้เหมือนกันใหม
    Triton จะเป็น Connector สีฟ้า ลองเอาเข็ม หมุดไล่แทงดูครับ
    สายไปคุมประตู น่าจะ 5-6 เส้น ลองงัดฝา ประตูออกไล่ดูครับ
    ระดับ น้า จี ไม่น่า ยาก
    * ปิดประตูทุกบานด้วยนะครับ ไม่งั้นไม่ทำงาน
    Attached Images Attached Images    
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 30-10-2012 เมื่อ 07:49

User ID
    13651
    Status
    โพส
    116

ชื่อ:  SCV CONTROL.JPG
ครั้ง: 3991
ขนาด:  116.2 กิโลไบต์
    ไม่รู้ว่าผมสอนจระเข้ว่ายน้ำหรือเปล่า ถ้าทำแบบนี้
    ecu ก็คิดว่ากระแสที่มันป้อนพอเพียงและไม่ติดขัด
    หรือเปล่าครับ

TTC - .... Wait.... TTC-Member
    User ID
    22939
    Status
    โพส
    135

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ yanyong ดูโพส
    ที่ผมลองตอนนั้น ใช้วิชาเข็มหมุด แทงแล้วทิ่ม
    คือ ต่อสายไฟ ข้าง 1 ลง กราวด์ อีกข้าง ต่อเข็มหมุด
    แล้ว ดูที่ข้างขา คนขับ ถอดฝาครอบ ออก ไม่รู้เหมือนกันใหม
    triton จะเป็น connector สีฟ้า ลองเอาเข็ม หมุดไล่แทงดูครับ
    สายไปคุมประตู น่าจะ 5-6 เส้น ลองงัดฝา ประตูออกไล่ดูครับ
    ระดับ น้า จี ไม่น่า ยาก
    * ปิดประตูทุกบานด้วยนะครับ ไม่งั้นไม่ทำงาน
    จารย์ยง ผมใด้รับแล้วครับขอบคุณมากๆครับแต่ยังไม่ใด้ดูเลยครับ
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ nut_ty ดูโพส
    ชื่อ:  SCV CONTROL.JPG
ครั้ง: 3991
ขนาด:  116.2 กิโลไบต์
    ไม่รู้ว่าผมสอนจระเข้ว่ายน้ำหรือเปล่า ถ้าทำแบบนี้
    ecu ก็คิดว่ากระแสที่มันป้อนพอเพียงและไม่ติดขัด
    scv ใช้สัญญาณ pwm ในการปิด scvครับ อย่าไปลดกระแสมันโดยตรงครับ มันจะค้าง

User ID
    13651
    Status
    โพส
    116

ECU มันจับกระแสของตัว scvตลอดนะครับ ถึงเราจะลดความกว้างพัลส์วิด กระแสก็ยังไม่ตรงอยู่ดีนะครับ ต้องใส่SCV ตัวนึงให้ ECUจับกระแส และแท๊ปสัญญาณตรงนั้นไปมิกส์ใหม่โดยแรงดันที่ท้ายรางต้องสัมพันธ์กันด้วยนะครับ อันนี้ที่ผมคิดนะครับ ผิดถูกยังไงผมก็ไม่รู้ครับ

User ID
    13651
    Status
    โพส
    116

http://www.youtube.com/watch?v=JsCH6P3sJCs
    ลองดูพัลส์วิสของSCVครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ nut_ty ดูโพส
    ยินดีต้อนรับ และยินดีในการเป็นส่วนหนึ่ง ของการเรียนรู้ครับ น้า Nut
    ไม่มีใครเก่งทุกเรื่องครับ ไม่มีใคร รู้ทุกอย่าง การทดลองจริง มักทำความสับสนทางวิชาการ อยู่บ่อย ๆ
    ผมไม่มีความชำนาญ รถเรื่อง อิเล็ก มาก่อน ครับ ต้องมาเรียน ที่ ห้องเรียน Triton ที่นี่แหละครับ
    มีอาจารย์ จี ช่วยเหลือตอนแตกจากไข่ มีพี่ ๆ น้อง ๆ น้า ๆ คอยตอบข้อสงสัย มีเพื่อน ๆ ร่วมกันทดลอง
    แจกจ่าย แบ่งปันความรู้อย่างไม่หวง ผมไม่ได้มีความพิเศษ แตกต่างจาก พี่น้องพ้องเพื่อน หาแต่
    ทีหัวใจแบ่งปันและจริงจัง จริงใจ ทุกเรื่องที่ผมเข้าใจ ล้วนมาจาก เรื่องราวที่ พี่น้องผองเพื่อน ร่วมแสดงออก
    ครับผม
    หวังว่าจะมี พี่น้องผองเพื่อน ร่วมกันพัฒนาแสดงความรู้ที่มีอยู่เพื่อแลกเปลี่ยนกัน มากขึ้น มากขึ้น ทุกวันครับ
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pokneed ดูโพส
    จารย์ยง ผมใด้รับแล้วครับขอบคุณมากๆครับแต่ยังไม่ใด้ดูเลยครับ
    ผมก็รอ VB6 ครับยังไม่มี Program แต่ก็รอ Project ลับ คลอดครับ ถึงจะเริ่มอย่างจริงจัง
    ตอนนี้ก็ 99 % แล้วครับ ทดสอบมาแล้ว 1 ปีกว่า ๆ ความเสถียร มั่นใจมาก
    รอหน้าตาของ งานให้ออกมา สวย ๆ แค่นั้นครับ สำหรับพี่น้องที่ รักรถติด GAS
    Save Your life Protect Your Car
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 29-10-2012 เมื่อ 08:47

User ID
    13651
    Status
    โพส
    116

น้าYanyong ครับถ้าเราสามารถปรับการจ่ายน้ำมันของ scv ได้มันจะดีกว่าใส่ดันรางไหมครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

น้าYanyong ครับถ้าเราสามารถปรับการจ่ายน้ำมันของ scv ได้มันจะดีกว่าใส่ดันรางไหมครับ

เท่าทีผมลองด้วยตัวเอง และลองดูวงจรการทำงานของ ระบบ Commonrail นะครับ
    * การใช้แรงดันจาก Sensor ท้ายราง เพื่อให้ทราบว่าแรงดัน สูงมาน้อยแค่ใหน
    * ถ้าในย่านที่ใช้รอบ ต่ำ ภาระเครื่องยนต์ น้อย ก็ใช้แรงดันต่ำถึงกลาง เพื่อไม่ให้ ปั้ม ทำงานหนักตลอดเวลา
    * ถ้าย่านที่ภาระ มาก เครื่องยนต์ก็ ต้องการน้ำมันมาก แรงดันที่จะตอบสนองใด้ดีก็ต้อง ใช้แรงดันสูงมาก
    * เมื่อต้องการแรงดันสูง หรือต่ำ การลดหรี่ ก็จะทำหน้าที่โดย SCV ซึ่งเป็น วาว์ล ปิดเปิดให้น้ำมันเข้าปั้ม มากน้อย
    โดย ECU จะเป็นผู้ บัญชาการทั้งหมด ในการตรวจสอบ ว่า สูงต่ำมากพอหรือยัง
    แต่การ จูนที่ SCV ก็จะไม่ต้องอาศัยการ วิเคราะห์จาก ECU แต่จะใช้ ประสพการณ์ ที่เคยเจอปัญหา ของ จูนเนอร์ แต่ละคน
    ในการรับรู้ ค่า ของการทำงาน จำกัดค่า ระยะ กระแส แรงดัน ของการจูน โดยที่ ECU ไม่สั่ง ตัดการทำงาน
    เนื่องจาก ค่าการปรับ ที่ ไม่สอดคล้องกัน มากเกินไป
    ถูกผิด ช่วยกันแก้ครับ

User ID
    24519
    Status
    โพส
    78

http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=47493 แจกโปรแกรมสำหรับมือใหม่หัด DIY ครับ จะได้แม่นๆ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ noomnoijnet ดูโพส
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=47493 แจกโปรแกรมสำหรับมือใหม่หัด DIY ครับ จะได้แม่นๆ
    ช่วยกันทำมาหาความรู้ครับ
    สนับสนุนนักคิด
    อีกตัวครับ สำหรับ สมารท์โฟน Android

https://play.google.com/store/search...rodroid&c=apps

User ID
    24519
    Status
    โพส
    78

Microcode studio 3.0 ตัวเต็มครับ สำหรับคนเขียน PIC ด้วย BASIC ง่ายดีครับสำหรับการเริ่มต้น
    เผื่อใครต้องการครับ mediafire โหลดแรงครับ

>>>>> http://www.mediafire.com/?qcbamzvbpk9cvkm <<<<<

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Yanyong ดูโพส
    ช่วยกันทำมาหาความรู้ครับ
    สนับสนุนนักคิด
    อีกตัวครับ สำหรับ สมารท์โฟน Android

https://play.google.com/store/search...rodroid&c=apps
    เป็นไงบ้างครับน้าหายยัง

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ W-ut ดูโพส
    เป็นไงบ้างครับน้าหายยัง
    ยังไม่ได้ไปที่ 0 ครับ
    ว่าจะไปที่ 0 หัวหมากดู พอดีช่วงนี้ เร่ง Project ลับอยู่ครับ น้า Wut
    ส่วนที่น้า สนใจ เดี๊ยวต้องรอ งานฉีด มาก่อนครับเพราะตัวอย่างเขาทำมาแค่ 2 ตัว ( ผมใช้ตัว ทำกับ Project ลับ อีกตัวครับ )
    เสร็จเมื่อไร จะขอที่อยู่ ที่จะส่ง พัสดุอีกทีครับผม

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

รายงานความเป็นไป ของรถ-ตัวทดลอง-ตัวใช้งาน-ตัวปัญหา ของผมต่อ 5 5 5
    - ผมไปที่ 0 หัวหมาก เจอพี่ อ้วน ( ตัวแกอ้วน ๆ ) ใจดีและคุยอย่าง ตัวจริง (ช่าง จริง ๆ )
    1 พอบอกอาการ Start ยากตอนเช้า เดินเบาดับ พี่แกชี้เป้าไปที่ Sensor ใต้ กรองโซล่า รั่ว แหงม ๆ แกบอกเจอ บ่อย ๆ 450
    2 เปลี่ยนกรองโซล่า 280
    3 บอก แกว่า รีเลย์ หัวเผา ขาด แกก็บอก เคยเจอ แต่ส่วนมาก 0 จะเปลี่ยนมากกว่าซ่อม ( ผมถอดออกมาซ่อมก่อนเข้า 0 พอดี ) ราคา 2,800 (ไม่เปลี่ยน)
    4 ขอเปลี่ยน SCV ตัวยาว แต่ แกแนะนำว่า เหมือนกันไม่ต่าง จะใส่ก็ได้ แต่ต้องมีตัวแปลงหน้าแปลน ซึ่ง มันมากับรถ เป็น คัน ๆ ไป
    ต้องไปซื้อของ E ผุ ๆ มาใส่ เข้ากันได้ เลยใส่ตัวสั้นเหมือนเดิม 1300 กว่า
    5 ขอลง Program ใหม่ แกบอกไม่มีปัญหา สบาย ๆ จะลงตัวล่าสุดของ รุ่นให้เลย (ไม่รู้รุ่นใหนลืมถาม ) ซึ่งแก้เรื่อง SCV ติดมาแล้ว 450
    6 ตั้งแต่ 7 โมง ถึง บ่าย 2 รับรถ มีข้อเสียแค่รอนานเท่านั้นเองแหละ รวม ๆ ค่าเสียหาย 2,600 กว่า ๆ
    ลองใช้รถดูแล้ว เรียบร้อยครับ
    หมดปัญหาแล้วก็ ได้เวลา ขยี้ กันต่อแล้วครับ ท่านผู้ชมมมมม
    * รีเลย์หัวเผาอยู่ ข้างใต้ กรองโซล่าครับ เผื่อ น้า ๆ อยากเรื้อมาดูเล่น ๆ
    Attached Images Attached Images            
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 08-01-2013 เมื่อ 08:19

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

ผมยังติดค้างน้ายงค์อยู่นะครับ เดี๋ยวพร้อมแล้วผมจะโทรไปขอชำระตังค์ ช่วงที่ผ่านมาหมดไปกับเครื่องเสียงกะซ่อมรถ มากไปหน่อย

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kong22 ดูโพส
    ผมยังติดค้างน้ายงค์อยู่นะครับ เดี๋ยวพร้อมแล้วผมจะโทรไปขอชำระตังค์ ช่วงที่ผ่านมาหมดไปกับเครื่องเสียงกะซ่อมรถ มากไปหน่อย
    ค่อย ๆ ไป ใจเย็น ๆ ครับน้า

User ID
    38153
    Status
    โพส
    211

สำหรับเครื่องเบนซิล ใช้ได้ยัง น้าคนใดทำจำหน่ายแบ่งมั่งอยากดัน เหมือนกัน

หน้า 23 จากทั้งหมด 28 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้