หน้า 7 จากทั้งหมด 28 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 121 ถึง 140 จากทั้งหมด 553

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

มาตรฐาน ตอบ: Mcu ไมโครคอนโทรเลอร์ ทำอะไร ๆ ก็ทำได้ ถ้าทำเป็น

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pokneed ดูโพส
    Zzzzzzzzzzzzz
    อย่าหลับ
    if(map_in>=777){vout2=777;}//ถ้า Map in มากกว่า 3.8 V ให้ Vout ออกแค่ 3.8 V
    ช่วงนี้งาน Project ยุ่งมากครับเลยได้แค่ ช่วยแก้ให้เล็ก ๆ น้อย ๆ
    PWM ผมใช้ยังไม่เป็นครับ แต่เอาแค่นี้ก็ o
    และ Map 3.8 v ใช้ได้ครับผมใช้อยู่ รับประกัน 100 % ไม่ตัดลองแล้ว
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 19-03-2012 เมื่อ 13:08

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

มาตรฐาน ตอบ: Mcu ไมโครคอนโทรเลอร์ ทำอะไร ๆ ก็ทำได้ ถ้าทำเป็น

ว่าแต่น้าใช้ Hardware อะไรในวงจรบ้าง จะได้นำทางถูก
    วงจรเป็นอย่างไร ถ้าไม่เป็นความลับ

TTC - .... Wait.... TTC-Member
    User ID
    22939
    Status
    โพส
    135

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Yanyong ดูโพส
    อย่าหลับ
    if(map_in>=777){vout2=777;}//ถ้า Map in มากกว่า 3.8 V ให้ Vout ออกแค่ 3.8 V
    ช่วงนี้งาน Project ยุ่งมากครับเลยได้แค่ ช่วยแก้ให้เล็ก ๆ น้อย ๆ
    PWM ผมใช้ยังไม่เป็นครับ แต่เอาแค่นี้ก็ o
    และ Map 3.8 v ใช้ได้ครับผมใช้อยู่ รับประกัน 100 % ไม่ตัดลองแล้ว
    น้ายง 777นี่คือไรครับ หรือใช้ตรงๆเลย
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Yanyong ดูโพส
    ว่าแต่น้าใช้ Hardware อะไรในวงจรบ้าง จะได้นำทางถูก
    วงจรเป็นอย่างไร ถ้าไม่เป็นความลับ
    วงจรธรรมดาเลยครับ เข้าออก ก่ะจะทำใช้เองและแจกเพื่อนๆ เพราะโดยปกติทั่วไปผมใช้ซีเนอร์ครับ แต่ก้อกลัวความร้อนสะสมในตัวมันจนมันช๊อต แต่ก้อคิดไปคิดมา ซีเนอร์มันจะเริ่มสะสมความร้อนเฉพาะตอนที่บู๊สเกินจุดตัดเดิม คงไม่มีใครบูสแช่ขนาดนั้นแน่เลยครับ

User ID
    5988
    Status
    โพส
    40

น้ายง ผมขอค่าตัวแปรของsensorต่างๆว่าส่งสัญญาณเป็นอะไรรวมถึงwiring diagramไฟฟ้าหน่อยครับ ผมยังไม่มีจะขอเอาไปศึกษาครับ unk9@hotmail.com

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pokneed ดูโพส
    น้ายง 777นี่คือไรครับ หรือใช้ตรงๆเลย

วงจรธรรมดาเลยครับ เข้าออก ก่ะจะทำใช้เองและแจกเพื่อนๆ เพราะโดยปกติทั่วไปผมใช้ซีเนอร์ครับ แต่ก้อกลัวความร้อนสะสมในตัวมันจนมันช๊อต แต่ก้อคิดไปคิดมา ซีเนอร์มันจะเริ่มสะสมความร้อนเฉพาะตอนที่บู๊สเกินจุดตัดเดิม คงไม่มีใครบูสแช่ขนาดนั้นแน่เลยครับ
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...=17314&page=38
    มันเป็นค่าที่แปลงระบบสัญญาน ดิจิตอลเป็นอนาล็อค
    ที่ผมใช้กับ MCU สั่งงานออกทาง MCP4922
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 22-03-2012 เมื่อ 08:59

TTC - .... Wait.... TTC-Member
    User ID
    22939
    Status
    โพส
    135

อรุณสวัสดิ์ครับ น้าๆ ผมอยากลองเล่น arduino บ้างจัง หลังจากที่ลองอ่านๆดูเขาบอกว่าง่าย โอเพ่นซ๊อสด้วย อยากใช้บอดร์ freearduino usb แนะนำทีครับต้องซื้ออะไรบ้าง lcd แสดงผลอีกตัวไหนดีครับ เพราะบอดร์เก่าที่แถมมากับหนังสือPIC MCUขามันไม่ครบแล้วครับชักเข้าชักออกขาหักไปเยอะแล้ว ก่ะจะซื้อบอดไหม่(ถ้าไม่ซื้อไหม่ก็ต้องซื้อMCUไหม่อยู่ดี) จะเล่นแบบน้ายงหรือน้าจี ดี แต่ผมเล็งแบบน้าจีใว้ เพราะมองกันยาวๆก่ะว่าน้ายงคงอัพเดทมาเล่นดุยโน่ ผมจะใด้ไม่ต้องซื้อไหม่อีก ผมว่าดุยโน่มันเขียนง่ายกว่านะไกล้เคียงภาษาคนมากกว่า

User ID
    996
    Status
    โพส
    777

V = (Vref /1024)xเลขฐานสิบ
    น้าต้องการ 3.8 = (5 V / 1024) x เลขฐานสิบ = 778 ปัดสวยๆก็ 777 ได้ครับ

น้ายงค์ใช้DAC นี่เองผมก็ว่ามันไม่ได้สั่งลด V ได้เฉยๆนี่หน่า

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

แง้ม ๆ อีกหน่อย อะ
    ผมจูน MAP ขึ้นอีกครับ
    void map_up()
    {
    if(map_in>245&&map_in<333){vout2=(map_ref+40);}
    else if(map_in>=333&&map_in<419){vout2=(map_ref+50);}
    else if(map_in>=419&&map_in<505){vout2=(map_ref+60);}
    else if(map_in>=505&&map_in<591){vout2=(map_ref+90);}//569
    else if(map_in>=591&&map_in<677){vout2=(map_ref+100);}//640
    else if(map_in>=677&&map_in<777){vout2=(map_ref+110);}//711
    else{vout2=map_ref;}
    }
    if(map_in>=777){vout2=777;}//
    อรุณสวัสดิ์ครับ น้าๆ ผมอยากลองเล่น arduino บ้างจัง หลังจากที่ลองอ่านๆดูเขาบอกว่าง่าย โอเพ่นซ๊อสด้วย อยากใช้บอดร์ freearduino usb แนะนำทีครับต้องซื้ออะไรบ้าง lcd แสดงผลอีกตัวไหนดีครับ เพราะบอดร์เก่าที่แถมมากับหนังสือPIC MCUขามันไม่ครบแล้วครับชักเข้าชักออกขาหักไปเยอะแล้ว ก่ะจะซื้อบอดไหม่(ถ้าไม่ซื้อไหม่ก็ต้องซื้อMCUไหม่อยู่ดี) จะเล่นแบบน้ายงหรือน้าจี ดี แต่ผมเล็งแบบน้าจีใว้ เพราะมองกันยาวๆก่ะว่าน้ายงคงอัพเดทมาเล่นดุยโน่ ผมจะใด้ไม่ต้องซื้อไหม่อีก ผมว่าดุยโน่มันเขียนง่ายกว่านะไกล้เคียงภาษาคนมากกว่า
    ถูกต้องละครับ

User ID
    22939
    Status
    โพส
    135

น้ายงสั่งแบบเดียวกับน้าจีหรือเปล่าครับ ช่วงนี้ผมกำลังเทพื้นขึ้นโคลงหลังคาอยู่ครับ ยังคิดตามไม่ทันเลยครับ ต้องรอให้สมองโล่งๆนิดนึงครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

น้ายงสั่งแบบเดียวกับน้าจีหรือเปล่าครับ ช่วงนี้ผมกำลังเทพื้นขึ้นโคลงหลังคาอยู่ครับ ยังคิดตามไม่ทันเลยครับ ต้องรอให้สมองโล่งๆนิดนึงครับ
    เหมือนกันครับ
    แต่ผมจูน Map เพิ่มเข้าไปและ คำสั่งการจับสัญญานคันเร่งเพื่อคุม Sensor อื่น ๆ นิดหน่อย

User ID
    22939
    Status
    โพส
    135

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ yanyong ดูโพส
    เหมือนกันครับ
    แต่ผมจูน map เพิ่มเข้าไปและ คำสั่งการจับสัญญานคันเร่งเพื่อคุม sensor อื่น ๆ นิดหน่อย
    น้ายง ซื้อที่ไหน ร้านไหน ซื้อฟรีดุยโน่และจอlcdรุ่นไหนอ่ะ ชี้เป้าด้วยครับ ผมเข้าไปดูเองจะเล่นจอไหญ่อยู่เรื่อยเลยครับ เดี๋วจะไม่เหมือนน้า

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

น้ายง ซื้อที่ไหน ร้านไหน ซื้อฟรีดุยโน่และจอlcdรุ่นไหนอ่ะ ชี้เป้าด้วยครับ ผมเข้าไปดูเองจะเล่นจอไหญ่อยู่เรื่อยเลยครับ เดี๋วจะไม่เหมือนน้า
    http://www.etteam.com/product2009/LC...BACKLIGHT.html
    ผมใช้ตัวนี้อยู่ครับ ง่ายหน่อย
    ส่วนตัวล่างซื้อมาเฉย ๆ ยังใช้ไม่เป็น แต่ซักวัน มันต้องได้ครับ แอแอ
    http://www.etteam.com/prod2012/LCD/GLCD-MTB-368.html

User ID
    22939
    Status
    โพส
    135

http://www.etteam.com/product2009/LC...BACKLIGHT.html
    ผมใช้ตัวนี้อยู่ครับ ง่ายหน่อย
    ส่วนตัวล่างซื้อมาเฉย ๆ ยังใช้ไม่เป็น แต่ซักวัน มันต้องได้ครับ แอแอ
    http://www.etteam.com/prod2012/LCD/GLCD-MTB-368.html
    ผมก้อเล็งตัวล่างอยู่ครับมันแสดงผลเยอะดี แต่คงจะเขียนยากหน่อยมั้ง แต่น้ายงเก่งละคงหมูแล้วล่ะครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

มาว่ากันเล่น ๆ ให้ความข้องใจกับ สมช. ทั้งเซี่ยนและกำลังจะเซียนเข้าใจเล็กน้อยว่า
    ห้องนี้ กำลังทำอะไรกัลลลลลลลล
    **
    1 คือแนะนำให้เรียนรู้เรื่อง MCU แบบพื้นฐาน ที่พอจะ
    2 ทำดันราง Common Rail
    3 ยกหัวฉีด ก็คือ การ หลอก Air temp1/ Ari temp2/ Air Flow/เพิ่ม MAP/ปลดล็อค BOOST Turbo
    4 คันเร่งไฟฟ้า
    ได้ ก้อพอ เฮอ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ

User ID
    22939
    Status
    โพส
    135

ความรู้ทั้งนั้นห้องเนี่ย ไครที่ซุ่มดูอยู่ช่วยกันออกแนวคิดและสอนด้วยครับ

User ID
    5988
    Status
    โพส
    40

น้ายง ผมขอจุดต่อตำแหน่งสายของsensorหน่อยครับตอนนี้ลองเขียน pic อ่านค่า temp อยู่ขอคำแนะนำด้วยครับ unk9@hotmail.com
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย unk9 : 28-03-2012 เมื่อ 22:48

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ unk9 ดูโพส
    น้ายง ผมขอจุดต่อตำแหน่งสายของsensorหน่อยครับตอนนี้ลองเขียน pic อ่านค่า temp อยู่ขอคำแนะนำด้วยครับ unk9@hotmail.com
    ยังไม่มี Wiring หรือครับ
    เดี๋ยวไปค้นดูให้อีกทีครับ

User ID
    996
    Status
    โพส
    777

มาว่ากันเล่น ๆ ให้ความข้องใจกับ สมช. ทั้งเซี่ยนและกำลังจะเซียนเข้าใจเล็กน้อยว่า
    ห้องนี้ กำลังทำอะไรกัลลลลลลลล
    **
    1 คือแนะนำให้เรียนรู้เรื่อง MCU แบบพื้นฐาน ที่พอจะ
    2 ทำดันราง Common Rail
    3 ยกหัวฉีด ก็คือ การ หลอก Air temp1/ Ari temp2/ Air Flow/เพิ่ม MAP/ปลดล็อค BOOST Turbo
    4 คันเร่งไฟฟ้า
    ได้ ก้อพอ เฮอ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ
    ส่วนผมตั้งเป้าไปที่ can bus ได้ plug มาตั้งนานกว่าจะได้ฤกษ์เข้าสายตั้งเป็นเดือน 555

User ID
    5988
    Status
    โพส
    40

ยังไม่มี Wiring หรือครับ
    เดี๋ยวไปค้นดูให้อีกทีครับ
    เคยขอและฝากเมลไว้แต่ก็ไม่ได้ครับTT ที่เขาขอ wiringไฟฟ้า อ่ะครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ unk9 ดูโพส
    เคยขอและฝากเมลไว้แต่ก็ไม่ได้ครับTT ที่เขาขอ wiringไฟฟ้า อ่ะครับ
    เข้าใจครับ
    และก็เห็นใจคนส่งให้ด้วยครับ เพราะถ้าจะส่งให้ทีละคนผมว่า มัน ก็งานหนักครับ
    ท่านใดอยากได้หรือต้องการส่ง ก็ ฝากไฟล์ นะครับ จะได้ไม่จุกจิก อิอิอิ

http://www.upload-thai.com/download....d0a99021b5b6c4
    ฝากแล้วมันโม้ว่า ไม่มีลบ แต่กลับไปดูของเก่า ๆ ที่เคยฝาก ไม่มีเหลือครับ แง่ววววว
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 30-03-2012 เมื่อ 08:39

หน้า 7 จากทั้งหมด 28 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้