หน้า 25 จากทั้งหมด 28 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 481 ถึง 500 จากทั้งหมด 553

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

มาตรฐาน ตอบ: Mcu ไมโครคอนโทรเลอร์ ทำอะไร ๆ ก็ทำได้ ถ้าทำเป็น

บอร์ด ดัน ตัวใหม่ หรือครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

มาตรฐาน ตอบ: Mcu ไมโครคอนโทรเลอร์ ทำอะไร ๆ ก็ทำได้ ถ้าทำเป็น

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kong22 ดูโพส
    บอร์ด ดัน ตัวใหม่ หรือครับ
    ใหม่อยู่เรื่อย ๆ ครับ ทำอยู่ทุกวัน หาความพอใจ ไม่ได้ซักที อยากลองแบบนั้นแบบนี้อยู่เรื่อย ๆ
    มันเตื่อนตัวดีครับ ผมเน้นทำบ่อย ๆ ทักษะ มันจะเพิ่มคะแนน มาให้เหมือนเราเล่น game ละครับ อิอิอิ

User ID
    33067
    Status
    โพส
    24

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Yanyong ดูโพส
    ครับ ตามที่คุยกับน้า วันนั้น จำได้ครับ
    และก็ต้องขออภัยที่ ไม่ได้ upload เป้าหมายให้ครับ
    ซื้อรุ่น Plus นะครับ 1490 บาท
    http://www.etteam.com/product/pic/et...sp-usb-v1.html
    ตาม link คือ รุ่นของตัวที่จะใช้เขียน Program ลง MCU
    คู่มือการใช้งาน ต้องรอของจริงมาทำครับ อ่านแล้วงง เปล่า ๆ แต่อ่านเล่น ๆ ไปก่อน ิืิื
    http://www.etteam.com/product/pic/ma...MPIC%20USB.pdf
    ส่วน บอร์ดที่จะใช้ในรถตัวล่างนี้ ผมจะประกอบแล้วส่งให้ครับ
    ซึ่งเป็นทั้ง ดันราง / คันเร่งไฟฟ้า+ Cruise Control ได้ครับ (ถ้าจะทำ 2 อย่างเลย /แต่ต้องใช้ 2 แผ่นครับ )
    ขอบคุณครับ กำลังสั่งซื้ออยู่ครับ นั่งอ่านเล่นเหมือนจะเข้าใจแต่ก็ไม่เข้าใจครับ หุหุ ได้ของแล้วผมจะติดต่อไปอีกทีครับน้ายงค์ ขอบคุณครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

รายงานเรื่อง Cruise Control ต่อครับ
    จากการทดลองกับ Peoteus v8 ผลการทำงานออกมาได้ตามที่ Program ครับ
    แต่เวลาลงที่รถ มัน ทำงานได้เฉพาะค่าแรงดัน 3.2v น้อยกว่านี้มันไม่ล็อคคันเร่งตามต้องการ
    สอบถามน้า ๆ ท่านใด เคยใช้งาน ตัวแปลแบบ static ใหมครับ ผมลองแล้ว มันก็ไม่ได้ หรือผมเขียนไม่ถูก ????
    ปัญหาที่ว่าคือ เมื่อ การอ่านค่าตัวแปล ทำงานตามรอบการทำงานเสร็จแล้ว มันจะล้างค่าของข้อมูล ที่เราต้องการค้างไว้ ทิ้งไป
    ตามตำราว่าไว้คือ ให้ประกาศตัวแปลเป็น static แล้วมันจะ สามารถเรียกใช้ ได้ตลอกเวลาที่เราต้องการใช้
    แต่มันก็ยังไม่ได้ ขอรับ
    น้า sr20 น้าชื่ออะไรครับ ผมเรียกไม่ถนัด ครับ 5 5
    และเบอร์น้า ลงท้ายด้วย 655 หรือเปล่าครับผมจะโทรหา แต่โทรผิด 2 ครัังเลย ถามน้าอีกที ดีกว่า
    ขอบคุณครับ
    ELM327
    ราคาขึ้นอีกละ แต่ก่อน 500
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 04-09-2013 เมื่อ 08:45

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

http://www.youtube.com/watch?v=Wmjm2mu_7fY
    ดูคลิปนี้แล้ว รักTriton เข้าเส้นเลยครับ
    ดูละกันว่ารถราคา ไม่ถึงล้าน แต่ทำได้ดีกว่ารถราคา หลายล้านครับ
    ภูมิใจที่เลือกใช้ Triton ครับ
    และตบท้าย เตรียมเงินได้แล้วครับ All New Triton ที่ New จริง ๆ ไม่แหกตา
    ลงใว้เผื่อ สมาชิกท่านที่ไม่ค่อยมีเวลาเล่นเน็ตครับ
    งานเนียน สุด ๆ แก็บช่องว่างของชิ้นส่วนแต่ละชิ้น น่าจะเป็น 0 อย่างงี้ ลดเสียงลมได้ กริ๊ป แน่นอน
    http://www.youtube.com/watch?v=Sc0dXy2JkZc
    http://www.youtube.com/watch?v=1YKatxlTiGc
    และเผื่อน้า ๆที่ดู Youtube ไม่ได้นะครับ
    สาวก DIY เตรียมตัวรึยัง
    Attached Images Attached Images                      
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 06-09-2013 เมื่อ 07:30

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

มาแล้วครับ digital signal Controller ดันรางให้ทันกับการตอบสนองของ ECU รถ Triton 32 bit
    ตัวเป็น ๆ เพิ่งเสร็จสด ๆ ร้อน ๆ เป็น dsPIC30F4011 ความเร็ว 16 bit ซึ่งเร็วไม่ถึงขั้นของ Triton ครับ แต่
    การประมวณผมแค่ sensor 2 ตัวนั้น เหลือกินเหลือใช้ครับ เพราะ master ecu ใช้คุมรถทั้งคัน จึงต้องใช้ถึง 32 bit
    แต่การตอบสนองการสั่งการนั้น ถูกคูณความเร็วด้วย Program ภายในขึ้นไปถึง 80 ล้าน bit ต่อวินาที ( เว่อร์ขนาด )
    ขอกระซิบว่า ในตลาดตอนนี้ มีแค่ MCU 8 bit กันทั้งนั้นครับ
    ไม่ได้แข่งใครครับ
    เพราะไม่เน้นขาย
    เอาใว้กดดัน เหล่าบรรดาสำนักแต่งให้เปลี่ยนแปลงเพื่อผู้บริโภค(ของร้อน) ให้มีคุณภาพสูงขึ้นให้เท่าเทียมราคา
    ทำไว้คุย อิ อิ อิ อิ
    **
    ขอทดลองซัก 180 ก่อนได้ยังใงจะมาบอก รับรองงานนี้ น่าจะมี Error ( ปรกติแหละ 5 5 )
    ซักตัวใหมน้า kong !!!
    Attached Images Attached Images  
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 14-09-2013 เมื่อ 14:06

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

กระทัดรัดดีน้าเยี่ยมยอดจริงๆ

User ID
    33067
    Status
    โพส
    24

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Yanyong ดูโพส
    มาแล้วครับ digital signal Controller ดันรางให้ทันกับการตอบสนองของ ECU รถ Triton 32 bit
    ตัวเป็น ๆ เพิ่งเสร็จสด ๆ ร้อน ๆ เป็น dsPIC30F4011 ความเร็ว 16 bit ซึ่งเร็วไม่ถึงขั้นของ Triton ครับ แต่
    การประมวณผมแค่ sensor 2 ตัวนั้น เหลือกินเหลือใช้ครับ เพราะ master ecu ใช้คุมรถทั้งคัน จึงต้องใช้ถึง 32 bit
    แต่การตอบสนองการสั่งการนั้น ถูกคูณความเร็วด้วย Program ภายในขึ้นไปถึง 80 ล้าน bit ต่อวินาที ( เว่อร์ขนาด )
    ขอกระซิบว่า ในตลาดตอนนี้ มีแค่ MCU 8 bit กันทั้งนั้นครับ
    ไม่ได้แข่งใครครับ
    เพราะไม่เน้นขาย
    เอาใว้กดดัน เหล่าบรรดาสำนักแต่งให้เปลี่ยนแปลงเพื่อผู้บริโภค(ของร้อน) ให้มีคุณภาพสูงขึ้นให้เท่าเทียมราคา
    ทำไว้คุย อิ อิ อิ อิ
    **
    ขอทดลองซัก 180 ก่อนได้ยังใงจะมาบอก รับรองงานนี้ น่าจะมี Error ( ปรกติแหละ 5 5 )
    ซักตัวใหมน้า kong !!!
    เล็กเท่ากล่องไม้ขีด ตราพญานาค 5บาท

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

ลองแล้วคลัทเลื่อนปรืดๆๆๆๆ 5 5 5

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

ลองใส่คันเร่งไฟฟ้าเข้าไปเมื่อใหร่ มันจะ Error รางรั่ว ตลอดเลย ท่านใดรู้ปัญหานี้บอกที่ครับ
    ใหน ๆ จะมีโอกาศทำรถทีจัดเพิ่มแรงนิดหน่อยซิ
    1 ล้างแอร์โฟร์
    2 จัดการยกหัวฉีดแบบ ง่าย ๆ แต่ได้ใจความอีกซักรอบ หลังจากถอดออก ใช้ gas (ใส่แล้วมันไม่ประหยัด)
    3 ทีผมต่อออกจาก Map เพราะผมจูน Map ขึ้นด้วยครับ เลยจูนแอร์โฟร์ให้วิ่งขึ้นทัน Map.
    ** ใช้คันเร่งคุมมาเร็วกว่าครับ ทั้ง เก่าและใหม่ แต่ ecu คนละช่องกันนะครับ **
    การต่อ
    - ไม่ต้องตัดสายออกจากกันนะครับ ปอกสายออกแล้วต่อจั๊ม เข้าไปให้สัญญานมันต่อกันเท่านั้น ทั้งสองจุด
    -1 คือ จั้มคันเร่ง เพื่อเอาแรงดันไฟฟ้าออกมา คุมขาทรานซิสเตอร์ ขา 2 สีแดง มันจะเร่ง-หรี่ ตามการเร่งของคันเร่งครับ
    -2 คือ จั๊ม แรงดันที่แรงขึ้นหลังจาก ทรานซิสเตอร์ปรับแรงดันเพิ่มให้ เข้าไปที่ ขา แอร์โฟร์
    จบข่าวครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 04-10-2013 เมื่อ 13:21

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

ลองใส่คันเร่งไฟฟ้าเข้าไปเมื่อใหร่ มันจะ Error รางรั่ว ตลอดเลย ท่านใดรู้ปัญหานี้บอกที่ครับ
    ใหน ๆ จะมีโอกาศทำรถทีจัดเพิ่มแรงนิดหน่อยซิ
    1 ล้างแอร์โฟร์
    2 จัดการยกหัวฉีดแบบ ง่าย ๆ แต่ได้ใจความอีกซักรอบ หลังจากถอดออก ใช้ gas (ใส่แล้วมันไม่ประหยัด)
    3 ทีผมต่อออกจาก Map เพราะผมจูน Map ขึ้นด้วยครับ เลยจูนแอร์โฟร์ให้วิ่งขึ้นทัน Map
    ภาพสุดท้ายเดิมๆแบบผมลองทำเล่นได้ใหมครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

ชัวร์ ก็ให้คนที่เดิม ๆ นะหละครับ

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

ชัวร์ ก็ให้คนที่เดิม ๆ นะหละครับ
    ผมหาเจ้าทรานซิตเตอร์ได้แล้วหากสงสัยจะโทรหานะครับ

User ID
    33067
    Status
    โพส
    24

สงสัยต้องจัดอีกรอบ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ sr20 ดูโพส
    สงสัยต้องจัดอีกรอบ :banane11:
    รายงานผลให้น้า ก็อง และ เพื่อน ๆ แซบด้วยนะน้า

น้า ธน sr20 เรียบร้อยไป 2 คันละ ดันราง+ยก และคันเร่งไฟฟ้า EX
    ยังรอรายงานอยู่
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 03-10-2013 เมื่อ 08:44

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

เตรียมพบกับ ดันราง+ยกหัวฉีดแปลผันตามคันเร่ง + ปลดบู๊ช + คันเร่งไฟฟ้า + ครุ๊ซคอนโทรน = ในกล่องเดียว
    โดยใช้ micro ที่มีความเร็วสูงที่สุด ระดับ 32 bit ที่นี่ เร็ว ๆ นี้ครับ อิอิ

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

เตรียมพบกับ ดันราง+ยกหัวฉีดแปลผันตามคันเร่ง + ปลดบู๊ช + คันเร่งไฟฟ้า + ครุ๊ซคอนโทรน = ในกล่องเดียว
    โดยใช้ micro ที่มีความเร็วสูงที่สุด ระดับ 32 bit ที่นี่ เร็ว ๆ นี้ครับ อิอิ
    ติดตามครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

เมื่อใหร่จะเอาซะทีครับน้าก็อง น้า Sr20 จัดไปก่อนแล้ว เรียบร้อยละ อิอิ
    หรือเอาไปใส่ Kubota ก็ได้นะครับ มันเป็นหัวฉีดหรือยัง 5 5
    ** เสาร์ที่ผ่านมาครับ จัดไปแล้วครับ เชฟโคโล ดันกับ ยก วิ่ง 40 เกียร์สองแล้วเบิ้ลต่อ ล้อฟรี จ๊าดดดดดด อุบะแรงกว่ารถผมอีก 5 5
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 03-10-2013 เมื่อ 14:08

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

เมื่อใหร่จะเอาซะทีครับน้าก็อง น้า Sr20 จัดไปก่อนแล้ว เรียบร้อยละ อิอิ
    หรือเอาไปใส่ Kubota ก็ได้นะครับ มันเป็นหัวฉีดหรือยัง 5 5
    ** เสาร์ที่ผ่านมาครับ จัดไปแล้วครับ เชฟโคโล ดันกับ ยก วิ่ง 40 เกียร์สองแล้วเบิ้ลต่อ ล้อฟรี จ๊าดดดดดด อุบะแรงกว่ารถผมอีก 5 5
    ช่วงนี้ติดเวรยาวครับบ่มีเวลาเข้าเมืองซื้อของเลย

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

เมื่อวานวิ่งสาย แปดริ้ว-พนมสารคาม ช่วงบ่าย ๆ แค๊บ 116 น่าจะพอตัว มาเบิ้ล โชว์เสียงข้าง ๆ ผม ออกตัวนำหน้า ท่าทางพุ่ง ๆ ดีผมเลย จัดให้แก นิดตามไป
    แก ตบออกซ้าย....แน๊ะ ...ให้ท่าก็ต้องเอาหน่อย ...ผมวิ่งตีคู่แล้ว ลองกด อิอิ บนทางหลวงนี่แหละ 5 5 5
    ตื้อแย่งกันขึ้นดึง ช่วงราว 80 -140 น้าแก ล่วงซ้ายไปแบบ หายๆ และก็ไม่วิ่งตามผมซะ งั้น..
    เห็นตามหลังมาห่าง ๆ ไม่ได้ว่ากันนะครับ ธรรมดาคนแต่งรถครับ เห็นใครทักก็ต้องลอง ไม่โกรธกันครับ เพื่อนกันทั้งนั้น
    แต่งานนี้ เจ้าของ ฟาร์ม มาเองครับ แต่ถ้ารถผมล่วง ...กลับไปถึงบ้าน คงต้องจูนใหม่แหงม ๆ 5 5
    ( งานนี้ ดันราง สเต็ปที่ 1 จาก 2 สเต็ป ครับ นั่ง 4 คน พร้อมเครื่องออกกำลังกาย บอกแล้วว่า ทำใว้คุย อิอิอิอิ )
    ของฝากทิ้งท้าย งานซ่อมรถของ ฝรั่ง มังค่าครับ เขาเช็คกันจริง ๆ ไม่มั่ว ๆ เหมือนช่าง บ้านเรา โดยเฉพาะผม มั่ว จัง อิอิ
    http://www.picoauto.com/tutorials/da...idgecable.html
    ลองอ่านใน case studies นะครับ ผมไม่ได้เก่งหรอก ครับ ก็อป ไปวางให้ อากูแแปลให้ครับ 5 5
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 07-10-2013 เมื่อ 14:56

หน้า 25 จากทั้งหมด 28 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้