หน้า 18 จากทั้งหมด 28 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 341 ถึง 360 จากทั้งหมด 553

TTC - .... Wait.... TTC-Member
    User ID
    22939
    Status
    โพส
    135

มาตรฐาน ตอบ: Mcu ไมโครคอนโทรเลอร์ ทำอะไร ๆ ก็ทำได้ ถ้าทำเป็น

จาร์ยจีผมว่าต้องใช้ สโคบดูความกว้างพสัลขณะเดินเบา แล้ววิ่งดูที่ความเร็วเท่าไรรอบที่เท่าไร ความกว้างของพสัลเปลี่ยนแปลงไปทางไหน ชัวส์ที่สุดครับจาร์ย
    แต่ความเข้าใจส่วนตัวผมคิดว่าขณะปกติไม่มีไฟเลี้ยงscv จะเปิดให้น้ำมันไหลเข้าปั๊มตลอดเพื่อป้องกันกรณีscvเสีย แต่สามารถติดเครื่องใด้และเพสรเชอร์อาจจะสูง แต่ก็อาจมีบางยี่ห้อปกติจะปิดพอมีไฟเลี้ยงแล้วค่อยเปิด
    สมมุติว่าปกติมันเปิดนะครับ เราก็ลดความกว้างพสัลให้น้อยลงเพื่อลดคาบเวลา ก็จะทำไห้น้ำมันไหลเข้าปั๊มมากขึ้นใช่ไหมครับจาร์ย ทีนี้หลักการปรับลดหรือเพิ่มคาบเวลาจะเอาอะไรมาอ้างอิง ส่วนตัวผมเห็นควรจะอ้างอิงจากรอบเครื่องมากกว่าครับ ไม่อยากให้อ้างอิงจากคันเร่งครับ มันไม่แน่นอน เพราะecuจะปรับลดคาบเวลาจากรอบเครื่องและ+ความเร็วด้วยหรือเปล่าอันนี้ไม่แน่ใจครับ แต่ถ้าecuเดิมอ้างอิงจากรอบอย่างเดียว เราก็ต้องมาหาว่ารอบที่เท่าไหร่ecuถึงเริ่งสั่งลดแรงดัน เราก้อจูนแถวๆนั้นให้มากๆ ถ้ารอบปกติเราก้อจูนให้น้อยถึงปานกลางโดยดูจากแรงดันท้ายรางไม่ควรเกิน4.5vครับ

TTC - .... Wait.... TTC-Member
    User ID
    22939
    Status
    โพส
    135

มาตรฐาน ตอบ: Mcu ไมโครคอนโทรเลอร์ ทำอะไร ๆ ก็ทำได้ ถ้าทำเป็น

จาร์ยจีผมว่าต้องใช้ สโคบดูความกว้างพสัลขณะเดินเบา แล้ววิ่งดูที่ความเร็วเท่าไรรอบที่เท่าไร ความกว้างของพสัลเปลี่ยนแปลงไปทางไหน ชัวส์ที่สุดครับจาร์ย
    แต่ความเข้าใจส่วนตัวผมคิดว่าขณะปกติไม่มีไฟเลี้ยงscv จะเปิดให้น้ำมันไหลเข้าปั๊มตลอดเพื่อป้องกันกรณีscvเสีย แต่สามารถติดเครื่องใด้และเพสรเชอร์อาจจะสูง แต่ก็อาจมีบางยี่ห้อปกติจะปิดพอมีไฟเลี้ยงแล้วค่อยเปิด
    สมมุติว่าปกติมันเปิดนะครับ เราก็ลดความกว้างพสัลให้น้อยลงเพื่อลดคาบเวลา ก็จะทำไห้น้ำมันไหลเข้าปั๊มมากขึ้นใช่ไหมครับจาร์ย ทีนี้หลักการปรับลดหรือเพิ่มคาบเวลาจะเอาอะไรมาอ้างอิง ส่วนตัวผมเห็นควรจะอ้างอิงจากรอบเครื่องมากกว่าครับ ไม่อยากให้อ้างอิงจากคันเร่งครับ มันไม่แน่นอน เพราะecuจะปรับลดคาบเวลาจากรอบเครื่องและ+ความเร็วด้วยหรือเปล่าอันนี้ไม่แน่ใจครับ แต่ถ้าecuเดิมอ้างอิงจากรอบอย่างเดียว เราก็ต้องมาหาว่ารอบที่เท่าไหร่ecuถึงเริ่งสั่งลดแรงดัน เราก้อจูนแถวๆนั้นให้มากๆ ถ้ารอบปกติเราก้อจูนให้น้อยถึงปานกลางโดยดูจากแรงดันท้ายรางไม่ควรเกิน4.5vครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

ถ้ามีสโคปก็ดีสิครับแต่ ผมไม่มีแต่จากหลักการที่อ่านที่เป็น service manual ของ triton ภาษาอังกฤษที่ผม post ไว้ก่อนหน้านี้ ก็คือถ้าอยากให้น้ำมันเข้ามากขึ้นต้องลดเวลาสัญญาณ pulse ON หรือ logic 1 สมมุติว่าสัญญาณเดิมส่ง pulse บวกมา 1Sec ลบมา 1Sec duty cycle= 50% ถ้าต้องการให้ SCV เปิดมากกว่าเดิมเราต้องทำให้ pulse ที่จะส่งให้ SCV มีค่า duty cycle ลดลง เช่น pulse บวก 500mS pulse ลบเป็น 1.5Sec แต่ในทางปฏิบัติเราไม่อาจเขียนโปรแกรมและหยั่งรู้ว่า ECU จะส่ง pulse ออกมาที่คาบเวลาเท่าไรเพราะมันต้องขึ้นอยู่กับรอบเครื่อง องศาจุดระเบิด %ขาคันเร่ง และ sensor ต่างๆเพื่อกำหนดความต้องการแรงดันของปั้มแล้วสั่งให้ SCV ทำงานอีกทีดังนั้นผมจึงแนะนำให้เขียนโดยเอาแรงดันคอมมอนเรลมาเป็นเงื่อนไขและด้วยเหตุที่เราไม่สามารถสร้าง module การทำงานและหยังรู้ได้ว่า ECU จะส่งค่าให้ SCV เท่าไรผมจึงแนะนำให้ใช้การ delay สัญญาณขาลบของ pulse ให้มันส่ง logic low นานขึ้นนั้นก็หมายความว่า SCV ก็จะเปิดนานขึ้นแรงดันน้ำมันก็จะสูงขึ้นตามรอบการหมุนของปั้ม ที่นี้ในส่วนของรอบเดินเบาแรงดันคอมมอนเรลจะอยู่ในช่วง 1.5-2V ซึ่งช่วงนี้ผมจะไม่ไปแก้ไขสัญญาณใดๆจาก ECU ใช้ MCU เป็นแค่ทางผ่านเท่านั้นแต่หลังจากนี้ไปถึงทำการ delay สัญญาญ pulse ลบเพื่อให้ SCV มันเปิดนานขึ้นครับแต่จะ delay กี่วินาทีหรือมิลลิวินาทีอยู่ที่การทดลองตอนใช้งานจริงครับการแก้ไขโปรแกรมแบบนี้จะคาบเวลาของ pulse 1 cycle นานกว่าเดิมตามค่า delay ที่ตั้งไว้ครับ หลักการแบบนี้คล้ายกับกล่องยกหัวฉีดนะครับใครจะเอาไปต่อยอดลองวิชาน่าจะไม่หนีกันมาก ลองเล่นกันดูผมว่าน้ายงคงเข้าใจแล้วหละเพราะแกซนไปเยอะแล้ว อิอิ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

ผมลืมไปว่า SCV ของ Triton มันปิดไฟแล้วน้ำมันใหล จ่ายไฟ แล้วหยุด
    ขอประทานอภัยครับ ท่านผู้โชมมม
    ลองใหม่นะ ท่านสมาชิก ผู้ทรงเกียรติ ทุกท่าน

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Yanyong ดูโพส
    ผมลืมไปว่า SCV ของ Triton มันปิดไฟแล้วน้ำมันใหล จ่ายไฟ แล้วหยุด
    ขอประทานอภัยครับ ท่านผู้โชมมม
    ลองใหม่นะ ท่านสมาชิก ผู้ทรงเกียรติ ทุกท่าน
    พร้อมทดลองเต็มที่แล้วเมื่อวานสั่งสมาร์ทเกจจากน้าเอกมารอแล้วครับ

User ID
    10669
    Status
    โพส
    605

ผมว่าถูกทาง สุดๆ ครับ อิอิ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

ลองอีกที่ คราวนี้ ไม่น่าจะพลาด
    น่าจะพลวด ครับ ท่านผู้โชมมมมมม
    * ไล่ จากบนลงล่างการทำงานคือ
    กดคันเร่งมาก 4.8 v กระแสจะวิ่งไปที่ r 10 โอมส์มาก และลงกราวด์ที่ irf540 ทำให้กระแสที่จะเข้า scv น้อยลง น้ำมันเข้าปั้มมาก
    * กดคันเร่ง 4.0 v กว่า ๆ ค่าออกมาตามนั้น
    *คันเร่งเดินเบา 1.0 v กว่า ๆ กระแสวิ่งเข้า และผ่าน scv ตามปรกติ
    Attached Images Attached Images        
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 04-09-2012 เมื่อ 11:52

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Yanyong ดูโพส
    ลองอีกที่ คราวนี้ ไม่น่าจะพลาด
    น่าจะพลวด ครับ ท่านผู้โชมมมมมม
    * ไล่ จากบนลงล่างการทำงานคือ
    กดคันเร่งมาก 4.8 v กระแสจะวิ่งไปที่ r 10 โอมส์มาก และลงกราวด์ที่ irf540 ทำให้กระแสที่จะเข้า scv น้อยลง น้ำมันเข้าปั้มมาก
    * กดคันเร่ง 4.0 v กว่า ๆ ค่าออกมาตามนั้น
    *คันเร่งเดินเบา 1.0 v กว่า ๆ กระแสวิ่งเข้า และผ่าน scv ตามปรกติ
    อ่านวงจรไม่ออกผมต้องลดหรือเพิ่มตัวใหนครับน้ายงค์

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kong22 ดูโพส
    อ่านวงจรไม่ออกผมต้องลดหรือเพิ่มตัวใหนครับน้ายงค์
    ตัวที่แล้วต่อก่อนเข้าขา 37
    **
    -แต่ตัวนี้ ตัดสายที่มาจากขา 17 แล้วต่อ r 10 โอมส์ เข้าไป แทรกกลาง หรือเรียกว่า อนุกรม
    -r 4.7 โอมส์ ที่ ต่อจาก ขา 3 ของ irf540 เอาออก ลงกราวด์ ไปเลยตรง ๆ
    -นอกนั้นเหมือนเดิม R10k ที่มาจาก คันเร่ง ยังต้องใช้งาน ครับผม

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

ตัวที่แล้วต่อก่อนเข้าขา 37
    **
    -แต่ตัวนี้ ตัดสายที่มาจากขา 17 แล้วต่อ r 10 โอมส์ เข้าไป แทรกกลาง หรือเรียกว่า อนุกรม
    -r 4.7 โอมส์ ที่ ต่อจาก ขา 3 ของ irf540 เอาออก ลงกราวด์ ไปเลยตรง ๆ
    -นอกนั้นเหมือนเดิม R10k ที่มาจาก คันเร่ง ยังต้องใช้งาน ครับผม
    ประมาณนี้ถูกบ่ครับ
    ชื่อ:  DSC00240.jpg
ครั้ง: 1618
ขนาด:  126.4 กิโลไบต์

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

ถูกต้องครับ

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

ถูกต้องครับ
    พร้อมลุยติดหม่องได๋สิโทรถามเด้อครับ อิอิ

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

น้าก๋อง ผมอ่านลายแทงไม่ออก

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

ขา37 เราไม่เอาแล้วใช่ป่าวครับ แต่เราเอาขา 17 แทน
    ขา 37 เราเอาสายที่เกาะไว้ เอาออกมาเกาะที่ 17 แทนใช่ป่าวครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ W-ut ดูโพส
    ขา37 เราไม่เอาแล้วใช่ป่าวครับ แต่เราเอาขา 17 แทน
    ขา 37 เราเอาสายที่เกาะไว้ เอาออกมาเกาะที่ 17 แทนใช่ป่าวครับ
    ขา 37 ต่อไว้อย่างเดิมของรถครับ
    ขา 17 ตัดออกแล้วต่อ R 10 โอมส์ เข้าไป
    ขา 17 ด้านที่ มากจาก ECU ต้องเข้า R 10 ก่อน
    แล้ว ออกจาก r10 ก็ต่อด้านที่ตัดออกเข้าไป และจากตรงนี้ ให้ต่อไปเข้าขา IRF540 ขาเดิมนั้นแหละครับผม
    Attached Images Attached Images  
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 05-09-2012 เมื่อ 08:15

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ W-ut ดูโพส
    น้าก๋อง ผมอ่านลายแทงไม่ออก
    ขา 37 ต่อไว้อย่างเดิมของรถครับ
    ขา 17 ตัดออกแล้วต่อ R 10 โอมส์ เข้าไป
    ขา 17 ด้านที่ มากจาก ECU ต้องเข้า R 10 ก่อน
    แล้ว ออกจาก r10 ก็ต่อด้านที่ตัดออกเข้าไป และจากตรงนี้ ให้ต่อไปเข้าขา IRF540 ขาเดิมนั้นแหละครับผม
    ตามน้ายงนี้ละครับแรกๆดูลายแทงผมก็มื้ดอยู่เหมือนกันอิอิ ผมคงวันเสาร์ครับน้ายงค์ถึงจะได้ลอง วันนี้-วันศุกร์ติดเวร

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

ถ้าใส่ R 10 โอมส์ แล้วไม่มีปัญหาแจ้ง SCV ติด อย่างที่ น้า Wut เจอ ก็ไม่มีปัญหา
    แต่ถ้ามัน งอแง ก็ ลด R ลงเหลือซัก 4 โอมส์
    *
    เพราะว่า SCV ค่าความต้านทาน มัน 4 โอมส์
    เมื่อเราไส่ ความต้านทานเข้าไป กระแสจะผ่าน SCV น้อยลง ทำให้มันเปิดน้ำมัน มากกว่า เดิม ๆ
    แต่ก่อนผม ก็ใช้ R 4 โอมส์ อนุกรม ไว้ แต่มันไม่แปลผัน เนื่อง จากไม่มีตัวควบคุม
    และตอนนี้ การควบคุมที่ทำได้คือ การดักให้กระแสลงกราวด์ ที่ IRF540
    แต่ เนื่องจากกระแสที่มา สูงเราจึงต้องใช้ R ที่ Watt สูงนิดหนึง
    ซึ่งการควบคุมกระแสลงกราวด์ ทำได้โดยการนำ สัญญาน ที่เราต้องการ
    ให้เป็นเงื่อนใขให้ การหรี่ ของ IRF540 ขึ้นตรงตาม สัญญาน นั้น ๆ
    ซึ่งที่ผมเลือก คันเร่งเพราะว่า มันหาง่ายที่สุด และเป็นเงื่อนไขที่ ต้องการ
    ซึ่ง ท่านอื่น ๆ สามารถ เลือกตำแหน่งการควบคุม ตามที่ต้อการครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 05-09-2012 เมื่อ 13:03

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

เดี๋ยวว่างๆลองดูอีกทีครับ

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

ผมยังไม่ทันได้ลองเลยวันนี้ขับอยู่เกียร์5วิ่งอยู่60กว่าลองกดไล่ความเร็วขึ้นรถก็พุ้งออกดีครับพอไมค์รถมาถึงประมาณ90กว่าจะ100 ไฟเครื่องโชว์เฉยเลยทั้งที่ก่อนหน้านี้ไม่เป็น พอดีละพรุ้งนีสมาร์ทเกจมาถึงจะได้ดูว่ามันขึ้นโค๊ตอะไร

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

สงสัยจะขึ้น P0089 แน่เลยน้า อิอิ น้าวุฒิครับผมรบกวนถ่ายรูป wiring หน้า rail กับ MAP sensor ของ VG ให้หน่อยได้มั้ยครับถอดดูเจอสายขาวๆแล้วแต่อยากรู้สายอื่นด้วยครับเพราะผมต้องใช้ไฟเลี้ยงกล่อง MCU

หน้า 18 จากทั้งหมด 28 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้