หน้า 1 จากทั้งหมด 28 หน้า 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 553

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

Lightbulb Mcu ไมโครคอนโทรเลอร์ ทำอะไร ๆ ก็ทำได้ ถ้าทำเป็น

เนื่องจากว่า ผมเห็นว่า สมช. Triton ทั้งหลาย
    มีความคิดความฝัน มากมาย จะต่างกันบ้าง
    เหมือนกันบ้าง แต่ก็มีจุดมุ่งหมายสู่ความสำเร็จ
    ที่แปลก ๆ ต่างกันไป
    และหลาย ๆ อย่างที่คิดจะทำ ส่วนมากแล้ว
    ก็จะเกี่ยวกับระบบไฟฟ้าอิเล็กทรอนิกเป็นส่วนใหญ่
    แต่จะดีไม่น้อย ถ้าเรามาร่วมกันคิด ร่วมกันสร้าง
    ในงานที่เราอยากจะได้ อยากจะทำ ให้เป็นผลสำเร็จออกมา
    และถ้า เป็น ระบบที่ควบคุมที่ใช้ ไมโครคอนโทรเลอร์
    ก็จะสามารถตอบโจทย์ได้ง่ายขึ้น และที่จะบังเกิดเป็น
    ประโยชน์มากมาย สำหรับอนุชน หรือเยาวชนที่สนใจ
    ที่จะมาเรียนรู้การใช้งานจริง หรือ ลองเรียนรู้ไปกับ น้า ๆ พี่ ๆ
    และเป็นแนวทางด้านการศึกษาต่อไป
    จึงกราบขอเรียนเชิญ จอมยุช ที่พอมี หรือ ร้ายกาจ
    ทางด้าน MCU เข้ามาช่วยชี้แนะด้วยครับ
    ถ้าไม่ว่าอะไรก็ขอนำสเนอ
    MCU PIC18F4620 เพราะว่าผมซื้อมาแล้ว ยังใช้ไม่เป็นเลย (อิอิ)
    จะเริ่มที่ การสร้าง งานง่าย ๆกันก่อนก็ได้ครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 09-05-2011 เมื่อ 13:36

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

มาตรฐาน ตอบ: Mcu ไมโครคอนโทรเลอร์ ทำอะไร ๆ ก็ทำได้ ถ้าทำเป็น

มาช่วยดันให้โครงการนี้เกิดครับ

TritonclubLoburi:เมืองลิง TTC-Member
    User ID
    27
    Status
    โพส
    7,526

มาตรฐาน ตอบ: Mcu ไมโครคอนโทรเลอร์ ทำอะไร ๆ ก็ทำได้ ถ้าทำเป็น

สนับสนุน 1 เสียงครับ ดันๆๆๆ

User ID
    6711
    Status
    โพส
    1,905

มาช่วยดันครับอีก1เสียงครับ.....ผมไม่เก่งนะครับส่วนมากเก่งไอเดียร์คริๆๆ...
    คงจะมาร่วมแชร์กันได้เปล่าครับน้ายงค์ ..
    การลำดับซีเคว้นซ์มีแชร์กันได้ครับ(เพื่อความสมดุลของวงจร/ความปลอดภัย)

User ID
    4799
    Status
    โพส
    166

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Yanyong ดูโพส
    เนื่องจากว่า ผมเห็นว่า สมช. Triton ทั้งหลาย
    มีความคิดความฝัน มากมาย จะต่างกันบ้าง
    เหมือนกันบ้าง แต่ก็มีจุดมุ่งหมายสู่ความสำเร็จ
    ที่แปลก ๆ ต่างกันไป
    และหลาย ๆ อย่างที่คิดจะทำ ส่วนมากแล้ว
    ก็จะเกี่ยวกับระบบไฟฟ้าอิเล็กทรอนิกเป็นส่วนใหญ่
    แต่จะดีไม่น้อย ถ้าเรามาร่วมกันคิด ร่วมกันสร้าง
    ในงานที่เราอยากจะได้ อยากจะทำ ให้เป็นผลสำเร็จออกมา
    และถ้า เป็น ระบบที่ควบคุมที่ใช้ ไมโครคอนโทรเลอร์
    ก็จะสามารถตอบโจทย์ได้ง่ายขึ้น และที่จะบังเกิดเป็น
    ประโยชน์มากมาย สำหรับอนุชน หรือเยาวชนที่สนใจ
    ที่จะมาเรียนรู้การใช้งานจริง หรือ ลองเรียนรู้ไปกับ น้า ๆ พี่ ๆ
    และเป็นแนวทางด้านการศึกษาต่อไป
    จึงกราบขอเรียนเชิญ จอมยุช ที่พอมี หรือ ร้ายกาจ
    ทางด้าน MCU เข้ามาช่วยชี้แนะด้วยครับ
    ถ้าไม่ว่าอะไรก็ขอนำสเนอ
    MCU PIC18F4620 เพราะว่าผมซื้อมาแล้ว ยังใช้ไม่เป็นเลย (อิอิ)
    จะเริ่มที่ การสร้าง งานง่าย ๆกันก่อนก็ได้ครับ
    ตัวนี้การโปรแกรมค่อนข้างโบราณแล้วครับผ่านพอร์ตขนานอยู่แนะนำสองตัวนี้ครับ
    ตัวโปรแกรมผ่าน USB เรียกผ่าน MPLAB โดยตรง
    http://www.etteam.com/product/pic/cp...4550-icd2.html
    และตัวนี้เป็นบอร์ดทดลองครับตัว chip เขียนควบคุมผ่าน USB ได้
    http://www.etteam.com/product/pic/cp...4550-icd2.html
    ใช้สองตัวนี้จบครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ BMP ดูโพส
    ตัวนี้การโปรแกรมค่อนข้างโบราณแล้วครับผ่านพอร์ตขนานอยู่แนะนำสองตัวนี้ครับ
    ตัวโปรแกรมผ่าน USB เรียกผ่าน MPLAB โดยตรง
    และตัวนี้เป็นบอร์ดทดลองครับตัว chip เขียนควบคุมผ่าน USB ได้
    ใช้สองตัวนี้จบครับ
    เราได้อาจารย์ มา 1 ท่านแล้วครับ
    ถ้าพอจะเมตตาต่อ สาวก DIY ทั้งหลายทั้งปวง
    จะทดลอง ทำ คันเร่ง ไฟฟ้าเป็นงานตัวแรก น่าจะได้กุศลแรงนะครับท่านอาจารย์
    ผมขอตั้ง โจทย์เลยและกันนะครับ เพราะว่าถ้า ลูกศิษย์ไม่บอกสิ่งที่อยากได้
    อาจารย์คงหาจุดเริ่มให้ยาก
    ถ้าจะกรุณา ขอเป็น Micro C มาเป็นน้ำจิ้มได้ใหมครับ
    PIC18f4620+DAC MCP4922
    1.0 input ช่อง RA0 = 0-5.0 V / ถ้า RA0 น้อยกว่า 1.1 v / DACout1= RA0 , DACout2= RA1
    2.0 input ช่อง RA1 = 0-2.5 V
    3.0 ถ้า RA0 (มากกว่า 1 V)ให้จ่ายแรงดันเพิ่มมากกว่า V ที่เข้ามาเพิมขึ้นตาเงื่อนไขที่ 3.1
    3.1 ถ้าการเปลี่ยนแปลงของแรงดัน int1 , int2 มากกว่า 0.1 v ภานใน 1 วินาที เพิ่ม DACout1 , DACout2 = 15 % ของ input
    3.2 ถ้าการเปลี่ยนแปลงของแรงดันมากกว่า 0.3 v ภานใน 1 วินาที
    -ให้เพิ่ม DACout1 , DACout2 = 25% ของ input และมี output ออกที่ ขา RD0 1 นาที แล้ว off
    3.3 ถ้า RA0 มากกว่า 2.5 v ให้ DACout 2 ถูกล็อคใว้ที่ 2.5 v ไม่เพิ่มไปกว่านี้
    3.4 ถ้า RA0 ลดลงมากกว่า 0.2 v ภายในเวลา มากกว่า 1.2 sec ให้
    - DACout1 = RA0
    - DACout2 = RA1
    4.0 ถ้าแรงดัน RA0 อยู่ที่ 2.2 -2.4 v นานเกิน 5 วินาที ให้ล็อคค่าใว้ และมี output ออกที่ ขา RD1 ทุก 1 วิ
    4.1 ในขณะที่ RA0 ลดลง มากกว่า 0.5 v ในตอนนี้ จะล็อคค่า DACout2 ไว้ทันที ให้ยกเลิกการทำงานของ RD1 ด้วย
    4.2 ถ้า RA0 เพิ่ม มากกว่า 2.2 v (หรือ 2.4 v แล้วแต่ว่าเริ่มล็อคค่าใด)ให้ปลดล็อคและเพิ่มแรงดันตามเงื่อนไขที่ 3.0
    4.3 ถ้าสัญญานไฟเข้ามาที่ขา RA4 ให้ตัดระบบล็อคข้อ 4.0 ไปตามเงื่อนไขที่ 3.4

ถ้าไม่สะดวกเรื่องการเขียนลายวงจรก็เขียนเฉพาะ คำสั่งภาษา C (Micro C)ก็ได้นะครับ
    ท่านอาจารย์
    แล้วผมจะสานต่อการทดลองต่อไปครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 16-05-2011 เมื่อ 14:47

TTC 02070 TTC-Member
    User ID
    14011
    Status
    โพส
    1,057

มารอดูผลงาน และอาจารย์ท่านต่อไป ขอให้สำเร็จนะครับ.

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Yanyong ดูโพส
    เราได้อาจารย์ มา 1 ท่านแล้วครับ
    ถ้าพอจะเมตตาต่อ สาวก DIY ทั้งหลายทั้งปวง
    จะทดลอง ทำ คันเร่ง ไฟฟ้าเป็นงานตัวแรก น่าจะได้กุศลแรงนะครับท่านอาจารย์
    ผมขอตั้ง โจทย์เลยและกันนะครับ เพราะว่าถ้า ลูกศิษย์ไม่บอกสิ่งที่อยากได้
    อาจารย์คงหาจุดเริ่มให้ยาก
    ถ้าจะกรุณา ขอเป็น Micro C มาเป็นน้ำจิ้มได้ใหมครับ
    PIC18f4620+DAC MCP4922
    1.0 input ช่อง RA0 = 0-5.0 V / ถ้า RA0 น้อยกว่า 1.1 v / DACout1= RA0 , DACout2= RA1
    2.0 input ช่อง RA1 = 0-2.5 V
    3.0 ถ้า RA0 (มากกว่า 1 V)ให้จ่ายแรงดันเพิ่มมากกว่า V ที่เข้ามาเพิมขึ้นตาเงื่อนไขที่ 3.1
    3.1 ถ้าการเปลี่ยนแปลงของแรงดัน int1 , int2 มากกว่า 0.1 v ภานใน 1 วินาที เพิ่ม DACout1 , DACout2 = 15 % ของ input
    3.2 ถ้าการเปลี่ยนแปลงของแรงดันมากกว่า 0.3 v ภานใน 1 วินาที
    -ให้เพิ่ม DACout1 , DACout2 = 25% ของ input และมี output ออกที่ ขา RD0 1 นาที แล้ว off
    3.3 ถ้า RA0 มากกว่า 2.5 v ให้ DACout 2 ถูกล็อคใว้ที่ 2.5 v ไม่เพิ่มไปกว่านี้
    3.4 ถ้า RA0 ลดลงมากกว่า 0.2 v ภายในเวลา มากกว่า 1.2 sec ให้
    - DACout1 = RA0
    - DACout2 = RA1
    4.0 ถ้าแรงดัน RA0 อยู่ที่ 2.2 -2.4 v นานเกิน 5 วินาที ให้ล็อคค่าใว้ และมี output ออกที่ ขา RD1 ทุก 1 วิ
    4.1 ในขณะที่ RA0 ลดลง มากกว่า 0.5 v ในตอนนี้ จะล็อคค่า DACout2 ไว้ทันที ให้ยกเลิกการทำงานของ RD1 ด้วย
    4.2 ถ้า RA0 เพิ่ม มากกว่า 2.2 v (หรือ 2.4 v แล้วแต่ว่าเริ่มล็อคค่าใด)ให้ปลดล็อคและเพิ่มแรงดันตามเงื่อนไขที่ 3.0
    4.3 ถ้าสัญญานไฟเข้ามาที่ขา RA4 ให้ตัดระบบล็อคข้อ 4.0 ไปตามเงื่อนไขที่ 3.4

ถ้าไม่สะดวกเรื่องการเขียนลายวงจรก็เขียนเฉพาะ คำสั่งภาษา C (Micro C)ก็ได้นะครับ
    ท่านอาจารย์
    แล้วผมจะสานต่อการทดลองต่อไปครับ
    แค่อ่านดูโจทย์ผมก็มืดแล้วครับไม่รู้เลยครับพวกอิเล็คทรอนิค ยังไงก็ช่วยดันโครงการนี้ต่อครับเพื่อสมาชิคไทรทันคลับ

User ID
    6201
    Status
    โพส
    90

จะทำคันเร่งไฟฟ้า ก็ยืมคนที่มีมาก๊อปสิครับง่ายดี

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

ที่จริงผมใช้กล่องม้ากระโดดอยู่ครับน้า
    แต่ไม่อยากจะทำอย่างงั้นครับ มันเหมือนเราไม่ใช่นักคิด( ด้วยความเคารพนะครับ)
    และอีกอย่างคือ ถ้าเราไม่เรียนให้รู้ เราก็จะได้แต่รอคอย ว่าเมื่อไรเขาจะ ..ทำอย่างนั้น... อย่างงี้มาขาย หน๊ออ..???
    แล้วถ้าเราอยากให้ดีกว่า หรือ ทำงานที่ต่างไปจากที่เขาออกแบบไว้ เราก็ไม่สามารถทำได้ครับ

User ID
    6201
    Status
    โพส
    90

เค้าไม่ได้เรียกก๊อปครับ เค้าเรียก ต่อยอด

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

เรากำลังจะสร้างสรรค์งานอยู่นะครับ
    โปรดให้เกียรติท่านสมาชิกอื่น ที่ให้ความสนใจอย่างจริงจังด้วยนะครับ

User ID
    14888
    Status
    โพส
    717

อิอิ เข้ามาแจมครับกำลังศึกษาข้อมูล mcu และการลงโปรแกรมอยู่

User ID
    6711
    Status
    โพส
    1,905

เป็นกำลังใจให้นะครับน้ายงค์...ติดตามด้วยคนครับ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chaiyasit ดูโพส
    เป็นกำลังใจให้นะครับน้ายงค์...ติดตามด้วยคนครับ
    ครับน้ายง น้าชัยก็ใช่เล่นไอเดียเขาเยอะ เข้ามาเป็นกำลังใจด้วยครับ ผมเองก็ชอบทางนี้ แต่ดันไปเรียน วิทยาศาสตร์อาหาร ???

TTC-2028 TTC-Member
    User ID
    13783
    Status
    โพส
    792

ดีนครับ

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

น้าครับผมเห็นน้าจากเวปวีโก้ศึกษาและหาข้อมูลมาจากเวปนี้ครับชื่อ:  freeduinomaxssbrd1.jpg
ครั้ง: 8948
ขนาด:  123.2 กิโลไบต์

http://www.logicthai.net/aggregator?page=212

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

ขอบคุณทุกแรงใจครับพี่น้องครับ
    อย่างงี้ก็ไปกันต่อได้ครับ

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

ช่วยดันสุดแรงครับน้า

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

กำลังรอราคาครับ
    เท่าที่คุยดูนี่ ราคาค่าเขียน Program แพงเหมือนกันครับ
    นี่คือสาเหตุที่ อยากจะทำเองให้ได้ครับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 28 หน้า 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้