หน้า 5 จากทั้งหมด 28 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 81 ถึง 100 จากทั้งหมด 553

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    15054
    Status
    โพส
    635

มาตรฐาน ตอบ: Mcu ไมโครคอนโทรเลอร์ ทำอะไร ๆ ก็ทำได้ ถ้าทำเป็น

สวดยอดเลยครับ

User ID
    996
    Status
    โพส
    777

มาตรฐาน ตอบ: Mcu ไมโครคอนโทรเลอร์ ทำอะไร ๆ ก็ทำได้ ถ้าทำเป็น

ผมสั่งปลั้ก OBD ไปตั้งเดือนนึงแล้วจากเมกา จนบัดนี้ยังไม่โผล่มาเลยครับ
    ว่าจะเอามาลองเล่น can bus ทำขายแข่งกับ smart gauge ซะหน่อย

TTC - .... Wait.... TTC-Member
    User ID
    22939
    Status
    โพส
    135

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ iGnUs ดูโพส
    ผมสั่งปลั้ก OBD ไปตั้งเดือนนึงแล้วจากเมกา จนบัดนี้ยังไม่โผล่มาเลยครับ
    ว่าจะเอามาลองเล่น can bus ทำขายแข่งกับ smart gauge ซะหน่อย
    สั่งตัวอะไรไปเอ่ย ปล๊กOBD ไม่ต้องถึงเมกาครับ แถวนี้มีขายครับ ผมหาเจอแล้ว canbut คุณเขียนโปรแกรม โพโทคอลcanbut ใด้ใช่ไหมครับ มีคนช่วยน้ายงแล้ว

TTC - .... Wait.... TTC-Member
    User ID
    22939
    Status
    โพส
    135

น้ายงไปไหนละ เผอิญผมเปิดเจอกล่องโปรสปีด ดันราง ยกหัวฉีด ฯลฯ โอ้ว์แม่จ้าว ราคากล่องเอาเรื่องเหมือนกันนะ บางกล่องมี40กว่าพันเลย เป็น picgy bag แพงกว่าเครื่องเบนซินอีก หนาวเลยครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย pokneed : 02-02-2012 เมื่อ 10:57

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pokneed ดูโพส
    หลอกตัวไหนครับ ตัวที่มีผลต่อการจ่ายน้ำมันน่าจะเป็น แอร์โฟว์ ไม่รู้ใช่หรือเปล่าแต่ถ้าตัวอื่นผมยังมองไม่เห็นเลยครับ อีกตัวหนึ่งน่าจะเป็น อ๊อกซิเจนเซ็นเซอร์ แต่หลอกตัวนี้ก้อไม่น่าหวือหวา มันแค่ปรับแบบสมูทๆเท่านั้นเองใช่ไหมครับ

แต่ผมอยากทำแบบ รับสัญญาณมาแล้วปรับเพิ่มขึ้น แล้วค่อยส่งสัญญาณออก ทำเป็นวอลลุ่มปรับเพิ่มและลด เอาแบบลูกทุ่งเลย เหมือนตัวเพิ่มน้ำมันเบนซิลยุดแรกๆ ครับ
    1 Air Temp1 ก็คือตรง Sensor อากาศขาเข้า ร้อนเย็นแค่ใหน ถ้าเย็นก็จะ คำนวนการจ่ายน้ำมัน มาก--ปรับแบบแบ่งแรงดันลงกราวด์
    2 Air Flow Sensor ก็คือ วัดปริมาณการใหลของอากาศ เร็วช้าแค่ใหน ถ้าใหลมากก็จะ คำนวนการจ่ายน้ำมัน มาก( เพิ่มกระแสไฟให้วงจร ตามการกดคันเร่ง (ใช้งานอยู่))
    3 Air Temp2 อากาศ หลังออกจากโบ ร้อนเย็นแค่ใหน ถ้าเย็นก็จะ คำนวนการจ่ายน้ำมัน มาก--ปรับแบบแบ่งแรงดันลงกราวด์ ง่าย ๆ(ผมปรับแล้วดูจาก Com+Obd2+Program ใช้งานอยู่)
    4 Map Sensor แรงดันในท่อร่วม ID ที่มาจากโบ มามาก ความดันจะสูงแสดงว่าอากาศมาก จะฉีดมากตามไปด้วยผมอัดด้วยการ หลอก Map ขึ้นไปอีก( ใช้งานอยู่)
    5 Pedal Sensor คันเร่ง ทำการเพิ่มความเร็วในการตอบสนองให้เป็น 2 เท่า โดยวงจร Elec หรือ MCU
    6 Rail Pressure Sensor หรือ ดันรางโดยการ ลดแรงดันไฟฟ้าที่มาจาก Sensor ไม่ยาก ไม่ง่าย แต่ผมทำได้( ใช้งานอยู่ จ๊ะ
    )
    ซึ่งทั้งหลายทั้งปวงที่ว่ามา ECU จะเอาผลของค่า Sensor ต่าง ๆ ไปวิเคราะห์ว่า สรุปแล้ว จะยกหัวฉีดนำร่อง กี่วินาที่ แล้วจะฉีดซ้ำ ล่าช้าออกไปอีกกี่ วินาที และฉีดจริง เท่าใหร่
    ส่วนกล่อง Prospeed นั้น เป็น MCU ครับก็ต้องยอมรับครับถ้าต้องการแบบ เสต๊ปเทพ
    ถ้าเอาแบบเสต๊ป มาร ก็ คบกับผม อิ อิ อะ ล้อเล่ง
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 02-02-2012 เมื่อ 17:51

User ID
    16993
    Status
    โพส
    36

ผลงานน่าสนใจมากๆเลยครับ ผมติดตามมาเรื่อยๆ แต่ไม่ค่อยมีความรู้ด้านนี้ คงต้องค่อยๆศึกษาไป สำหรับพวกวงจร wiring ของ triton หาได้จากที่ไหนได้ครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย ckj : 02-02-2012 เมื่อ 18:51

User ID
    996
    Status
    โพส
    777

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pokneed ดูโพส
    สั่งตัวอะไรไปเอ่ย ปล๊กOBD ไม่ต้องถึงเมกาครับ แถวนี้มีขายครับ ผมหาเจอแล้ว canbut คุณเขียนโปรแกรม โพโทคอลcanbut ใด้ใช่ไหมครับ มีคนช่วยน้ายงแล้ว
    สั่งเฉพาะปลั้กที่ใช้เสียบกับรถครับ ลองหาดูในเวบขายอุปกรณ์ elec ไม่เจออ่ะครับ
    ส่วนตัวที่เป็น elm มีแล้วครับ อิอิ

ส่วน canbus ยังเขียนไม่เป็นครับเพิ่งลองเพิ่งศึกษา MCU เหมือนกัน แต่ดูๆแล้ว compiler มันี library ของ canbus อยู่เหมือนกันน่าจะ interface กันไม่ยาก (มั้งงง)

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ckj ดูโพส
    ผลงานน่าสนใจมากๆเลยครับ ผมติดตามมาเรื่อยๆ แต่ไม่ค่อยมีความรู้ด้านนี้ คงต้องค่อยๆศึกษาไป สำหรับพวกวงจร wiring ของ triton หาได้จากที่ไหนได้ครับ
    จากห้องนี้แหละน้า
    http://www.mitsubishi-forums.com/t25...hop-manual.htm
    นี่ของนอก (เป็นแหล่งที่มาเดียวกันครับ)

User ID
    22939
    Status
    โพส
    135

น้ายง ทำไมเราไม่มาเป็นจอมมารระดับเทพ ล่ะครับบบ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

สู้ๆครับน้า ไม่ได้มาเยี่ยมนานแล้วไปไกลเลยนะครับ ช่วงนี้ลูกยังเล็กไม่ได้จับไรเล่นเลยครับ

User ID
    14888
    Status
    โพส
    717

สู้ๆๆๆ กล่องดันรางในอนาคตชื่อ YY Red line...อิอิ

User ID
    5988
    Status
    โพส
    40

น้าๆครับหนังสือpicที่น้าใช้ศึกษาใช่เล่มไหนวานน้าโชว์หน้าปกหน่อยครับจะได้หามาอ่านประดับความรู้

User ID
    22939
    Status
    โพส
    135

มีใครมีโปรแกรมจูนกล่อง ECU SHOP ไหมครับ พอดีน้องเขาสับกล่องกัน จากกล่องมือหมุนมาเป็นจูนคอม แต่ไม่มีwiring กับโปรแกรมจูน หรือว่าต้องไปให้ตัวแทนต่อสายและจูนให้ครับ

User ID
    22939
    Status
    โพส
    135

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ unk9 ดูโพส
    น้าๆครับหนังสือpicที่น้าใช้ศึกษาใช่เล่มไหนวานน้าโชว์หน้าปกหน่อยครับจะได้หามาอ่านประดับความรู้
    ผมใช้ศึกษาครับอันแบบนี้ครับ
    Attached Images Attached Images          

User ID
    5988
    Status
    โพส
    40

ผมใช้ศึกษาครับอันแบบนี้ครับ
    ขอบคุณครับ แต่หนังสือpicในระยองหาแล้วไม่ค่อยถูกใจเท่าไรเลยครับTT

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    สู้ๆครับน้า ไม่ได้มาเยี่ยมนานแล้วไปไกลเลยนะครับ ช่วงนี้ลูกยังเล็กไม่ได้จับไรเล่นเลยครับ
    ลูกชายลูกสาวครับน้า Jee
    สุขสันต์ วันแห่งความรัก ครับ
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ its ดูโพส
    สู้ๆๆๆ กล่องดันรางในอนาคตชื่อ YY Red line...อิอิ
    อิอิอิ ถ้าเก่งถึงขั้นนั้น จะแจกเบิกทางใน ห้องเรียน นี้ก่อนใครครับ
    ช่วงนี้กำลังซุ่ม ออก นวัตกรรมใหม่ เลยวาง ดันรางใว้ แป๊บ 1
    ที่จริง ทำเสร็จ มาพักหนึงแล้ว ตอนนี้กำลัง ทดลอง การใช้งานอยู่ครับ
    เมื่อทุกอย่างไม่มีปัญหา จะบอกให้ทุกท่านรู้ จ้า
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 14-02-2012 เมื่อ 08:54

User ID
    22939
    Status
    โพส
    135

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Yanyong ดูโพส
    ลูกชายลูกสาวครับน้า Jee
    สุขสันต์ วันแห่งความรัก ครับ

อิอิอิ ถ้าเก่งถึงขั้นนั้น จะแจกเบิกทางใน ห้องเรียน นี้ก่อนใครครับ
    ช่วงนี้กำลังซุ่ม ออก นวัตกรรมใหม่ เลยวาง ดันรางใว้ แป๊บ 1
    ที่จริง ทำเสร็จ มาพักหนึงแล้ว ตอนนี้กำลัง ทดลอง การใช้งานอยู่ครับ
    เมื่อทุกอย่างไม่มีปัญหา จะบอกให้ทุกท่านรู้ จ้า

รออยู่นะครับ น้ายง

User ID
    22939
    Status
    โพส
    135

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ unk9 ดูโพส
    ขอบคุณครับ แต่หนังสือpicในระยองหาแล้วไม่ค่อยถูกใจเท่าไรเลยครับTT
    ลองหาดูสักเล่มแล้วทำความเข้าใจกับมันให้ใด้ หนังสือทุกเล่มจะคล้ายๆกันหมดครับ อยู่ที่ผู้อ่านครับ จะใด้มาช่วยน้ายง ครับ

User ID
    14888
    Status
    โพส
    717

รอติดตาม....

User ID
    22939
    Status
    โพส
    135

คิดถึงน้า่ยงจังครับ ซุ่มจับยาบ้าอยู่แน่เลย อิอิ ผมรอ ผบ.อนุมัติงบประมาณในการจัดซื้อชุดทดลองให้เหมือนน้ายงอยู่ครับ จะใด้ต่อยอดใด้เลย พอดีช่วงนี้ใช้งบลงทุนงานหลักเยอะครับ เลยต้องรอก่อนครับ

หน้า 5 จากทั้งหมด 28 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้