หน้า 4 จากทั้งหมด 28 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 61 ถึง 80 จากทั้งหมด 553

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

มาตรฐาน ตอบ: Mcu ไมโครคอนโทรเลอร์ ทำอะไร ๆ ก็ทำได้ ถ้าทำเป็น

เรียบร้อยครับสำหรับ Project LCD แสดงค่า Rail และ Map เซ็นเซอร์
    ซึ่งที่จริง ความสามารถของ MCU ที่ผมใช้นี้ ไม่ถึง 1 % ครับ มันใช้ได้มากกว่านี้
    ตรงนั้นอยู่ที่ความต้องการของแต่ละท่านครับ
    เช่น ต้องการแสดงผล อุณหภูมิน้ำ (เครื่องยนต์) อากาศขาเข้า ,อากาศใน ท่อ ID,
    ต่าง ๆ นา ๆ ที่เราอยากจะทำ หรือ สวิทย์ไม่ลับ แต่มีระหัสลับ ตัดน้ำมัน ,ตัดหัวฉีด ,ฯลฯ
    ถ้าท่านใดมีความใฝ่รู้ ก็จัดหาอุปกรณ์ กันมาได้ครับ ยินดีให้คำแนะนำ ฟรี ที่นี่ ที่เดียวครับ
    (ทางโทรศัพย์ ขอไม่รับสายนะครับ )ค่าอุปกรณ์ ราว 1000 บาทครับ
    หาซื้อได้ที่ ETT (PIC นะครับ MCS51 ผมไม่เป็น AVR กำลังจะซื้อ แต่ AVR จะเหมือน PIC พอได้ )
    การเลือกรุ่นของบอร์ด PIC ต้องเป็นรุ่นที่สามารถรับสัญญาณ อนาล็อคได้ด้วย
    ถ้าจะเอาให้ง่าย และเรียนรู้ไปด้วยกันกับผม และรับ Code Program จากผมไปใช้ได้ก็แนะนำเป็น 16F877
    ซึ่งเป็นเบอร์ ยอดนิยม ทั้งด้วยราคาที่ถูก และการทำงานที่ ครอบคลุมครบถ้วน กับงานที่ต้องใช้ครับ
    ถึงจะมีรุ่นที่ดีกว่านี้ ก็ยังไม่แนะนำครับ สำหรับผู้เริ่มต้น มันเป็นอะไรที่ ใกลเกินความต้องการและแพง
    ส่วนรุ่นที่ใหม่กว่า ดีกว่าและถูกกว่ารุ่นนี้ก็คือ 16F887 แต่บอร์ด ที่จะเอามาทำงานร่วมกันกับ Software ผมไม่มีครับ
    ก็เลย บายใว้ก่อน
    ความสามารถของ MCU 16F877 คือ
    - รับ อนาล็อค เช่น Sensor ได้ 8 ช่องสัญญาณ
    -รับ Interrupt เช่น สัญญาณ เบรค 1 ช่องสัญญาณ (ไม่แน่ใจว่า 1 หรือ 3 )
    -สั่งสัญญาณ ออก 5 V และต้องต่อ Power Transistor เพื่อไปขับ อุปกรณ์ 12V ของรถยนต์อีกที มีอีก ราว 20 กว่าช่องสัญญาณ
    เพียงพอที่จะใช้งานใน Project DIY ทั้งหมดทั้งปวงที่ผมทำมาครับ พี่น้องครับ
    Attached Images Attached Images      
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 30-11-2011 เมื่อ 07:50

User ID
    5988
    Status
    โพส
    40

มาตรฐาน ตอบ: Mcu ไมโครคอนโทรเลอร์ ทำอะไร ๆ ก็ทำได้ ถ้าทำเป็น

น้าครับผมอยากลองทำบ้างต้องเริ่มต้นยังไงบ้างช่วยบอกทีครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ unk9 ดูโพส
    น้าครับผมอยากลองทำบ้างต้องเริ่มต้นยังไงบ้างช่วยบอกทีครับ
    1 สั่งซื้อ ชุด MCU สำเร็จรูปมาก่อน 1 ชุด
    1.1 MCU PCB 750 บาท
    1.2 LCD 190 บาท
    1.3 สายเชื่อมต่อ (เดี๋ยวค่อยตัดต่อ หรือถ้าเก๋า ก็ ซื้อ connector 4 เหลี่ยมเล็ก ๆ มาทำเองได้ครับ) 70 บาท
    2 ผมจะส่ง Code ภาษา C ไปให้
    3 ต่อวงจรจาก MCB PCB เชื่อมต่อ กับ LCD
    4 ต่อสายสัญญาณ ที่ต้องการแสดงผลของรถยนต์ เข้า บอร์ด
    5 หากล่องใส่ให้เรียบร้อย เพราะว่าซื้อมาไม่มีกล่อง
    6 อยากทำอะไรตรงใหนเพิ่ม ค่อยมาว่ากัน ครับน้า
    รับรอง ม่ายผิดหวัง
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 08-12-2011 เมื่อ 07:24

User ID
    5988
    Status
    โพส
    40

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ yanyong ดูโพส
    1 สั่งซื้อ ชุด mcu สำเร็จรูปมาก่อน 1 ชุด
    1.1 mcu pcb
    1.2 lcd
    2 ผมจะส่ง code ภาษา c ไปให้
    3 ต่อวงจรจาก mcb pcb เชื่อมต่อ กับ lcd
    4 ต่อสายสัญญาณ ที่ต้องการแสดงผลของรถยนต์ เข้า บอร์ด
    5 หากล่องใส่ให้เรียบร้อย เพราะว่าซื้อมาไม่มีกล่อง
    6 อยากทำอะไรตรงใหนเพิ่ม ค่อยมาว่ากัน ครับน้า
    รับรอง ม่ายผิดหวัง
    ผมอยากได้อุณหภูมิน้ำ(เครื่องยนต์) อากาศขาเข้า,อากาศในท่อid จะได้ไหมครับน้าครับแล้ววงจรที่จะต่อกับรถล่ะคับน้าแล้วผมจะแปลงแล้วอัดโค๊ดลงICยังไงครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย unk9 : 06-12-2011 เมื่อ 18:00

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ unk9 ดูโพส
    ผมอยากได้อุณหภูมิน้ำ(เครื่องยนต์) อากาศขาเข้า,อากาศในท่อid จะได้ไหมครับน้าครับแล้ววงจรที่จะต่อกับรถล่ะคับน้าแล้วผมจะแปลงแล้วอัดโค๊ดลงICยังไงครับ
    ได้ทั้งหมดละครับ
    ขึ้นอยู่กับว่าน้าจะขยันคิด-เขียน Program หรือเปล่า นั่นคือจุดมุ่งหมายของการสร้างครับ
    อย่างน้อยก็จะทำให้รู้ว่า กว่าเขาจะทำมาได้นั้น มันยากเหมือนกัน และต้องยอมเขา (คนสร้างกล่อง ต่าง ๆ )เรื่องการคิด และจินตนาการ
    แต่สิ่งแรกที่ต้องบอกทุก ๆ ท่านใว้ก่อนคือ
    - ผมจะแนะนำและช่วยให้ข้อคิด เท่านั้นครับ จะไม่เขียน Program ให้ บ่อย ๆ (เพราะผมก็ไม่ได้เก่งอะไรมากมาย)
    - หลังจากได้ตัวอย่างไปแล้วต้องไปคิดพัฒนาเอาเอง ติดตรงใหน ค่อยมาช่วยกันคิด แก้ปัญหา
    - และหลาย ๆ เรื่องที่ยังคิดไม่ออก อิอิ
    เรื่องการต่อเข้ากับรถ ผมจะชี้จุดให้หลังจากที่น้า ๆ มีของครบ และจะอธิบายเรื่อง การเดินสายไฟอีกที
    เรื่องการอัด Code ลงใน MCU ตรงนั้นมีขั้นตอนง่าย ๆ (สำหรับบางคน อิอิ )
    1 ลง Program เขียนระหัสภาษา C
    2 ลง Program จับระหัส ยัดเข้า IC PIC16F877
    3 ขั้นตอนการติดต่อของ ข้อ2 กับ บอรด์ MCU (เมื่อซื้อจะมีคู่มือมาด้วยครับ)
    4 ลงมือทำ (อุปกรณ์พร้อม)
    5 ทดลองวงจรว่าทำตามที่ต้องการถูกต้องหรือเปล่า
    6 ต่อเข้ากับรถใช้งาน

ย้ำครับ ว่าต้องเป็นบอรด์รุ่นเดียวกับผมเท่านั้นนะครับ(ตาม Link ข้างบนนู้น)
    ส่วน IC คือ PIC16F877 บนบอรด์

TTC - .... Wait.... TTC-Member
    User ID
    22939
    Status
    โพส
    135

งบเท่าไหร่น้า

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pokneed ดูโพส
    งบเท่าไหร่น้า
    750+190+100 (สายไฟ และ Connector)+70 (ค่าพัสดุ จากทางร้าน)
    ไม่เกิน 1200 บาท จบ ครับ
    แต่สิ่งทีจะได้รับ เกินคุ้มครับ ไม่ใช่แค่การแสดงผล ที่ว่านะครับ
    มันสามารถนำมาเรียนรู้และพัฒนาไปได้มากกว่านั้น เยอะ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ
    ** ลองดูขั้นตอนการทำงานแล้วไม่ยากเกินไปครับ
    แล้วค่อยมาว่ากันต่อ ผมจะลองจับภาพเคลื่อนใหวมาให้อีกทีครับ
    Attached Images Attached Images          
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 08-12-2011 เมื่อ 08:15

User ID
    491
    Status
    โพส
    869

ผมขอชื่นชมครับมีความตั้งใจจริง ความคิดสร้างสรรค์ดีบวกความกล้า อนาคต ไปได้อีกเยอะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ

กล้าทำตามที่เสียงหัวใจเรียกร้อง ไม่ต้องสนใจในสิ่งรอบตัว ถึงคนอื่นไม่รู้ แต่เรารู้อยู่แก่ใจว่ามันเกิดมาจากเรา แค่นั้นก็พอครับ ดีกว่าจ้องไปก็อปปี้ของคนอื่นเอาอย่างเดียวคิดเองไม่เป็นครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ เต้ยTRITON ดูโพส
    ผมขอชื่นชมครับมีความตั้งใจจริง ความคิดสร้างสรรค์ดีบวกความกล้า อนาคต ไปได้อีกเยอะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ

กล้าทำตามที่เสียงหัวใจเรียกร้อง ไม่ต้องสนใจในสิ่งรอบตัว ถึงคนอื่นไม่รู้ แต่เรารู้อยู่แก่ใจว่ามันเกิดมาจากเรา แค่นั้นก็พอครับ ดีกว่าจ้องไปก็อปปี้ของคนอื่นเอาอย่างเดียวคิดเองไม่เป็นครับ
    ขอบคุณครับน้าเต้ย ที่แวะเวียนมาเยี่ยม
    น้า เต้ยก็เป็นอีกท่าน ที่ผม ชื่นชมในแนวทางครับ ทั้งผลิต คิดค้น และทดลองด้วยตัวเอง เป็นแบบอย่างที่ดีครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 09-12-2011 เมื่อ 06:50

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

มาดูขั้นตอนการเริ่มต้นการเรียนรู้ MCU แบบเรียนลัด กันครับ
    อาจจะไม่หวือหวามาก แต่ก็เอาให้ใช้งาน พอได้ และทำงาน ชัว ๆ ก็น่าจะ O
    เป็น Clip การเปิด Program และ Setup ค่า Parameter สำหรับ PIC16F877 ด้วย Mikro C
    1 การเขียน (ในตัวอย่างผมเขียนใว้แล้ว Copy มาลงให้ดูก่อน )การแปลง ระหัสเพื่อ Upload เข้าใน IC PIC16F877
    2 การตั้งค่าต่าง ๆ สำหรับ Program ที่ใช้ Upload Code HEX เข้า PIC
    LOAD

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

เสร็จเรียบร้อยครับ
    สำหรับ mikro C ใช้เป็นคำสั่ง Kick Down
    การทำงานคือ
    - ถ้ากดคันเร่งแบบเรื่อย ๆ จะไม่มีอะไรเปลี่ยน
    - ถ้าเส้นกระตุก นิด จะเข้าสู่การ หลอก Sensor 2 ตัว คือ AT2,AF (ต้องต่อ วงจรออกไปคุมอีกนะครับ)
    - ถ้ากดแบบ เฟ้น ๆ อีกหน่อยก็ จะ หลอก AT2,AF,MAP
    - สุดท้าย ถ้า กระเทือบลงไปฟืดเดียว ลึก มิด จั๊ด ก็ - ปิด คอมส์แอร์ ,หลอก sensor AT2,AF,MAP,WT
    ทุกข้อที่กล่าวมา จะ ยกเลิกเมื่อ ถอนคันเร่งมาที่จุด ที่เริ่ม กระชาก ขอรับ
    ส่วน ภาคการหลอก Sensor จะขอกล่าวในวาระ ต่อไป ครับ
    Code ภาษา C ข้างล่าง ให้เป็นแนวทางการพัฒนานะครับ
    ส่วน HEX File และ Proteus File ก็ให้เป็นตัวอย่างไปลองกันดูได้ครับ

อ่อ Proteus ให้ใช้ Ver 7 ขึ้นไปนะครับ Ver 6 จะ Error
    /////////////////////////////////////////////////////////////
    #define beep1 PORTC.F3 //BC548 BUZZER 12V
    #define Dis PORTC.F4 //DISPLAY CONTROL

unsigned long int pedal1,pedal2,pedal_v,x;
    unsigned char v1,v2,v3;
    void main()
    {
    TRISA=0XFF;
    TRISB=0x00;
    TRISC=0X00;
    TRISD=0X00;
    TRISE=0X00;
    PORTB=0X00;
    PORTC=0X00;
    PORTD=0X00;
    PORTE=0X00;
    Lcd_Init(&PORTD);
    Lcd_Cmd(LCD_Clear);
    Lcd_Cmd(lcd_cursor_off);
    Dis=1;
    Lcd_Out(1,5,"POWER ON");
    delay_ms(1000);
    for(x=0;x<3;x++)
    {
    beep1=1;
    delay_ms(50);
    beep1=0;
    delay_ms(50);
    }
    while(1)
    {
    pedal_v=Adc_Read(0);
    pedal_v=pedal_v*489/1000;
    v1=pedal_v/100;
    v2=(pedal_v%100)/10;
    v3=pedal_v%10;
    Lcd_Out(2,2,"PEDAL");
    Lcd_Chr(2,8,v1+48);
    Lcd_Chr(2,9,'.');
    Lcd_Chr(2,10,v2+48);
    Lcd_Chr(2,11,v3+48);
    Lcd_Chr(2,14,'V');
    Delay_ms(100);
    pedal1=Adc_Read(0);
    delay_ms(1000);
    pedal2=Adc_Read(0);
    {
    loop1:
    if(pedal2>=(pedal1+100)&pedal2<(pedal1+200))
    {
    PORTB=0X17;
    Lcd_Out(1,1,"ON AT2 AF");
    while(pedal2>=pedal1) {goto loop1;}
    }
    }
    loop2:
    if(pedal2>=(pedal1+200)&pedal2<(pedal1+405))
    {
    PORTB=0x1F;
    Lcd_Out(1,2,"ON AT2 AF MAP");
    while(pedal2>=pedal1) {goto loop2;}
    }
    loop3:
    if(pedal2>=(pedal1+405))
    {
    PORTB=0x0F;
    Lcd_Out(1,1,"ON AT2 AF MAP WT"); Delay_ms(100);
    Lcd_Out(2,3,"COM AIR OFF");Delay_ms(100);
    while(pedal2>=pedal1) {goto loop3;}
    }
    else {
    PORTB=0X10;
    Delay_ms(200);
    Lcd_Out(1,2,"PEDAL ACTIVE");
    }
    }
    }

User ID
    5988
    Status
    โพส
    40

รับทราบครับแต่คงต้องหลังปีใหม่ถึงจะมีเวลาลงมือครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

มาว่ากันต่อเรื่อง ภาคการรับคำสั่ง จาก MCU และส่งต่อไปที่เครื่องยนต์ครับ
    -ถ้าจะต่อ ตามที่ผมว่ามา ข้างบนก็ เริ่มกันที่ AT2 ก็คือ สัญญาน อุณหภูมิ อากาศ ที่อยู่หลังปีกผีเสื้อนะครับ
    สัญญานที่ออกมาเป็น Volt เราก็ใช้ วิชา แบ่งแรงดันส่วนหนึ่ง เข้า resistor แบบปรับค่าได้ (ก็ดีกว่าเพราะเลือกได้หลายระดับดี)และก็ ต่อลง กราวด์ ซึ่งจะทำให้ แรงดันที่เข้าไป ECU ลดลง แล้วก็จะทำให้ ECU คำนวนว่า อากาศเย็น จึงสั่ง เพิ่มการฉีดมาอีก ระดับหนึ่ง
    -ต่อไป การต่อ AF ก็คือ Air Flow meter sensor ซึ่งทำหน้าที่ ตรวจวัดปริมาณ อากาศ ที่เข้ามาทาง หม้อกรองอากาศ ว่า มากน้อยเท่าใด
    แต่ตัวนี้จะจ่ายเป็นกระแส ดังนั้นเราจะไม่ใช้วิชา แบ่งแรงดัน ต้องใช้วิชา Pull Up ก็คือ เพิ่มกระแสให้ ECU แทน
    (วิธีการ เคย Post ไปแล้ว ท่านใดไม่ได้อ่าน ก็กลับไปอ่านนะครับ จะได้ รู้ที่มาที่ไป)ซึ่ง พอ ECU รับกระแสมามาก ก็จะเข้าใจว่า อากาศ มวลมาก
    จึ่งสั่งฉีดน้ำมัน มาในระดับ หนึ่ง และถ้า บวกกันกับ หลอก AT ข้างบน ก็จะได้ 2 ระดับไปแล้วนะครับ
    -ต่อไป การหลอก MAP ก็คือ การเพิ่มแรงดัน (โวทย์)ให้กับ ECU เพื่อแจ้งว่า อากาศหลัง Turbo มาเยอะมาก (จากข้อ1 และ 2 +3)
    ต้องเพิ่มปริมาณการฉีดอีกระดับ หนึ่ง (เป็น 3 แล้วนะ )แต่ว่า ข้อ1จะ บวก ข้อ2 แล้ว จะ คูณด้วย 3 นะครับ (ไม่ใช้ บวกข้อ3 ความเป็นมา ก็อย่าไปรู้เลยครับ มันยาวไป ผมจะงงก่อน อิอิ )
    -ต่อไป ก็ การหลอก WT ก็คือ Water Temp sensor การตรวจสอบอุณหภูมิน้ำ (หรือเป็นตัวชี้ว่า เครื่องยนต์ร้อน/ไม่ร้อน ถ้าเครื่องเย็น การเสียดสีสูงความฝืดก็สูง ต้องการเชื่อเพลิง มาก เพื่อชดเชยความฝืด -การขยายตัวของลูกสูบยังไม่เต็มที่ จะมีการรั่วใหลของแรงอัด ฯลฯ)
    ตัวนี้ใช้วิชา แบ่งแรงดันให้น้อยลงเหมือน AT2 ครับ
    -ต่อไป ท้ายสุด การสั่งตัด Air Compressor ตัวนี้ ก็คือ ตัดภาระเครื่องยนต์ได้ 2-4 แรงม้า กันเลยนะครับ(ถ้า Com เก่าหน่อย)สังเกตุดูก็ได้ครับ ว่าช่วงที่ AC ทำงานรอบขึ้นมาอีกตั้ง 250-300 Rpm ดังนั้นเราจึงจะตัดออกไปซัก ชั่วระยะที่ต้องการอัตราเร่ง
    และถ้าผมไม่เข้าใจผิด เราสามารถหลอกให้ ECU ยังจ่ายน้ำมัน ชดเชยภาระของ AC ต่อไป
    ในขณะที่เราก็แอบตัดสัญญานแรงดันที่ไป AC ออกซะ...แต่...วงจร AC Relay ได้ลงกราวด์ ที่ ECU ไปแล้ว ดังนั้น ECU ก็ต้องเข้าใจว่า
    AC ยังทำงาน และก็ยังต้องจ่ายค่าชดเชย ต่อไป แถม อุณหภูมิ ก็ เช็คว่า อากาศร้อน ไม่ตัด AC ซักที...............ครับ พี่น้องครับ
    อาจจะข้าม มาตัวก็คือ Airtemp no 1 เนื่องจากยังไม่ได้ทดลองครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 15-12-2011 เมื่อ 08:03

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

สวัดดีปีใหม่ครับ พี่น้อง ทั้งหลาย
    เปิด มามีเรื่อง Update คือ ตอนนี้ การทดลอง การใช้งาน PIC+SPI ให้ทำการดันราง คอมมอลเรว ผ่านการทดลอง
    ในแล๊ป ส่วนตัวเรียบร้อย แถมพ่วงกับ คันเร่งไฟฟ้า ที่แถมมาด้วยกัน ที่จริงทำ ครุ้สช์คอนโทลด้วย คิกดาวส์ด้วย แต่ Program เป็น Demo
    เลยใส่เต็มไม่ได้ ต้องหาตัวเต็มของ Mikro C มาใช้งานก่อนครับ (หาต้องนานและยังไม่ได้ ไม่มีขายด้วย )
    เดี๋ยวลองติดตั้งแล้วใช้งาน ผ่านแล้วจะมา .....โม้....ให้ฟังต่อครับผ้ม

TTC-2028 TTC-Member
    User ID
    13783
    Status
    โพส
    792

ไดรับความรู้มากมายเลยครับ ขอหนับหนุน และดันครับ สู้ ๆ ครับ

TTC - .... Wait.... TTC-Member
    User ID
    22939
    Status
    โพส
    135

น้ายง ผมอยากทำกล่องดันราง กับยกหัวฉีด ครับ ไม่น่ายากครับ

User ID
    7923
    Status
    โพส
    1,047

สุดยอดคับมีเวลาจะขอทดลองทำบ้าง

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pokneed ดูโพส
    น้ายง ผมอยากทำกล่องดันราง กับยกหัวฉีด ครับ ไม่น่ายากครับ
    ที่จริงตอนนี้ผมเขียน Program เองและใช้งานอยู่ครับ แต่ด้วยการวาง อุปกรณ์ที่ มีสัญญานรบกวน เลยมีปัญหาอยู่เล็กน้อย
    ถ้าจะยกหัวฉีด ก็ไม่ยากครับ แค่ลด และหลอก Sensor มันก็จะยกเพิ่ม ครับ ง่าย ๆ อยู่ที่ว่า อยากทำและกล้าลองหรือเปล่า
    ECU เสีย โคตรยากครับ ยืนยัน เพราะผมต่อสัญญาน สลับกัน มันก็แค่ Error และก็ดับเครื่อง พอสลับใหม่ มันก็นิ่ง
    ผมเล่นกับมัน มา พักใหญ่แล้วครับ พอไปได้

User ID
    14888
    Status
    โพส
    717

สุดยอดดดดดดดดดดดดดดดด

User ID
    22939
    Status
    โพส
    135

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Yanyong ดูโพส
    ที่จริงตอนนี้ผมเขียน Program เองและใช้งานอยู่ครับ แต่ด้วยการวาง อุปกรณ์ที่ มีสัญญานรบกวน เลยมีปัญหาอยู่เล็กน้อย
    ถ้าจะยกหัวฉีด ก็ไม่ยากครับ แค่ลด และหลอก Sensor มันก็จะยกเพิ่ม ครับ ง่าย ๆ อยู่ที่ว่า อยากทำและกล้าลองหรือเปล่า
    ECU เสีย โคตรยากครับ ยืนยัน เพราะผมต่อสัญญาน สลับกัน มันก็แค่ Error และก็ดับเครื่อง พอสลับใหม่ มันก็นิ่ง
    ผมเล่นกับมัน มา พักใหญ่แล้วครับ พอไปได้
    หลอกตัวไหนครับ ตัวที่มีผลต่อการจ่ายน้ำมันน่าจะเป็น แอร์โฟว์ ไม่รู้ใช่หรือเปล่าแต่ถ้าตัวอื่นผมยังมองไม่เห็นเลยครับ อีกตัวหนึ่งน่าจะเป็น อ๊อกซิเจนเซ็นเซอร์ แต่หลอกตัวนี้ก้อไม่น่าหวือหวา มันแค่ปรับแบบสมูทๆเท่านั้นเองใช่ไหมครับ

แต่ผมอยากทำแบบ รับสัญญาณมาแล้วปรับเพิ่มขึ้น แล้วค่อยส่งสัญญาณออก ทำเป็นวอลลุ่มปรับเพิ่มและลด เอาแบบลูกทุ่งเลย เหมือนตัวเพิ่มน้ำมันเบนซิลยุดแรกๆ ครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย pokneed : 01-02-2012 เมื่อ 15:05

หน้า 4 จากทั้งหมด 28 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้