หน้า 9 จากทั้งหมด 28 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 161 ถึง 180 จากทั้งหมด 553

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

มาตรฐาน ตอบ: Mcu ไมโครคอนโทรเลอร์ ทำอะไร ๆ ก็ทำได้ ถ้าทำเป็น

อะได้ละครับ
    แล้วค่อยมาถามกันอีกที
    ///// CODE //////
    ////////// Triton Club Only Derrrrr hi hi hi hi i
    #define solenoid PORTB.F0 // solenoid control กำหนด portb ขา B1 คุม Solenoid
    int map_pressure,pedal_volteg1,pedal_volteg2;///ประกาศค่าตัวแปรเก็บข้อมูล
    void solenoid_on() //TRICK Solenoid ขั้นตอนการตัดต่อ การทำงานของ Solenoid
    {
    solenoid=1; //on
    delay_ms(250);// หน่วง 250 ไมโครวินาที
    solenoid=0; //off
    }
    void main()
    {
    TRISA=0XFF;// กำหนด porta ทั้งหมดเป็น ช่อง รับสัญญาน
    TRISB=0x00;/// กำหนด portb ทั้งหมดเป็น ช่อง ส่งสัญญาน
    PORTB=0X00;/ กำหนด portb ทั้งหมดเป็น 0 ก่อนไม่ทำงานทันทีที่เริ่มต้น
    while(1)//วนทำงานตามเนื้อหาข้างล่างเมื่อวงจรมีการเปิดใช้งาน
    {
    pedal_volteg1=Adc_read(0);// analog input AN0 เช็คแรงดันคันเร่งเก็บใว้( ค่าที่ 1 )
    delay_ms(200);//หน่วง 200 ไมโครวินาที
    map_pressure=Adc_read(1);// analog input AN1 เช็คแรงดันอากาศเก็บใว้( อีกค่าที่ 1 )
    pedal_volteg2=Adc_read(0);//เช็คแรงดันคันเร่งเก็บใว้( ค่าที่ 2 )
    {
    if(pedal_volteg2<pedal_volteg1&&map_pressure>650){solenoid_on();}//เปรียบเทียบว่าถ้าคันเร่งถูดถอนแรงดันค่าที่ 2
    //// จะน้อยกว่า ค่าที่ 1และถ้าในขณะเดียวกันแรงดัน Turbo สูงเท่านี้ จะเปิด Blow ทิ้ง

else {solenoid=0;}//ถ้าเงื่อนใขไม่เป็นตามนั้น ปิด Solenoid ไว้
    }
    }
    }
    ต่อไปก็ Arduino ละก๊าบบบบบ
    น้า pok
    Attached Images Attached Images  
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 19-06-2012 เมื่อ 09:50

TTC - .... Wait.... TTC-Member
    User ID
    22939
    Status
    โพส
    135

มาตรฐาน ตอบ: Mcu ไมโครคอนโทรเลอร์ ทำอะไร ๆ ก็ทำได้ ถ้าทำเป็น

ขอบคุณมากๆเลยครับน้ายง ผมกำลังนั่งปรับโค๊ด ครับอาจต้องใช้เพลานิดนึง ต้องทำงานด้วยอ่ะครับ

User ID
    31849
    Status
    โพส
    129

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

ล่าสุดลองบอร์ด ที่ทำ กับ 116 Cap
    245-40-17 ออกเอี๊ยด ๆๆๆๆๆๆๆๆ ลาก 195 สุด
    วันนี่ ครบ 17 วันพอดี สายพาน ทามมิ่ง ขาดซะ อิอิอิอิอิ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pokneed ดูโพส
    ผมจะทำโบว์อ๊อฟ ดีเซลครับ
    อุปกรณ์ที่ต้องใช้ โบว์อ๊อฟวาวล์ ,โซลินิอยล์(วาวล์ลม),คอลโทรนเลอร์ที่เราจัดทำขึ้น

คอนเซ็บ ง่ายๆสำหรับน้ายงหรือน้าที่เทพๆครับ แต่สำหรับผมยังยากอยู่ครับ
    รับสัญญาณจากคันเร่ง ถ้าอ่านค่าใด้ 0V ไม่ต้องทำอะไร ถ้าอ่านค่าใด้ 1V ก็ยังไม่ต้องทำอะไร แต่ถ้าไป 1V แล้วกลับมาที่ 0V ให้จ่ายสัญญาณออกมาสั่งโซลินอย์เปิดลมเพื่อดูดโบว์อ๊อฟ จะเปิดนานแค่ไหน ก็ให้เปรียบเวลา จาก1Vกลับมา0V
    ชาวดีเซลจะใด้มีเสียงก่ะเขาบ้าง เห็นขายกันอยู่4900 up เห็นว่าง่ายๆเลยลองคิดเลยใด้โปรเจ็กออกมาอย่างนี้ครับ
    ผมไม่แน่ใจว่า มันจะ ฟ่าววววว!!!! ให้หรือเปล่าครับ เนื่องจากว่า เครื่อง Triton ดีเซล ปีกผีเสื้อ มันไม่ได้ปิดเวลาที่เรา ถอนคันเร่ง
    เหมือนเครื่อง คันเร่งสาย ที่ปีกผีเสื้อจะปิดทางลมแล้วดันออก โบวออฟ แรง ๆ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 20-06-2012 เมื่อ 12:35

TTC - .... Wait.... TTC-Member
    User ID
    22939
    Status
    โพส
    135

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Yanyong ดูโพส
    ผมไม่แน่ใจว่า มันจะ ฟ่าววววว!!!! ให้หรือเปล่าครับ เนื่องจากว่า เครื่อง Triton ดีเซล ปีกผีเสื้อ มันไม่ได้ปิดเวลาที่เรา ถอนคันเร่ง
    เหมือนเครื่อง คันเร่งสาย ที่ปีกผีเสื้อจะปิดทางลมแล้วดันออก โบวออฟ แรง ๆ
    ผมจะเอาสัญญาณที่เปิดโซลินอยล์โบว์อ๊อฟไปคอลโทรลลิ้นปีกผีเสื้อที่เดิมทีจะปิดตอนดับเครื่องครับ ปิดลิ้นเปิดโบว์ ปิดโบว์เปิดลิ้นใว้เช่นเดิมครับ จาร์ยยง มันจะเป็นไปใด้ไหมครับจาร์ย

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pokneed ดูโพส
    ผมจะเอาสัญญาณที่เปิดโซลินอยล์โบว์อ๊อฟไปคอลโทรลลิ้นปีกผีเสื้อที่เดิมทีจะปิดตอนดับเครื่องครับ ปิดลิ้นเปิดโบว์ ปิดโบว์เปิดลิ้นใว้เช่นเดิมครับ จาร์ยยง มันจะเป็นไปใด้ไหมครับจาร์ย
    ต้องอย่างงั้นครับถึงจะ ฟ้าวววววว ! ....แต่....
    - เมื่อตอนจังหวะปิด ปีกผีเสื้อ ต้องปิดให้เร็ว และไม่ปิดสนิท ( ไม่งั้น ร่วงกลางอากาศครับผม )
    - ช่วงของการเปิด ปิด สัญญาน จาก mcu ต้องทดลองว่า เท่าไหร่ ปีกจึงจะปิดไม่หมด
    - หรือ ถ้างั้นก็ต้อง ปรับ สกรู ตั้งระยะให้จังหวะปิดปีก ยังไง ก็ไม่สนิท แต่เวลาดับเครื่อง จะสั่น
    ราว ๆ นี้ ยุ่งหน่อย ต้องวางแผนดี ๆ ครับผม เอาใจช่วยครับ
    //////////////////
    ถาม น้า จี หรือ น้า ๆ ที่ ชิมรางครับว่า
    ใช้ ขนาด เส้นผ่านศูนย์กลาง นอก - ใน - หนา = เท่าไหร่ครับ
    จะได้ไม่ต้องถอด บ่อย ๆ ครับ
    ตอนนี้ผมลอง จูน ดันรางหนัก ๆ แล้ว มัน รั่ว(ไฟโชว์ Large Leak ครับ )
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 21-06-2012 เมื่อ 09:07

User ID
    22939
    Status
    โพส
    135

น้ายงดันท้ายรางหรือยังครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย pokneed : 21-06-2012 เมื่อ 09:51

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

น้ายงดันท้ายรางหรือยังครับ
    ต้องทำซะหน่อยครับ เอาแค่พอรู้ อิอิิอิ

User ID
    22939
    Status
    โพส
    135

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Yanyong ดูโพส
    ต้องทำซะหน่อยครับ เอาแค่พอรู้ อิอิิอิ
    รองท้ายรางสัก3-4 mm ครับ ถ้าไม่รองเครื่องอาจดับไฟโชว์ครับน้า +โปรแกรมน้าวิ่งกระฉูดแน่เลยครับ

User ID
    22939
    Status
    โพส
    135

อืม น้ายง obd ผมเช็คตัว2500 ตัวแรกไม่ใด้ครับ รู้สึกจะเวอร์ชั่นกล่อง เวอร์3 มั้ง ไม่รู้ว่าป็นกันหรือเปล่าครับ แต่อีกคันรุุ่นเหมือนกันแต่เวอร์7เช็คใด้ครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อืม น้ายง obd ผมเช็คตัว2500 ตัวแรกไม่ใด้ครับ รู้สึกจะเวอร์ชั่นกล่อง เวอร์3 มั้ง ไม่รู้ว่าป็นกันหรือเปล่าครับ แต่อีกคันรุุ่นเหมือนกันแต่เวอร์7เช็คใด้ครับ
    ครับต้อง Up เป็น V5 หรือ V7 ราวนั้นครับ
    ผมก็เช็ค รุ่น ปี 2005 V3 ไม่ได้เหมือนกันครับ

User ID
    22939
    Status
    โพส
    135

ครับต้อง Up เป็น V5 หรือ V7 ราวนั้นครับ
    ผมก็เช็ค รุ่น ปี 2005 V3 ไม่ได้เหมือนกันครับ
    ว่าแล้วเชียว

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

น้ายงค์ เอาสัญญาณขาคันเร่งมาใช้เป็นเงื่อนไขแค่อันเดียวก็ได้ครับเลือกเอาว่าจะเอาหลักหรือรองกำหนดช่วงของมันเอาว่าจะให้ต่ำกว่ากี่ volt ให้เปิดโดยเอาเงื่อนไขแรงดันขาคันเร่งและแรงดันจากแมพแบบที่น้าทำนั่นหละครับ โดยกำหนดเอาว่าถ้าแรงดันขาคันเร่งน้อยกว่า .......V และ แรงดัน MAP มากกว่า .....V ให้ทำการเปิด solenoid ส่วนเรื่องควบคุมปีกผีเสื้อไม่ต้องทำก็ได้ครับเอาเสียงดุก่อนเพราะในเครื่องเราปีกมันเปิดตลอดอาการ surge กลับมาที่ใบ turbo คงไม่รุนแรงมากครับเนื่องจากเรายกคันเร่งลูกสูบก็ยังชักขึ้นลงดูดลมเข้าไปได้อยู่ ถ้าจะทำคงต้องทำเพื่อความดุอย่างเดียวหละครับ
    ส่วนเรื่องชิมท้ายรางร้านที่เขาทำกันประมาณ4.5 mm รับสำหรับความหนา

User ID
    22939
    Status
    โพส
    135

ครับน้าจี ผมกำลังเรียบเรียงเป็นดุยโน่ครับ พอดีเพิ่งใด้บรอดมาครับ ยังต้องเรียนรู้จากน้าอีกเยอะครับ

น้าจีน้ายงช่วยดูหน่อยครับว่าถูกต้องไหมครับ ผมยังเขียนแบบเปรียบเทียบเงื่อนไขไม่เป็นเลยขอลองแบบดิบนี้ดูก่อน เอ่อผมยังไม่ใด้ให้ตรอบสอบสัญญาณmapครับ เพราะผมยังไม่เข้าใจการเปรียบเทียบแรงดันไฟครับ

int pedell=11;//กำหนดตัวแปร pedell=pinที่11
    int solinoil=12;//กำหนดตัวแปร solinoil=pinที่12
    void setup()
    {
    pinMode(pedell,INPUT);//กำหนดพินpedell ให้เป็นขาเข้า
    pinMode(solinoil,OUTPUT);//กำหนดพินsolinoil ให้เป็นขาออก
    }
    void loop()
    {
    if (pedell==0)//เงื่อนไข ถ้าpedell เท่ากับ 0
    {
    digitalWrite(solinoil,LOW); //ให้solinoil ไม่มีไฟออก

}
    if(in==1) //เงื่อนไข ถ้าpedell เท่ากับ 1
    {
    digitalWrite(solinoil,HIGH);//ให้solinoil มีไฟออก
    delay(5000);//หน่วงเวลา
    }
    }
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย pokneed : 22-06-2012 เมื่อ 15:03

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

ครับน้าจี ผมกำลังเรียบเรียงเป็นดุยโน่ครับ พอดีเพิ่งใด้บรอดมาครับ ยังต้องเรียนรู้จากน้าอีกเยอะครับ

น้าจีน้ายงช่วยดูหน่อยครับว่าถูกต้องไหมครับ ผมยังเขียนแบบเปรียบเทียบเงื่อนไขไม่เป็นเลยขอลองแบบดิบนี้ดูก่อน เอ่อผมยังไม่ใด้ให้ตรอบสอบสัญญาณmapครับ เพราะผมยังไม่เข้าใจการเปรียบเทียบแรงดันไฟครับ

int pedell=11;//กำหนดตัวแปร pedell=pinที่11
    int solinoil=12;//กำหนดตัวแปร solinoil=pinที่12
    {
    pinMode(pedell,INPUT);//กำหนดพินpedell ให้เป็นขาเข้า
    pinMode(solinoil,OUTPUT);//กำหนดพินsolinoil ให้เป็นขาออก
    }
    void loop()
    {
    if (pedell==0)//เงื่อนไข ถ้าpedell เท่ากับ 0
    {
    digitalWrite(solinoil,LOW); //ให้solinoil ไม่มีไฟออก

}
    if(in==1) //เงื่อนไข ถ้าpedell เท่ากับ 1
    {
    digitalWrite(solinoil,HIGH);//ให้solinoil มีไฟออก
    }
    }
    แบบนี้คงไม่ได้ครับน้าเพราะสัญญาณจากขาคันเร่งมันเป็นสัญญาณ analog ครับถ้าน้าเลือกขาหลักมันจะมีไฟประมาณ 1-5V โดยประมาณ แล้วตอนนี้น้าเขียนให้มันรับ digital input จากขอคันเร่งเกรงว่าค่า 1-5V มันจะแปลว่าเป็น logic high คือ 1 ตลอดอะครับ น้าลองเขียนให้รับสัญญาณ analog จากขาคันเร่งครับแล้วใส่ band ให้มันว่าถ้าแรงดันกี่ volt ถึงกี่ volt ให้เปิดหรือ กี่ volt ถึงกี่ volt ให้ปิดเมื่อได้ตามเงื่อนไขแล้วก็ค่อย สั่ง digitalWrite solenoil เอาครับ

User ID
    22939
    Status
    โพส
    135

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    แบบนี้คงไม่ได้ครับน้าเพราะสัญญาณจากขาคันเร่งมันเป็นสัญญาณ analog ครับถ้าน้าเลือกขาหลักมันจะมีไฟประมาณ 1-5V โดยประมาณ แล้วตอนนี้น้าเขียนให้มันรับ digital input จากขอคันเร่งเกรงว่าค่า 1-5V มันจะแปลว่าเป็น logic high คือ 1 ตลอดอะครับ น้าลองเขียนให้รับสัญญาณ analog จากขาคันเร่งครับแล้วใส่ band ให้มันว่าถ้าแรงดันกี่ volt ถึงกี่ volt ให้เปิดหรือ กี่ volt ถึงกี่ volt ให้ปิดเมื่อได้ตามเงื่อนไขแล้วก็ค่อย สั่ง digitalWrite solenoil เอาครับ
    อ่อ่อ่ครับ น้าจี ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ เด๊วผมจะทำไหม่ครับน้า

User ID
    22939
    Status
    โพส
    135

ผมลองแก้ไหม่ครับแบบนี้พอจะใด้ไหมครับ น้ายงน้าจีและน้าเทพๆ
    int val=0;//กำหนดให้ตัวแปร val เป็นแบบ int เพื่อเก็บค่า analog input
    {
    pinMode(pedell,INPUT);//กำหนดพิน pedell ให้เป็นขาเข้า
    pinMode(solinoil,OUTPUT);//กำหนดพิน solinoil ให้เป็นขาออก
    }
    void loop()
    {
    val=analogRead(pedell);//อ่านค่า analog จาก pedell

if (pedell>=0.00097);//เงื่อนไข ถ้าpedell มากกว่า 1v 1/1024 = 0.00097

{
    }
    if(pedell==0.00097);//เงื่อนไข ถ้าpedell เท่ากับ 1เท่ากับ 1V
    {
    }
    }

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

ผมลองแก้ไหม่ครับแบบนี้พอจะใด้ไหมครับ น้ายงน้าจีและน้าเทพๆ
    int val=0;//กำหนดให้ตัวแปร val เป็นแบบ int เพื่อเก็บค่า analog input
    {
    pinMode(pedell,INPUT);//กำหนดพิน pedell ให้เป็นขาเข้า ถ้ารับสัญญาณเป็น analog เท่าที่จำได้ไม่ต้องประกาศก็ได้ครับตัวนี้ เดี๋ยวดูให้อีกทีครับ
    pinMode(solinoil,OUTPUT);//กำหนดพิน solinoil ให้เป็นขาออก
    }
    void loop()
    {
    val=analogRead(pedell);//อ่านค่า analog จาก pedell

if (pedell>205);//เงื่อนไข ถ้าpedell มากกว่า 1v (1/5)*1024 = 205

{
    }
    if(pedell==205);//เงื่อนไข ถ้าpedell เท่ากับ 1เท่ากับ 1V
    {
    }
    }
    ผมแก้บางอย่างให้ครับเนื่องจากตัวเลขที่น้าใส่ arduino มันอาจไม่เข้าใจครับ ตอนนี้มันจะเป็นการสั่งเปิดตอนยกคันเร่ง ลองเล่นดูครับจะ ฟิ้วๆๆๆๆ ได้ใจมั้ย อิอิ อีกตัวครับสำหรับการหน่วงเวลามันอาจมากมากหรือน้อยไปก็ขึ้นอยู่กับตอนใช้งานหละครับทดลองใช้จริงแล้วค่อยปรับตัวเลขจูนให้ได้ตามความเหมาะสม หรือน้าจะเขียนเงื่อนไขเหมือนน้ายงดูก็ได้นะครับ เอาแรงดัน MAP มาใช้ด้วยแล้วก็ให้เก็บค่าแรงดันจากขาคันเร่ง แรงดัน1 และแรงดัน 2 จากจุดวัดเดียวกันมันจะทำให้รู้ว่ากำลังกดหรือยกคันเร่ง
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย jee4x4 : 24-06-2012 เมื่อ 14:30

User ID
    22939
    Status
    โพส
    135

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    ผมแก้บางอย่างให้ครับเนื่องจากตัวเลขที่น้าใส่ arduino มันอาจไม่เข้าใจครับ ตอนนี้มันจะเป็นการสั่งเปิดตอนยกคันเร่ง ลองเล่นดูครับจะ ฟิ้วๆๆๆๆ ได้ใจมั้ย อิอิ อีกตัวครับสำหรับการหน่วงเวลามันอาจมากมากหรือน้อยไปก็ขึ้นอยู่กับตอนใช้งานหละครับทดลองใช้จริงแล้วค่อยปรับตัวเลขจูนให้ได้ตามความเหมาะสม
    ขอบคุณมากครับน้าจี ผมให้โซลอนอยล์เปิดเลยตอนไม่เหยียบคันเร่งครับ เพราะโบว์ออฟใช้ลมดูดจากตูดได(ความเข้าใจเก่าๆ) ในรอบเดินเบาลมดูดอาจจะน้อยครับไม่พอดูดโบว์อ๊อฟแน่เลย แต่ถ้าเป็นรอบสูงแรงดูดเยอะคงพอดูดโบว์อ๊อฟครับ เด๊วผมเทสในโปรตุสก่อนครับ

หน้า 9 จากทั้งหมด 28 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้