หน้า 8 จากทั้งหมด 28 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 141 ถึง 160 จากทั้งหมด 553

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    996
    Status
    โพส
    777

มาตรฐาน ตอบ: Mcu ไมโครคอนโทรเลอร์ ทำอะไร ๆ ก็ทำได้ ถ้าทำเป็น

น้าๆสอบถามนิดนึงครับ
    ผมใช้ PICKIT2(clone) กับ MikroC เป็น compiler ถ้าผมต้องการใช้ in circuit debug ต้องทำไงบ้างอ่ะครับ
    ใช้ตัว mikroICD มันก็ detect ตัว pickit ไม่เจอ เข้าใจว่าต้องใช้เป็น PICflash เท่านั้น(product ของ mikroe)

ตอนนี้เวลา debug ก็แอบลำบากนิดนึงอ่ะครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

มาตรฐาน ตอบ: Mcu ไมโครคอนโทรเลอร์ ทำอะไร ๆ ก็ทำได้ ถ้าทำเป็น

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ iGnUs ดูโพส
    น้าๆสอบถามนิดนึงครับ
    ผมใช้ PICKIT2(clone) กับ MikroC เป็น compiler ถ้าผมต้องการใช้ in circuit debug ต้องทำไงบ้างอ่ะครับ
    ใช้ตัว mikroICD มันก็ detect ตัว pickit ไม่เจอ เข้าใจว่าต้องใช้เป็น PICflash เท่านั้น(product ของ mikroe)
    ตอนนี้เวลา debug ก็แอบลำบากนิดนึงอ่ะครับ
    ผมใช้ Board ของ ETT ครับ ใช้ MikroC --> Win800 --> load เข้า Board ได้เลย
    MCU ใช้รุ่นเก่า PIC16f877 , PIC18F4620 ซึ่งใช้แค่งาน ในรถยนต์ ดันราง คันเร่ง จูน สาระพัด "ผมเอาอยู่ครับ ผมควบคุมมันได้"
    อิอิ
    เวลาใช้งานก็กัดปริ้นแผ่นใหม่ แล้ว Copy MCU ลงจบครับ
    อยากเพิ่มอะไรก็ ออกแบบปริ้น รองรับอุปกรณ์ใหม่ ๆ ให้ครบการใช้งาน
    ว่าจะทำเป็น ชุดคิท
    1 ดันราง -->
    2 จูน MAP + กันBoost ตัด -->
    3 ยกหัวฉีด -->
    4 คันเร่งไฟฟ้า -->
    5 ล็อคความเร็ว -->
    6 Push Start
    จะมีท่านใดสนใจ Project นี้ ใหมครับ
    โดยที่ผมจะให้ Code ไปด้วย เผื่อท่านใดอยากเรียนรู้และเขียน Program เอง
    ราคา ไม่เกิน 5-6k
    3 K ก็พอ
    เสร็จเมื่อแล้วจะขโมยตังค์ ที่บ้าน ไป L-test car
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 23-04-2012 เมื่อ 16:54

TTC - .... Wait.... TTC-Member
    User ID
    22939
    Status
    โพส
    135

กลับมาแล้วครับ หายไป10กว่าวัน ไปปฎิบัติธรรมมาครับ ที่ศูนย์วิปัสสนา ธรรมกมลา ปราจีน ดีมากเลยครับ

เข้าเรื่องต่อดีกว่า น้ายง ผมก่ะจะเล่นดุยโน่ครับ ผมต้องปรับเปลี่ยนโค๊ดนิดหน่อยใช่ไหมครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

ลองมาแล้วขากลับจาก สงกรานต์(เขียนถูกมัยเนี่ย)
    น้ำมัน 1 ถัง 900 โลนิด ๆ + LPG 60 liter
    ไปก็รถหนัก กลับ ยิ่งหนัก (ข้าวสาร ) กดซะ โช็คแตกไปข้างเลย
    ?????? ลองอะไรมาเหรอครับ
    1 จูน AT1 & AT2
    2 จูน MAP UP
    3 เฉพาะตอนกดคันเร่ง = ดันราง 20--> 30 % + จูน Air Flow + AT1&AT2 + MAP up
    4 ถอนคันเร่งวิ่งปรกติ ลดดันรางลง( มากกว่า STD 10%) จูน AT1 & AT2 ลง 15% + จูน MAP ลง 15% ( เฉพาะรถติด LPG นะครับสูตรนี้ )
    ขับมันดี แต่ยังไม่มีหลักฐาน ( รอ งบ )
    มารายงานว่า ยังเอาอยู่

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

แถมเรื่องการแก้ไขปัญหา ไฟหรี่ขาดบ่อย ๆ
    ไฟหรี่มันจะเปิดตลอดเวลาที่เรา เปิดไฟหน้า
    อายุการใช้งานเครื่องใช้ ทางไฟฟ้า มันมีจำกัดครับ ยิ่งหลอดไฟหรี่ เราซื้อมาไม่กี่ตังค์
    ลองนับอายุเป็นชั่วโมงดูเราก็จะรู้ว่า มันถึงเวลาแล้วจริงหรือเปล่า
    ลองแบบผมดูครับ
    การทำงานของวงจรคือ
    - เมื่อเปิดไฟหรี่ Relay ที่ต่อ ขา NC ลงกราด์ว ใว้จะทำงานได้ปรกติ
    - เมื่อเปิดไฟหลัก Relay ทำงาน ขา NO ที่ต่อสาย กราด์วไว้ จะถูกต่อและทำงาน ไฟหรี่จะดับ
    Attached Images Attached Images  

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

โครงสร้างการทำงานของ MikroC
    http://sites.google.com/site/kroodea...kroc-for-pic-1

TTC - .... Wait.... TTC-Member
    User ID
    22939
    Status
    โพส
    135

น้ายง มีที่สั่งอดุยโน่ป่าวครับ

User ID
    22939
    Status
    โพส
    135

ผมสั่งดุยโน่ไปแล้วครับ กลับมาเข้าห้องเรียนไหม่ครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pokneed ดูโพส
    ผมสั่งดุยโน่ไปแล้วครับ กลับมาเข้าห้องเรียนไหม่ครับ
    ไม่มีเพื่อนเลยได้แต่นั่งรอ อยู่หน้าห้องคราบบบ
    Arduino ที่ ETT ก็มีนี่ครับ ผมก็ซื้ือมาแล้ว แต่ก็ยัง เขียน MikroC อยู่
    ไม่รู้จะเริ่มตอนใหนดี เพราะ MikroC ตอนนี้ เอาอยู่ครับ อิอิ
    ที่จริงผมเขียน ดันรางเรียบร้อย ลองแล้วกับ 116 Cap ผ่านไปแบบ ตื่นเต้น ๆ มาหมาด ๆ
    แถมด้วยการเขียน จูน Map ขึ้น และปลดล๊อค Boost เรียบร้อย เนียน ๆ
    ต่อไปก็จะเขียน คันเร่ง ฝังเข้าไปในกล่องเดียวกันไปเลย เพราะที่ใช้ Jumper House ตอนนี้กล่องเจ้งไปแล้ว
    ผมไม่ทราบว่า Arduino ต่างกับ MikroC ตรงใหนบ้างเหมือนกันเพราะยังไม่เริ่มลองเขียนดู
    ข้อเสีย มาก ๆ ของ Mikro C คือ หา Crack ไม่ได้ 55555
    เลยต้องบั่นทอน Code ซะจนมึน ถ้าได้ Arduino งานคงใหลครับ
    งานที่สร้างขึนมา ยินดีที่จะแจก Code ครับสำหรับ คอซน ที่ต้องการทำเอง
    รายการของก็ ซื้อ มา 2 อย่างก็ใช้ได้เลยครับ
    1 ETT/810 Bth http://www.etteam.com/pdf2011/aw_Left_Page_42.pdf
    2 Ett DAC /270 Bth http://www.etteam.com/product/Interf...T-A-00305.html
    3 Code Hex File 0 Bth ( MikroC File สำหรับ ขาประจำ )
    4 ต้องมี PC นะครับเพราะการ Upload Code ต้องใช้ Printer Port เท่านั้น (หรือไม่แน่ใจว่า ใช้ Port แปลง เป็น USB ได้ใหม )
    Attached Images Attached Images    
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 11-06-2012 เมื่อ 08:41

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

เงียบกันจังฮิ
    สงสัยว่า คอ DIY ไปซื้อกล่องแต่งกันหมดเลย
    แต่ว่า ตอนนี้ก็ถูกลงมากครับ แต่ก่อนแยกกล่อง ขาย
    เดี๋ยวนี้ ดันราง+ จูน Map +ปลดล๊อค บู๊ช +ยกหัวฉีด // ราคาอยู่ ราว ๆ 13000
    น่ารักขึ้นเยอะ อิอิ
    หรือต้องการ คันเร่งไฟฟ้า ก็ ใช้ รายการข้างบนเหมือนกันครับ
    ต่างที่เนื้อ Program (code)
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 14-06-2012 เมื่อ 08:36

User ID
    4962
    Status
    โพส
    1,395

ไม่ได้เงียบ ซุ่มอยู่อิอิ

User ID
    22939
    Status
    โพส
    135

อดุยโน่ มาอยู่ในมือผมแล้วครับ กำลังศึกาษอยู่ครับ รู้สึกเขียนง่ายกว่าครับ เพราะค่อนข้างใช้ภาษาไกล้เคียงกับความเข้าใจของคนมากกว่า จะกำหนดพอร์ตก้อง่ายกว่าครับ ไม่ใด่เงียบหายนะครับ แต่ช่วงนี้งานเยอะ แต่ก็แอบเข้ามาดูทุกวันครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pokneed ดูโพส
    อดุยโน่ มาอยู่ในมือผมแล้วครับ กำลังศึกาษอยู่ครับ รู้สึกเขียนง่ายกว่าครับ เพราะค่อนข้างใช้ภาษาไกล้เคียงกับความเข้าใจของคนมากกว่า จะกำหนดพอร์ตก้อง่ายกว่าครับ ไม่ใด่เงียบหายนะครับ แต่ช่วงนี้งานเยอะ แต่ก็แอบเข้ามาดูทุกวันครับ
    เรามาเริ่มเขียน วิธีการขั้นแรกกันดีกว่าครับ
    โดยที่ น้า เขียน อดุยโน่
    ผมเขียน MikroC
    ประโยชน์ เป็นของสังคม TRITON ครับ

User ID
    31849
    Status
    โพส
    129

อันนี้จะทำ คันเร่งไฟฟ้าให้ ไททรั่น หรือครับ อ่านลวกๆมา

แต่มาเป็นกำลังใจให้ครับ

ถ้าใช่ขอถามหน่อยว่ามันดีกว่ายังไง ระบบคันเร่งไฟฟ้า กับแบบอื่น ( เข้าใจว่าต้องดีกว่าอยู่แล้ว แต่อยากรู้เหตุผลเอาไว้เป็นความรู้ครับ )

ขอบคุณครับ

User ID
    33067
    Status
    โพส
    24

สวัสดีครับน้าผมจะหาซื้อมาทำได้ไหมครับ อยากทราบว่าใช้กับ128ได้ไหมครับ พอดีอยากจะลองบวกกับว่างมากเป็นบางเวลา

User ID
    22939
    Status
    โพส
    135

ผมจะทำโบว์อ๊อฟ ดีเซลครับ
    อุปกรณ์ที่ต้องใช้ โบว์อ๊อฟวาวล์ ,โซลินิอยล์(วาวล์ลม),คอลโทรนเลอร์ที่เราจัดทำขึ้น

คอนเซ็บ ง่ายๆสำหรับน้ายงหรือน้าที่เทพๆครับ แต่สำหรับผมยังยากอยู่ครับ
    รับสัญญาณจากคันเร่ง ถ้าอ่านค่าใด้ 0V ไม่ต้องทำอะไร ถ้าอ่านค่าใด้ 1V ก็ยังไม่ต้องทำอะไร แต่ถ้าไป 1V แล้วกลับมาที่ 0V ให้จ่ายสัญญาณออกมาสั่งโซลินอย์เปิดลมเพื่อดูดโบว์อ๊อฟ จะเปิดนานแค่ไหน ก็ให้เปรียบเวลา จาก1Vกลับมา0V
    ชาวดีเซลจะใด้มีเสียงก่ะเขาบ้าง เห็นขายกันอยู่4900 up เห็นว่าง่ายๆเลยลองคิดเลยใด้โปรเจ็กออกมาอย่างนี้ครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mrtonyocz ดูโพส
    อันนี้จะทำ คันเร่งไฟฟ้าให้ ไททรั่น หรือครับ อ่านลวกๆมา

แต่มาเป็นกำลังใจให้ครับ

ถ้าใช่ขอถามหน่อยว่ามันดีกว่ายังไง ระบบคันเร่งไฟฟ้า กับแบบอื่น ( เข้าใจว่าต้องดีกว่าอยู่แล้ว แต่อยากรู้เหตุผลเอาไว้เป็นความรู้ครับ )

ขอบคุณครับ
    การทำงานของคันเร่งไฟฟ้าคือ จ่ายแรงดันไฟฟ้า ออกโดยมีการทำงานซ้อนกัน 2 ตัว
    1 ต้วหลัก จะใช้งานในสถานการณ์ ที่ ไม่มีสิ่ง ผิดหรกติ หรือไม่มีไฟ Engine ขึ้น เมื่อ สตาร์ทเครื่อง จะมีแรงดัน ออกมา 1.0 V เร่งเต็มที่ 4.7 V
    2 ตัว สำรอง จะใช้งานในสถานการณ์ ที่ มีสิ่ง ผิดหรกติ หรือมีไฟ Engine ขึ้น สตาร์ทเครื่อง จะมีแรงดัน ออกมา 0.5 V เร่งเต็มที่ 2.35 V
    สาเหตุที่ต้องใส่กล่องคันเร่งก็เพราะว่า เวลาที่กดคันเร่ง จะมีการหน่วง แรงดันจะออกมา ช้ากว่าความเป็นจริง ด้วยเหตุผลเพื่อความนิ่มนวนขณะออกตัว ฯลฯ
    เมื่อเราใส่กล่องคันเร่ง จากโปรแกรมส์ ที่เราสร้างขึ้นมา จะทำงานโดยการ สั่ง ทวีแรงดันให้สูงกว่าค่าที่ออกมาจากการกดคันเร่งจริงครับ
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ sr20 ดูโพส
    สวัสดีครับน้าผมจะหาซื้อมาทำได้ไหมครับ อยากทราบว่าใช้กับ128ได้ไหมครับ พอดีอยากจะลองบวกกับว่างมากเป็นบางเวลา
    ถ้าเป็นคันเร่งไฟฟ้า เหมือนกันทุกรุ่น ทุก ยี่ฮ่อ ครับ
    อุปกรณ์ที่ต้องใช้ โบว์อ๊อฟวาวล์ ,โซลินิอยล์(วาวล์ลม),คอลโทรนเลอร์ที่เราจัดทำขึ้น

คอนเซ็บ ง่ายๆสำหรับน้ายงหรือน้าที่เทพๆครับ แต่สำหรับผมยังยากอยู่ครับ
    รับสัญญาณจากคันเร่ง ถ้าอ่านค่าใด้ 0V ไม่ต้องทำอะไร ถ้าอ่านค่าใด้ 1V ก็ยังไม่ต้องทำอะไร แต่ถ้าไป 1V แล้วกลับมาที่ 0V ให้จ่ายสัญญาณออกมาสั่งโซลินอย์เปิดลมเพื่อดูดโบว์อ๊อฟ จะเปิดนานแค่ไหน ก็ให้เปรียบเวลา จาก1Vกลับมา0V
    ชาวดีเซลจะใด้มีเสียงก่ะเขาบ้าง เห็นขายกันอยู่4900 up เห็นว่าง่ายๆเลยลองคิดเลยใด้โปรเจ็กออกมาอย่างนี้ครับ
    ลองดูครับมีอะไรที่ช่วยได้ก็ยินดีครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 18-06-2012 เมื่อ 09:01

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

แนวคิดดีครับ ส่วนสัญญาณขาคันเร่งมีสองชุดครับ สัญญาณหลักและรองแรงดันเริ่มต้นจะไม่ได้ อยู่ที่ 0 ครับจะอยู่ที่ประมาณ 1-5V และ 0.5-2.5V ตามลำดับครับ ส่วนเรื่องการเปิดปิดของโบล์ลออฟ น่าจะให้สั่งเปิด - ปิดแบบไวนะครับอย่า delay สัญญาณเพราะกำลังของรถอาจตกได้ถ้าอากาศมาไม่ทันในช่วงที่เราต้องการกำลัง สู้ครับ อิอิ

User ID
    22939
    Status
    โพส
    135

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    แนวคิดดีครับ ส่วนสัญญาณขาคันเร่งมีสองชุดครับ สัญญาณหลักและรองแรงดันเริ่มต้นจะไม่ได้ อยู่ที่ 0 ครับจะอยู่ที่ประมาณ 1-5V และ 0.5-2.5V ตามลำดับครับ ส่วนเรื่องการเปิดปิดของโบล์ลออฟ น่าจะให้สั่งเปิด - ปิดแบบไวนะครับอย่า delay สัญญาณเพราะกำลังของรถอาจตกได้ถ้าอากาศมาไม่ทันในช่วงที่เราต้องการกำลัง สู้ครับ อิอิ
    ครับ คงต้องให้น้าๆช่วยเกลี่ยให้ครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

งั้นผมจั่วหัวก่อน Project นี้กับ MikroC ไปเลยนะครับ
    1 หลังจากที่ ติดต้ัง Program Mikro C ( น่าจะทำกันได้นะครับ )
    2 เปิด Program ไปที่ Menu
    * Project
    * New Project
    -ตั้งชื่อ งานที่ต้องการสร้าง ด้วย ภาษา อังกฤษเท่านั้น
    -Browes เลือกตำแหน่งที่ต้องการเก็บงาน
    -เลือก ว่าจะใช้ CPU รุ่นอะไร (ตัวอย่างผมเลือก 16F877A เพราะมีขายทั่วไปและราคาไม่แพงมาก พอต่องานที่จะทำ)
    -กำหนดความถี่ของ Crytal ที่จะนำมาใช้งาน (แนะนำเลือก 20 MHz ถ้าช้าจะตอบสนองต่อ ECU รถไม่ทัน)
    * กำหนดค่า Parameter ของ MCU (Device Flags )ตรงนี้รายละเอียดเยอะ นิดหน่อย ซึ่งเกี่ยวกับ
    - การตั้งค่าการตอบสนองต่าง ๆ
    - การล็อค Code ไม่ให้ใครคัดลอกงานของเราไปทำขาย นี่สำคัญ อิอิ
    หรือกดที่ Default ก่อนก็ได้แล้วค่อยมาถามกันทีหลัง
    *ต่อไปก็เริ่มเขียน Code กันเลย

หน้า 8 จากทั้งหมด 28 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้